ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ผิดไหม.........ถ้าเราจะรักผู้ชายคนนี้ :)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 10:52 AM

เรื่องเล่าแห่งความทรงจำ.....................ที่แสนประทับใจ :$

หนูผึ้งได้มีโอกาสได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เป็นเรื่องราวการทำความดีของคนๆหนึ่ง ซึ่งต้องการให้สรพพสัตว์เป็นคนดี เมื่อยิ่งอ่าน ก็มีความรักเกิดขึ้น กับผู้ชายท่านนี้ รู้สึกว่าผึ้งรักผู้ชายคนนี้มากเข้าแล้วสิ เราควรทำยังไงดี ผิดไหมที่จะรัก

พี่ๆ เพื่อนๆ อาจจะงง ว่าหนังสือที่อ่านคือหนังชื่อว่าอะไร ผู้ชายคนนี้คือใคร บอกให้ก็ได้

"หนังสือที่ผึ้งได้อ่านนั้น เป็นหนังสือพุทธประวัติ ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าผู้ชายคนนี้คือใคร ก็คือพระพุทธเจ้าไง "

ใช่ว่าผึ้งจะเริ่มอ่านพุทธประวัติหรอกนะ ที่จริงก็อ่านมาแล้วก็มี แต่ผึ้งได้อ่านเรื่องพุทธประวัติของพระท่านหนึ่งที่ท่านเขียนไว ้ เนื้อหาเข้าใจง่าย แล้วบางเรื่อง บางตอนในหนังสือเล่มอื่นๆก็ไม่มีด้วย (โทษทีจำไม่ได้ว่าพระชื่ออะไรที่เขียน) ทำให้อ่าน แล้วรู้สึกรักพระพุทธเจ้ามากเลย ไม่เคยเห็นใครทำดี อยากให้ผู้อื่นได้ดีด้วย มีอารมณ์ที่เบิกบาน น่ารัก มากๆ ยิ่งคิด ก็ยิ่งรักจัง

ที่ผึ้งอ่านแล้วประทับใจที่สุด คือ ตอนที่พระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตตรัย(เขียนอย่างนี้รึเปล่าน้า...) บังเกิดขึ้น ในสมัยพุทธกาลไง แล้วพระพุทธเจ้าแย้มพระโอษฐ์มา พระอานนท์ถามว่า พระองค์แย้มทำไม

ตอนที่อ่านถึงพระพุทธเจ้าแย้มพระโอษฐ์ มีภาพๆหนึ่งผุดขึ้นมาให้เห็น เห็นเป็นองค์พระ(เหมือนของที่วัดพระธรรมกายอ่ะ) ผุดขึ้นมา แล้วก็กำลังยิ้มอยู่ เป็นรอยยิ้มที่ประทับใจ น ึกออกตอนไหนก็มีความสุข เวลาที่ผึ้งท้อใจนะ แค่นึกถึงใบหน้าที่มีรอยยิ้มอย่างนี้นะ ความท้อแท้ก็หายไป (แค่ชั่วคราวนะ) ทำให้เราอารมณ์ดีขึ้นมาหน่อย อิอิ

:) ผึ้งหาคำตอบได้แล้วว่า ไม่ผิดหรอกที่จะรักผู้ชายท่านนี้ และผึ้งก็รักพระพุทธศาสนาที่สุดในโลกเลย :)

ประธานชมรมพุทธฯ เบญจมราชูทิศ นครศรีฯ

หนูผึ้ง

ปล. - ขอบพระคุณนะค่ะ ที่อ่านเรื่องของผึ้ง อิอิ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พรุ่งนี้เป็นวันพระ ผึ้งจะถือศีล 8 ค่ะ :)

- ขอบพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ ที่ทำให้หนูมีวันที่ดีตลอดไป

- ขอบพระคุณหลวงพี่นะคะ ที่ทำให้ผึ้งเป็นเด็กรัก D (DMC)

ไฟล์แนบ

#2 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 11:25 AM

Sathu kah and may I copy the pic? Thank you team animation, LP and everybody who is involve in making and spreading all the DMC images!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 11:59 AM

อ่าน หัวข้อ แล้ว......ตกใจ...คิด....

แต่พอได้อ่าน ข้อความ ข้างใน....โอ.....สุดยอดเลยครับ

ผู้ชาย.....ที่....เป็นผู้นำ...ทาง....(หลุดพ้น)

ซึ่งใครๆ.....ก็หลงรักพระองค์..(รักธรรม...คำสั่งสอน...แห่งการหลุดพ้น)

ผมอีก..คนหนึ่ง...ที่รักในธรรม.....ของพระองค์........

กำลังเดินตาม....พระองค์....อยู่ครับ

อนุโมทนา..บุญ...ครับ

มดแดง

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 12:00 PM

ถ้าน้องรักผู้ชายคนนี้นะครับ ผู้ชายคนนี้รอน้องอยู่แล้วตลอดเวลา ขอเพียงน้องปิดเปลือกตา ทำใจนิ่งๆ ไว้ที่ศูนย์กลางกาย น้องก็จะได้พบกับผู้ชายคนที่น้องรักคนนี้ครับ smile.gif
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 12:45 PM

ดีใจจัง ที่ยังมีคนอ่านบทความของผึ้ง ตอนแรกคิดว่าจะไม่มีใครอ่านสะแล้ว อ่านกันเยอะ ช่วยกันติชมด้วยนะคะ

อนุโทนาบุญด้วยค่ะ

ปล. ปิดเทอมนี้ผึ้งจะไปอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิงค่ะ อบรมเสร็จแล้วได้ข้อคิดอะไรจะมาเล่าสู่กันฟังและจะนำไปพัฒนาชมรมพุทธฯที่โรงเรียนให้ดีขึ้นด้วยนะคะ

#6 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 04:34 PM

อนุโมทนากับน้อง หนูผึ้งนะคะ พี่เป็นกำลังใจให้เต็มที่เลย หลังจากอบรมแล้วก็มาเขียนเล่าสู่กันฟังนะจ๊ะ จะได้จุดประกายให้อีกหลายๆคนไงคะ น้องหนูผึ้งเลือกถูกแล้วจริงๆจ๊ะที่จะรักท่านผู้นี้ รักท่านต้องคิดถึงท่านบ่อยๆนะคะ happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 05:42 PM

อนุโมทนากับน้องผึ้งนะครับเป็น ข้อความี่ ดีมากครับ ขอให้มีกำลังใจในการสร้างความดียิ่งๆขึ้นไปนะครับ น้องน้ำผึ้ง

#8 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 04:15 AM

เก่งและดีอย่างนี้ ขอให้กำลังใจด้วยคนค่ะ

#9 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 11:31 AM

บทความนี้ยอดเยี่ยมไปเลย แล้วน้องน้ำผึ้งจะได้ไปที่สุดแห่งธรรมด้วยกันงัยล่ะคะ
รัก ผู้ชาย คนนี้ให้มาก ๆ นะจ๊ะ แล้วน้องจะรู้ว่าท่านมีจริง ไม่ใช่แค่บทความหรือแค่หนังสือที่ทำให้น้องรัก ผู้ชายคนนี้ แต่ท่านมีจริง และรอคอยน้องอยู่จ้า

บุษกร ฉัตรจริยเวศน์
ไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมนะ

#10 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 07:36 PM

ดีแล้วคะอ่านหัวข้อแล้วก็ตกใจเหมือนกันคิดว่าเป็นความรักแบบหนุ่มสาวซะอีก
พอได้อ่านบทควมก็รู้สึกแบบนั้นก็ดีแล้วคะ

#11 Krystal

Krystal
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2006 - 11:42 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 04:53 PM

ความรัก....ในทัศนะคติ...ของคนชาวโลก
กับ...ความรัก...ของผู้ประพฤติธรรม...มันก็คำเดียวกันนะ
แต่.....สื่อ....ที่เห็นอยู่ทุกวันนี้....ทำให้คำว่า...ความรักนี้มีมลทินจึง...เลยไปถึง
ก่อนอ่านบทความนี้...เกิดนาๆ...จิตตัง

#13 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 05:00 PM

ความรัก....ในทัศนะคติ...ของคนชาวโลก
กับ...ความรัก...ของผู้ประพฤติธรรม...มันก็คำเดียวกันนะ
แต่.....สื่อ....ที่เห็นอยู่ทุกวันนี้....ทำให้คำว่า...ความรักนี้มีมลทินจึง...เลยไปถึง
ก่อนอ่านบทความนี้...เกิดนาๆ...จิตตัง

#14 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 08:07 PM

รักพระภายในที่สุดเลย

รักพระภายในที่สุดเลย

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  072072.jpg   132.06K   45 ดาวน์โหลด

#15 Heng #37

Heng #37
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2011 - 10:29 AM

ตอนนี้คงโตเป็นผู้ใหญ่แล้วแน่เลย

เห็นแล้วชื่นใจ ได้เห็น "ต้นกล้าธรรม" ที่ทุกๆคนพยายามปลูกขึ้นมา

ขอให้หนูโตขึ้นเป็นร่มเงาให้กับเพื่อนมนุษย์ต่อไปนะครับ

แผ่กิ่งก้านสาขาร่มเงาไปให้ไม่มีสิ้นสุดเลย

ที่สำคัญ! จะแผ่ต้นไม้ใหญ่ จะอยู่ได้ รากต้องแข็งแรงนะจ้ะ

อย่าลืม! นั่งธรรมะ เยอะๆนะครับ ^^

พี่ก็จะพยายามเหมือนกัน!

ประธานชมรมพุทธศาสน์ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ 53

พี่เฮง
"ธรรมกายของพระพุทธศาสนาเป็นของแท้
ไม่ใช่ของเก๊หรือของเทียม ธรรมกายจะปรากฏเป็นความจริงแก่ผู้เข้าถึงธรรม
เรื่องอย่างนี้เราไม่หวั่น เราเชื่อในคุณพระพุทธศาสนา"