ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิวัฒนาการโลกเปลี่ยนไปทำให้พระไฮเทคขึ้น!!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 04:41 AM

เพราะอย่างนี้ล่ะครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงไม่มาบังเกิดในยุคที่มนุษย์มีอายุขัยต่ำกว่า 100 ปีไงครับ สมัยนี้ถ้าพระไปอยู่ตามป่าเขากันหมด รับรองว่าโลกจะร้อนเป็นไฟเลยทีเดียวครับ พระที่ท่านปฏิบัติดีก็ต้องไปอยู่ตามป่าตามเขาเพราะว่าจะให้มาปรับตัวตามสังคมเมืองก็แทบเป็นไปไม่ได้ คนด่าคน คนด่าพระ ตามอัธยาศัยอิสระเสรีอย่างยุคนี้ ไปกระทบพระผู้ปฏิบัติดีเข้าก็เป็นเรื่องครับ คนในยุคนี้ชื่นชมหลงไหลในอบายมุข ถ้าไม่ใช่ผู้ที่ตั้งใจมาสร้างบารมีหรือผู้ที่รับมือกับความหยาบของคนในสมัยนี้ได้ ก็ทำอะไรกับเรื่องนี้ไม่ได้ครับ

เข้าเมืองตาหลิ่วก็ต้องหลิ่วตาตาม หมายความว่าเราอยู่ในที่ไหนก็ต้องตามธรรมเนียมเขาไป บางเรื่องนั้นพออะลุ้มอะร่วยตามเขาไปได้ บางเรื่องก็อะลุ้มอะร่วยไม่ได้ แต่เราไม่ได้ตามเพื่อส่งเสริม เราตามเพื่อให้พออยู่ได้ บ้านเมืองเขาพัฒนาไปไกลถ้าเรามัวแต่มานั่งดีดลูกคิดก็เลิกคิดที่จะพัฒนาคนในสังคมนี้ได้เลยครับ เพราะตามเขาไม่ทัน

ก็ต้องดูเป็นกรณีไป ถ้าใช้โทรศัพท์แบบโทรจีบสาวทั้งวันอย่างฆราวาสหรือโทรจนเป็นหนี้บริษัทเยอะแยะแล้วล่ะก็ อย่างนี้คงต้องมีการจัดการของฝ่ายพระเองแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าบางรูปอาจจะนึกว่าไม่ควรใช้เพราะไม่มีความจำเป็นหรือว่าไม่มีความสงบ อย่างนี้ก็เป็นวัตรส่วนตัวที่น่าสรรเสริญครับ

หรืออย่างพระในมหายานอาจจะมีเมียได้ แต่หลาย ๆ รูปหวังประโยชน์ที่มากกว่านั้นท่านก็ประพฤติพรหมจรรย์ อย่างนี้ก็เป็นเรื่องที่น่าสรรเสริญครับ แต่รูปอื่น ๆ ก็ไม่ได้ผิดกฏเกณฑ์อะไรตามพระวินัยของเขา

ถ้าใช้สิ่งพวกนี้เป็นแค่ทางผ่าน ใช้เฉพาะที่จำเป็น (สำหรับยุคนี้) ไม่ได้หลงไหลติดใจอะไร โดยยังมุ่งมั่นเป้าหมายที่แท้จริงของพระศาสนาต่อไป ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ นอกเสียจากว่ามีกฏมหาเถรสมาคมออกมาห้ามอย่างจริงจัง

เพราะเดี๋ยวนี้อบายมุขมันเป็นยุคโลกาภิวัฒน์แล้วครับ แม้ธรรมะจะเป็นของบริสุทธิ์ แต่ทำให้เข้าถึงใจคนในยุคนี้ไม่ได้ก็หมดประโยชน์ เมื่อไรที่ผู้คนหันกลับมาเห็นค่าของจิตใจกันทั้งโลกแล้ว สิ่งเหล่านี้ก็แทบจะไม่จำเป็นแล้วครับ ต่อไปคนก็คุณกันทางโทรจิตแทน

#32 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:50 AM

งดวิจารณ์พระบนเวบบอร์ดสาธารณะทุกกรณีนะครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เสริมนอกจาก พระ แล้วก็ วัด ต่างๆด้วย หรือแม้การวิจารณ์บุคคลอื่น โดยเฉพาะผู้นั้นมีศิลสูงกว่าเราด้วยแล้ว ถ้าทำให้เกิดความเข้าใจผิด ทำให้พระ วัด หรือบุคคลเหล่านั้นเกิดความเสียหาย เราก็จะติดกรรมค่ะ

#33 WhAtWhYhOw???

WhAtWhYhOw???
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:04 AM

Tool or Toy???