ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

...บัว...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 04:54 PM

ดอกบัวเป็น ดอกไม้ประจำศาสนาพุทธ

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสว่าบุคคลในโลกนี้มีหลายจำพวก บางพวกสอนได้ บางพวกสอนไม่ได้ เปรียบเสมือนบัว ๔ เหล่า ได้แก่

พวกที่ 1 พวกที่มีสติปัญญาฉลาดเฉลียว เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมก็สามารถรู้ และเข้าใจในเวลาอันรวดเร็ว เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่พ้นน้ำ เมื่อต้องแสงอาทิตย์ก็เบ่งบานทันที (อุคฆฏิตัญญู)

พวกที่ 2 พวกที่มีสติปัญญาปานกลาง เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มเติม จะสามารถรู้และเข้าใจได้ในเวลาอันไม่ช้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ปริ่มน้ำซึ่งจะบานในวันถัดไป (วิปจิตัญญู)

พวกที่ 3 พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อยๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง (เนยยะ)

พวกที่ 4 พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียร เปรียบเสมือนดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม ยังแต่จะตกเป็นอาหารของเต่าปลา ไม่มีโอกาสโผล่ขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน (ปทปรมะ)

Lotus Flower is the symbolic of Buddhism

It's a famous Buddhist teaching in which Buddha said there are four kinds of people, and they can be compared to four kinds of lotus

1. unsubmerged lotus ready to bloom when touched by sunlight compared for very intelligent people who are able to readily and effortlessly understand dharma (or any teachings) at first hearing.

2. lotus on the water level which will bloom the next day compared for quite intelligent people who, when using a little bit of effort to study or contemplate, are able to understand dharma in a short time.

3. submerged lotus compared for people who have medium or low intelligence, but with good will and effort, they too can one day understand dharma one day.

4. lotus stuck in mud compared for hopeless or ignorant and lazy people who won't understand dharma even when repeatedly told to (and they won't make any effort). This kind of lotuses will be food for fish and turtles.

So I guess the title of the drama suggests that the main character has potential to be good/successful, but is still waiting for a chance to bloom.

ก้านบัวบอกลึกตื้น...............ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน.............ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน......ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ......บอกร้ายแสลงดิน

....โคลงโลกนิติ....
พระนิพนธ์ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเดชาดิศร

Lotus : Secret Garden

#2 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 08:49 PM

สวยทั้งดอกบัวและคำกลอน พี่ส่งให้เพื่อนฝรั่งดูรูปที่คุณถ่าย เขาบอกว่าดูแต่รูป ยังจิตนาการกลิ่นหอมอ่อนๆ ของดอกบัวได้เลย เพราะสวยจับใจ อนุโมทนาบุญค่ะ

#3 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 09:00 PM

ขอบคุณค่ะ...อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#4 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 09:10 PM

ชอบภาษา และรูปถ่ายของพี่จังเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 10:52 PM

น้ำใสก็ชอบเหมือนทุกๆ คนค่ะ

ขอบคุณนะคะ ที่นำภาพสวย ๆ

คำประพันธ์เพราะ ๆ มาฝากพวกเราค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 05:51 AM

คุณ Lucky Girl มาเป็นกำลังใจให้ทุกวันเลยนะคะ

ขอบคุณ คุณอาม่า นะคะ ถ้าชอบก็นำไปใช้ได้เลยคะ..จะได้ได้บุญด้วยนะคะ

ขอบคุณ คุณน้ำใส มากเลยนะคะเห็นเข้ามาแวะอ่านทุกคอลัมส์เลย...เพลงก็เพราะนะคะ..เพราะว่าเลือกเพลงประกอบมาให้แบบสามารถนำไปนั่งสมาธิได้ค่ะ (โหลดเป็นมั้ยค่ะ)

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ

Have a nice day ...Good Luck... laugh.gif happy.gif

Roytavan

#7 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 07:16 AM

โหลดไม่เป็นคะ (หุหุ low tech ) พี่ร้อยตะวัน ช่วยทีนะ

#8 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 07:29 AM

วิธีการโหลดเพลง

ให้ เอา เม้าท์ไปวางที่แถบ Radio นะคะ แล้วคลิ๊กขวา จะมีแถบอักษรโชว์ให้เราเห็น ให้คลิ๊กซ้ายตรงที่เขียนว่า properties ที่นี้จะโชว์บอร์ด properties ให้มองดูที่ Location นะคะ จะเห็นแถบ URL ให้ Copy แถบลิ้งแล้วนำไปวางในช่อง อินเตอร์เน็ตอีกครั้งคะ..เพลงก็จะโหลดขึ้นมา..คุณก็กด Save.. laugh.gif

หรือไม่ก็กดที่ ลิ้งค์ที่ให้มาน้เลยนะคะ

http://bbs.jiaheart.com/attachments/forumi...CecK5L1u5B8.mp3

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 09:32 AM

สวยงามครับ ดอกไม้ชนิดแรกของมหากัป สิ่งบอกเหตุว่า จักมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาบังเกิดตามจำนวน(1-5)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 11:18 AM

เนื้อความกับดนตรีเข้ากันดีจัง ฟังแล้วนุ่มนวลทำให้อารมณ์ละเมียดละไมดีจัง โพสบ่อยนะครับพี่Roytavan

#11 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 12:17 PM

มาอีกแล้ว มาขอ copy เอาไปให้พระอาจารย์นานาชาติท่านได้อ่าน ก็แต่งไพเราะขนาดนี้

ส่วนคุณอาม่า Lucky Girl ว่าตัวเองมั่วนิ่มน่ะ เราจับได้แล้ว ไปเรียก น้องร้อยตะวัน ว่า พี่ เราว่า เขาต้องเด็กกว่าเราสองคนแน่เลย ตัวเอง

#12 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 03:07 PM

wink.gif wink.gif wink.gif ......น้อง Lucky Girl

tongue.gif tongue.gif tongue.gif ......น้อง อาม่า

unsure.gif unsure.gif unsure.gif .......พี่น้ำใส

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#13 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 03:48 PM

คุณ Lucky Girl , อาม่า , น้ำใส

หากอยากทราบว่าใครเป็น พี่เป็นน้อง ลองถามพระเลขาที่อาศรมบัณฑิตดูนะคะ ว่าโยมพี่อู๊ด(Roytavan) อายุเท่าไหร่ ?

หรือจะไปหาหนังสือ "ทักษิณบนบัลลังก์นายกรัฐมนตรี" หรือ "ดอกไม้สื่อรัก" หรือ "คุณรู้เรื่องกาแฟดีแค่ไหน"...

หรือหนังสือเล่มอื่นก็ได้นะคะ ที่เขียนโดย กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ หรือ นามปากกา "ร้อยตะวัน" ก็จะทราบค่ะ..

แต่ยังไงเราก็เป็นพี่น้องทางธรรมกันอยู่แล้ว...ใช่มั้ยค่ะ... laugh.gif smile.gif biggrin.gif

Roytavan

#14 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 04:28 PM

ใช่เลยค่ะ คุณ WISH ...ดอกบัว...ดอกไม้ต้นกัปป์...ดอกไม้ชนิดแรกบนโลก และเป็นดอกไม้ที่บ่อบอกว่าในช่วงนั้นจะมีพระพุธเจ้ามาบังเกิดขึ้นกี่พระองค์ แต่ในภัทรกัปป์นี้ มีดอกบัวบาน 5 ดอก...

สาธุ..กับผู้ทรงภูมิด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณ Kodomo_kung มาอ่านบ่อย ๆ นะคะ

Roytavn

#15 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 09:14 PM

คุณร้อยตะวัน วันนี้ตั้งใจไปร้านหนังสือ กะว่าจะไปหาหนังสือที่บอกมาอ่านค่ะ อ่านแล้วเดี๋ยวส่งเสียงมาบอกว่าชอบเรื่องไหนค่ะ

#16 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 11:01 PM

ค่ะขอบคุณค่ะ..คุณ Lucky Girl

ถ้ามีก็จะส่งไปให้นะคะ..แต่ต้องขออภัยเพราะเจ้าของไม่มีเลยสักเล่มเดียวนะคะ...

ถ้าให้ดีลองหาเรื่อง คุณรู้เรื่องกาแฟดีแค่ไหน..? มาอ่านะคะ..เพราะว่าเคยถวายพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมชโยไปอ่าน..
ท่านอ่านหนังสือเร็วมาก...เหมือนท่านรู้ว่ายังมีเล่ม 2 ต่อ..ท่านให้น้องโค้กโทรศัพท์มาตามเอาหนังสือเล่มที่ 2 ไปอ่าน...

หลังจากนั้นไม่นานก็มีเจ้าภาพบางท่านที่ทำธุรกิจนี้ เจริญรุ่งเรืองเป็นอย่างมากค่ะ..

เลยสรุปว่า หนังสือที่ท่านถามถึงนี้..น่าจะดีที่สุดนะคะ

Roytavan

#17 เด็กนอกวัด

เด็กนอกวัด
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2009 - 05:57 AM

อนุโมทนากับทุกท่านจ้า...มาแล้วใจใสสว่างจริง ๆ

#18 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2009 - 07:28 AM

คุณรู้เรื่องกาแฟดีแค่ไหน..? เสียดายอะไม่ได้อ่านก่อน เปิดร้านกาแฟ มิน่าละถึง...รุ่งริ่ง หุหุ
ดีใจจัง ที่ได้รู้จัก พี่ร้อยตะวัน (ถึงแม้ พี่ร้อยตะวัน อาจจะอายุน้อยกว่า แต่ขอเรียกพี่ เพราะ ความสามารถอะคะ นับถือ นับถือ)