ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมต้องโลกมนุษย์

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 01:27 AM

ทำไมพระพุทธเจ้าจึงต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์คะ ตรัสรู้และเข้านิพานจากสวรรค์ด้วยกายทิพย์ไม่ได้หรือคะ ขอผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคะ

สาธุคะ

#2 joey072

joey072
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 02:17 AM

เพราะโลกมนุษย์เป็นที่ๆแสวงบุญ สร้างบารมีครับ

แต่ที่อื่นเป็นแค่ที่เสวยผลบุญครับ

#3 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 08:27 AM

แต่โลกมนุษย์ ก็เป็นที่แสวงบาปได้ด้วย แปลกดี ทำไมหนอ..
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#4 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 09:35 AM

และนั่นคือที่มาของคำตอบว่าเราเกิดมาทำไม --> 'ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี' ชีวิตมันสั้น อย่าปล่อยให้เวลาหลุดลอยไปโดยเปล่าประโยชน์ เราใช้บุญเก่าทุกๆ วินาที

#5 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 10:32 AM

^^~*

บนโลกมนุษย์ เหมือนห้องสอบครับ ...

ขออนุโมทนาบุญครับ ... สาธุ ... คราบ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  p1338_6.jpg   30.95K   1 ดาวน์โหลด

#6 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 12:21 PM

1.ความปราถนาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์คือได้ตรัสรู้เพื่อมาโปรดสัตว์โลกนำสัตว์โลกทั้งหลายเข้าสู่นิพพาน(มนุษย์เป็นส่วนใหญ่+พรหมบางชั้น) ไม่ใช่การอุบัติขึ้นเพื่อตรัสรู้แล้วเข้าสู่นิพพานทันที
2. ที่ต้องตรัสรู้ด้วยกายมนุษย์หยาบ เพราะผู้ที่จะมาเป็น พระสัพพัญญู พระพุทธเจ้า พระปัญเจกพุทธเจ้า หรือพระอรหันต์ ถูกพยามารกัน ไม่ให้ตรัสรู้ด้วยกายทิพย์ หรือกายอื่น(มีอานุภาพไม่แรงพอที่จะบรรลุได้) ส่วนกายมนุษย์มีอานุภาพเร็วแรง จนพยามารกันไม่อยู่ จึงตรัสรู้ได้
3.พรหมบางชั้นที่เข้านิพพานได้ ทั้งที่ไม่ใช่กายมนุษย์ เพราะพยามารไม่กันเนื่องจาก ไม่ได้มาโปรด (ขนสัตว์โลกเข้าสู่นิพพาน)
laugh.gif เท่าที่ฟังๆ มาและเอามาประติดประต่อกันนะครับ

#7 ~ รั ก บุ ญ ~

~ รั ก บุ ญ ~
  • 98 โพสต์
  • Interests:^-^ กรุณา เผื่อแผ่ เหลียวแลเอื้อ ^-^<br />^-^หวังช่วยเหลือ เพื่อนยาก ลำบากขันธ์^-^<br />^-^เห็นเพื่อนทุกข์ ทุกข์ด้วย เข้าช่วยพลัน^-^<br />^-^ให้เพื่อนนั้น พ้นทุกข์ ได้สุขใจ ฯ^-^

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 01:04 PM

ทำไมพระพุทธเจ้าจึงต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์คะ ตรัสรู้และเข้านิพานจากสวรรค์ด้วยกายทิพย์ไม่ได้หรือคะ ขอผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคะ

ตอบ 1.เป็นพุทธประเพณีที่พระพุทธเจ้าทุกองค์ลงมาเกิดบนโลกมนุษย์ เพื่อรื้อสัตว์ขนสัตว์ ถ้าบรรลุที่อื่นก็ผิดหลักไม่ถูกพุทธประเพณีสิครับ ในชาติสุดท้ายก่อนที่พระโพธิสัตว์จะออกผนวชแล้วตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ ก่อนจะเบื่อหน่ายชีวิตคิดออกบวชต้องเห็นเทวฑูตทั้งสี่อย่างเพื่อให้เกิดความเบื่อหน่ายก่อน นั้นก็คือ คนเกิด คนแก่ คนเจ็บ คนตาย แล้วก็ต้องเห็น นักบวชที่แสวงหาทางพ้นทุกข์ จึงมีพระทัยน้อมไปในการที่แสวงหาความพ้นทุกข์ด้วย ซึ่งในสวรรค์นั้นไม่มีการแก่ การเจ็บ แล้วก็ผู้ปฏิบัติเพื่อหาทางพ้นทุกข์ อยู่ในสวรรค์ จึงเป็นการยากที่พระบรมโพธิสัตว์แต่ละองค์จะเกิดความเบื่อหน่าย แล้วแสวงหาทางพ้นทุกข์บนสวรรค์ เพราะฉะนั้นสวรรค์จึงไม่เหมาะแก่การตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า
2. อายุของคนในโลกมนุษย์อยู่ระยะพอดีครับ เห็นการเกิด แก่ เจ็บ ตายได้ง่าย เหมาะแก่การบรรลุธรรม ถ้าพระพุทธเจ้าตรัสรู้บนสวรรค์เทวดาก็อาจจะบรรลุยากเพราะไม่เห็นการเจ็บหรือการตายที่ต้องทิ้งซากศพเน่าเปื่อย ในโลกเทวดาไม่มีการเจ็บป่วย มีแต่ความสุขสบาย เทวดาบางพวกก็ข้องอยู่กับกามคุณ จึงเห็นหลักอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ยากครับจึงไม่เหมาะที่จะตรัสรู้ในที่นั้นครับ ส่วนโลกมนุษย์เป็นที่ที่เหมาะแก่การตรัสรู้ธรรม เพราะว่ามี 1.เหมาะสมด้วยอายุขัย ไม่มากเกินไป ไม่ยาวเกินไป 2.เหมาะสมด้วยสิ่งที่เหมาะแก่การเจริญกรรมฐาน เพื่อบรรลุธรรม อย่างเช่น ซากศพหนึ่งในอสุภกรรมฐาน เป็นต้น 3.โลกมนุษย์มีสุขบ้างทุกข์บ้าง ทำให้เห็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตาได้ง่ายกว่าโลกอื่น ทำให้คนในโลกนี้รู้จักเบื่อหน่ายในชีวิต จึงมีจิตใจน้อมไปในการค้นหาทางพ้นทุกข์ ทำให้เป็นการเหมาะสมที่พระพุทธเจ้าจะเทศนาโปรดสั่งสอนมนุษย์ให้รู้แจ้งเห็นจริงตามหลักอริยสัจ 4ครับ ด้วยเหตุนี้พระพุทธเจ้าทุกพระองค์จึงตรัสรู้ที่มนุษยโลกครับ
ใ ค ร ช อ บ. . .ใ ค ร ชั ง. . .ช่ า ง เ ถิ ด
ใ ค ร เ ชิ ด. . .ใ ค ร ชู. . .ช่ า ง เ ข า
ใ ค ร เ บื่ อ. . .ใ ค ร บ่ น. . .ท น เ อ า
ใ จ เ ร า. . .ร่ ม เ ย็ น. . .เ ป็ น พ อ
. . .|2@|<_|3( )( )|\| @ |-|()T/\/\@I|_.C()/\/\. . .

#8 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 01:17 PM

ทำไมพระพุทธเจ้าจึงต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์คะ ตรัสรู้และเข้านิพานจากสวรรค์ด้วยกายทิพย์ไม่ได้หรือคะ

ตอบ ภพมนุษย์เป็นภพสุคติภูมิที่ต่ำที่สุด ถ้าพระพุทธเจ้าทรงบรรลุธรรมด้วยกายทิพย์ มนุษย์ที่มีตาเนื้อหยาบก็หมดสิทธิเห็นกายทิพย์ได้ครับ แม้แต่พระสุรเสียงของกายทิพย์มนุษย์ก็หมดสิทธิได้ยินแล้วครับ แต่ถ้าพระองค์มาตรัสรู้ด้วยกายมนุษย์ก็จะสามารถไปโปรดมนุษย์ กายทิพย์ เทวดา พรหม ได้ครับ

อีกประการหนึ่งก็คือ กายทิพย์นั้นมองเห็นอริยสัจ 4 ได้ยาก เนื่องจากกายทิพย์ ไม่มีแก่ ไม่มีโรค ไม่ป่วยไข้ ไม่มีซากไม่เปื่อยเน่า ถ้าจะมีก็คือจุติหรือตายจากความกายทิพย์ไปเกิดเท่านั้นครับ ทำให้ไม่สามารถเจริญอริยสัจ 4 ได้แทงตลอดจึงจำเป็นต้องลงมาตรัสรู้ในภพมนุษย์ครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 01:19 PM

ภพมนุษย์ เป็น ที่ๆเราเกิดมาเพื่อช่วยเหลือกันและกันได้ในทุกๆเรื่องครับ

#10 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 02:59 PM

เข้าใจแล้วคะ อย่างนี้นี่เอง อนุโมทนาบุญกับทุกท่านคะ
ป.ล คำตอบที่ 2 ของคุณรักบุญกระจ่างมากคะ สาธุ

เอ อีกนิดนะคะ ถ้าพรมบางชั้นเข้านิพานได้ เพราะไม่มาโปรด พญามารจึงไม่กัน แล้วพระปัจเจกพุทธเจ้าละคะ ท่านก็ไม่โปรดเหมือนกัน แต่ท่านก็ต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์ เป็นเพราะเหตุใดคะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#11 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 07:43 PM

คงจะได้คำตอบที่กระจ่างขึ้นบ้างนะครับ กายมนุษย์เป็นกายที่เหมาะสมที่สุดครับ มีกำลังในการทำความดีได้ทุกอย่าง

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 08:27 PM

โอ้โห มีแต่บัณฑิตและนักปราชญ์ ได้ความรู้ ธรรมะเยอะเลยครับ สาธุ

#13 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 03:34 PM

"2. ที่ต้องตรัสรู้ด้วยกายมนุษย์หยาบ เพราะผู้ที่จะมาเป็น พระสัพพัญญู พระพุทธเจ้า พระปัญเจกพุทธเจ้า
หรือพระอรหันต์ ถูกพยามารกัน ไม่ให้ตรัสรู้ด้วยกายทิพย์ หรือกายอื่น(มีอานุภาพไม่แรงพอที่จะบรรลุได้)
ส่วนกายมนุษย์มีอานุภาพเร็วแรง จนพยามารกันไม่อยู่ จึงตรัสรู้ได้"

มาช้าไปนิดหนึง แต่ขอความกระจ่างเพิ่มค่ะ
ทำไมกายมนุษย์ถึงมีอานุภาพเร็วแรงกว่ากายทิพย์คะ

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 04:43 PM

1.ทำไมพระพุทธเจ้าจึงต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์
เพราะโลกมนุษย์(หมายเอาถึงชมพูทวีป) เป็นภพภูมิที่มีอุปสรรค จึงสามารถสร้างบารมีได้ พระโพธิสัตว์จึงคิดปรารถนาจะรื้อสรรพสัตว์ให้พ้นจากวัฏฏะสงสารได้จากภพนี้ ขณะที่ 3ทวีปอื่นๆ มนุษย์มีอายุยืน สมบูรณ์ด้วยเบญศีล โรคภัยไม่มี(เว้นโรคหิว โรคง่วง) เพียงแต่ประมาทในมรณานุสติ ส่วนสวรรค์-พรหมเป็นที่เพลิดเพลิน เสวยสุข

2.ตรัสรู้และเข้านิพานจากสวรรค์ด้วยกายทิพย์ไม่ได้หรือ
ปกติกายทิพย์ กายพรหมเมื่อบรรลุธรรมเป็นอรหัตตผลแล้ว ย่อมต้องดับขันธ์5 เข้าสู่อายตนะนิพพานทันที ไม่มีโอกาสได้โปรดสรรพสัตว์ในภพภูมิเดียวกัน
กายมนุษย์เมื่อบรรลุอรหัตตผล ไม่ว่าจะเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้าหรือพระอรหันตเจ้า สามารถดำรงขันธ์5อยู่ในสมณเพศเท่านั้น หากฆราวาสคนใดบรรลุอรหัตตผลแล้วไม่ได้อุปสมบทใน 7วัน กายมนุษย์นั้นย่อมแตกดับ เพศสมณะนุ่งห่มผ้าไตรจีวรเท่านั้นที่จะรองรับอมตธรรมจากพระนิพพาน จาริกโปรดสรรพสัตว์ทั้งหลายต่อได้เกือบทุกภพภูมิ แต่กายมนุษย์นี้สุดท้ายก็ต้องเสื่อมสลายไปตามกาล

#15 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 11:37 PM

ผมขออนุญาตเปิดหัวข้อเพื่อไม่ให้ learning processes สะดุดนะครับ แต่มีข้อแม้ว่า ห้ามนำเอาธรรมะภาคอจินไตยมาตอบอย่างเด็ดขาดนะครับ ไม่เช่นนั้น ผมจะทำการล็อคกระทู้นี้ไว้ดังเดิมครับ

#16 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 11:58 PM

'''เอ อีกนิดนะคะ ถ้าพรมบางชั้นเข้านิพานได้ เพราะไม่มาโปรด พญามารจึงไม่กัน แล้วพระปัจเจกพุทธเจ้าละคะ ท่านก็ไม่โปรดเหมือนกัน แต่ท่านก็ต้องลงมาตรัสรู้ที่โลกมนุษย์ เป็นเพราะเหตุใดคะ'''

answer ผมว่าแล้วคุณนิ่งๆ นุ่มๆ ต้องถามกลับมาแบบนี้ เหอๆ
ถ้าตอบไปมากกว่านี้คงต้องตอบละเอียดเลยนะครับ
เอาอย่างนี้นะ เด๋วผมส่งคำตอบให้ทางเมลล์แล้วกันนะครับ ลองเปิดดูนะ
ขืนตอบในนี้เด๋วกะทู้จะโดนล๊อกเนอะ

#17 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 12:11 AM

ถ้าตอบไปมากกว่านี้คงต้องตอบละเอียดเลยนะครับ ขืนตอบในนี้เด๋วกะทู้จะโดนล๊อกเนอะ

แน่นอนครับ มันต้องมีการจัดระเบียบสังคมบนบอร์ดกันเสียบ้าง จะได้คงไว้แต่รูปแบบของการนำเสนอที่มีความถูกต้องและไม่เบี่ยงเบนประเด็นต่อผู้อ่านดังเช่นบางกระทู้ที่ถูกลบออกไปแล้ว นอกจากนี้ ยังเป็นต้นแบบที่ดีให้แก่สมาชิกและผู้เยี่ยมชมทุกท่าน ที่ได้เข้ามาเยี่ยมเยือนบนบอร์ดแห่งธรรมนี้ในภายหลังอีกด้วยครับ

#18 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 06:49 AM

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง