ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มือผมเปนงี้ทำไงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr25842

usr25842
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:02 PM

ตอนนี้ผมอายุ 14

ผมมือเหี่ยว และสากมากเลย ด้านด้วย

ผมรู้สึกเหมือนเปนปมด้อยเลย

เวลาเดินกะแฟนกะม่ายกล้าจับมืออะ

ใครมีวิธีรักษาบอกทีนะคับ

ลายมืออาจดูยากหน่อยอิอิ

มือผมสากมาก

ช่วยบอกวิธีหน่อยนะคับ

มีรูป

แนบไฟล์  Photo_0001.jpg   73.92K   684 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  Photo_000___.jpg   61.44K   475 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  Photo_0003.jpg   65.9K   404 ดาวน์โหลด

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:10 PM

ลายมือแบบนี้ ทายว่า เจ้าของมือ เป็นคนที่จิตใจมั่นคงในความรักมาก ประเภทรักเดียวใจเดียว ยั่งยืนนาน ใครได้เป็นแฟนไม่ต้องกลัวว่าจะนอกใจ เป็นคนรักสิ่งสวยงามสะอาดเรียบร้อย มักมีโรคภัยไข้เจ็บมาเยือนบ่อยๆแต่ไม่ร้ายแรงมาก ตอนเป็นเด็กๆ เคยประสพสิ่งคาดไม่ถึงในชีวิตที่ยิ่งใหญ่1ครั้ง

ถ้าชัดกว่านี้จะทายได้มากกว่านี้ครับ โหราศาสตร์ เป็นศิลปะ และสถิติครับ อย่าเอามาเป็นสาระในชีวิตมากนัก

ส่วนอาการด้านนั้นขอแนะนำให้ใช้ครีมทาครับ นีเวีย หรืออะไรก็ไม่รู้ครับไม่ทราบลองหรือยัง แต่ถ้าไม่ลำบาก ปล่อยเอาไว้ให้ด้านแบบนี้ ต่อไปภายหน้าไปขอสาว มือด้านๆแบบนี้พ่อตาแม่ยายจะรีบยกให้ทันที ถือว่าเป็นกำไรชีวิตครับ biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#3 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:18 PM

นี่มือของพระนะเนี่ย มีไว้พนมมือ ไม่ได้มีไว้จับสาว ดังนั้นต้องบวช มีมือพระแล้ว ต้องห่มดองซะดีดี ฮิฮิ

#4 usr25842

usr25842
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:31 PM

ขอบคุณทุกคำ ติ ชม นะคับ ผมจาถ่ายชัดๆกว่านี้รอแปปนะคับ ^^

#5 usr25842

usr25842
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:46 PM

http://imagehost.com...?img=1e44da6e45.

แนบไฟล์  Photo_000___.jpg   64.07K   306 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  Photo_000___.jpg   71.37K   213 ดาวน์โหลด

#6 nate28

nate28
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:47 PM

บุพกรรมใดที่ทำให้มือสากหรอครับ

อยากรู้ครับ

#7 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 06:49 PM

อิอิ นึกว่าไรซะอีก บางคนอาจจะรำคาญมากๆเนื่องจากอายไม่กล้าอะไรประมาณนั้น มันด้านมากเราก็ทาค่ะ ครีมอ่ะมีหลายครีมแต่ทาแล้วไม่ได้ผลเราลองเอามะนาวถูมือก็ได้ค่ะ เหมือนที่ว่า มะกรูด มะนาว มะพร้าว ส้มโอ ฟักแพงเอ้ย! ฟักแฟง แตงโม ไชโย โหฮ้าวววววววววววววว(ลองมะกรูดก็ได้นะ ไม่งั้นก็มะขามเปียกประมาณนั้น)

#8 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 07:51 PM

น้ำอุ่นกับมะนาวอ้ะ

หรือไม่ก็ท่ครีม เร็วดีด้วยแระ

หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 08:24 PM

ตอบเรื่องดูลายมือ กับ ตอบเรื่องเสริมความงาม

เอ....เราจะตอบอันไหนดีน๊า

แหะ แหะ ล้อเล่นนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 08:55 PM

ใช้มือสร้างบารมีเยอะๆ นะครับ ทำบุญด้วยเครื่องลูบไล้บำรุงผิว เป็นต้นครับ

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 10:23 PM

เห็นใจมากๆค่ะ....

มามะ จะดูให้

ขอถามก่อนว่า ญาติพี่น้องท้องเดียวกัน ปาป๊า มาม๊า เป็นป่าวคะ
หากเป็น ก็คงเป็นกรรมพันธุ์
ที่เท้า เป็นหรือไม่
มันหลุดลอกเป็นแผ่นๆ หรือไม่
รักษาอย่างไรมาแล้วบ้าง เช่น ยาทา หรือ โลชั่น

สาวคงไม่ชอบให้ชายหนุ่มมือนุ่มเนียนกว่าตัวเองหรอกค่ะ

ส่วนวิธีรักษามือ
เห็นเขาใช้ ครีม "ทิพสกิน" ลองไ ปหาซื้อที่ร้านขายยาดูค่ะ
หรือ ครีมที่มีส่วนผสมของ "ยูเรีย" ค่ะ
ยูเรีย นะคะ ไม่ใช่ นีเวีย

หากได้ครีมดังกล่าวมา ไม่ควรทาด้านหลังมือ เพราะครีมจะกัดผิวหนังที่หนาๆออก
หากเราทาผิวหนังที่อ่อน จะทำให้มือเหี่ยว เพราะต้องเร่งผลิตเซลมาเติมส่วนที่ถูกย่อยออกไปค่ะ

ลองดูนะคะ
ถ้าพรุ่งนี้ว่าง จะไปถามหมอผิวหนังให้ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 Ooy1122

Ooy1122
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 10:47 PM

เคยฟังหลวงพ่อบอกไว้ตอนหนึ่งว่า..

มือที่สวยและเรียวงามนั้น เคยประกอบเหตุในการให้ทานมาดี

หรือใช้มือนั้นทำแต่สิ่งที่ดีๆ เช่นการให้ทานเป็นต้น จ้ะ..

#13 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 11:01 PM

ถ้าอยากจับมือแฟน.. จับไปเลยจ้า.. ไม่จำเป็นต้องรอให้มือหายสาก..
เพราะมือสากๆ.. มันบ่งบอกถึงสิ่งที่ผ่านมาในชีวิตคุณ.. ว่าคุณเป็นคนต่อสู้ชีวิต.. เอาจริงเอาจังพอสมควรเลย..
เป็นข้อดีนะ.. จับไปเลยจ๊ะ..

จะเล่าให้ฟัง.. การสื่อสารของมนุษย์มี 2 แบบ..
(ไม่มองถึงสื่อต่างๆที่มารองรอบอีกทอดนึงนะ เช่น Internet หรือ โทรศัพท์มือถือที่ส่งคลื่นเสียงถึงกัน.. ยังไม่รวม)
การสื่อสารของมนุษย์มี 2 แบบ.. คือ..
1. วัจนะภาษา.. คือ.. การสื่อสารโดยใช้ภาษาพูดออกไปด้วยปาก..
2. อวัจนะภาษา.. คือ.. การสื่อสารโดยใช้อวัยวะอื่นๆที่ไม่ใช่การพูดด้วยปาก..
ซึ่งมนุษย์ส่วนมาก.. มักมองข้าม.. และไม่รู้ตัวว่า..
ตลอดเวลาที่ตนเองทำอะไรอยู่นั้น.. ได้ใช้อวัจนะภาษาอยู่ตลอดเวลา..
ถ้านึกไม่ออก.. เราจะตั้งคำถามว่า.. เคยมั๊ย.. ที่เพื่อนคุณมาคุยดีๆกับคุณ.. แต่คุณรู้สึกแปลกๆว่า.. มันไม่ใช่..
หรือ.. เคยมั๊ย.. ที่มีใครสักคน.. ด่าทอคุณ.. แต่คุณกลับไม่โกรธเขาเลย.. และรับรู้ว่า.. เขารักและหวังดีกับคุณ..
ถ้าคำตอบคือ.. เคย..
เราจะบอกว่า.. นั่นเป็นกลไกการทำงานของอวัจนะภาษา.. ที่สำเร็จและส่งผลแล้ว..

การจับมือ.. ถือเป็น 1 ใน "อวัจนะภาษา"
นัยสำคัญของการจับมือ.. มิใช่การจะโชว์ว่า.. มือเรานุ่ม..
แต่มันคือการสื่อความรู้สึกดีดี.. ที่เรามีต่ออีกคนนึง..
คุณรู้มั๊ย.. แม้มือจะสาก..
แต่ก็สามารถสื่อถึงสัมผัสที่อ่อนนุ่ม ละมุนละไม ทะนุถนอม และความรักความอบอุ่นที่คุณมีให้เธอได้..
มิเช่นนั้น.. คนไม่สวย.. คงไม่สามารถแสดงความรักให้ผู้อื่นได้เลย.. ไม่ว่าจะเป็นความรักแบบใดในโลก.. จริงไหม.. ?
ไม่ต้องแต่งแต้มอะไรหรอก.. แค่ทำมันออกมาจากใจเท่านั้น.. ใจเป็นธาตุสำเร็จ.. แล้วเธอจะรับรู้ได้เอง..
จำไว้ว่า.. แค่คุณจับมือใครคนนึงน่ะ.. ยังไม่ต้องพูดอะไรเลย.. แต่เค้าก็จะรับรู้ถึงความรู้สึกที่คุณมีต่อเขาได้
ทั้งในด้านดี.. และด้านร้าย..

แต่ก็นะ..
ไปบวชเหอะ..

ความรักเป็นสิ่งที่ดี..
แต่จะดีที่สุด.. ถ้าเป็นความรักที่ไม่ใช่รักแบบหนุ่มสาว(ที่เจือด้วยกามราคะ อันจะทำให้เสี่ยงอบาย)
ออกเรือนใช่ว่าจะดี.. ทุกข์โทษภัยในวัฏะสงสารมันน่ากลัว.. และยาวนานยิ่งนัก..

ดังนั้นคำแนะนำในตอนนี้.. คือ..
เร่งศึกษาความจริงของชีวิตให้มาก.. ศึกษาธรรมมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้มาก
แล้วจะเข้าใจเองว่า.. ควรจะทำอย่างไรต่อไป.. happy.gif

ปล. สำหรับเรื่องมือนุ่ม.. ก็ตามที่ท่านอื่นๆแนะนำแหละจ๊ะ..
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#14 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 11:14 PM

มือจะสากไม่เห็นเป็นไรเลย ขอให้มีมือเท่านั้นก็พอแล้ว ผมเคยรู้จักพี่ที่เขามือพิการ ไม่มีนิ้ว เขาอยากจะมีนิ้ว จะได้ไม่อายคนอื่นๆ ทำบุญให้เต็มที่เถ่อะครับ เรายังมีครบ 32 อย่าให้มันไม่มีแล้วเราจึงจะทำ
....มีทอง หรือไม่มีทอง ก็รีบๆทำเข้าเถ่อะครับ ผ่านแล้วผ่านเลยน่ะ.....(ขอนอกเรื่องหน่อยน่ะ...อิอิ)

#15 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 11:30 PM

มือสาก ดีกว่ามือถือสาก ปากถือศีลครับ

หมั่นใช้มือสร้างแต่ความดี ต่อไปมือจะสวยครับ

#16 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 03:46 AM

ธรรมดามากเลยคับท่านผู้ชม
รักษาให้มือสะอาด ก็โอเคแล้ว
ทาครีมให้ดูไม่แห้งกร้านนิดหน่อยก็ใช้ได้
ที่สำคัญมีครบทั้งสิบนิ้ว
ยกมือพนมมือไหว้พระก็สวยงามเป็นที่สุด nerd_smile.gif

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#17 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 09:05 AM

เห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยค่ะ
และขอออกความเห็นในฐานะที่เป็นผู้หญิงว่า ผู้ชายมือสากไม่เห็นเป็นไร เท่ดี เหมือนผู้ชายมีรอยแผลเป็นที่หน้า
1. ถ้าแผลนั้นเกิดจากอุบัติเหตุจากการทำงาน เขาก็เป็นคนสู้ชีวิต
2.ถ้าเกิดจากความซนมาก พิเรนทร์มากในวัยเด็กเขาก็น่ารักดี ออกค่ะ
เคยอ่านหนังสือจีนมั้ยคะ ที่เค้าว่า เกิดเป็นชายขี้ริ้วสักหน่อย ไม่เห็นเป็นไร อาจน่ารักในสายตาแฟนด้วยซ้ำไปค่ะ
ขอให้แฟนรักมากๆ มีความสุขมากๆนะคะ
พากันมากราบหลวงปู่และนั่งสมาธิ ทำบุญกันนะคะ สาธุค่ะ

#18 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 09:45 AM

- -" เหอๆๆ อยากให้มือหายสากใช่ไหมครับ ง่ายมากเลยอ่ะ ไปเข้าโรงกลึง ให้เขาไสผิวหน้าออกเล็กน้อย เอาขึ้นแท่นกลึง กลึงให้เรียบ หรือใช้ตะไบละเอียด ปาดผิวหน้าออกกระดาษทรายเบอร์ละเอียดสุดลูบเบาๆ แค่นี้ก็หายหยาบหายสากแล้วครับ tongue.gif

ถ้าถามเพื่อบวชจะรีบเชียร์ให้โกนหัว แต่ดันถามเพื่อแฟนมันต้องโดนอย่างนี้ biggrin.gif

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#19 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 10:04 AM

วิธีทำมือให้หายสาก ต้องถามว่าล้างมือบ่อยหรือไม่
ถ้าล้างบ่อย ให้ทาโลชั่นทุกครั้งหลังล้างมือ
ก็จะทำให้ผิวชุ่มชื่น

#20 Crystar Boyz

Crystar Boyz
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 10:38 AM

สากเหมือนกันครับ

55

#21 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 01:04 PM

ยืนยันการรักษาแบบเดิมค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#22 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 09:00 PM

อ่ะนะ มีแต่คนมาให้คำแนะนำ แบบหยิกแกมหยอก
ดูซิว่าผู้ใหญ่แถวนี้ เอ็นดูเด็กขนาดไหน รักเด็ก...ไปประกวดนางงามได้ล่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#23 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 10:06 PM

ฮา ดีค่ะ มีข้อแนะนำ ฮา ฮา เยอะมั่ก ๆ

เอาเบบี้ออย 8-9-10 หยด นะค่ะ ใส่น้ำตาลทรายไปนิดนึงค่ะ แล้วค่อย ๆ ถู ๆ ไป มา เบา ๆ นะค่ะ ระวังน้ำตาลบาด มือจะนิ่ม นุ่ม มากค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#24 usr25842

usr25842
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 06:31 PM

ขอบคุนทุกคนนะคับ

#25 usr25995

usr25995
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2008 - 01:46 PM

จะไปเครียดทำไมกะอีแค่มือสาก แค่เป็นคนดี จิตใจดีก็ดีพอแล้ว

#26 ลาก่อน

ลาก่อน
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 11:32 AM

เราก้เป็นเหมือนกัน มือเหี่ยว สาก :'(
ก้ลองหาทางรักษาอยู่ แต่หาไม่ได้ซะที
ไม่รุ้จะทำยังไง เคยเจอเพื่อนเป็นเหมือนกัน T_T
อยากหายย dry.gif