ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถึงผู้ชอบพูด "ตรง"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 05:52 PM

"พี่เด็จ เอาของส่งให้เขา ๒ มือ ค่อยๆประเคนส่งให้ต่อหน้า อันนี้ตรงไหม ?"
"ตรง"
"ดีไหม ?"
"ดีซิ"
"เอามือเดียวส่งให้ ตรงไหม ?"
"ตรง"
"ของชิ้นนั้นน่ะ ขว้างหัวให้ ตรงไหม ?"
"ตรงเหมือนกัน"
"พี่เด็จนะ คำพูดก็เหมือนกัน พูดตรงๆ น่ะ ดี แต่ว่าประเภทของคำ ถ้าไม่ระวัง ก็อย่างที่ยกตัวอย่างให้ฟัง ถ้าพูดด้วยคำชนิดหนึ่ง ก็เหมือนกับส่งของให้มือเดียว คำพูดีกชนิดหนึ่ง ก็เหมือนกับส่งของให้มือเดียว คำพูดอีกชืดหนึ่งก็เหมือนขว้างหัวให้กันเลย เพราะฉะนั้นคำพูดตรงๆของพี่เด็จช่วยปรับๆหน่อยนะ"

จากหนังสือ ทำบุญต้องได้บุญ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 07:15 PM

ขอพูด ตรงๆเลยนะครับว่า

สาธุ กัีบศิลปะการชี้ขุมทรัพย์ ที่นำมาเป็นธรรมทานแบ่งปันกัน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  R476_8.jpg   5.91K   13 ดาวน์โหลด

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 07:23 PM

ต้องไปสาธุหลวงพ่อโน่นค่ะ

หนูแค่ก็อบมาเอง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 07:40 PM

ก็อนุโมทนา ที่คุณ Muralath ก๊อบมาไงครับ สาธุ
เพราะผมเองก็เลือนเรื่องนี้ไปแล้วเหมือนกัน

ไฟล์แนบ

#5 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 10:23 PM

สาธุคะ เตือนสติได้ดีเหลือเกิน
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 02:48 AM

คุณ dangdee กับคุณ muralath นี่ตรงทั้งคู่เลยนะคะ
แต่เหมือนตรงกันคนละเส้น
คู่ขนานเหมือนกับทางรถไฟหรือเปล่าคะ
ถ้าจริง ก็ขอให้เป็นทางผ่านของรถไฟขบวนสุดท้ายนี้ด้วยนะคะ
สาธุค่ะ

#7 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 03:12 AM

Sa thu with every body who is involving to distribute the Dhamma to the public kah!! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 12:17 AM

สาธุด้วยคนนะครับน้องวิว เป็นข้อคิดที่ดีและเหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนพูดตรงเตือนตรง เช่นผมเลยครับ

#9 ed-phetburee

ed-phetburee
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 12:33 AM

สาธุครับ

#10 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 09:36 PM

สาธุค่ะ เพิ่งจะคิดได้ค่ะเป็นคนพูดตรงเช่นกัน
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 03:18 PM

ตรง
ไม่เอียง
ไม่บิดเบี้ยว
โดน ไม่พลาดเป้า
. . . . .
ตรงใจ
ใจตรง
. . . . .
ประเทศไทยนี้ดี มีคำว่า "ศิลปะ" กับ "มารยาท" สำหรับใช้
ตรงได้ ไม่เจ็บตัวและเจ็บใจ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 รองเท้าที่ใส่พอดี

รองเท้าที่ใส่พอดี
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2006 - 12:29 AM

ดีมากเลยค่ะ นี่เพิ่งเคยอ่านเป็นครั้งแรก ขอบคุณที่แบ่งปันนะ

#13 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 05:21 PM

เป็นการเตือนที่ดีกับเราค่ะ
สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#14 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 11:47 PM

อืมตรงจริงๆ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#15 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 06:21 PM

อนุโมทนาครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#16 s_chol

s_chol
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2006 - 08:37 PM

ดีมากเลยค่ะ เพราะปกติตัวเองเป็นคนพูดตรง ๆ เหมือนกัน ยิ่งถ้านั่งธรรมะน้อยละก็ แม้คำนั้นเป็นความจริง ดีจริง มีประโยชน์จริง แต่ใจไม่นิ่ง คำที่พูดออกไปก็ยังฟังไม่เข้าหูตัวเองเหมือนกัน คำพูดนี้ เป็นกรรมที่ทำได้ง่ายที่สุดเลย และให้ผลแรงด้วย ฟังฝันในฝันมาก ๆ ก็อยากพูดให้ใหม่ แต่ว่าหยาบกับละเอียดต้องตรงกัน ดังนั้นเวลาเราทำหน้าที่กัลยาณมิตร หรือจะว่าง่าย ๆ ใช้ปากสร้างบารมี ก็จะอธิษฐานทุกทีว่า ขอให้เรามีสุขภาพฟันดี มีปิยวาจา พูดจาไพเราะ เสนาะโสต ถูกใจคนฟัง ก็แล้วแต่ว่าใจจะอธิษฐานอะไร จะได้แก้ไขตัวเองได้เนอะ แม้เพียงเล็กน้อยก็ยังดี อิ อิ อย่างน้อยก็มีกำลังใจ

#17 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2006 - 08:49 PM

ขอบคุณมากๆเช่นกันค่ะ smile.gif

ปกติชอบให้คนอื่นจริงใจกับเรา ถ้าจะเตือนอะไรเรา ก็อยากให้พูดตรงๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม กระชับ สั้น ได้ใจความ เลยมักจะพูดตรงๆ กับคนอื่นเช่นกัน

มองแต่ในมุมที่ว่า ถ้าเรามีความจริงใจต่อกัน เห็นอะไรไม่ถูก ไม่ควร ก็ต้องบอกกันทันที อย่าปล่อยทิ้งไว้นานจนเกินแก้ เดี๋ยวถ้าแย่จะแก้ไม่ทัน

เหมือนกับ รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี อยากให้ลูกเป็นคนดี ต้องทั้งตีทั้งผูก

เลยคิดเอาเองว่า ถ้าเราพูดกับเค้าตรงๆ ถ้าเค้าไม่ชอบที่ถูกเตือนหรือคิดว่าเราพูดแรงไป หรือถ้าเราทำอะไรไม่ถูก ไม่ควร จะได้บอกเราตรงๆ เช่นกัน

ตกลงตรงเกินไปนี่ ไม่ดีใช่มั๊ยคะ red_smile.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#18 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2006 - 01:43 PM

สาธุค่ะน้อง Omena เคยอ่านในหนังสือของวัดค่ะ

อ่านแล้วทำให้เราอมยิ้ม แล้วก็รู้สึกขำว่าใช่เลย
ใครได้อ่านตรงนี้ก็จะอึ้ง และรู้สึกสำนึกได้ถึงการพูดตรงๆของเรา

เป็นการสอนที่แยบยลมากค่ะ ทำให้ผู้ฟังไม่โกรธ
และเห็นตามได้ด้วยว่าจริงเช่นนั้น โดนใจจริงๆ
รู้แล้วก็ไม่กล้าทำ เพราะว่าสอนด้วยปัญญา ให้เกิดความสว่างชัดขึ้น

ทำให้เราต้องฝึกตนให้รู้จักพูดสอนคนว่า
ไม่ใช่ติ ไม่ใช่ด่าว่า แต่ต้องชี้แจงแนะให้ถูกวิธี ด้วยความแยบยล
สิ่งที่ผู้ฟังได้รับก็จะมีทั้งถูกใจโดนใจยอมรับด้วยใจ
และจดจำไว้สอนตนเสมอ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด