ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครจะไปยี่เป็ง ธุดงคสถานล้านนา ยกมือขึ้น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 11:26 AM

วันที่ 8 พย. นี้ ไปร่วมงานยี่เป็งสันทราย ถวายพุทธบูชา ด้วยกันไหมค่ะ
ไปกันเยอะๆน้า ไปเป็นต้นบุญต้นแบบ กับสาธุชน และนักท่องเที่ยวที่จะหลั่งไหลมากันมากมาย
......
แต่ รายละเอียด เรื่อง เวลา กำหนดการ และการแต่งกาย
รอ คนเมืองแต้ๆ มาตอบดีกว่า
.....
ทาง dmc.tv ใครจะ ไปบ้างจ๊ะ เราจะได้ นัดเจอกัน ที่ธุดงคสถานล้านนา

เอ...คุณฟ้าร้างจ๊ะ จะ จัด meeting ที่เชียงใหม่้กันดีไหมจ๊ะ
ปล.รูป เรา ยืมเพื่อนๆ ใน ห้องblue มาใช้ จ้า

ไฟล์แนบ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 11:36 AM

เพื่อน ๆ ที่กลุ่ม สนใจมาก ครับ

ทราบว่า ๘ พฤศจิกายน ๒๕๕๑ เป็นวันทอดกฐินสามาัคคี ของธุดงคสถานล้านนาด้วย
ขอข้อมูลเพิ่มด้วย ครับ

อีกเรื่อง คือ เพื่อน ถามว่า
การทอดกฐินสามัคคี ของวัดสาขา ในเชียงใหม่
มีการจัดทัวร์กฐิน หรือไม่
ท่านใดจัด หรือทราบ ขอข้อมูล เบอร์โทร. ทางกล่องข้อความก็ได้ครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 12:55 PM

อยากไป ต้องได้ไป และได้ไป

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 02:10 PM

ไม่เคยได้ไปเลย
อยากไปๆๆๆ

#5 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 02:16 PM

ปีนี้อยากไปจังครับ
ปีที่แล้วปลื้มมากๆครับ

ไฟล์แนบ

#6 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 03:17 PM

ผมไปทุกปีอยู่แล้นน..

จุดประทีปโคมลอย ถวายเป็นพุทธบูชา..

ณ ธุดงคสถานล้านนา อ.สันทราย จ.เจียงหม่าย..จ้าววว (เชียงใหม่)

แห่งแรกของโลกที่เริ่มปล่อยโคมประทีปเพื่อถวายแด่..พระสัมมาสัมพุทธเจ้า..(น่ะเนี่ย)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  KICX1061.JPG   672.5K   45 ดาวน์โหลด

#7 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 05:28 PM

อยากไป ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มากกกกกกกกกก

ยังไม่เคยไปเลยค่ะ เห็นแต่ภาพข่าวทุกปี รู้ว่าคนเยอะมากๆ

ลูกชายพี่เคยไปอบรม Yuwa สมัยเมื่อหลายปีก่อนนานมาแล้ว (ส่งขึ้นรถที่วัด แล้วก็ไปรับวันกลับ)

มีอีกงานคืองานวันลอยกระทงหรือวันฉลองกฐินที่ศูนย์เยาวชนผาสุกวนิช จ.ราชบุรี ก็จัดยิ่งใหญ่ มีจุดโคมลอยด้วย

อยากไปเช่นกันค่ะ ท่านผู้ใดมีข้อมูลหรือมีใครจัดกรุ๊ปทัวร์ธรรมะสัญจร ขอความกรุณาแจ้งผ่านทาง web ด้วยจ้า

ขอขอบคุณล่วงหน้า และอนุโมทนาบุญค่ะ

#8 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 08:43 PM

มะพวกเรามามะ.. มาทอดกฐินล้านนา..
8 พฤศจิกา.. เรามาลอยโคมด้วยกัน..

โคมญี่เป็งมากมายนับร้อยนับหมื่น..
ลอยดาดดื่นไปทั่วท้องฟ้าล้านนา.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#9 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2008 - 08:13 PM

สาธุ

#10 Arareในบุญ

Arareในบุญ
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2008 - 11:21 PM

มากันเยอะๆ น่ะค่ะ
สวยและ สนุกมากมายขอ บอกจ้า
กำนดการคร่าวๆ น่ะค่ะ
13.30น ลงทะเบียนเจ้าภาพกฐินล้านนา
14.00 ตั้งริ่วขบวน
14.30 พิธีทอดกฐิน
19.00 พิธีจุดประทีปถวายพุทธบูชา
20.30เสร้จพิธี
*** มากันแต่ บ่ายเลยน่ะค่ะ
รับรอง ทั้งสวย และสนุกค่ะ
คนจะเยอะมากช่วงเย็น และรถติดมากน่ะค่ะ
งัยถ้าใครอยากจะมา โทรมาสอบถามได้น่ะค่ะ ยินดี ช่วยเหลือจ้า
เราอยู่เชียงใหม่

#11 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 07:33 AM

ไปซิอาม่า แต่อัวะ เป็นคนกรุงเทพอะ ไปไม่เป็น ทางวัดน่าจะจัดรถหรือบินไปแล้วรอรับที่โน่นเนอะ อาม่า อาม่าจัดการทีซิอัวะลงชื่อคนแรกเลยอยากเห็นนะ

#12 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 07:52 AM

เด๋ว อาม่า จะลองถาม ทีมงาน ทางล้านนาก่อน น่ะ เพราะอาม่า เอารถ ไปเอง แถม จองที่พักเรียบร้อย แย้ว....
เห่อ ม่ะ

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 05:16 PM

อยากไปจัง....
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ