ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

พระนางสิริมหามายา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr18940

usr18940
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2008 - 10:39 PM

ทำไมพระนางสิริมหามายา จึงต้องสิ้นพระชนม์ หลังประสูติพระโอรสได้เพียง7วัน

ถามผู้รู้ครับ

#2 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 01:16 AM

พระองค์อธิษฐานลงมาเกิดเป็นพุทธมารดา เมื่อสมดังความปรารถนาของพระองค์แล้ว พระองคืก็กลับไปเสวยชาติเป็นสิริมหามายาเทพบุตร

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 05:22 AM

ใช่ครับ เหมือนที่คุณ likity กล่าวถูกแล้ว พระนางสิริมหามายาได้สร้างบารมีและอธิษฐานมาเพื่อมาเป็นพระพุทธมารดา ดังนั้นเมื่อความปรารถนาได้เสร็จสมบูรณ์แล้วก็กลับไปรอเพื่อมาเกิดเป็นพุทธมารดาของพระพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป ซึ่งเป็นองค์สุดท้ายในภัทรกัปนี้ คือพระศรีอารยเมตไตรสัมมาสัมพุทธเจ้า การที่พระนางสิริมหามายาต้องสิ้นพระชนม์เร็ว ก็เพราะว่าพระครรภ์ที่เป็นที่รองรับกายเนื้อของมหาบุรุษผู้ที่จะได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้นไม่สมควรที่จะให้ผู้หนึ่งผู้ใดที่บารมียังไม่เต็มเปี่ยมมาใช้ร่วมด้วย ดังเช่นในวันที่พระองค์ประสูติได้ทรงกล่าว อสภิวาจาว่า "เราเป็นผู้ที่เลิศที่สุด เราเป็นผู้ที่ประเสริฐที่สุด ผู้อื่นที่ประเสริฐยิ่งกว่าเรานั้นไม่มี ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายของเรา" ก็หมายความว่าเมื่อพระองค์ประสูติแล้ว ได้ทรงตรวจดูทั่วทั้งจักรวาลนี้ไม่พบเลยว่าจะมีผู้ใดที่มีบารมีมากเกินกว่าพระองค์ เพราะบารมีของพระองค์เต็มเปี่ยมแล้วนั่นเอง เพราะได้สร้างบารมีมาอย่างยาวนานถึง ๒๐ อสงไขยกับอีกแสนมหากัป จึงจะได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเป็นบรมครูของพวกเราทั้งหลาย ดังนั้นในวาระโอกาสวันมาฆบูชาที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี้ ขอให้ทุกท่านเตรียมทำใจให้ใส ๆ เพื่อเป็นภาชนะรองรับบุญใหญ่ในวันที่สว่างที่สุดอีกวันหนึ่งกันนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ

#4 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 08:15 AM

lkT6

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 09:46 AM

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 02:19 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#7 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 02:42 PM

อ้อ..เป็นอย่างนี้นี่เอง
สาธุค่ะ
Relax & Alert

#8 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 09:36 PM

สิริมหามายาเทพบุตร อยู่บนสวรรค์ชั้นดาวดึงหรือคะ เป็นเทพบุตรด้วยนะคะ ไม่ใช่เทพธิดา

#9 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 04:16 AM

สิริมหามายาเทพบุตร เป็นเทพบุตรค่ะ ไม่ใช่เทพธิดา

เพราะท่านไม่มีวิบากกรรมกาเมฯ แล้ว แต่ที่ลงมาเกิดเป็นผู้หญิงในชาตินี้ เนื่องจากท่านอธิษฐานจิตมา ที่จะเป็นพุทธมารดา จึงต้องมีกายหยาบเป็นผู้หญิงค่ะ เป็นกรณีพิเศษที่ไม่ได้เป็นผู้หญิง เพราะวิบากกรรมกาเมฯ แต่เป็นเพราะผลบุญที่จะลงมาทำหน้าที่ เพื่อเป็นทางผ่านให้พระโพธิสัตว์ลงมาเกิดเพื่อตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าค่ะ

ท่านมีบุญมาก ได้อธิษฐานจิตขอเป็นพุทธมารดาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าถึง 5 พระองค์ค่ะ และในพุทธันดรนี้ พระสมณะโคดมของเรา ก็เป็นพระองค์ที่ 4 แล้วค่ะ ท่านยังต้องทำหน้าที่นี้อีกครั้งในพุทธันดรหน้า ยุคพระศรีอริยะเมตไตรค่ะ

และท่านอยู่ที่สวรรค์ชั้นดุสิตค่ะ ไม่ใช่ดาวดึง แต่เมื่อพระพุทธเจ้าเสด็จไปโปรดพุทธมารดาบนสวรรค์ ท่านไปที่ดาวดึง เพื่อให้เทวดาทุกชั้นสามารถเข้าเฝ้าได้ค่ะ เพราะชั้นดาวดึง เป็นสวรรค์ขั้นที่ 2 ที่ชาวจาตุฯก็สามารถขึ้นมา เพื่อฟังพระธรรมได้ ส่วนเทวดาชั้นอื่นๆที่สูงขึ้นไป ก็ลงมาได้ค่ะ ดังนั้นเทพบุตรพุทธมารดา จึงลงมาจากชั้นดุสิต เพื่อฟังพระธรรมที่ชั้นดาวดึง และสำเร็จเป็นพระอริยบุคคล ขั้นโสดาบันค่ะ wink.gif
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#10 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 04:49 AM

Oh..I see. Anyway, how could I find more information about this topic ka? Please advise.

Sadhu & Anumothanaboon ka.

#11 usr21897

usr21897
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 07:38 AM

โอ ขออนุโมทนากับคำตอบค่ะ เป็นคำตอบที่เคลียร์มากๆค่ะ สาธุ

#12 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 February 2008 - 12:07 AM

สาธุ ขอบคุณคุณ สายธารธรรม มากๆค่ะ
สิริมหามายาเทพบุตร ระหว่างนี้ไม่ลงมาเกิดอีกแล้วหรือคะ รอเวลาลงมาในพุทธันดรหน้าเลย รู้สึกว่านานจังเลยค่ะ
ท่านไม่ต้องการลงมาสั่งสมบุญต่อเยอะๆหรือคะ

ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไมโลกนี้จึงมีประชากรหญิงเยอะจัง เผลอกรรมกาเมกันมามากนี่เอง สาธุ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 February 2008 - 12:22 PM

เพราะท่านใกล้จะถึงฝั่งพระนิพพานแล้วนะสิครับ เพราะตอนนี้ท่านได้บรรลุธรรมเป็นพระโสดาบัน

กิจที่ควรทำใกล้จะหมดแล้ว ภพชาติใกล้จะสิ้นแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2008 - 09:41 PM

พระนางสิริมหามายาต้องสิ้นพระชนม์เร็ว ก็เพราะว่าพระครรภ์ที่เป็นที่รองรับกายเนื้อของมหาบุรุษผู้ที่จะได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้นไม่สมควรที่จะให้ผู้หนึ่งผู้ใดที่บารมียังไม่เต็มเปี่ยมมาใช้ร่วมด้วย
- พุทธมารดาจึงมีอิตถีลักษณะ 64ประการ ซึ่งเหนือกว่าเบญจกัลยาณี

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC