ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คนที่เลิกกันไปแล้ว จะเรียกว่าเป็นคนรักได้มั้ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หนุ่มน้อยเกลียดวิก

หนุ่มน้อยเกลียดวิก
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 04:39 PM

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีแฟนอยู่คนนึงนะครับ แล้วเราก็คบกันมาได้ 5 เดือนกว่าแล้ว

แต่ต้องเลิกกันไปทั้งๆที่ผมยังไม่อยากจะเลิกเลยด้วยซ้ำ

มีแต่ผมจะรักเธอมากขึ้นทุกวัน ยิ่งผมรักเธอเท่าไหร่ผมกลับรู้สึกว่าเธอกำลังจะหายไป

จนในที่สุดเราก็เลิกกันครับ

ผมเลยไม่อยากจะให้ใครมาแทนที่เธอ

ผมเลยอยากรู้ว่า ตกลงผมยังเรียกเธอว่าคนรักได้มั้ยครับ

เรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบที

#2 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 04:50 PM

เรื่องราวของคุณมีอยู่เหมือนเนื้อหาในเพลงสตริงบางเพลงเลย..เมื่อรักแล้วเขาไม่รักแสดงว่า บุญที่เคยสั่งสมมาด้วยกันหมดแล้วครับ เรียกว่าเป็นคนรักได้ เพราะเราก็รักกันในฐานะอื่นเป็นกัลยาณมิตรให้แก่กันได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นในทางชู้สาวอย่างเดียว แต่ทว่ายังตัดใจจากเขาไม่ขาดจากความรู้สึกเก่าๆนั้นก็ให้มาพักผ่อนคลาย นั่งหลับทำใจหยุดนิ่งแล้วมาตกหลุกรักตัวเองกันดีกว่าครับ happy.gif ป.ล. เมื่อไม่อยากให้ใครมาแทนที่เธอ ก็ลองให้ใครคนหนึ่งที่รอคอยอยู่กลางกายแทนที่นะครับ..ลองอ่านเพลง ไม่มีปัญหา กับเพลง อยากมีคนอยู่กลางกาย ดูครับ

เพลง ไม่มีปัญหา
จงมองปัญหา
อย่าให้เป็นปัญหา
มันเป็นเหมือนภาพลวงตา
เหมือนไอแดดที่แผดเผา
หลับตาให้สบาย
อย่าเอามือก่ายหน้าผากของเรา
ปัญหาไม่ได้มีให้เศร้า
แต่มีให้เราแก้มันด้วยปัญญา
(แก้มันแก้มันด้วยปัญญา)
เราจะเป็นลูกแกะที่ยืนสั่นเทาต่อหน้าราชสีห์
หรือจะให้เราชสีห์สั่นเทาหน้าเราด้วยความหวาดผวา
นกนางนวลตัวน้อย
ที่เหิรลอยอยู่ในนภา
ล้วนแต่มีปัญญา
โบยบินข้ามมหานที
บางตัวนั้นมองการณ์ไกล
คาบกิ่งไม้ไว้ในปากของมัน
อีกหลายตัวต่างขบขัน
มองดูมันว่าบ้าหรือดี
ต่างบินข้ามทะเลไกล
บินไม่ไหวก็ร่วงลงนที
ที่ถูกมองว่าบ้าหรือดี
ต่างก็มีกิ่งไม้พึ่งพา
นอกนั้นต่างจมน้ำตาย
แสนเสียดายที่ไม่ใช้ปัญญา
บ้านแสนหลังไม่มีปัญหา
ถ้าใช้ปัญญาปัญหาจะหมดไป
จงใช้ปัญญา ปัญหาจะหมดไป

เพลง อยากมีคนอยู่กลางกาย
เช้าลืมตาขึ้นมาก็มาก็เจอกแต่เรื่องเดิมๆ
ก็ไม่มีใครมาเติมชีวิตให้เป็นเรื่องใหม่
ออกไปที่อื่น เจอใครมากมาย
หันมองไปทางใดก็เจอแต่คนรักกัน
แล้วทำไมตัวเราจึงยังไม่เห็นมีใคร
แล้วต้องทนเดียวดาย
ท่ามกลางผู้คนมากมาย
อยากได้ใช้งาน
ไหว้วานแทบตาย
ใช้งานไม่ค่อยได้เลยซักคน
อยากมีคนอยู่กลางกาย
เพื่อหยุดใจ
ไม่ต้องไปคิดเรื่องใด
หยุดใจนิ่งเรื่อยไป ๆ
Love I need somebody love
อยากขอคนกลางกายเพื่อ love
เบื่อแล้วคนอยู่ข้างกาย
ไม่ต้องทะเลาะกันอีก
ไม่ต้องทำร้ายกันด้วย
คิดถึงกัน อยู่ทุกวัน
I love คนกลางกาย
I need คนๆ นี้จังเลย
คนที่อยู่กลางกายเมื่อวานตอนเช้า
คนที่อยู่กลางกายทุกวันทุกคืน
คนที่อยู่กลางกายตลอดเวลา
ใช่รึเปล่า ใช่รึเปล่า
...
อยากมีคนอยู่กลางกาย
เพื่อหยุดใจ
ไม่ต้องไปคิดเรื่องใด
หยุดใจนิ่งเรื่อยไป ๆ
ให้รักษาอย่างดี
ถ้าเจอใครคนนั้น
ให้คอยนึกถึงกัน
ไม่ทิ้งกันไปไหน
...
คนที่อยู่กลางกายเมื่อวานตอนเช้า (Love)
คนที่อยู่กลางกายทุกวันทุกคืน (Love)
คนที่อยู่กลางกายตลอดเวลา
ใช่รึเปล่า ใช่รึเปล่า (Love)

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 05:24 PM

เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำอะไร

ไอ้ที่อยากมันก็หลอก ไอ้ที่หยอกมันก็ลวง

ทำจิตให้เป็นห่วงเป็นใย เลิกอยากลาหยอก

รีบออกจากกาม เดินตามขันธ์สามเรื่อยไป

เสร็จกิจสิบหกไม่ตกกันดาร เรียกว่านิพพานก็ได้

ที่ใดมีรัก ที่นั้นย่อมมีทุกข์ หมดรัก ก็ หมดทุกข์

#4 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 06:45 PM

โอ้ววววว แน่นอนครับ คุณมีสิทธิ์ที่จะเรียกเขาว่า คนรัก แต่ผมก็ม่ายอาจจะรู้นะว่า เธอคนนั้นจะยังคงมีความรู้สึกกับคุณเหมือนที่คุณรู้สึกกับเธอหรือเปล่าน๊า? คุณว่าเหมือนผมไหมละ
แนบไฟล์  _______________.jpg   144.93K   81 ดาวน์โหลด

ความรักจะยืนยงถ้าเราคงความเข้าใจ ความรักจะหายไป ถ้าความเข้าใจเราน้อยลง
กุญแจวิเศษ

#5 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 07:32 PM

อยากจะให้กำลังใจนะคะ

คำนิยามของคำว่า "คนรัก" เกิดจากความรักที่ทั้ง 2 ฝ่ายมีให้แก่กันและกัน ไม่ว่าจะเป็นรักแบบไหนก็ตาม
แต่สำหรับคุณหนุ่มน้อยเกลียดวิก น่าจะเรียกว่า "คนที่คุณรัก" มากกว่าคำว่า "คนรัก" แต่ว่าเป็นสิ่งที่ดีที่คุณมีความรู้สึกดี ๆ ให้กับเธอ.......... ถึงแม้จะเปลี่ยนสถานภาพแล้วก็ตาม

เอกงี้สิ คุณก็ยังรักเธอ และให้เธอคิดว่าคุณเป็นเพื่อนที่ดีที่สุด....คุณพาเธอเข้าวัด ทำบุญ และเป็นกัลยาณมิตรที่ดีให้กับเธอต่อไปสิคะ จะได้เรียกว่ารักจริง

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 07:38 PM

ผมว่าน่าจะหันมารักพ่อแม่จะดีกว่าผู้ให้กำเนิดเรามา รักการสั่งสมบุญบารมีจะดีกว่าชวนท่านทำบุญเยอะๆ

#7 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 07:44 PM

เยี่ยมครับคุณโก้
กุญแจวิเศษ

#8 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 08:23 PM

คุณโก้ " นายแน่มาก " cool.gif

#9 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 09:35 PM

เห็นด้วยกับคุณสุภาพบุรุษ072 และคุณโก้ค่ะ สาธุ
รักพระอรหันต์ในบ้าน และพระภายในศูนย์กลางกายดีกว่า

"ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#10 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2008 - 01:51 PM

รักเธอแล้วแย่ รักแม่ดีกว่า ไม่ต้องเจ็บช้ำหัวใจ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2008 - 02:52 PM

ผมยังเรียกเธอว่าคนรักได้มั้ย
- อดีตคนรัก อดีตแฟน หรือ คนที่เคยรักกัน
มีแต่ผมจะรักเธอมากขึ้นทุกวัน ยิ่งผมรักเธอเท่าไหร่ผมกลับรู้สึกว่าเธอกำลังจะหายไป
จนในที่สุดเราก็เลิกกันครับ
ผมเลยไม่อยากจะให้ใครมาแทนที่เธอ
- สงสัยจะเป็นรักครั้งแรกหรือเปล่าเนี่ย?
- มีรัก มีทุกข์ ยิ่งเข้าหา ยิ่งหนีห่าง บางครั้งหนี มันก็ไล่ตาม เดี๋ยวเบื่อ เดี๋ยวอยาก...หยุดดีกว่า สุขอื่นเหนือใจหยุดใจนิ่งนั้น...ไม่มี

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 NAOTO

NAOTO
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2008 - 05:10 PM

ถ้าเรายังรักเขาอยู่ จะเรียกว่าเป็นคนรัก ก้อไม่ผิดอารายนี่ครับ ผมเองก็เคยเป็น SAMEคุณมาก่อน
เป็นประเภทที่ว่า
ทำอะไรให้ไปเท่าไร
ก็กลายเป็นรำคาญ...
ประมาณน้าน
..........................ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
วันนี้เเค่เสียน้ำตา เดี๋ยวไม่ช้าก็หาย อย่างน้อยที่เรายังเจ็บ แปลว่าเรายังหายใจ
...ยังมีวันเริ่มต้นใหม่ได้ทุกวัน...ครับพ้ม dry.gif

#13 มุนิวโร

มุนิวโร
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 12:23 AM

ผมเอง แต่งมาหกปี รวมก่อนแต่งอีกเจ็ดปี เธอยังบอกว่าเบื่อผม และขอเลิกเลย
แต่ตอนนี้เจอคนดีกว่า สวยกว่า ใจบุญมากว่าด้วย

เข้าใจว่า ถ้าศีลไม่เท่ากันก็ยากที่จะอยู่ด้วยกันได้นะครับ