ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความรักของคุณ เป็นอย่างนี้หรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:38 AM

เคยมีใครถามคุณไหมว่า "ความรักคืออะไร?"
ผมคิดว่าวันนี้ผมมีคำตอบให้คุณแล้วล่ะ
คำที่ใช้แทนคำว่า "ความรัก" ได้ดีที่สุด
น่าจะเป็นคำว่า "ใส่ใจ"

หากคุณคิดที่จะบอกรัก
หรือรู้สึกว่าตัวเองเริ่มที่จะรักใครซักคน
ลองถามตัวเองดูว่า
คุณใส่ใจเค้ามากน้อยแค่ไหน?

ความใส่ใจ ไม่ใช่ ความเอาใจ
หากคนรักของคุณจำได้ขึ้นใจว่า
คุณเคยพูดว่าอยากได้อะไร
แล้วเค้าหาซื้อของชิ้นนั้นให้
ไม่ใช่สักแต่ว่าซื้อซื้อซื้อของเยอะแยะมากมาย เพื่อเอาใจ...

นั่นแหละถึงเรียกว่า ความใส่ใจ
ความใส่ใจ ไม่ใช่ ความหึงหวง
หากคนรักของคุณโทรหาคุณทุกคืน
ถามว่ากลับถึงบ้านหรือยัง
เพียงเพราะเค้าเป็นห่วง
ไม่ต้องการให้คุณได้รับอันตรายในยามดึก
ไม่ใช่กลัวว่าคุณจะไปกับคนอื่น...
นั่นแหละเรียกว่าความใส่ใจ

ความใส่ใจ ไม่ใช่ ความมีน้ำใจอย่างเดียว
หากแต่มีความถนอมน้ำใจด้วย
หากคนรักของคุณทำอะไรเพื่อคุณซักอย่างด้วยความตั้งใจ
แต่คุณกลับไม่ชอบมัน
คิดไตร่ตรองให้ดีก่อนที่จะพูดอะไรออกไป
ใส่ใจในความรู้สึกของเค้าด้วย

หากคุณทะเลาะกับคนรัก
แต่แล้ววันรุ่งขึ้น
คนรักของคุณยังโทรมา
แสดงความเป็นห่วงในเรื่องต่างๆ เหมือนทุกๆวัน
ทั้งๆ ที่ยังไม่หายโกรธ...
นั่นแหละเรียกว่าความใส่ใจ

หากคนรักของคุณยอมสละเวลาทำบางสิ่ง
เอาไว้ทีหลัง เพียงเพื่อช่วยทำในสิ่งที่คุณขอ..
นั่นแหละเรียกว่า ความใส่ใจ
คนเราบางครั้งก็ต้องการมีใครซักคนคอยใส่ใจเราบ้าง

หากคุณต้องเดินทางไกล
มันจะรู้สึกดีเอามากๆ
ถ้าคนรักของคุณโทรมาถามว่า "ถึงหรือยัง"
"ปลอดภัยดีไหม" "เหนื่อยไหม"

หากคุณต้องปฏิบัติภาระกิจสำคัญ
ไม่ว่าจะเรื่องงาน หรือเรื่องเรียน
มันจะรู้สึกดีเอามากๆ ถ้าคนรักของคุณจำได้
และโทรมาบอกว่า "โชคดีนะ"
"ชั้นจะคอยเป็นกำลังใจให้"

หากคุณต้องขับรถคนเดียว
ถ้าคนรักของคุณโทรมาบอกว่า "ขับรถดีๆนะ"

หากคุณป่วยเป็นไข้ ไม่สบาย
ถ้าคนรักของคุณโทรมาเตือนให้คุณกินยา
และพักผ่อนมากๆ

ความใส่ใจ กับ ความเกรงใจ คล้ายกันในหลายๆด้าน
คุณอาจคิดว่า ยิ่งคบกันสนิทสนมกันมากเท่าไหร่
ก็ไม่จำเป็นต้องเกรงใจกันให้มากเหมือนคนที่เพิ่งเริ่มรู้จักกัน
แต่ผมกลับไม่คิดอย่างนั้น
ยิ่งสนิทกันมากเท่าไหร่
ต้องยิ่งเกรงใจซึ่งกันและกัน

ความเกรงใจเป็นสิ่งดี
และเป็นบ่อเกิดของความสัมพันธ์อันยั่งยืน
คุณเห็นไหมล่ะว่า
ไม่ยากเลยที่จะแสดงความใส่ใจต่อใครซักคน
เพียงแต่วันนี้ คุณใส่ใจคนรักของคุณแล้วหรือยัง?

ไม่เพียงแต่ ความรักระหว่าง ชายหญิงนะคะ แต่คิดว่า ทั้งหมดนี้ บอกถึงอีกมุมหนึ่งของความรัก ได้ในทุกรูปแบบ

"อย่าลืมใส่ใจคนที่คุณรัก อย่าลืมใส่ใจคนที่รักคุณ (ถึงคุณจะรัก หรือ ไม่รักเค้าก็ตาม)"

และขอขอบคุณสำหรับความใส่ใจที่มีให้กันและกันเสมอมาจากทุกๆท่านในบอร์ดค่ะ

ขอบคุณ คุณ Dolphin จาก web ranthong สำหรับอีกหนึ่งมุมมอง และ หนึ่งคำนิยาม ของความรักนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:48 AM

ผมรักตัวเองครับ

หลวงพ่อเคยบอกทำนองว่า จะรู้จักรักคนอื่นได้ ต้องรักตัวเองก่อน
อยากให้คนอื่นเข้าใจตัวเอง ต้องเข้าใจตัวเองก่อน

ทำนองนั้นแหละ

ผมเลยรักตัวเองก่อนครับ

อยากให้ตัวเองไปถึงที่สุดแห่งธรรม

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:55 AM

ถามคนที่มีครอบครัวนะครับ
คำว่ารักลูก กับรักเมีย ต่างกันตรงไหน อย่างไรครับ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:02 AM

หนูหลงรักตัวเองสะแล้วสิค่ะหุหุเดี่ยวไปบอกรักแม่ก่อน
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:02 AM

เคยได้ยินบางคนพูดนะคะว่า

ผู้หญิง เมื่อมีลูก จะรักลูกมากกว่าสามี แต่ สามี จะรักภรรยา มากกว่า ลูก

จริงรึเปล่าคะ ขอสงสัยด้วยคนค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#6 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:13 AM

ผู้หญิง เมื่อมีลูก จะรักลูกมากกว่าสามี แต่ สามี จะรักภรรยา มากกว่า ลูก

คงจริงเป็นบางส่วน
สำหรับผมไม่ถึงกับรักลูกรักภรรยามากสักเท่าไหร่แต่ก็มีความปรารถนาดีมากกว่า แต่ก็รู้ว่าภรรยาและลูกรักผมมากนะ

#7 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:44 AM

..กำลังรักตัวเองอยู่ค่ะ

ตอนนี้เลยใส่ใจตัวเองสุดฤทธิ์..

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#8 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:45 AM

"สำหรับผมไม่ถึงกับรักลูกรักภรรยามากสักเท่าไหร่แต่ก็มีความปรารถนาดีมากกว่า แต่ก็รู้ว่าภรรยาและลูกรักผมมากนะ "

ขอประทานโทษนะคะ ไม่ค่อยเข้าใจคำตอบของคุณ panu ค่ะ "มีความปรารถนาดีมากกว่า" หมายถึง

คุณให้เงินเค้าใช้ ให้อยู่บ้านหลังใหญ่ๆ มีรถให้นั่ง ส่งเสียให้เรียนในสถาบันชั้นนำ พาเข้าวัด สอนให้ปฏิบัติธรรม รักษาศีล หรือคะ

"สำหรับผมไม่ถึงกับรักลูกรักภรรยามากสักเท่าไหร่" หมายถึง

คุณ ไม่ใส่ใจเค้าหรือคะ

koonpatt เป็นผู้หญิงคนนึง และ เป็นลูกคนนึงด้วยล่ะ ถ้า koonpatt มีพ่อ แล้วพ่อ พูด เหมือนที่คุณ Panu พูด คงเศร้าตายเลยค่ะ

"แต่ก็รู้ว่าภรรยาและลูกรักผมมากนะ "

cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif

ผมไม่ได้รักคุณมากสักเท่าไหร่นะ ถึงคุณจะรักผมมากก็ตาม แต่ผมปรารถนาดีกับคุณนะ

พ่อไม่ได้รักลูกมากสักเท่าไหร่นะ ถึงลูกจะรักพ่อมากก็ตาม แต่พ่อปรารถนาดีกับลูกนะ

โฮ..โฮ..โฮ cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif

คือที่ไม่ค่อยเข้าใจ เพราะว่าไม่ค่อยเห็น ครอบครัวที่คิดอย่างนี้ต่อกันน่ะค่ะ เลยนึกไม่ออกว่า แล้วอยู่กันแบบไหน

ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะคะ แต่สงสัยจริงๆ
แด่

#9 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:47 AM

ขอยืนยันนะครับว่ารักแล้วทุกข์เป็นสิ่งที่จริงและแน่นอนที่สุด
ที่อ่านมาน่าจะตกอยู่ในห้วงแห่งความรักหรือกำลังมีความรัก
เหมือนอยู่ในภวังค์ครับ.........มองเห็นทุกข์ที่เกิดจากรักยากนะครับ
จำไว้นะครับ ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เป็นความจริงที่สุด

#10 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:58 AM

ผมคิดว่า ถ้าใครถามว่า "ภรรยากับลูก รักใครมากกว่ากัน?" ผมตอบไม่ได้ เพียวแค่ผมขอถามกลับว่า "ระหว่างหายใจเข้ากับหายใจออก อะไรสำคัญกว่ากัน"
เพราะหากหายใจเข้าโดยไม่หายใจออกเราก็ตาย หรือหายใจออกโดยไม่หายใจเข้าเราก็ตายเหมือนกัน
ดังนั้นผมคิดว่า ทั้งลูกและภรรยา (หากมีแล้วนะ) คือสิ่งที่เราขาดไม่ได้ทั้งคู่ครับ happy.gif

#11 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:07 PM

หุหุ มีแต่คนมีความรัก พักนี้ อิอิ น่าอิดฉาจังเลย^^

นิ้วมือห้านิ้ว ยาวสั้นไม่เท่ากัน ขอตัดสักนิ้ว ที่ท่านคิดว่ามันใช้ประโยชน์ได้น้อยสุด จะยอมให้ตัดสักนิ้วมั๊ยละ^^
เหมือนกันเลย ลูกกะสามีภรรยา รักอาจไม่เท่ากันก็ได้ แต่จะขาดใครสักคน ก็ไม่ไหวนะครับ^^

สุดยอดเรยครับ koonpatt
ความรักคือความใส่ใจ เวิร์คๆ

ตรงดีแท้
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#12 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:21 PM

เคยมีใครถามคุณไหมว่า "ความรักคืออะไร?"
ผมคิดว่าวันนี้ผมมีคำตอบให้คุณแล้วล่ะ
คำที่ใช้แทนคำว่า "ความรัก" ได้ดีที่สุด
น่าจะเป็นคำว่า "ใส่ใจ"

wink.gif เป็นอย่างนี้"อตนัง อุมัง กเร"
cool.gif เอาใจเขา มาใส่ใจเรา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:25 PM

ภพที่เราอยู่คือกามภพ คงหนีไม่พ้นเรื่องของกาม
แต่เราจะอยู่บนโลกนี้ได้อย่างไรมิให้ใจเราหมอง
ความรักก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้ใจเราเศร้าหมองได้หากความรักไม่เป็นไปตามที่เราต้องการ
และแน่นอนไม่มีสิ่งใดที่จะเป็นไปตามที่ใจเราต้องการได้

sleepless

#14 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:53 PM

"สำหรับผมไม่ถึงกับรักลูกรักภรรยามากสักเท่าไหร่" หมายถึง

คุณ ไม่ใส่ใจเค้าหรือคะ

O O ขอโทษด้วยที่ทำให้เข้าใจผิด เพราะผมอาจจะให้นิยามของคำว่าความรักไม่ถูกต้องนัก
คือรักนะรัก แต่ก็ไม่ถึงกับว่า ฉันนั้นขาดเธอไม่ได้ ไม่ถึงกับว่าต้องห่วงหาอาทรอย่างมาก หรือถึงกับว่าต้องเอาใจไปผูกติดเช่นถ้าเธอจากไปฉันคงระทมตรมตรอมใจอย่างมากมายอะไรทำนองนี้อะครับ

#15 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 01:16 PM

ถามมั่งครับ

แล้วถ้า วันนึงถ้าจะถึงที่สุดแห่งธรรม ก็ต้องตัดเรื่องรัก ห่วงใยลูก ภรรยา สามี ใช่ไหมครับ

ถ้าให้เลือกระหว่าง ที่สุดแห่งธรรม กับความรักของครอบครัว (ซึ่ง วันนึงก็ต้องเลือก ถ้าต้องการจริงๆ) จะเลือกด้านไหนครับ

แต่อย่างว่า หลวงพ่อบอกว่า จะถึงที่สุดแห่งธรรมได้ ต้องเป็นชาย และอยู่ในเพศสมณะเท่านั้น
จะบวชได้ก็คงต้องตัดหมดแหละเนอะ แต่ถ้ายังไม่ตัด แสดงว่ายังไม่พร้อมจะไปถึงที่สุดแห่งธรรม(หรือปล่าว)

ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
ลบได้ครับหากไม่ถูกต้อง แหะๆ

ไม่มีเจตนาก้าวร้าวหรือคิดไม่ดีแต่ประการใดครับ

#16 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 02:09 PM

จากคำถามของคุณ Diamond ya นะคะ

สำหรับคำว่า ถึงที่สุดแห่งธรรมนี่ ยอมรับว่ายังเข้าใจไม่ลึกซึ้งค่ะ แต่ ความรักในกระทู้นี้ อย่างที่เรียนให้ทราบน่ะค่ะ ว่า หมายถึงความรักในทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น พ่อ แม่ ญาติพี่น้อง หรือ ครอบครัวของเราเอง

คำว่าใส่ใจนี่ koonpatt เคยเห็นเพื่อนซึ่งมีลูกอ่อน ได้ยินเสียงลูกร้องนี่ จะรู้เลยว่า นี่ ร้องเพราะหิว นี่ ร้องเพราะผ้าอ้อมเปียก นี่ ร้องเพราะไม่สบาย ถ้าหน้าเป็นอย่างนี้ แปลว่าไม่สบาย หน้าเป็นอย่างนี้ แปลว่า มีเรื่องกลุ้มใจ คุณแม่ของ koonpatt เองก็อย่างนี้ค่ะ มองแค่หน้า เหมือนจะรู้เลยว่าเราคิดอะไร..... วันไหนไปวัด พอขึ้นรถ ต้องโทร.บอกกันว่าลูกขึ้นรถแล้วนะ ถึงวัดตอนเช้า ก็ต้องโทร.บอกว่า ถึงวัดแล้ว เที่ยง แม่ก็โทรถามว่า กินอะไรรึยัง จะกลับกี่โมง (ขนาด 30 กว่าแล้วนะคะเนี่ย) นี่ค่ะ คือ ความใส่ใจ อันเนื่องมาจากความรัก

แล้วถ้า วันนึงถ้าจะถึงที่สุดแห่งธรรม ก็ต้องตัดเรื่องรัก ห่วงใยลูก ภรรยา สามี ใช่ไหมครับ

ถ้าให้เลือกระหว่าง ที่สุดแห่งธรรม กับความรักของครอบครัว (ซึ่ง วันนึงก็ต้องเลือก ถ้าต้องการจริงๆ) จะเลือกด้านไหนครับ

แต่อย่างว่า หลวงพ่อบอกว่า จะถึงที่สุดแห่งธรรมได้ ต้องเป็นชาย และอยู่ในเพศสมณะเท่านั้น

จะบวชได้ก็คงต้องตัดหมดแหละเนอะ แต่ถ้ายังไม่ตัด แสดงว่ายังไม่พร้อมจะไปถึงที่สุดแห่งธรรม(หรือปล่าว)

koonpatt คิดว่า การเข้าสู่ร่มกาสาวพัสตร์นี่ ไม่ใช่คำว่า "ตัด" ไม่ใช่หรือคะ แต่เป็นคำว่า "สละ" เช่น สละเรือน (หรือเปล่าคะ)

ไม่ใช่ว่าเราจะบวชแล้ว ต้อง ตัดลูก ตัดพ่อ ตัด แม่ ตัด คู่ ชีวิต แต่ koonpatt คิดว่า เป็นการสละหมด ไม่ว่าจะเป็นความ สุข หรือ ทุกข์ อันเกิดจากการมีครอบครัว อยู่กับครอบครัว และเป็นครอบครัว

koonpatt คิดว่า คุณไม่ต้องเลือกนี่คะ ระหว่างความรักของครอบครัว กับ ที่สุดแห่งธรรม เพราะการที่เราจะบวช ก็ไม่ได้แปลว่า ต้องไม่รัก พ่อ ไม่รักแม่ ไม่รักลูก ไม่รักภรรยา นี่คะ เพียงแต่เราไม่ได้ใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน ไม่ร่วมทุกข์ ไม่ร่วมสุขกันอีกต่อไปแล้ว เท่านั้นเอง
แด่

#17 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 02:16 PM

Wow! How beautiful his definition of love is!!!

It's really expanded my worldly perspective.about love definitions.

I'd like to thank to and rejoice in Ms koonpatt's merits.

Sathu Sathu Sathu happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#18 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 02:33 PM

เป็นคำอธิบายความรักที่อธิบายได้ดีมากเลยค่ะ

แต่ว่า...
คุณใส่ใจคนรักของคุณแล้วหรือยัง?

ไม่ใช่โม้นะ แต่ที่กล่าวมาหนะ คือตัวดิฉันเลยหละค่ะ
ทั่งใส่ใจ ทั้งเอาใจใส่ ไม่เคยไม่เชื่อใจ
ไม่เคยให้ priority คนอื่นสูงกว่าเขาเลย (ยกเว้นพ่อแม่)
แต่มันก็ย้างไปมีคนอื่นใหม่
ปล่อยให้เรานั่งเศร้าเจ็บกระดองใจ

เฮ้อ ... ใส่ไจไปก็เท่านั้นแล เซ็งชีวิต

#19 vanamutta

vanamutta
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 02:59 PM

มนุษย์เป็นสัตว์สังคม อยู่ร่วมกันต้องมีความรัก ความเข้าใจ ความห่วงใยให้กัน ถ้าไม่รักกัน ห่วงใยกัน ก็จะต่างคนต่างอยู่นะ
แต่รักอย่างไรให้เป็นก็ต้องติดตามในรายการ ร.ร.อนุบาลฝันในฝันวิทยา แล้วเราจะรู้ว่าเราจะใช้ความรักอย่างไรให้ถูกต้อง

#20 สูตรมิตร

สูตรมิตร
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 03:09 PM

ผู้ชายส่วนใหญ่ไม่ค่อยละเอียดอ่อนและใส่ใจคนที่รักมากนัก
นอกจากเรื่องจำเป็นเพราะถือว่ามีภาระหน้าที่อย่างอื่น
ที่ต้องทำมากกว่า แต่ก็รัก..แบบไม่ค่อยแสดงออก
ส่วนผู้หญิงมักใส่ใจคนที่รักแทบทุกเรื่อง
ใส่ใจแบบเอาใจเข้าไปใส่ไว้ในตัวคนที่รัก

ทั้งสองคนถ้าจูนปรับ "ความใส่ใจ" กับ "ความเข้าใจ" ควบคู่กันไป
ก็จะมีความรักยืนนานได้

เคยมีคนๆ หนึ่งบอกไว้ว่า
ผู้หญิง ระหว่างลูก กับ สามี จะรักลูกมากกว่า
เพราะลูกเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต

ผู้ชาย ระหว่างลูก กับ ภรรยา จะรักภรรยามากกว่า
เพราะความรักที่ให้จะถูกนำไปมอบให้กับลูกอีกต่อหนึ่ง

"ถ้าจะลูกรัก ก็ต้องรักแม่ของลูกให้มากกว่า"

#21 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:03 PM

นอกจากลูก ภรรยา สามีแล้ว อย่างที่คุณ koonpatt บอก เอาใจใส่คนรอบข้างด้วยนะคะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง พ่อ กับ แม่ พระอรหันต์ของลูก
Relax & Alert

#22 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 05:20 PM

ไม่ใช่โม้นะ แต่ที่กล่าวมาหนะ คือตัวดิฉันเลยหละค่ะ
ทั่งใส่ใจ ทั้งเอาใจใส่ ไม่เคยไม่เชื่อใจ
ไม่เคยให้ priority คนอื่นสูงกว่าเขาเลย (ยกเว้นพ่อแม่)
แต่มันก็ย้างไปมีคนอื่นใหม่
ปล่อยให้เรานั่งเศร้าเจ็บกระดองใจ

เฮ้อ ... ใส่ไจไปก็เท่านั้นแล เซ็งชีวิต

คุณครูไม่ใหญ่เคยให้โอวาทว่า ในสังสารวัฏไม่ต้องไปหวังอะไร เพราะมีแต่เรื่องที่คาดไม่ถึงทั้งนั้น
ภรรยาคนนี้ ไม่ใช่คนที่ผมเอาใจเหมือนกัน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#23 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 06:00 PM

เด่วนี้ไม่รู้เป็นไง เห็นเรื่องกุ๊กกิ๊กๆ แบบนี้เหมือนการทานข้าว
กินแล้วก็อิ่ม แล้วพอหายหิวก็ลืมไปแล่ะ
ด้วยผ่านโลกมาสักระยะ ด้วยการดู case study ใจก็เลยไม่ ค่อยจะยืดติด
ไม่ถึงกะปลง เรื่องความรักเป็นเรื่องดี
ไม่ตืง ไม่หย่อน เป็นอันว่ามี ความผาสุกในชีวิต
ก็ขอให้สมหวังนะคับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#24 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 06:37 PM

ความรักของผม ที่ผมจะต้องให้กับภรรยาของผมนั้น ถ้าเปรียบเป็นน้ำ ก็จะต้องเต็มตุ่ม ตลอดเวลาห้ามพร่องแม้แต่นิดเดียว ผมต้องคอยเติมน้ำหรือความรักให้กับเขาตลอด จนเดี๋ยวนี้ชินแล้วเพราะทำทุกวัน ผู้หญิงจริงๆแล้วไม่มีอะไรหรอกแค่เราพยายามทำดีเอาใจเขามากๆแค่นั้นก็เงียบแล้ว
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#25 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 07:30 PM

.....ความรักงดงามเสมอ.....

ครั้นรักในบุคคลแม้ตายก็ต้องพราก ทิ้งกันไป

รักพระภายในชัวร์ที่สุด งดงามที่สุด

เป็นที่พึ่ง และคอยดูแลเราอยู่ตลอดเวลา แต่เรากลับไม่ใส่ใจ แม้ยามหมดลม ท่านก็ยังอยู่กับเราไม่ทิ้งไปไหน

เป็นผู้นำทางในยามเดินทางไกลสู่ดินแดนที่ไม่เคยมีมนุษย์ผู้ใดเคยไป

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1.jpg   13.63K   11 ดาวน์โหลด

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#26 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:23 PM

เคยรักสามี เคยรักลูก แต่ทุกคนจากไปหมดแล้ว เอาตัวรอดกันไปหมด ไม่มีอะไรที่เป็นของถาวร ยามรู้สึกว่ารัก มันเหมือนกับจะขาดไม่ได้ ยากจากกันใหม่ๆ ทุกข์แทบแย่ แต่ยามนี้ รู้สึกอิสระ คลายจากความผูกพัน นั่งธรรมะได้ดีขึ้นมากเลย ไม่คิดอยากจะผูกพันกับใครอีกเลย ใครจะนิยามความรักอย่างไรก็ไม่มีความหมาย เพราะพิษของความรักมันมีมาก ยังไม่เจอ ก็ยังไม่รู้ คิดอะไรสนุกๆ ไปได้ อย่าให้เจอของจริงนะ จะหนาว ทำใจได้ก็แปลว่าเอาตัวรอด ทำใจไม่ได้ก็อบายรออยู่เลยทีเดียวล่ะ เพราะใจจะหมองสุดๆ อย่าประมาท อย่าประมาท อย่าเอาใจไปผูกกับคน สัตว์ สิ่งของ ใดๆ เลย ผูกกับพระรัตนตรัยดัวยใจใสๆจะดีกว่าและดีที่สุด

#27 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 09:59 AM

เรื่องความรักครอบครัวอะไรทำนองเนี้ยต้องถามคุณสาคร biggrin.gif
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#28 Song Seung-Heon

Song Seung-Heon
  • 10 โพสต์
  • Interests:ความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 03:06 PM

[size=1]ความรักที่แท้ คือการมอบสิ่งที่ดี โดยที่ไม่หวังผลตอบแทนครับ cool.gif

#29 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 06:05 PM

รักบุญรักธรรม
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#30 บุญเท่านั้น

บุญเท่านั้น
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:18 AM

แลว้ถ้าให้เลือกระหว่างอาหารกับน้ำละคะ กินแต่อาหาร กับกินแต่น้ำจะเลือกอย่างไหน