ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรามาชวนคนขับแทกซี่บวชกันดีกว่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 karn

karn
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 09:01 PM

ในเมื่อเราลงพื้นที่ต่างจังหวัดไม่ได้ การที่จะชวนผู้มีบุญมาบวชอีกทางที่คิดออกคือ คนขับแ๊ทกซี่ค่ะ เริ่มตั้งแต่พรุ่งนี้เลย คนขัแทกซี่ในกรุงเทพช่วงนี้ก็รายได้ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว น่าลองนะค่ะ ช่วยกันดีไหมค่ะ เพราะส่วนมากคนขับแทกซี่ก็ผู้ชายอยู่แล้ว ลองดูอีกแรงนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#2 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 09:26 PM

เอาใจช่วยนะค่ะ สู้ สู้

#3 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 09:26 PM

ขอเป็นชอยส์สุดท้ายละกันนะครับ
คราวที่แล้วมีเจ้าภาพไปเกณฑ์วินมอไซมาบวชเป็นร้อย วัดเกือบแตกแน่ะ

#4 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 09:29 PM

ต่างจังหวัด ก็ยัง ชวนอยู่เลยคะ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 09:41 PM

ชวนแล้วๆ ค่ะ
แต่บางราย ก้อม่ายหวายยยย เหมือนกันค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 10:06 PM

ชั่วโมงนี้ ไร้รูปแบบครับ ลุยได้เลยเดี๋ยวมีโอกาสเอาด้วยเหมือนกัน

#7 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 11:01 PM

เอาเลยครับสนับสนุน... tongue.gif
ยิ่งรถติดนาน...ยิ่งมีเวลาคุยเยอะ อิอิ
อนุโมทนาบุญกับไอเดียเจ๋งๆนะครับ cool.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2010 - 12:02 AM

เป็นกำลังใจให้นะครับ ต้องสู้ ต้องสู้จึงจะชนะ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 08 January 2010 - 12:43 AM

.. ผู้หญิง คนเฒ่า เด็ก หรือยังอายุไม่ถึง 20 ผมก็ชวนหมดครับ ชวนทุกคนจิงๆที่ดูว่าเป็นคนนะ (ยกเว้นพิการทางหู ... - -" ใช้ภาษามือยังไม่เป็น) ผมชวนให้เขาชวนคนมาบวช และให้มาช่วยสนับสนุนคนที่บวชน่ะครับ เรียกว่า คุยว่า พี่คับ น้องคับ ยายคับ มีญาติ เพื่อน พี่ น้อง หรือคนรู้จักที่อายุ 20 ขึ้นไปบ้างไม๊? อยากให้เขาบวชมีไม๊? ให้เขาเอาเบอร์มาให้หน่อย หรือให้โทร.ที่เบอร์ในโบรว์ชัวร์นี้ด้วย ฯลฯ ผมลุยเละเลยคับ แบบว่าไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ สุภาพสตรีให้ความสนใจมากกว่าสุภาพบุรุษจิงๆคับ สนุกดี หาแนวร่วม นาทีนี้ใครก็ได้ขอให้ไปบอกต่อๆกันว่า บวช 1 แสนรูปฟรี มีเดินธุดงค์ บรูณะวัดร้าง ฝึกตนเองให้เป็นพระแท้ๆ ฯลฯ สนุกดีคับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2010 - 08:55 AM

ทำทันที ทำทุกที่ ทำทั่วไทย ทำ ทำ ทำ

ผมชอบวาทะฝรั่งบทหนึ่ง แต่จำไม่ค่อยได้ ว่าเขียนยังไง รบกวนคุณ innersp0t ตบแต่งให้ถูกต้องหน่อยนะครับ

the greatest intention is smallest than done น่าจะเขียนผิด แก้ให้หน่อยนะครับ

ทำนองว่า ความตั้งใจที่ยิ่งใหญ่ไม่สำคัญเท่าการลงมือทำ

#11 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 02:20 PM

แทกซี่ เรือโดยสาร รถโดยสาร วินมอไซด์ ชวนได้หมดเลยครับ

ตอนนี้ที่เป็นลูกค้าผมชวนหมดครับ จะเป็นหญิงก็ถามถึงญาติหรือชายก็ชวนตรง ๆเลย

เปิด VDO ทั้งธรรมทายาท บวช 7000 รูป บวชยุวธรรมทายาท MVเพลงชวนบวช ตลอดไปด้วยทั้งวัน
(VDO โหลดจาก youtube แล้วแปลงไฟล์ใส่แผ่น)

กราบขออนุโมทนาบุญทุกท่านครับ