ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระพุทธเจ้า กับ พระธรรม สิ่งใดบังเกิดขึ้นก่อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 08:51 PM

^o)

สงสัยว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือว่า พระธรรม
สิ่งใดบังเกิดขึ้นก่อน

กรุณาช่วยกันแสดงความเห็นหน่อย นะครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 09:03 PM

ธรรมะแปลว่า ความจริง ซึ่งมีอยู่แล้ว ตามปรกติ

แล้วพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ทรงตรัสรู้ไปเห็น แล้วเอามาสั่งสอนพวกเราไงครับ
โดยมีพระสงฆ์ รับช่วงต่อมาอีก เพราะฉนั้น พระพุทธพระธรรม พระสงฆ์ จึงเป็นสิ่งที่ต้องไปคู่กัน ขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้

#3 วุ้น

วุ้น
  • 16 โพสต์
  • Interests:ศิลปะ นาฎศิลป์

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 10:48 PM

ไม่ใช่พระพุทธเจ้าหรอกเหรอ ที่เป็นผู้คิดค้นพระธรรมขึ้นมา

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 10:58 PM

พระธรรมคำสอนนั้น เป็นความจริงแท้ที่มีอยู่แล้ว หรือเรียกเป็นภาษาพระว่า "ตถตา" แม้ว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจะบังเกิดขึ้นหรือไม่ก็ตาม สิ่งเหล่านี้ก็มีอยู่แล้ว ต่อเมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงอุบัติขึ้น ทรงตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ เมื่อนั้น พระองค์จึงทรงค้นพบกับสัจธรรมดังกล่าวด้วยพระสัพพัญญุตญาณอันพิสุทธิ์ของพระองค์เอง แล้วจึงได้นำเอาความจริงนั้นมาบอกกล่าวแก่เหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายครับ

#5 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 11:36 PM

อื้อใช่แย้ว ธรรมะมีอยู่แล้วเพียงแต่เราค้นให้พบก็พอ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#6 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2006 - 01:48 AM

จากบทสรรเสริญธรรมคุณนะครับ ...อกาลิโก... เป็นจริงตลอดเวลาไงครับ

#7 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2006 - 10:25 AM

นรก สวรรค์ นิพพาน บุญ บาป กฎแห่งกรรม ทุกอย่างมีอยู่แล้วครับ ถึงแม้จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้นหรือไม่ก็ตาม ดังที่ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ว่า พระองค์เป็นเพียงผู้ชี้ทางเท่านั้น

ดังนั้น สำหรับชาวพุทธบางคนที่ ไม่มีความรู้ทางพระพุทธศาสนาอย่างถ่องแท้ ก็จะคิดเอาง่ายๆว่า ถ้าตนเองเปลี่ยนศาสนาก็จะไม่ต้องตกอยู่ภายใต้กฎแห่งกรรม ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดอย่างร้ายแรงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#8 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2006 - 05:52 PM

คุณวุ้น ความเห็นสามครับ
พระธรรม พระพุทธเจ้าท่านทรง "ค้นพบ" ครับ ไม่ใช่ "คิดค้น"ครับ

#9 ระเมอ ทำ

ระเมอ ทำ
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 06:27 AM

พระธรรม มาพร้อมกับ พระเวท ซึ่งมาก่อนพระพุทธเจ้าครับ

#10 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 07:04 PM

ถ้าให้ผม แสดงความคิดเห็นล่ะ ก็
ผมมั่นใจ ว่าพระพุทธเจ้า บังเกิดขึ้นก่อน ครับ

คิดตาม sense
แต่ถ้าตอบมันละเอียดเกินไป เด๋วจาหาว่าเว่อ เกิ๊น 555+

#11 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 07:31 PM

อนุโมทนาบุญครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain