ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เทวทูตทั้งสี่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr18940

usr18940
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2007 - 08:53 PM

เทวทูตทั้งสี่ เป็นใครมาจากไหนล่ะครับอะไรดลใจให้ลงมาปรากฏเป็นคนแก่ คนเจ็บคนตาย และนักบวช และย่อมได้อานิสงค์อะไรอะไรหลังจากนั้นอะครับ รบกวนถามผู้รู้ครับ

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 07:04 AM

ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ เทวฑูตทั้งสี่ดังกล่าวไม่มีใครดลบันดาลให้เกิดขึ้น เป็นสิ่งที่มีอยู่แล้วคู่โลกมาทุกยุคทุกสมัย แต่เป็นปกติของผู้ที่มีบารมีเต็มเปี่ยมที่จะมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในชาตินั้น เมื่อเห็นเทวฑูตทั้งสี่แล้วจะเกิดความรู้สึกอย่างแรงกล้าที่จะออกบวช อย่าลืมว่าในอดีตที่ผ่านมาตอนที่ยังเป็นพระโพธิสัตว์สร้างบารมีอยู่โดยเฉพาะหลังจากที่ได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน ๆ แล้ว พระโพธิสัตว์ก็จะออกบวชมาทุกชาติเลย ผู้รู้ท่านใดที่มีข้อมูลเพิ่มเติมก็ขอความกรุณาชี้แนะเพิ่มด้วยนะครับ...สาธุ

#3 hung

hung
  • 51 โพสต์
  • Location:19/3 ซ.สาธุประดิษฐ์ 57 บางโพงพาง ยานนาวา กทม. 10120
  • Interests:พระพุทธศาสนา ฟูตบอล

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 07:58 AM

ถึงคุณ suppy001 ครับ หลังจากที่ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านไม่ได้บวชทุกชาตินะครับ ท่านยังคงเวียนว่ายตายเกิดในหลายภพภูมิหลายกำเนิดนะครับ

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 10:48 AM

ตอบคุณsakdinan ที่ผมบอกว่าออกบวชทุกชาติคือหลังจากได้รับพุทธพยากรณ์จากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ก่อนว่าจะได้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าอย่างแน่นอนครับ คือเป็นชาติที่ถือว่าเริ่มต้นเป็นนิยตะโพธิสัตว์ อย่างเช่นพระพุทธเจ้าของเราพระองค์นี้ พอได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนว่าจะได้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตอย่างแน่นอน (ไม่แน่ใจว่าคือพระพุทธเจ้าพระนามว่าปทุมุตระหรือเปล่านะครับ) หลังจากนั้นก็ออกบวชทุกชาติที่มาเกิดเป็นมนุษย์ ใครมีข้อมูลที่นอกเหนือจากนี้ก็ขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะครับ ขออนุโมทนาบุญนะครับ...สาธุ

#5 ผู้สนใจในธรรม

ผู้สนใจในธรรม
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2007 - 06:15 PM

ชาติที่เกิดเป็น มโหสถบัณฑิต กับ วิธูรบัณฑิต ก็บวชด้วยเหรอครับ (ผมไม่รู้นะ)