ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบอานิสงค์ของบุญบูชาข้าวพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กิ่งใส

กิ่งใส
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2010 - 10:49 PM

อยากทราบอานิสงค์ของบุญบูชาข้าวพระค่ะ

ด่วน ดวน เลยนะค่ะ ร่วมบุญนี้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วค่ะ

แต่ยังไม่ทราบ รายละเอียดสักเท่าไรค่ะ รู้แต่ว่า

บุญบูชาข้าวพระ จัดเป็นบุญพิเศษในยุคนี้ คือเป็นการถวายทักขินัยะบุคคลโดยตรงแบบเข้าถึงโดยใช้วิชชาธรรมกาย(คิดค้น โดยมหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง) ซึ่งต่างจากการขอถึง อานิสงค์นับเป็นอสงขัยอัปปะมานัง

แล้วบุญเศรษฐีถาวร คือ บุญอะไรค่ะ อนิสงค์คืออะไรค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบ กิ่งใส่ ด้วยนะค่ะ

อนุโมทนาบุญกับผู้ตอบทุกท่านนะค่ะ สาธุ สาธุ ค่ะ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 February 2010 - 11:29 PM

....ตอบนิดนึงละกันนะครับ ให้ท่านอื่นๆมาช่วยตอบต่อนะ

การบูชาข้าวพระ เป็นการเข้าถึง ต่างจากการถวายข้าวพระ และคำถวายอื่นๆ ซึ่งจะเรียกว่า "ขอถึง" คือ ขอให้ไปให้ถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั่นเอง

การเข้าถึง จะเป็นการนำอาหารหยาบที่ประเสริฐที่สุดที่จะหาได้ มากลั่นให้ใส ด้วยดวงธรรม หรือพระธรรมกายของเรา กลั่นแล้วนำไปภวายแด่พระธรรมกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซ้อนกันเป็นชั้นๆเข้าไปให้บริสุทธิ์ที่สุด แต่ที่น่าอัศจรรย์คือ ในขณะที่เราประกอบพิธีบูชาข้าวพระนั้น หลวงพ่อจะอารธนา และอัญเชิญพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในอายัตนนิพพานทุกรูป ทุกพระองค์มาร่วมรับ ร่วมเป็นสักขีพยาน และอวยพรให้เราด้วย บูชาข้าวพระไปยังพระธรรมกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์เลย รอบบริเวณนั้น หรือสภาธรรมกายสากลจะศักดิ์สิทธิ์มาก และบุญนั้น ประมาณไม่ได้ว่ามีเท่าไหร่ได้เท่าไหร่นั่นเอง เพราะเป็นบุญที่ผู้บูชานั้นก็เข้าถึงพระธรรมกายด้วย แต่ผู้ที่ยังไม่เข้าถึงเองก็กลั่นด้วยนิมิตของตน ทำให้ใส ให้บริสุทธิ์ที่กลางท้อง ที่ศูนย์กลางกายของเรา เช่นเดียวกับผู้ที่เข้าถึงพระธรรมกายนั่นเอง แต่ในตัวของทุกคนมีพระธรรมกายอยู่แล้ว เพียงแต่ยังไม่เห็น ดังนั้นต้องทำใจใสทำนิมิตที่ใส ใจสบายและน้อมนำบูชาข้าวพระ แม้อานิสงค์จะไม่เท่าผู้ที่เข้าถึงองค์พระ แต่เราก็ได้บุญมหาศาลเลยครับ

ผู้ที่ได้ธรรมะบางท่าน และหลายๆท่าน คุยกันในหมู่วงในว่า ตอนประกอบพิธี หลวงพ่อจะมีรัศมีสว่างออกมามาก แผ่ไปทั่วสภาฯเลย แล้วก็นำมาคุยกันสนุกสนาน เพราะเห็นด้วยกันเป็นหมู่คณะก็มี (ผมก็ไม่เห็นครับ - -" เฮ้อออ เสียดาย บุญน้อยไป)

...ส่วนบุญเศรษฐีถาวร... รอท่านอื่นนะจ๊ะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2010 - 11:44 PM

แนบไฟล์  wallpaper_bucha_1024.jpg   209.56K   201 ดาวน์โหลด

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้นะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 usr20057

usr20057
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2010 - 12:00 AM

อนโมทนาสาธุครับ ภาพสวยมากๆครับ biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#5 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2010 - 10:03 AM

ผมทำเดือนละ พัน ทุกเดือน จะได้ใบพระของขวัญด้วย รวมๆ กันแล้ว นำไปแลก พระแก้วองค์โตๆๆๆ ได้ครับ
ตามเก็บบัตรมา2 ปี ตอนนี้จะแลกได้แล้ว

บุญนี้ใหญ่มาก หากมากันทุกต้นเดือน ยังผลให้ไปดุสิตบุรีได้ครับ เนี่ยแหละบุญที่หลายๆคนถามถึงจะไปดุสิตต้องทำบุญอะไรถึงจะไปได้

#6 กิ่งใส

กิ่งใส
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2010 - 02:05 PM

สาธุกานนะค่ะ กิ่งใสทำทุกเดือนละ 1,000 ค่ะ สะสมบุญไปเรื่อยๆ

ขอบคุณ คุณดินสอแห่งธรรม และทุกท่านที่ตอบโพล์มากๆ นะค่ะ

ที่เข้ามาช่วยตอบ อนุโมทนา กับทุกๆ ท่านด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ smile.gif

#7 ร้อยดาว...

ร้อยดาว...
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2010 - 05:38 AM

บุญ...เศรษฐีถาวร [

คือ..บุญที่เรามีตั้งใจทำเป็นประจำสม่ำเสมออย่างต่อเนื่องตลอดชีวิต...ทำทุกเดือน

เป็นบุญถวายข้าวสาร-ภัตตาหาร-อื่นๆ

ผู้ให้อาหารได้ชื่อว่า..เป็นผู้ให้ชีวิต..ผู้ให้ย่อมได้

อานิสสงส์ คือ ได้อายุ, วรรณะ ,สุขะ ,พละ และปฎิภาณ

บุญที่ทำอย่างต่อเนื่องและสมำเสมอนี้จะส่งผลให้เราบริบูรณ์ในทุกวัย

ในวัยต้น วัยกลาง และวัยปลายของชีวิต

#8 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2010 - 09:30 AM

ทำทุกเดือนเหมือนกันค่ะ
สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 February 2010 - 12:22 PM

ผมก็ทุกเดือนเหมือนกันครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2010 - 10:04 PM

อยากทำบุญถวายผ้าไตรในทุกเดือนครับ ไม่ทราบว่าจะร่วมบุญเท่าไรครับสำหรับ1ผืน
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 กิ่งใส

กิ่งใส
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2010 - 10:24 AM

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากมายนะค่ะ

บุญเศรษฐีถาวร คือบุญที่เราทำทุกๆ เดือนนั่นเอง ตอนแรกกิ่งใส งง กับชื่อบุญนี้ค่ะ เพราะไม่เคยได้ยิน พอได้ยินก็เลยคิดว่า มีด้วยเหรอ ก็เลยถามว่าบุญอะไร จะได้ทำบุญเพิ่มค่ะ ตอนนี้กิ่งใสเข้าใจแล้วค่ะ อนุโทนาบุญ สาธุนะค่ะ

กิ่งใสทำ

บุญบูชาข้าวพระ
บุญบูชาเจดีย์
บุญปล่อยสัตว์
บุญยารักษาโรค
บุญบัณทิตถาวร

ทุกบุญที่ว่ามานี้ทำทุกเดือนค่ะ

#12 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2010 - 06:37 PM

เพื่อนๆทุกท่านอย่าลืมถวายปัจจัยทำบุญทุกบุญร่วมกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วยน่ะค่ะ

ให้เขียนที่หน้าซองปัจจัยอ่ะค่ะว่า ถวายปัจจัยร่วมบุญทุกบุญที่หลวงพ่อได้ทำค่ะ

ทีนี้ถ้าหลวงพ่อจะทำบุญอะไร เราก็จะได้ทำทุกบุญกับหลวงพ่อด้วยค่ะ ดีมั้ยค่ะ

แบบนี้ แต่ถ้าถวายหลวงพ่อเป็นการส่วนตัวจะไม่มีใบอนุโมทนาบัตรให้น่ะค่ะ

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#13 ร้อยดาว...

ร้อยดาว...
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2010 - 07:33 AM

การ..ทำบุญถวายผ้าไตร

สามารถทำบุญได้ที่หอฉันคุณยายค่ะ...ต้งแต่วันจันทร์ถึงวันเสาร์ ที่หอฉันคุณยายจะมีพิธีถวายภัตตาหารเป้นสังฆทานทุกวันยกเว้นวันอาทิตย์จะมี

พิธีที่สภาธรรมกายสากล ที่หอฉันคุณยายเช้าพระภิกษุจะฉันภัตตาหาร เวลา 6.30 น เพล 11.30 น ก้มาร่วมพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานได้ที่

หอฉันคุณยายค่ะ และติดต่อรับผ้าไตรเพื่อถวายพระได้ที่เค้าเตอร์ต้อนรับที่หอฉันคุณยายค่ะ..สำหรับการทำบุญผ้าไตรติดต่อสอบถามได้ที่เค้าเตอร์

ค่ะน่าจะทำบุญ ผืนละ 1000 บาทค่ะ-