ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

อาวุธประจำตัวเทวดา?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 10:38 AM

พี่ๆครับ
1.อาวุธประจำตัวของเทวดาแต่ละองค์มีรึป่าวครับ?

2.ถ้ามี มีทุกองค์รึป่าว?

3.ถ้ามี อาวุธเกิดจากกรรมอะไรที่ทำตอนเป็นมมุษย์?

4.ถ้ามี อานุภาพของอาวุธขึ้นอยู๋กับอะไร?

5.ถ้ามี มีไว้ทำไม ในเมืองเทวดาต้องมีการต่อสู้ด้วยหรอครับ ?

6.อีกข้อนึงครับ อาวุธ ลักษณะเหมือนกันทุกคนรึป่าว
ขอบคุนครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 10:41 AM

คิดได้ไง?? อึ้งเลย แต่ถ้าไห้เลือก ขอมีดอกบัวเป็นอาวุธ เพราะผมเคยเอาดอกบัวขาวที่สวนผมมาเป็นเจ้าภาพบูชามหาธรรมกายเจดีย์ และใช้ดอกบัวบูชาพระเป็นประจำ

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 10:53 AM

คิดได้ไง?? อึ้งเลย แต่ถ้าไห้เลือก ขอมีดอกบัวเป็นอาวุธ เพราะผมเคยเอาดอกบัวขาวที่สวนผมมาเป็นเจ้าภาพบูชามหาธรรมกายเจดีย์ และใช้ดอกบัวบูชาพระเป็นประจำ

สาธุๆๆๆๆๆ ผมจะเลือกแบบไหนดีละ อิอิ ข้อเท่ๆเลย55+

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 12:56 PM

อาวุธของเทวดามี 2 อย่างคือ
1.หิริรัตนะ คือ แก้วกายสิทธิในใจเทวดาทำให้เทวดา ละอายต่อกายทุจริต วจีทุจริต มโนทุจริต ทุกประเภท
2.โอตัปปาหาร คือ ดาบคือเครื่องประหารของเทวดาใช้ตัดบาปอกุศลไม่ให้เข้าใกล้ เพราะเกรงกลัวต่อผลบาปที่จะเกิดขึ้น อันเป็นเหตุให้เทวดาตกต่ำ หรือตกสวรรค์ครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 01:44 PM

เทวดาไม่มีอาวุธหรอก
จะเอาไปรบกับใครกัน
บนสวรรค์เขาไม่รบกันหรอกนะ อยู่ด้วยบุญ อาวุธจะทำอะไรได้

มีแต่ยักษ์ที่อาวุธจะตามติดมืออยู่ตลอด ปล่อยไม่ได้
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 02:09 PM

I think he was wondering about when the angels fighted with all the a-surn and what kind of veapons they used against each other!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#7 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 02:43 PM

เรื่องเทวดา มีอาวุธนี่ น่าจะเป็นของศาสนาพราหมณ์ แล้วล่ะครับ ไม่ใช่ของพุทธ เพราะจริงๆแล้ว เทวดาเขาไม่จำเป็นต้องรบกันเหมือนมนุษย์นะครับ เพราะเขาแย่งชิงเอาของคนอื่นมาใช้ไม่ได้เหมือนมนุษย์ สวรรค์เป็นภพที่เสวยบุญครับ เทวดาเอาของคนอื่นไปใช้ไม่ได้ ถ้าของเหล่านั้นไม่ได้เกิดจากบุญของตัว ต่อให้แย่งชิงมาได้ ของนั้นก็จะหายไปครับ เทวดาจึงไม่จำเป็นต้องมีอาวุธ อีกอย่างเวลาจะรบกันนี่ส่วนใหญ่มักเกิดจากความโกรธ เทวดาโกรธไม่ได้ครับ(ยกเว้นยักษ์) ถ้าเทวดาโกรธตาย(จุติ)ทันทีครับ ส่วนเรื่องรบกับอสูร เขาไม่ได้ใช้อาวุธรบกันครับ เขารบกันด้วยฤทธิ์

หุๆ เอาดอกบัวตีหัวกัน มันจะเจ็บเหรอครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#8 LiL' Faery

LiL' Faery
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 03:17 PM

" หุๆ เอาดอกบัวตีหัวกัน มันจะเจ็บเหรอครับ "
oh, for heaven sake!! I don-t know what to do except 555 Dear nong Neung --roll eyes-- with boon anything is possible!!( hit your arm lightly with ดอกบัว ) hehehe don-t mind pi, pi LiL'Faery is a bit um...nut kah!!555
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#9 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 06:36 PM

อาวุธเอาไว้ประดับบารมีครับ เป็นส่วนหนึ่งของเครื่องประดับ เอาไว้ประกอบคุณงามความดีต่างๆทั้งบนสวรรค์และที่อื่นๆ แล้วแต่ฤทธิ์ใคร ฤทธิ์มันครับ ไม่ใช่เอาไว้ทำร้ายร่างกายอย่างที่เข้าใจกันครับ

ก็เหมือนนายร้อยห้อยกระบี่เป็นเครื่องประดับยศอ่ะครับ

ปล.เชื่อมั้ยครับว่า แค่เพียงเรายืนเท้าเอวชี้นิ้ว สั่งงานบุญงานกุศล แค่เพียงเท่านี้ เครื่องประดับหน้าวิมาณเรา กลายเป็นรูปข้อมือชี้นิ้ว มีฐานรองเป็นแก้ว วิจิตรตระการตามาก

#10 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 08:42 PM

อาวุธเอาไว้ประดับบารมีครับ เป็นส่วนหนึ่งของเครื่องประดับ เอาไว้ประกอบคุณงามความดีต่างๆทั้งบนสวรรค์และที่อื่นๆ แล้วแต่ฤทธิ์ใคร ฤทธิ์มันครับ ไม่ใช่เอาไว้ทำร้ายร่างกายอย่างที่เข้าใจกันครับ

ก็เหมือนนายร้อยห้อยกระบี่เป็นเครื่องประดับยศอ่ะครับ

ปล.เชื่อมั้ยครับว่า แค่เพียงเรายืนเท้าเอวชี้นิ้ว สั่งงานบุญงานกุศล แค่เพียงเท่านี้ เครื่องประดับหน้าวิมาณเรา กลายเป็นรูปข้อมือชี้นิ้ว มีฐานรองเป็นแก้ว วิจิตรตระการตามาก ไม่เชื่อเมล์มาคุยกันสิ!!

สวัสดีครับ คุณสิริปโภ ผมก็เข้าใจอย่างที่คุณสิริปโภบอกไว้นั่นแหละครับ ส่วนที่ผมโพสต์ข้างบน อันนั้นผมแซวเล่นขำๆ น่ะครับ หุๆ^_^
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#11 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 08:46 PM

คุณ สิริปโภ ครับ มีความรู้เรื่อง ทิพยาวุธ อะๆไรบ้าง แบ่งปันกันบ้างสิครับ

[email protected]

#12 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 09:12 PM

รู้แล้วว่าแซวเล่นจ้า *-* แต่เรื่องทิพยอาวุธลองอ่านใน หนังสือ มนต์เสน่ห์แห่งสวรรค์สิ ไม่ทราบว่ามีหรือป่าวนะครับ ลองทำใจใสๆ เบาๆ รักษาศีลให้บริสุทธิทั้งกายวาจาใจ ใสๆเบาๆ
โล่งๆว่างๆ แล้วอธิษฐานจิต ขอชมทิพยอาวุธของชาวสวรรค์ ไม่แน่อาจจมีบุญได้เห็นครับ

#13 LiL' Faery

LiL' Faery

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 09:33 PM

oh !! I kinda know that-s what khun สิริปโภ was gonna answer, he temp us to meditate with it!!

#14 potisut

potisut
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2006 - 10:43 PM

เทวดามีอาวุธหรือไม่?ผมก็ไม่แน่ใจครับ ถ้าเกิดผมจะมีอาวุธผมก็ขอเลือกอาวุธเป็น จักรแก้ว ละกันคับเพราะว่ามีแล้วก็ไปไหนก็ได้ ทะยานจักรแก้วไปไหนก็ได้ ไปทวีบอื่นได้ด้วยมันอีกด้วยคับอิอิอิ

#15 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 11:38 PM

มีครับ

อาวุธจองพระอินทร์ ชื่อ ตรีสูร ตัวอย่างให้ไปดู จุดที่เขาปั๊มพระข้างบ้านยายนะครับ ส่วนอันไหน ให้ไปเดาหาเอาเองครับ

ส่วนยักษ์ ก็มีอาวุธ เมื่อปีที่แล้ว ที่คุณครูไม่ใหญ่ เล่าเรื่องที่พระพุทธเจ้าไปปราบ อาฬวกยักษ์ แล้วยักษ์สู้ด้วย ทุสาวุธ ไงครับ

มีใครจำได้ไม๊

#16 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 11:36 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ

#17 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2008 - 02:27 PM

อาวุธมีหลายชนิดน่ะขอรับ
มีจักรแก้ว จักรกรด
เกราะเพชรเจ็ดสี
เกราะกายสิทธิ์
สังวาลอัญมณี 9 ชนิด(มณีนพเก้า)
สังวาลแก้วสุริยการ
สังวาลกายสิทธิ์

#18 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 12:48 PM

มี ควานฟ้า
ตรีศูร
พระขรรค์
ศรเทพเจ้า ศรพรหมาศ ศรปาศุปัต ศรวิษณุปานัน
ดาบเจ็ดสี มณีเจ็ดแสง
ลูกแก้ว
ตะบองแก้ว
กำไลทอง
สังวาลนาค
ดาบฟ้าลั่น
ดาบประกายฟ้า
ดาบรุ้ง ดาบมรกต
จักรสุทัศน์
จักรต่าง ๆ
เพชรรุ้งไฟ

ดาบเขี้ยวอสูร
ดาบเขี้ยวฟ้าเฟื้อน
กริชทอง มรกต เพชร

#19 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 02:11 PM

ฆธาวุธไง