ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องกัปป์และอสงไขย งง ช่วยตอบหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:01 PM

ได้ยินเรื่องพระศรีอริยเมตไตร ว่าเหลืออีกหนึ่งอสงไขยเศษเท่านั้นเอง ที่จะถึงยุคของท่าน ผมเลย งง ระหว่างอสงไขย และกัปป์
ว่าอันไหนเวลายาวกว่ากันครับ เพราะว่าเคยได้ยินหลวงพ่อพูดเรื่องกัปป์ ว่าโลกเกิดขึ้นตั้งอยู่และดับไปเท่ากับ 1 กัปป์ ไม่ใช่มหากัปป์ด้วย
เลย งง ว่าเวลาอันไหน ยาวกว่ากัน เช่นภัทรกัปป์นี้ก็มีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ตกลงอสงไขยนี่เป็นส่วนหนึ่งของกัปป์
หรือว่ากัปป์เป็นส่วนหนึ่งของอสงไขยครับ ผู้เชี่ยวชาญตอบให้หน่อยครับ งง อยู่คนเดียวเลย หรือว่าเข้าใจผิดก็ไม่รู้อะครับ

#2 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:19 PM

ลองอ่านทู้นี้ดู

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7848

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:42 PM

กัปป์หมายถึงเวลา
เช่น นาที ชั่วโมง วัน เดือน ปี ทศวรรษ ศตวรรษ ....กัปป์
1กัปป์=ทุกร้อยปีหยิบเม็ดถั่วเขียวสมมุติว่าขนาด1ลบ.ซม.)
ออกจากกล่องขนาด16กม.*16กม.*16กม.จนหมด
อสงไขย เป็นจำนวนนับ
1อสงไขย=10ยกกำลัง140

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 10:59 PM

เหมือนกับถามว่าคำว่า ร้อย กับคำว่า ปี อย่างไหนยาวนานกว่ากัน

คำตอบคือ ตอบไม่ได้น่ะครับ เพราะต้องดูหน่วยที่อยู่หลังร้อย ว่าหน่วยอะไร
เพราะถ้า ร้อยปี ก็ย่อมยาวนานกว่า 1 ปี อยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็น ร้อยวัน ก็ย่อมสั้นกว่า 1 ปี ใช่มั้ยครับ (1 ปี มี 365 วัน)

เช่นเดียวกัน คำว่า อสงไขย กับ คำวา กัป
หากเป็น อสงไขยกัป ก็ย่อมยาวนานกว่า 1 กัป น่ะครับ เพราะ 1 อสงไขยกัป เท่ากับ 1 ตามด้วยศูนย์อีก 140 ตัว แล้วต่อด้วย กัป น่ะครับ
แต่ถ้าเป็น อสงไขยปี ก็ย่อมสั้นกว่า 1 กัป ครับ เพราะ 1 กัป กินเวลาประมาณ 512 อสงไขยปี น่ะครับ

อ้อ 1 กัป และ 1 มหากัป มีความหมายเหมือนกันครับ บางทีหลวงพ่อท่านก็พูดย่อๆ ถึง 1 มหากัป ว่า 1 กัป เฉยๆ น่ะครับ

และที่หลวงพ่อบอกว่า ให้รออีก 1 อสงไขยเศษ นั่นก็ย่อมหมายถึง รออีก 1 อสงไขยปี เศษๆ นั่นเองครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 11:14 PM

....คำถามสุดฮิต สำหรับช่วงนี้ อิอิ น่าก็อปไว้ตอบท่านอื่นๆต่อไป หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 เกิมมาสร้างบารมี

• 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 11:17 PM

ไปนั่งธรรมมะดีกว่า จะได้รู้แจ้งกับเขาสักที ขอบคุณทุกท่านที่มาแบ่งปันความรู้ครับ อโมทนาบุญด้วยครับ

#7 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 12:20 AM

เออ...1กัปป์ กินระยะเวลา 256 อสงไขยไม่ใช่หรอครับ (คำว่า 1 อสงไขย หมายถึง ไขยขึ้น+ไขยลง)

ส่วนคำว่า อสงไขย เป็นคำที่มีสองความหมายครับ คือ
1 อสงไขย ที่ แปลว่ามาก ดุจจำนวนเม็ดน้ำฝนที่ท้วมจักรวาล
2 อสงไขย ที่ แปลว่า ไขยขึ้น+ไขยลง โดยไขยขึ้นคือ ช่วงที่มนุษย์อายุเฉลี่ย10ปี ถึง 10000...(140ตัว)...000ปี ในทุก100ปี อายุเฉลี่ยจะเพิ่มขึ้น 1ปี และ ไขยลงคือ ช่วงที่มนุษย์อายุเฉลี่ย 10000...(140ตัว)...000ปึ ถึง 10ปี

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 12:41 AM

ภูเขาศิลาแท่งทึบ16กม.ร้อยปีลูบทีจนภูเขาเรียบเสมอดิน
สมมุติให้ภูเขาสึกไปครั้งละ1ลบ.มม.จะใช้เวลาเท่ากับ
4,096,000,000,000,000,000,000 ปี
อ่านว่า สี่พันเก้าสิบหกล้านล้านล้านปี
จะมีเลขทั้งหมด22หลัก เทียบกับอสงไขยปี141หลัก
แล้วงงทันทีครับสั้นมากเลย

ผู้ใดจะไขต่อครับ

(โครงการต่อไปจะคำณวนจำนวนเม็ดฝนที่ตกในชมพูทวีป
ตลอดหนึ่งกัปป์ดูดีไหม ดูแล้วไม่ยากๆ)

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 04:11 AM

ถึงคุณดุสิตาเทวบุตร
.1กัปป์ กินระยะเวลา 256 อสงไขย
ไม่ใช่ค่ะ น่าตีจริงๆ กระทู้ที่ผ่านๆ มาก็เคยกล่าวถึง ให้ลิงค์ไว้ด้วย เพื่อไปศึกษาเพิ่มเติม
1 มหากัป เท่ากับ 256 อันตรกัป
แต่บางครั้ง เวลาเรียก มหากัป ก็จะเรียกสั้นๆ เหลือเพียง กัป เฉยๆ

อสงไขย ที่ แปลว่า ไขยขึ้น+ไขยลง โดยไขยขึ้นคือ ช่วงที่มนุษย์อายุเฉลี่ย10ปี ถึง 10000...(140ตัว)...000ปี ในทุก100ปี อายุเฉลี่ยจะเพิ่มขึ้น 1ปี และ ไขยลงคือ ช่วงที่มนุษย์อายุเฉลี่ย 10000...(140ตัว)...000ปึ ถึง 10ปี
ความหมายนี้น่ะ อันตรกัป ตะหาก ไม่ใช่ อสงไขย

ส่วนเรื่องการเอาผ้าบางๆ บางมากๆ บางเหมือนหมอกควัน มาลูบเบาๆ หนึ่งครั้งที่แท่งหิน เป็นไปไม่ได้หรอกนะคะ ที่แท่งหินจะสึกไป 1มม.
แม้ 1X10^-6 มม. ก็ไม่ถึง
อันนี้ถ้าใครจะทดสอบก็ลองดูได้นะคะ ลองเอาผ้าบางๆ ไปลูบแท่งหิน ดูซักร้อยครั้ง พันครั้ง แล้วลองหาเครื่องมือวัดที่ละเอียดมากกว่า ไมโคร/นาโนมิเตอร์ มาลองวัดดู ว่าสึกไปเท่าไหร่ ถ้ายังวัดไม่ได้นะ ก็ลองลูบดูให้ก้อนหินสึกไปซัก 1นาโนเมตร ดูซิว่าลูบไปกี่ครั้ง (แต่ระวัง..เดี๋ยวจะเหนื่อย ปวดตา เมื่อยมือนะ....)

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 06:40 AM

ท่านอุปมาไว้สองอย่างคือ
เรื่องผ้าและเมล็ดถั่วเขียว
ก็เมล็ดถั่วเขียวมีขนาดเท่าไหร่ล่ะ

#11 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 07:59 AM

แนะนำให้เรียน DOU ครับ มีละเอียดเลยได้ประโยชน์ ได้เรียนสมาธิ เรียนเรื่องจักรวาลวิทยา

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 08:10 AM

...แนะนำให้ปรองดองครับ เอิ๊กๆๆ แต่ละท่านศึกษามาเหมือนกัน ก็ฝากความรู้กันไว้ดีแล้วครับ สักวันความจริงจะปรากฎเอง ถึงตอนนั้นไม่คำว่าหน้าแตกหรือรู้ไม่เท่ากันแน่นอน แต่ก่อนผมก็เคยให้ข้อมูลนะ ถ้าให้ผิดหรือไม่ชัดเจน เพล๊ง!!! (หน้าแตก) คือ เราให้ความรู้แต่ให้ไม่ละเอียดคนที่รู้กว่าไงครับ เหนือฟ้าย่อมมีฟ้า หรือตาม คุณ tnawut ก็ดีครับ หุหุ แต่ท้ายสุดรักกันไว้เถิด เหอๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 09:09 AM

http://main.dou.us/v..._id=116&page=16
DOU ครับชัดเจนเลย

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#14 Amazing Boon

Amazing Boon
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 09:43 AM

สาธุ ๆ ๆ สำหรับความรู้ ธรรมทาน จากทุกท่าน
แต่ก็ขอบอกตรง ๆ ว่ายังงงงงงงงอยู่ดี

#15 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 10:13 AM

ไม่ว่าจะผ้าลูบหิน หรือถั่วเขียวในบ่อ(กลายพันธุ์มาเป็นถั่วเขียวตั้งแต่เมื่อไหร่ ของเดิมเป็นเมล็ดพันธุ์ผักกาดไม่ใช่หรือ)

ของเดิมใช้คำว่า "อุปมาว่า..." เพราะต้องการให้คนที่ฟังในขณะนั้น "มองเห็นภาพ" ว่ามีขนาดมหาศาลมากขนาดไหน ไม่ได้ให้มาต้องนั่งคำนวณกันว่ามีตัวเลขเท่าไหร่

ลองคิดดูง่ายๆ คนในสมัยนั้น เราบอกเขาว่า นานขนาดล้านล้านล้านล้านล้านล้านล้านล้านล้านล้านล้าน....ล้านล้านล้านล้านปี คิดว่าเขาจะรู้เรื่องไหมนอกจากจะนั่งฟังทำตาปริบๆ กับการที่เราจะบอกเขาว่า รู้จักเมล็ดผักกาดไหม ลองคิดสิว่ามีบ่อขนาดหนึ่งโยชน์ ทุกปีนะเอาเมล็ดผักกาดใส่ไปหนึ่งเม็ด(หรือจะเอาออกก็แล้วแต่) เมล็ดผักกาดเต็มบ่อเมื่อไหร่ก็นั่นแหละ นานขนาดนั้น คนฟังก็จะ ...โอ้ว....เข้าใจหล่ะ.... เพราะเขามองเห็นภาพไงครับ มามหาศาลขนาดไหน

เพราะฉะนั้นการที่เราเอาสิ่งที่ "อุปมาว่า" มาคำนวณหาความจริงมันก็จะหาจุดสิ้นสุดไม่ได้หรอกครับ

ผมว่านะ แค่รู้ในหลักการเป็นพื้นฐานก็พอ อย่าไปหมกมุ่นกันนักเลยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#16 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 11:55 AM

ohmy.gif tongue.gif biggrin.gif rolleyes.gif nerd_smile.gif

#17 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 12:01 PM

ถูกต้องตามคุณลูกนกอินทรีย์ และคุณทัพพีในหม้อนะครับว่า
ไม่ว่าจะเป็นการลูบด้วยผ้า หรือ การหยิบเมล็ดผักกาด ทั้งหมดใช้เวลานานเท่าใดก็ตาม
หนึ่งกัป ยาวนานยิ่งกว่านั้นน่ะครับ

คือ 1 กัปยาวนานกว่า การลูบด้วยผ้า และการหยิบเมล็ดพันธุ์ผักกาดนั่นเอง
ดังนั้น ไม่ว่าจะคำนวนได้ผลอย่างไรก็ตาม นั่นไม่ใช่ 1 กัป แต่นั้น คือ น้อยกว่า 1 กัปน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#18 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 04:28 PM

สาธุ
เมล็ดผักกาด
ช่วงอสงไขยปี พระอินทร์จุติไปกว่า ๓๐ องค์ คนยังไม่ตายเลย คนอายุยืนกว่า พระอินทร์
๑ มหากัปป์ โลกเกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป ๑ ครั้ง

#19 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 10:41 AM

sorry
โอ้ ผมจำผิดเองครับ 555

#20 เกิมมาสร้างบารมี

• 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 04:43 PM

สนใจกัยยกใหญ่เลย เมื่อไรที่เข้าถึงธรรมกาย
แล้วไปฝึกวิชชา ก็ไปศึกษาดูเอานี่ แจ่มแจ้งกว่าไหมอะ
บ้างครั้งมันน่าจามีเพี้ยนมาจากพุทธการมามากๆก็ได้นะครับ
โมทนากับทุกความคิดเห็นนะครับ สาธุๆๆ