ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิเคราะห์ผู้หญิงไม่ออก ช่วยหน่อยเหอะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 deethawan

deethawan
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2007 - 10:38 PM

เพื่อนผมมี ภรรยา แล้วเธอมีกิ๊กเป็นฝรั่ง ต้องการเงินด่วน เพื่อนผม อโหสิแล้วนะในครั้งแรก จะขอมีกิ๊กใหม่รอบสองเพื่อเงินอีก ค่าบ้าน ค่ารถ ภรรยาประเภทนี้ เป็นภรรยาแบบไหน แล้วเพื่อนผม จะทำอย่างไรดี ไม่มีเงินบีบคั้นมาก

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 06:11 AM

เป็นวิบากกรรมเก่าของฝ่ายชาย คือในอดีตตนเองก็เคยทำแบบนี้มาก่อน และจะเป็นกรรมของฝ่ายหญิงต่อไปอีกยาวนาน นี่แหละครับเรียกว่าวิบากกรรมกาเม ให้หมั่นสั่งสมบุญใหม่ให้เต็มที่ดีกว่าครับแล้วอธิษฐานให้พ้นจากกรรมนี้และพยายามอย่าสร้างกรรมใหม่เพื่อที่จะได้ไม่ผูกเวรกันอีกต่อไป หมั่นปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายในจะดีที่สุดครับ...ขอเป็นกำลังใจให้และขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ

#3 Ronin

Ronin
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 09:29 AM

ถ้ายังรักกันอยู่ต้องทำใจแต่ถ้าเฉยๆแล้วแยกทางกันดีกว่าเพราะอยู่ไปก็ทรมาณคุณจะไปห้ามเขาก็ไม่ได้อาจจะต้องแอบทำอยู่ดีนั่นหละ นั่งธรรมะให้ใจใสๆสิ เด๋วคิดออกเองหละ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 10:04 AM

จากมงคลชีวิตเรื่องการสงเคราะห์ภรรยา
ประเภทของภรรยา
ภรรยาทั้งหลายในโลกนี้ แบ่งได้เป็น ๗ ประเภทคือ
๑. วธกภาริยา ภรรยาเสมอด้วยเพชรฆาต คือภรรยาที่มีใจคิดล้างผลาญชีวิตสามี พยายามฆ่าสามี ยินดีในชายอื่น ตบตี แช่งด่าสามี
๒. โจรีภาริยา ภรรยาเสมอด้วยโจร คือ ภรรยาที่ชอบล้างผลาญทรัพย์สามี ใช้ทรัพย์ไม่เป็นบ้าง ยักยอกทรัพย์เพื่อความสุขส่วนตัวบ้าง สร้างหนี้สินให้ตามใช้บ้าง
๓. อัยยภาริยา ภรรยาเสมอด้วยนาย คือ ภรรยาที่ชอบล้างผลาญศักดิ์ศรีสามี ไม่สนใจช่วยการงาน เกียจคร้าน กินมาก ปากร้าย กล่าวคำหยาบ ชอบข่มขี่สามีซึ่งขยันขันแข็ง เหมือนเจ้านายข่มขี่ข้า ภูมิใจที่ข่มสามีได้
๔. มาตาภริยา ภรรยาเสมอด้วยแม่ คือ ภรรยาที่มีความรัก เมตตาสามีไม่มีที่สิ้นสุด เหมือนมารดารักบุตร เช่นสามีจะตกต่ำหมดบุญวาสนาจะป่วยจะพิการตลอดชีวิตก็ไม่ทอดทิ้ง ไม่พูด ไม่ทำให้สะเทือนใจ แม้ตายจากไปตั้งแต่ตนยังสาว ก็ไม่ยอมมีสามีใหม่
๕. ภคินีภริยา ภรรยาเสมอด้วยน้องสาว คือ ภรรยาที่เคารพสามีเป็นคนละอายบาป มีความรักยั่งยืน แต่มีขัดใจกันบ้าง ทั้งซน ทั้งงอน ทั้งขี้ยั่ว ทั้งขี้แย ต้องทั้งขู่ทั้งปลอบ ประเดี๋ยวจะเที่ยว ประเดี๋ยวจะกิน จะแต่งตัว แต่ก็ซื่อสัตย์ต่อสามี
๖. สขาภริยา ภรรยาเสมอด้วยเพื่อน คือ ภรรยาที่มีรสนิยม มีความชอบเหมือนสามี ถูกคอกัน เป็นคนมีศีลธรรม มีความประพฤติดี แต่มีความทะนงตัวโดยถือว่าเสมอกัน หากฝ่ายตรงข้ามขาดเหตุผลก็ไม่ยอมกัน
๗. ทาสีภริยา ภรรยาเสมอด้วยคนใช้ คือ ภรรยาที่ทำตัวเหมือนคนใช้ถึงสามีจะเฆี่ยนตี ดุด่า ขู่ตะคอกก็ไม่คิดพิโรธโกรธตอบสามี อดทนได้อยู่ในอำนาจสามี

เท่าที่ทราบจากคุณเจ้าของกระทู้ น่าจะเข้าข่าย อัยยภริยา ภรรยาเสมอเจ้านาย เพราะอะไรน่ะหรือครับ เพราะการตัดสินใจเช่นนั้นเป็นเหมือนกับการลดศักดิ์ศรี ไม่เห็นแก่หน้าของสามี และที่เข้าข่ายอีกข้อคือ โจรีภาริยา ภรรยาที่เสมอด้วยโจร เพราะคิดคบเพียงเพื่อหวังเงินจากคนอื่น อันตรายมากๆครับ แนะนำหากเพื่อนคุณเจ้าของกระทู้ทำใจได้ ให้เขาทำตัวเฉยๆ ปล่อยวาง อย่าไปสนใจครับ ให้คิดเสมอว่า “เราจักต้องพรัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น” อีกอย่าง เขาคือเขาเราคือเรา มีชีวิตเป็นของตัวเองไม่มีใครเป็นเจ้าของชีวิตใครเป็นได้ก็เพียงแค่ในนามที่สมมุติขึ้นมาเท่านั้น เพราะฉะนั้น ปล่อยวางเถอะครับ อย่าไปสนใจทำตัวเราให้ดีที่สุดจะดีกว่าครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 12:09 PM

อืมม์...ขอถามกลับว่า "เธอคนนั้นทำในสิ่งที่ถูกต้องและสมควรแล้วหรือ"

ก็เห็นอยู่ว่าเขาทำผิดศีลธรรม
- ทรัพย์ที่ได้มาก็ไม่ได้มาจากการทำมาหากินสุจริต ไปหลอกเอาจากคนอื่นมา
- มีความสัมพันธ์ทางกายกับผู้อื่นที่ไม่ใช่สามี ทั้งที่มีสามีอยู่แล้ว
- จะพูดไป เธอพูดจริงเหรอว่า จำเป็นต้องทำเพื่อหาเงินมาใช้จ่าย
ไม่ใช่เพราะกำลังหาคนเลี้ยงดูอุ้มชูเธออย่างจริงจัง พอเจอแล้วก็จะได้ไปจากเพื่อนคุณ

แต่ทั้งหมดก็ไม่สำคัญเท่า เพื่อนคุณคงยังอาลัยอาวรณ์ในเธออยู่
จึงไม่เลิกรากัน ทั้งที่รู้ว่าทำไม่ดีมาขนาดนี้
เมื่อไหร่ตัดอาลัยตัดอาวรณ์ได้ คงใจแข็งพอที่จะเลิกรากับเธอไปได้เอง
หรือไม่ก็...เพราะเขามีวิบากกรรมร่วมกันมาอย่างนี้
...ก็ถือเป็นเรื่องของบุญของกรรมเขา
"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"..

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#6 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 05:39 PM

ตัดใจไปเลยค่ะ...เลิก

#7 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2007 - 06:28 PM

dry.gif แย่จัง..ง

#8 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 10:06 AM

การอยู่ครองเรื่อนเป็นทุกข์
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#9 kiangjung

kiangjung
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 01:07 PM

เป็นโสดดีกว่าเรา

#10 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 02:02 PM

ใดใดในโลก. ล้วนเป็นทุกข์.
แรกๆเหมือนจะสุข.
สุดท้าย..ทุกข์ทุกที...
(ว่าแต่เขา ใจเรายังทำไม่ได้)
กรรม..
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#11 usr16547

usr16547
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 04:56 PM

นั่งสมาธิเยอะ ๆๆๆๆ แผ่เมตตาให้ และไม่ผูกใจเจ็บ เดี๋ยวเธอก็ดีเอง ชาติก่อนคุณไปทำแบบนี้กับเขาก่อนนะซิ
ต้องใช้เวลาหน่อยนะ ขึ้นอยู่กับว่าคุณเคยล่วงเกินเธอมามากน้อยแค่ไหน

#12 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 01:31 PM

หว้าแย่จังเลย!!!!!!!!!!
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#13 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 07:07 PM

เป็นกำลังใจให้นะครับ คงช่วยแนะนำอะไรไม่ได้เพราะข้อมูลน้อยเกิน
ค่อยๆหาทางออกเอาหละกัน ยังไงก็เอาพระพุทธศาสนาเป็นทางออกนะครับ ปลอดภัยดี

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ