ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การที่เราโกหกบิดามารดาเพียงเพราะอยากให้ท่านสบายใจ ผิดใหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 02:29 AM

คือประมาณว่าไม่ได้อยู่กับครอบครัวค่ะ พอแม่โทรศัพท์มาถาม บางทีก็ถามว่ากินข้าวหรือยัง เราก็บอกไปว่ากินแล้วแต่จริงๆแล้วเรายังไม่ได้กิน พูดไปเพราะอยากให้แม่ไม่สบายใจ และก็ไม่อยากให้เป็นห่วงด้วย เนื่องจากแม่เป็นคนที่ขี้วิตกกังวลมาก รบกวนถามท่านสมาชิกด้วยว่าผิดใหมคะ ถ้าผิดจะมีวิบากกรรมอย่างไรคะ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 02:33 AM

ผิดศีลนะครับ และวิบากกรรมนี้จะส่งผลให้เราเป็นโรคความจำเสื่อมอีกด้วย

#3 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 04:30 AM

น่ากลัวจังเลยค่ะ อย่างนี้ไม่ทำแล้วค่ะ :'( :'( :'( ตอนแรกคิดว่าทำให้แม่สบายใจแล้วจะได้บุญเสียอีก ไ่ม่ทำอีกแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะที่หาคำตอบให้

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 05:37 AM

บุญคงได้บางส่วนครับ ได้นิดๆ
แต่บาปนั้นรับไปเน็ืืทๆ

ไม่คุ้มครับ

บางทีเราสามารถหาทางออกได้ไม่ยากครับ
อาจตอบไปว่า "เดี๋ยวคุยกับแม่เสร็จจะไปกินแล้ว" ก็ได้ครับ
(พอคุยเสร็จก็อย่าลืมไปต้มมาม่าหรือซื้อข้าวมากินนะครับ)
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 10:40 AM

ผิดศีลครับ ส่วนวิบากก็ตามที่คุณเกียรติก้องฯตอบ

อาจตอบท่านว่า"คุณแม่ไม่ต้องห่วงนะคะเรื่องนี้"หรือไม่ก็พูดคุยกับท่านโดยเล่าเรื่องที่ฟังแล้วเพลิดเพลินเกี่ยวกับเรา"วันนี้หนูไปร่วมบุญปล่อยโค ปล่อยปลาไข่ กับเพื่อนๆชมรมพุทธค่ะ เอาบุญมาฝากนะค้ะ"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 12:08 PM

สาธุ ค่ะ จริงหรอค่ะที่ว่าโกหกแล้วสมองเสื่อม
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 01:43 PM

โกหกผิดทุกกรณีครับ เหมือนสมมุตืว่า ผิวเราเป็นเนื้อร้าย ต้องทำการตัดทิ้ง ถามว่าการตัดเนื้อออก ด้วยเหตุผลเพื่อการรักษาโรคนั้น เราเจ็บหรือไม่ คำตอบคือ เจ็บ หรือว่า มีดบาดโดนเนื้อ เจ็บไหม ก็ เจ็บ ดังนั้นไม่ว่า การเฉือนเนื้อไม่ว่า เพื่อประโยชน์ทางการรักษาหรือเพราะอุบัติเหตุก็เจ็บตัวทั้งนั้น การโกหกก็เช่นกัน ขึ้นชื่อว่า โกหก ก็คือ บาป แต่ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ควรพูด เพราะพูดไปแล้ว ผู้ฟังร้อนใจ เราก็ตอบเลี่ยงๆ ไปสิครับ ใช้กุศโลบายกับวาทะศิลป์นิดนึง ก็ไม่ต้องโกหกแล้วครับ

ส่วนวิบากโกหก ก็ทำให้ เราเป็นคนไม่น่าเชื่อถือครับ อันนี้เป็นวิบากในปัจจุบัน หรือถ้าส่งผลไปในอนาคต เคยเห็นมั๊ยครับ บางคนเราเจอครั้งแรก เรากลับรู้สึกว่า เค้าไม่ค่อยน่าเชื่อถือ น่ะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 01:53 PM

คนเราหากมีเจตนาที่จะโกหกนั้น
๑. ต้องเตรียม make เรื่อง
๒. ลงมือโกหก
๓. ตามดูผลว่าผู้รับฟังข้อมูลข่าวสารนั้นๆ หลงเชื่อตามไปด้วยหรือไม่

สรุปว่า โกหกคนอื่นแม้เพียงครั้งเดียว เท่ากับโกหกตนเองถึง ๓ ครั้ง และเมื่อโกหกตอแหลจนคล่องปากแล้ว ย่อมเท่ากับว่าคนๆ นั้น ได้ผ่านการโกหกตนเองมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน สักวันหนึ่งก็จะเกิดอาการสับสนในตนเองในทำนองว่า "เอ! ไอ้ที่เราพูดนี่ เราพูดจริงหรือโกหกหว่า"
สำหรับผลกรรมเมื่อละโลก => ท่องอบายในมหานรกขุมที่ ๔ ครับ

#9 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 03:07 PM

อย่าคิดมากไปเลยครับ

ถือเสียว่าเป็นการ เผลอ "พลั้งปาก" ไปก็แล้วกัน

คราวหน้า ตั้งสติให้ดีๆ จะ Happy ขึ้นครับ
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#10 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 03:17 PM

อดีตไม่สามารถแก้ไขได้ แต่ในเมื่อรู้แล้วก็ควรระวังในการกระทำที่จะเกิดขึ้นในปัจจุบันและในอนาคตให้มากขึ้นค่ะ อย่าไปกังวลกับเรื่องที่ผิดพลาดเลย ทำใจใสๆ ดีกว่าค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#11 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 05:32 PM

อย่าคิดมากนะ ทุกอย่างแก้ไขได้ อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
บาปทุกชนิดไม่คิดทำเพิ่มอีก ไม่ว่าบาปเล็ก หรือ บาปน้อยก็ตาม

#12 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 08:42 PM

โฮ หนูอ่ะโกหกคุณครูที่ รร อยู่(บ้าง)แต่ก็เพราะจำเป็น หยั่งงี้จะแก้ยังไงได้ค่ะนอกจาก อดีตที่ผิดพลาดลืมไปให้หมด บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่ม
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#13 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 09:20 PM

ผมว่า ว่าถ้า นิดหน่อยๆ ไม่มีวิบากกรรมอะไรมากมายหรอก เพราะไม่ได้ทำชั่วอะไร การอยู่ในสังคมปัจจุบัน จะให้ทำทุกอย่างได้ตรงตามกฎเป๊ะๆ เลย ผมว่า ยาก มันต้องมีหลบๆ เลี่ยงๆ ไม่งั้นก็อ้อมบ้าง ไม่งั้นก็จะกลายเป็นคนทื่อๆ ไป ในพระไตรปิฎกเอง หลายตอนที่อ้างถึงกุศโลบาย ซึ่งการใช้ ก็ต้องมีพูดหลบๆ อ้อมๆ เหมือนกัน ไม่ได้บอกไป ตรงๆ ทื่อ สักหน่อย
อย่างไรก็ตาม ผมก็เห็นด้วยกับการที่ ไม่ควรพูดโกหก ยกเว้น จำเป็น หรือ แค่ล้อเล่นกัน แบบ ขำๆ 555+

#14 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 02:54 AM

ลืมมันไปซะเถอะครับ
แล้วตั้งใจไม่ทำมันอีก
และสั่งสมบุญไปตลอดชีวิต
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#15 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2006 - 10:24 AM

ที่ผ่านมาก็ให้ลืมไปเถอะครับ อย่าไปคิดมาก

เอาเป็นว่าคราวหน้า ถ้าท่านถามอีก เราก็สามารถเลือกที่จะตอบท่านได้ว่า

"ยังค่ะ เดี๋ยวหนูจะออกไปกิน คุณพ่อคุณแม่ไม่ต้องห่วงนะค่ะ" ประมาณนี้ดีไหมครับ

#16 Jerapa

Jerapa
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 01:33 PM

ขออนุญาต คุณที่ post # 7 เพื่อตัด บทกลอนที่ไพเราะ ไปฝากเพื่อนร่วมงานนะคะ

ขอบคุณค่ะ ขออนุโมทนาบุญนะคะ

#17 ~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~

~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 08:05 PM

~ อดีตที่ผิดพลาดลืมไปให้หมดนะคะ ดีที่สุด ชัวร์ที่สุดค่า ~ 8-|

#18 สุขสันต์ หรรษา

สุขสันต์ หรรษา
  • 14 โพสต์
  • Interests:DMC เรื่องราวธรรมต่างๆ กฏแห่งกรรม

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 04:54 PM

ขอตอบในด้านเชิงบวกน่ะค่ะ
ก็อย่างที่คุณบอกนั่นหล่ะค่ะ อยากที่จะให้คุณพ่อ คุณแม่สบายใจ เลยบอกว่า กินข้าวแล้ว นั้น ก็เป็นสิ่งที่ดีค่ะ เป็นเจตนาดีของคุณ

ถ้าในเชิงลบ
มันเท่ากับการผิลศีล ค่ะ เพราะเป็นการพูดเท็จ

แต่ในกรณีนี้ มันไม่ได้หนักหนาสาหัส อย่างที่ว่า ไปลักขโมยใคร หรือไปบีดเบียนใครให้เขาเดือดร้อน ไม่สบายใจนั้น อย่างนี้สิ เป็นสิ่งที่ผิดอย่างมากเลยหล่ะค่ะ

เรื่องเล็กน้อยแค่นี้ คราวหน้าก็อย่าที่จะทำอีกเลยดีกว่าน่ะค่ะ
พูดตรงไปตรงมา ดีกว่าค่ะ

พ่อแม่นั้น รักและเป็นห่วงลูกมากเสมอค่ะ
ทำใจให้สบาย ๆค่ะ
เป็นกัลยาณมิตรที่ดี ให้แก่กันน่ะค่ะ

ยิ้ม ใส ปิ๊ง จ๊า...