ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ข้อความจาก คุณ โค้ก อลงกรณ์ ผู้ช่วยคุณครูไม่ใหญ่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 03:41 PM

ยินดีต้อนรับครับ

Blog ส่วนตัวของคุณโค้ก คลิกอ่าน"ที่นี่"เลยครับ

October 22nd, 2008

ในจำนวนสัญลักษณ์ธงทั้งหมดของชาวเรือที่เคยท่องจำสมัยเรียนที่ MMTC ( Merchan Marine Training Center) ผมจำได้แม่นเป็นพิเศษอยู่หนึ่งธง คือธงอักษรพี มีชื่อเรียกเป็นสากลว่า ธงปาป้า (International Flags P = Papa)

เพื่อให้จำง่ายๆ ทุกคนจะท่องกันว่า ธงพีปาป้า ลาแล้วแก้วตาพี่ ความ หมายก็คือ ถ้าธงนี้ชักขึ้นสู่ยอดเสากระโดงเรือเมื่อไหร่ เป็นอันรู้กันว่า เรือลำนั้นได้เวลาออกเดินทาง หรือได้เวลาอำลาแก้วตาดวงใจแล้ว

เป็นความชอบส่วนตัวจึงทำให้จำธงนี้ได้เป็นพิเศษ สำหรับผมมันหมายถึงการเริ่มต้น

วันแรกที่เดินเข้าไปยัง MMTC เป็นวันเริ่มต้นที่ผมต้องใช้เวลาทำความคุ้นเคยกับสิ่งใหม่ๆ สถานที่ ผู้คน สังคม และวิธีชีวิตใหม่ๆ

และในวันนี้การเรียนรู้ใหม่ๆก็เกิดขึ้นกับผมอีกครั้ง เมื่อเข้ามายัง Web Bloc แห่งนี้เป็นครั้งแรก

ผมกำลังเริ่มต้นทำความคุ้นเคย และสร้างความเข้าใจให้ตัวเองก่อนเป็นอันดับแรกว่าที่นี่มันคืออะไร?

มันคือบ้านหลังหนึ่ง คือห้องๆหนึ่ง คือโลกอีกโลกหนึ่ง หรือคือสถานที่แห่งหนึ่งสมมุติขึ้นมาเป็นเสมือนโลกจริง หรือคืออะไรก็ได้

ถ้าคืออะไรก็ได้ อย่างนั้นผมขอถือว่ามันคือเรือลำหนึ่ง(ที่ผมเคยอยู่จนคุ้นเคย) ที่จะเริ่มออกเดินทางไปข้างหน้า ยังไม่รู้จะเจออะไร และยังไม่รู้ว่าจะเดินทางไปได้ไกลแค่ไหน

ถ้าชีวิตคือการเดินทาง ก็คงเช่นเดียวกันกับเรือ เดินทางไปเรื่อยๆ จะมีต่างกันที่ตรงจุดหมายที่จะไป

ธงพีปาป้าชักขึ้นสู่ยอดเสากระโดงแล้ว ใครสนใจที่จะเดินทางไปด้วยกัน เรียนเชิญขึ้นบนเรือลำนี้ได้เลยครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ Coke@Today สวัสดีครับ.

Coke@Today
22 ตุลาคม 2551

#2 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 04:37 PM

รอด้วยค่ะคุณโค้ก.....จะไปด้วยคนค่ะ ไปด้วยๆๆๆๆนะคะ

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#3 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 05:01 PM

ขอกรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ก่อน แล้วตาม น้องเอ็มไปติดๆ

#4 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 06:55 PM

ขอบคุณมากกกกกกกกก คับ
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#5 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 11:13 AM

อาม่า ซ่าจังฮ่า ท่าจะยังไม่เจ็ดสิบ ยังอยากเที่ยวเรือสำราญของคุณโค้กอยู่