ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมื่อคนเราตายแล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 08:02 PM

เมื่อคนเราตายแล้วในทัศนคติของท่าน จิตจะเป็นอย่างไรต่อไป จิตจะดับและเกิดในภพใหม่ทันที หรือวิญญาณจะลอยออกจากร่าง หรือวิญญาณจะไปไหนต่อครับ? unsure.gif

#2 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 09:20 PM

เมื่อคนเราตายแล้ว ในบุคคลทั่วไปจิตจะเป็นทุกข์ เสียใจ เป็นห่วงกังวลในทรัพยสินบริวาล มีความรู้สึกกลัวบาปที่ทำ
ดวงจิตจะไปสู่อบายตามกำลังของกรรมและจิตที่หดหู่
ในบุคคลที่เชื่อเรื่องกรรมครึ่งไม่เชื่อครึ่ง, หรือไม่เชื่อแต่ไม่เสี่ยง ความทุกข์ของจิตจะลดลง เพราะพอรู้มาบ้าง
จิตระลึกถึงกรรมดีก็ไปที่ดีก่อน,จิตระลึกกรรมชั่วก็ไปรับกรรมก่อน
แต่สำหรับผู้รู้ธรรมไม่ประมาทในการใช้ชีวิตย่อมสะสมบุญและฝึกจิตมาดี จิตจะสงบไม่มีหว่งไม่เสียใจไม่มีทุกข์ ดวงจิตจะไปสู่สุขติภูมิตามกำลังบุญที่ทำ
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 18 July 2007 - 08:04 AM

ศึกษาได้จาก Castestudy ทีผ่านมาทุกเรื่องครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2007 - 10:40 AM

แนะนำ"กรณีศึกษาเรื่องชีวิตหลังความตายหลังคลื่นสึนามิ"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2007 - 11:16 AM

เห็นด้วยกับคุณสิริปโภ ครับ ลองหาอ่านดูนะครับ มีเคสมากมายให้ศึกษา
อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 July 2007 - 11:44 AM

ความจริงสิ่งที่ถามมาก็เป็นสิ่งเดียวนั่นแหละครับ

ิจิตมนุษย์ที่ตายแล้ว ย่อมดับและเิกิดทันที แต่ไม่จำเป็นว่า เมื่อดับที่เมืองไทย ย่อมต้องไปเกิดที่อเมริกา สถานเดียวนะครับ จิตมนุษย์ที่ดับลง ย่อมเกิดได้ทุกที่ใน 31 ภพภูมิ ขึ้นกับบุญหรือกรรมที่ทำมา ซึ่งก็หมายความว่า เมื่อดับแล้วก็สามารถเกิดที่เดิมที่ดับได้ครับ

แล้วมันเป็นยังไงหรือ มันก็จะกลายเป็นความเข้าใจเรื่องเดียวกัน แต่เรียกไม่เหมือนกันไงล่ะครับ ผมจะจำลองเหตุการณ์ให้คุณเข้าใจนะครับ

สมมุติ นายก.ป่วยตาย แต่บาปไม่พอลงนรก บุญไม่พอขึ้นสวรรค์ จึงเกิดเป็นภุมเทวา ณ ตรงที่ตายนี้เอง เมื่อเป็นเช่นนี้เกิดอะไรขึ้น

มันก็กลายเป็นว่า จิตนายกอ ดับในร่างมนุษย์ แล้วเกิดในร่างภุมเทวา ขณะที่ยังคงซ้อนอยู่กับร่างมนุษย์ จากนั้นเคลื่อนกายออกมา จากร่างมนุษย์

มันก็เลยกลายเป็นคำพูดที่เข้าใจกันง่ายๆ ทั่วๆไปว่า นายกอ ตายแล้ว วิญญาณออกจากร่าง แต่ความจริง มันก็ไอ้ความหมายเดียวกันกับ จิตดับแล้วเกิด นั่นแหละครับ เพียงแต่กรณีนี้ ดับแล้วเกิดที่เดิม จึงเกิดปรากฏการณ์วิญญาณออกจากร่าง ก็เท่านั้นเอง

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร