ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำความดีเพื่อแม่แล้วหรือยัง?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 04:18 PM

วันนี้ คุณทำความดีเพื่อแม่ เพื่อเป็นการตอบแทนคุณท่านกันแล้วหรือยังคะ? happy.gif

ถ้ายัง

ส่งเพลงเพื่อเป็นการบอกรักแม่ ให้แม่ชื่นใจในเทศกาลวันแ่ม่ที่จะถึงในอีกไม่กี่วันนี้กันนะคะ

[attachmentid=6856]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  mom.jpg   54.85K   17 ดาวน์โหลด

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 05:44 PM

สาธุค่ะ คุณฟ้าร้าง

รักแม่ จังเลย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 06:27 PM

สาธุ นะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 06:35 PM

อนุโมทนาบุญกับท่านฟ้าร้างด้วยนะครับ
ที่ปลุกกระแส การคิดถึงและแสดงความรักต่อแม่ ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:54 AM

สาธุค่ะคุณฟ้าร้าง.......

ขออนุญาติอาศัยกระทู้คุณฟ้าร้าง...ลงคำสารภาพของผู้ชายคนหนึ่ง...ที่ทำหน้าที่แม่ไปด้วย...เนื่องจากวันแม่นิดนึงนะคะ ขอบคุณค่ะ

....ผมเครียดกับ วันแม่ ครับ
ก็เนื่องมาจากทางโรงเรียนอนุบาลที่ลูกตัวแสบของผมเรียนอยู่ จัดงานวันแม่ เหมือนกับที่ หลาย ๆ โรงเรียน หรือ ที่อื่น ๆ ทั่วไปทำกันทุกปี
3 ปีที่ผ่านมา ผมไม่ค่อยจะรู้สึกเท่าไหร่ เพราะไม่มีอะไรมาเตือนสติผมให้รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่ปีนี้มันทำให้ผมสะอึก ...... และ สงสารลูก แบบจับจิตจับใจมาก ๆ เลยครับ
เพราะ เค้าได้เชิญผู้ปกครองซึ่งเป็น มารดา หรือ แม่ ไปร่วมงาน จัดให้เด็กทำกิจกรรม และ ทำการมอบดอกมะลิให้กับแม่ของตัวเด็กเอง ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ ในความรู้สึกผม....แต่ ผม กับ ภรรยาเก่า ได้เลิกรากันไปตั้งแต่เจ้าตัวเล็กยังได้แค่ 6 เดือน และผมก็เป็นคนดูแล เลี้ยงดูกับมือเอง มาโดยตลอด ทั้งทำงาน เลี้ยงลูกไปด้วย และ ยังไม่มีแฟนใหม่....จึงเป็นที่มาของความเครียด เพราะ ผมไม่ได้บอกทางโรงเรียน เพราะคิดว่าไม่จำเป็น

อยากทราบคนที่เคยประสบปัญหา แบบนี้ หรือ ผ่านประสบการณ์ที่ไม่มีแม่ ในงานวันแม่ หรือ ในวันแม่ เป็นอย่างไรบ้าง
ผมควรจะทำยังไง ถ้าลูกผมโตขึ้น และ เริ่มรู้เรื่อง แต่ยังไม่เข้าใจ กลัวว่าเค้าจะเสียใจ ที่ไม่มีเหมือนคนอื่น ๆ

ปล. แต่ตอนนี้ผมคงทำได้แค่ ตัดปัญหา คือ ไม่ไปงานแค่นั้นครับ คงทำให้ผม และ ลูกผม ผ่านไปได้

#6 Faiiz`มัชฌิม13

Faiiz`มัชฌิม13
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:19 PM

สาธุ ค่ะ อนูโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ

.. นู๋ฝ้ายรักแม่มากที่สุดเร้ยน่ะค้ะ

#7 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 07:58 PM

รักแม่ ต้องกลับไปหาแม่กันนะครับ สำหรับผู้ที่อยู่คนละบ้านกับแม่

#8 baby24

baby24
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 06:10 PM

หนูรักแม่มากนะคะ
จะถึงวันแม่แล้ว อยากให้ทุกๆคนเป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ตลอดไปนะคะ

#9 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2006 - 04:27 PM

รักแม่ แค่ทำดี อนุโมทนา สาธุกับลูกที่รักแม่ทุกคนค่ะ