ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ฆ่าเห็บในตัวสุนัขได้ไหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 08:44 PM

ที่บ้านเลี้ยงสุนัขสามตัว เลี่ยงหลายสิบปีแล้วคะพอดีตอนนี้สุนัขที่บ้านเห็บเยอะมาก
ก็จะเอาไปฉีดยาฆ่าเห็นฆ่าหมัด จะบาปมากไหมคะ เพราะถ้าไม่ทำสุนัขเราจะติดโรค
แล้วก็ไม่สบายบ่อยมากเลย หากเราไม่ทำแบบนี้มีวิธีแก้ไหมคะ

#2 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 09:01 PM

เลิกเลี้ยงจ้ะ หลังจากล็อตนี้หมดแล้วก็เลิกเลี้ยงเลยนะ

#3 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 09:37 PM

ใช้วิธีป้องกันก่อนเห็บและหมัดจะเกิดสิครับ ไม่ใช่ปล่อยให้เกิดแล้วไปฆ่ามัน อาบน้ำให้มันบ่อยๆ เดี๋ยวนี้เขามีแชมพูของสุนัขที่ป้องกันเห็บหมัดอ่ะครับ ใช้อาบน้ำให้มันอาทิตย์ละครั้ง

แล้วก็อย่างที่คุณแจ่มบอกเลยครับ ถ้าเลี้ยงมันจนแก่และตายแล้ว อย่าไปหามาเลี้ยงใหม่ครับ เพราะการเลี้ยงสัตว์ เนื่องจากเราต้องดูแลมัน ทำให้ไม่พ้นเป็นสาเหตุของการผิดศีลและทำบาปอย่างที่คุณฮุ๋ยน้อยประสบอยู่ เลิกเลี้ยงดีกว่าครับ เพราะได้ไม่คุ้มเสียครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 09:46 PM

หากต้องการตัดปัญหานี้จริงๆ แล้วล่ะก็ คงต้องทำตามอย่างที่พี่แจ่มบอกน่ะครับ อีกอย่างผมขอเสริมว่า จะเลี้ยงอะไรก็ตาม เราเองต้องมีพันธะผูกพันธ์กับสัคว์เหล่านั้นด้วยความรักทั้งสิ้น และเมื่อรักเขามากเราก็ย่อมทุกข์มากตามไปด้วยเช่นกัน เมื่อถึงวันที่เขาตายจาก ฉะนั้น ผมขอสรุปว่า ไม่เลี้ยงเสียเลยจะดีกว่านะครับ

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:42 PM

ที่บ้านผมใช้แป้งไล่เห็บ ไล่หมัด ครับดูจะเป็นการโหดน้อยกว่าหรือป่าวไม่ทราบนะครับ เพราะป๋าผมเลี้ยงหมา แต่บังเอิญอยู่บ้านเดียวกัน จะเรียกว่าผมเลี้ยงหมาได้ไหมครับเนี่ย 5555

เลี้ยงหมา แมว ภาระมากจริงๆ ครับ วันๆ หนึ่งแมวบ้านผมกินข้าวทีครึ่งหม้อเลยครับ กะว่าจะบริจาคให้เพื่อนๆ ในเวพนี้แหละครับนำไปเลี้ยงเอาบุญกันบ้างใครสนใจอยากได้หมาหรือแมว ลงกระทู้ยืนยันรับหมาแมวเป็นลูกบุญธรรมได้เลยนะครับ 555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:57 PM

เลี้ยงหมา แมว ภาระมากจริงๆ ครับ วันๆ หนึ่งแมวบ้านผมกินข้าวทีครึ่งหม้อเลยครับ กะว่าจะบริจาคให้เพื่อนๆ ในเวพนี้แหละครับนำไปเลี้ยงเอาบุญกันบ้างใครสนใจอยากได้หมาหรือแมว ลงกระทู้ยืนยันรับหมาแมวเป็นลูกบุญธรรมได้เลยนะครับ 555

โห! ถึงกับขนาดนั้นเชียวหรือครับพี่

#7 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 11:09 PM

แมวพี่นี่แมวยักษ์หรือเปล่าคะ กินข้าวครึ่งหม้อนี่ไม่ธรรมดาเลยค่ะ

#8 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 01:00 PM

ผมมีแมวหลายตัวมากครับ โดยมากเป็นแมวโรบินฮู้ดหนีเข้าเมืองมาครับ นับได้เกือบ 15 ตัวครับ เยอะจริงๆ ครับเลี้ยงแล้วเหนื่อยครับ 555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#9 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 01:14 PM

ลองคุยกับสวนสัตว์เลี้ยงของลุงจำลองซิค่ะ ( อยู่ที่จังหวัดกาญจนบุรี ) อาจจะหารือการส่งหมาและแมวไปที่สวนสัตว์เลี้ยงก็ได้ เคยไปบริจาคเงินเพื่อช่วยลุงจำลองเลี้ยงน้องหมาน้องแมวมา เขาเลี้ยงดูใช้ได้ค่ะ อิ่มท้องมีความสุขตามสถานะกันทุกตัว ใครมีใจกุศลก็เชิญไปบริจาคได้ เพราะ หมา 2000 กว่าตัวนี่ต้องใช้ที่กว้าง และอาหารมื้อนึงมหาศาลทีเดียวค่ะ

#10 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 05:30 PM

ขอบคุณคะ แต่คิดว่ายังไงอาบน้ำมันหายไม่หมด ก่อนที่มันจะหมดไปยังไงก็ถือว่าเราฆ่าโดยทางตรงและทางอ้อมอยู่ดี

#11 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 05:35 PM

ถูกต้องครับ

#12 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 11:18 PM

คิดได้ไง??
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#13 สุขสันต์ หรรษา

สุขสันต์ หรรษา
  • 14 โพสต์
  • Interests:DMC เรื่องราวธรรมต่างๆ กฏแห่งกรรม

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 08:21 PM

เคยฟังที่หลวงพ่อท่านพูดน่ะ
จริงๆ กายสุนัข ก็เหมือนกายมนุษย์
เพียงแต่ว่า สุนัข ไปทำบาปหนักเป็นอาจิณ
ผลกรรมมันยังไม่หมดสิ้น
เลยต้องวนเวียนมาใช้กรรม ในกายของสุนัขอยู่
สุนัขก็มีจิตใจเช่นคนน่ะค่ะ ถึงจะมองว่ามันเป็นสัตว์เดรัจฉานก็ตามน่ะ

เลิกเลี้ยงเถอะค่ะ สงสารมันค่ะ
แล้วยิ่งไปตี ไปทำร้าย ไม่ให้ข้าวปลาอาหารมันกิน ก็เป็นบาปไปอีก
แล้วยิ่งไปกักขังมัน ก็ยิ่งแย่แน่เลยหล่ะค่ะ

แล้วยิ่งไปกำจัดเห็บหมัดอีก โห..เป็นบาปใหญ่เลยหล่ะค่ะ
ผิดศีลข้อ 1 ห้ามฆ่าสัตว์ เลยน่ะค่ะเนี่ย
ทุกสัพสิ่งในโลก ล้วนอนิจจัง ย่อมเป็นไปตามกรรม นั้นแล
ทุกชีวิต มีจิตใจ มีชีวิตนะค่ะ

ถ้าทำไปแล้ว ก็กรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศลไปให้สัตว์พวกนั้น
ที่ได้เจตนาก็ดี หรือไม่ก็ตาม อุทิศส่วนกุศลไปให้หล่ะกันน่ะค่ะ

หมั่นทำทาน รักษาศีล และเจริญสมาธิภาวนาอยู่เป็นประจำ
ที่สำคัญ ทำการบ้าน 10 ข้อ ของหลวงพ่อ ทุกวันๆ ด้วยน่ะค่ะ
รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ
เป็นกัลยาณมิตรที่ดี ให้แก่กันน่ะค่ะ

ยิ้ม ใส ปิ๊ง จ๊า...

#14 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 09:14 PM

ฮูย ครึ่งหม้อเลยร๋อค่ะ เวลามันทานนี่ขยายส่งมันหรอค่ะ หนูไม่ขอรับบุญนี้ล่ะกัน อิอิ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#15 ริมคลอง

ริมคลอง
  • 44 โพสต์
  • Location:772 ริมคลองชักพระ แขวลคลองชักพระ เขตตลิ่งชัน กทม.10170

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 10:54 PM

มีสุนัข 3 ตัว เหมือนคุณฮุ่ยน้อยเลยค่ะ

ก็เคยคิดอย่างที่คุณแจ่มแนะนำอยู่หลายครั้ง

แต่ที่บ้านเป็นสวน ไม่มีรั้วรอบขอบชิด ต้องอาศัยสุนัขปากเบาเป็นยาม รู้สึกไม่ค่อยสบายใจทุกครั้ง เวลาหยอดยาที่ต้นคอสุนัขเพื่อ กำจัดเห็บและหมัด

เลยต้องขออโหสิกรรม แผ่เมตตาและอุทิศส่วนกุศลไปให้

แต่คิดว่าวิธีของคุณNeung คือ ป้องกันก่อนเห็บและหมัดจะเกิด โดนใจที่สุดสำหรับตอนนี้

ขอบคุณค่ะ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 10:29 AM

เลิกเลี้ยงเป็นวิธีที่ดูจะได้ผลดีที่สุดครับ แต่บางท่านก็อาจจะเลิกเลี้ยงไม่ได้ เนื่องจากสร้างบุญหรือกรรมผูกพันกันมา ก็คงต้องเลี้ยงต่อไป แล้วหาวิธีให้ไม่เป็นบาปน่ะครับ

ดังเช่น เคสของคุณชินเวช สารสารท (เหตุที่ลงชื่อ เพราะในตอนนั้นเปิดเผยชื่อน่ะครับ) เจ้าของกองทุนจีเอฟ สร้างปัญญา บริจาคจานดาวธรรมให้โรงเรียนที่จังหวัดหนึ่งในอีสานทุกโรงเรียน อีกทั้งยังให้ทุนช่วยเหลือนักเรียนที่จังหวัดนั้นทุกโรงเรียนด้วย

ท่านมีสุนัขอยู่ 1 ตัว รักมากๆ ผูกพันมากๆ ดูแลตลอด คุณครูฝันในฝันว่า สุนัขตัวนี้ภพในอดีต คือ อดีตลูกชายของท่านเอง ที่ชาตินั้นท่านทั้งรักและตามใจ พยายามพามาสร้างบุญ แต่ลูกชายเกเร ก็เลยมาเป็นสุนัข แต่ก็เพราะได้สร้างบุญบ้าง จึงมีบุญกินอยู่สบาย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 12:03 PM

ที่บ้านจะใช้วิธีหยดน้ำยาเห็บหมัดที่ต้นคอค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าบาปหรือเปล่า แต่ก็จำเป็นต้องทำไม่งั้นเห็บเต็มตัว สุนัขก็มีชีวิตจิตใจเหมือนกันนะค่ะ เมื่อเลี้ยงแล้วก็ควรเลี้ยงให้ตลอดรอดฝั่งจนกว่าจะตาย เอามันไปทิ้งหรือยกให้คนอื่น มันจะเฉาทีเดียวค่ะ อย่าทำเลย ก็คิดว่าเลี้ยงตัวนี้จนกว่าจะตายแล้วก็จะเลิกเลี้ยงค่ะ

บางทีอาจจะเป็นบุญบาปที่ทำให้ต้องมาเจอกัน มาเลี้ยงดูเขาก็ได้ค่ะ ทั้ง ๆ ที่เราก็ไม่คิดจะเลี้ยง แต่ก็มีเหตุให้มันจะต้องมาอยู่บ้านเราจนได้ค่ะ

ทุกวันนี้ทำบุญอะไรก็เอามาฝากมันทุกครั้งค่ะ ให้อนุโมทนาบุญ
หรือเวลาจะเอาปัจจัยไปทำบุญ จะนำปัจจัยใส่ถุงพลาสติคก่อน แล้วก็จับมือมันให้สาธุและอธิษฐานแทนให้ค่ะ

#18 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2007 - 02:03 PM

ผมใช้วิธีจับทีละตัวขังไว้ตอนเย็น ตอนเช้าก็เอาไปปล่อยครับ ทำวิธีเดียวกับตอนที่คุณยายจับตัวเรือด ออกจากมุ้ง หน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด ก็ ++ หน่ะครับ ผมก็ปลดภาระเห็บ แล้วก็ไม่ทำบาปด้วย happy.gif