ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

**เหตุการณ์คับขันของ สาวน้อย ภายในลิฟย์**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 08:07 AM

ผมได้มีโอกาสไปติดต่องานที่ ตึก ปตท แถวลาดพร้าว ตึกนี้มีความสูงไม่ต่ำกว่า20 ชั้นแต่ไม่รู้ว่ากี่ชั้น ขณะที่ผมยืนรอ ลิฟย์อยู่นั้น ก็มีคนอื่นๆที่ยืนรออีกหลายคน พอลิฟย์เปิดออกทุกคนก็เข้าไป ผมจะยืนติดอยู่กับแผงไฟที่บอกว่าชั้นอะไร คนในลิฟย์มีประมาณ6-7คน โดยมีสาวสวยคนหนึ่งยืนอยู่ใกล้ๆกับผม ผมกดไปชั้นที่23 ที่เหลือก็จะกดไปชั้นที่สูงๆเช่นกัน

แต่สาวสวยคนนั้นเธอกดไปที่ชั้น11 ขณะที่ลิฟย์กำลังไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆนั้น เกือบจะถึงชั้นที่ 9 อยู่แล้ว จู่ๆสิ่งที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นกับสาวสวยคนนั้น "คือเธอ ตด ดัง ฟ้อดดดดด ทุกคนในลิฟย์ได้ยินกันหมด

ถ้าดังปุ้งปั้งกลิ่นก็คงไม่เท่าไหร่ แต่นี่ดัง ฟ้อดดด ผมได้ยินเสียงใครไม่รู้ครางว่า.. อื้อหื๋อ..เรื่องกลิ่นไม่ต้องพูดถึง ก่อนที่เธอจะ ตด มีเสียงคูยกันประปรายแต่ตอนนี้เงียบยังกับป่าช้า ความรู้สึกของผมตอนนั้น ทำไมลิฟย์มันวิ่งช้าอย่างนี้ ผมจึงขอถามท่านว่าถ้าเป็นท่าน ท่านจะทำยังไง

1.สูดลมหายใจเข้าพร้อมกับกลิ่นตดแรงๆ สักสามครั้ง แล้วบอกเธอว่าไม่เป็นไรครับผมทนได้ ตดคุณไม่เหม็นเลยครับ
2.ต่อว่าเธอ ทำไมไม่ ขมิบตูดไปอีกแค่ชั้นเดียว คุณก็ถึงแล้ว ทำไมต้องมาวางระเบิด ตด ในลิฟย์กันด้วย
3.ตดอีกก็ได้ครับเสียงเพราะดี ทุกคนในนี้อยากฟังอีก เพื่อเป็นการกลบเกลื่ยน เธอจะได้อายน้อยลง
4.หรือพูดว่า ที่บ้าน กินหมาเน่า กันทั้งบ้านหรือไง ใส้ถึงได้เน่าขนาดนี้ เธอจะได้สำนึกแล้วไม่ ตด ในลิฟย์อีก
5.ปลอบใจเธอว่าไม่เป็นไร แล้วบอกว่า คราวหน้าอย่า ตดในที่สาธารณะอีกนะครับ แต่ ถ้าจำเป็นจริงๆก็เก็บเสียงให้ดีนะครับ

พอลิฟย์ขึ้นถึงชั้นที่11 แล้วเปิดออกเท่านั้น ไม่ว่าใครที่จะไปชั้นไหนก็แล้วแต่ ต่างก็ลงชั้นนี้กันหมดล่ะครับ ส่วนสาวสวยคนนั้น ดูเธอแทบจะแทรกแผ่นดินเลยครับ ส่วนคนอื่นหน้านี้แดงไปตามๆกัน เนื่องจากต้องกลั้นหายใจกันนาน คุณๆล่ะเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างใหม

การตดลักษณะอย่างนี้เป็นวิบากกรรมหรือเปล่า ที่ทำให้ต้องอับอายด้วย บางครั้งผมใหว้พระอยู่แล้วเผลอ ตด ออกมาแบบไม่ได้ตั้งใจจะบาปใหม
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 08:31 AM

การ ตด เป็นเรื่องธรรมชาติ เป็นเพราะมีแก๊ส ในกระเพาะอาหารมากเกิน
เจอบ่อยๆ พระด้วยกันนี่แหละ ส่วนมากจะเป็นเวลา ก้มกราบ ถ้าเป็นพระผู้น้อย
ก็วงแตก ถ้าเป็นพระผู้ใหญ่ ทุกรูป ต้องพร้อมใจกัน หูหนวก และเป็นหวัดทันที
พร้อมทั้ง กัดฟันให้แน่น
อย่าลืมเป็นเรื่องธรรมชาติและธรรมดา พร้อมทั้งมี ธรรมะ ไปในตัว ลองคิดดีๆ

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 09:17 AM

อืม คุณสาครครับ ผมถามคุณจริงๆเถอะนะ เรื่องที่คุณเอามาลงนี่เป็นเรื่องจริงหรือแต่งขึ้นครับ ไม่มีอะไรหรอกนะครับ แค่อยากจะเตือนเพื่อนกัลยามิตรอย่างคุณสาครเท่านั้นว่า ถ้าหากเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นแล้วคุณสาครคัดลอกเอามาให้เพื่อนกัลยาณมิตรท่านอื่นได้อ่านแล้วล่ะก็ อยากให้คุณสาครอย่าได้เปลี่ยนตัวละครที่เขากำหนดไว้แล้วมาเป็นตัวเองเลยครับ เพราะถ้าคุณสาครเปลี่ยนตัวละครมาใช้เป็นตัวคุณแทน จะเท่ากับว่าคุณสาครเอาเรื่องไม่จริงหรือเรื่องที่แต่งขึ้นมาเล่าให้เพื่อนกัลยาณมิตรฟัง นั่นก็เท่ากับว่าคุณสาครผิดศีลข้อ4ไปโดยปริยาย โดยอาศัยเรื่องของคนอื่นมาเป็นเครื่องมือทำให้คุณสาครผิดศีลเองจริงไหมครับ

การคัดลอกเรื่องราวหรือข้อความต่างๆที่ผู้อื่นเขียนขึ้นหรือแต่งขึ้นเพื่อให้ผู้อื่นอ่านนั้น ไม่ผิดก็จริงแต่ก็อย่าได้เปลี่ยนตัวละครที่เขาตั้งไว้แล้วมาเป็นตัวเองเลยครับ เพื่อความปลอดภัยในศีล5ของคุณสาครเอง
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 09:45 AM

คุณเคยเข้าวัดครับ เรื่องที่ผมลงทั้งหมด 95%เป็นเรื่องจริง ที่ผมเจอเองครับ อีกส่วนหนึ่งคือเสริมแต่งขึ้นบ้าง เพื่อให้ดูสระสรวย แต่ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับคนอื่น ผมจะบอกเลยครับว่า ได้ยินมา หรือเขาเล่ามา ไม่ต้องกลัวกลับ ที่เขาบอกว่าผมชอบใช้ชื่อผมเองนั้น เขาคงจะแซวผมนะครับ ส่วนเรื่องไหนเป็นเรื่องจริงผมก็จะบอก เรื่องไหนเป็นนิทานหรือเป็นเรื่องสมมุติผมก็จะลงให้ทราบเลยครับ ทุกวันนี้ผมรับศีล 5 ต่อหน้าพระพุทธรูปในบ้านทุกวันเลยครับ คุณเคยเข้าวัด เมื่ออ่านบทความของผมแล้ว เชื่อใจผมได้ครับ ผมออกจะเป็นคนตรงสักหน่อย แต่ถ้าทำให้ท่านใดไม่สบายใจผมก็ขอโทษนะครับ ท่านสามารถตักเตือนผมโดยธรรม ได้ทุกคนครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 11:16 AM

การปล่อยแก๊ส เรอกลิ่นปลาร้า ทุเรียน รบกวนฆานะทวารผู้อื่น อาจมองได้ว่าผู้กระทำขาดอินทรีย์สังวร ผมไม่ได้มองว่าเป็นวิบากรรม ในทางกลับกันก็น่าจะเข้าใจเขาว่าคงจะกลั้นสุดขีดแล้วจริงๆจนเกิดเป็นอุบัติเหตุในลิฟท์

วิบากฯอาจเกิดถ้านำเหตุการณ์ไปพูดส่อเสียด ซุบซิบในที่ทำงานให้สาว(สวย)อาย อาจโกรธเคือง แม้จะเป็นเรื่องขบขัน

ถ้าเป็นผมลูกพระธัมมฯคนหนึ่ง คงต้องถือเป็นบททดสอบในชีวิตประจำวันบทหนึ่ง คงไม่เลือกทั้ง5ข้อที่คุณสาครเสนอ แต่จะตั้งใจจรดศูนย์ ฝึกการวางเฉย ไม่ยินดียินร้าย ไม่แสดงความรังเกียจหรือเอ่ยวจี ล้อเลียนให้เขาอับอาย ควรมองโลกในแง่ดีว่าเขาคงไม่ตั้งใจกระทำการกระทบใคร มันเป็นเหตุสุดวิสัย
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 11:26 AM

happy.gif ถ้าเช่นนั้นต้องขออนุโมทนากับคุณสาครครับ หวังว่าคุณสาครคงเข้าใจเจตนาและความหวังดีของผมนะครับ แค่ไม่อยากให้เพื่อนกัลยามิตรของผมต้องผิดศีลโดยไม่ได้เจตนาน่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 11:44 AM

สาวสวยคนนั้นเธอกดไปที่ชั้น11 ขณะที่ลิฟย์กำลังไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆนั้น เกือบจะถึงชั้นที่ 9 อยู่แล้ว
จู่ๆสิ่งที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นกับสาวสวยคนนั้น "คือเธอ ตด ดัง ฟ้อดดดดด ทุกคนในลิฟย์ได้ยินกันหมด

ถ้าดังปุ้งปั้งกลิ่นก็คงไม่เท่าไหร่ แต่นี่ดัง ฟ้อดดด ผมได้ยินเสียงใครไม่รู้ครางว่า.. อื้อหื๋อ..
เรื่องกลิ่นไม่ต้องพูดถึง ก่อนที่เธอจะ ตด มีเสียงคูยกันประปรายแต่ตอนนี้เงียบยังกับป่าช้า
ความรู้สึกของผมตอนนั้น ทำไมลิฟย์มันวิ่งช้าอย่างนี้

biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

wacko.gif wacko.gif wacko.gif แหม ผมเริ่มสงสัยนิดๆแล้วสิครับว่า

ทำไม พี่(สุด)สาคร มีวาสนาเจอเรื่อง ขำขันปนสะอื้น อยู่เรื่อยๆ happy.gif happy.gif happy.gif

ควรมองโลกในแง่ดีว่าเขาคงไม่ตั้งใจกระทำการกระทบใคร มันเป็นเหตุสุดวิสัย

เห็นด้วยครับ ใครบ้างจะไม่อั้นกลั้นตด ในลิฟท์ โดยเฉพาะสตรีสาวสวย
แต่เพราะ อั้นกลั้นไม่ไหวแล้ว

เรื่องแบบนี้ ต้องให้อภัยทานกันครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  02.gif   32.49K   14 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  01.gif   60.17K   15 ดาวน์โหลด

#8 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 12:22 PM

เมื่อกากอาหารเก่า(ขี้)ที่ลำไส้ใหญ่ เกิดการกักตัวนานๆแน่นขึ้น บริเวณนั้นก็เกิดปฏิกิริยาความร้อน เผาผลาญกากอาหารเหล่านั้น จนเกิดการย่อยสลายกลายเป็นแก๊ซ (หรือเรียกง่ายๆว่า"ขี้นึ่ง") แล้วปล่อยออกมาทางทวารหนัก ที่คนทั่วไปเรียกอาการนี้ว่า "ผายลม" และเรียกลมชนิดนี้ว่า "ตด"

ดีเท่าไหร่แล้ว ที่สาวสวยคนนั้นไม่ปล่อย "กาก" ติดออกมาด้วย มิฉนั้นคุณสาคร และคนในลิฟ อาจจะเหม็นจน "ขมคอ" กันไปอีกหลายวัน

#9 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 02:04 PM

เรื่องนี้พูดกันยากมากๆ เพราะโดยคนปกติคงไม่ทำเช่นนั้น แต่เหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นอาจเป็นเพราะ
1. คนนั้นทำจนคุ้นเคย เลยลืมตัว
2. ทนไม่ไหวจริงๆ เพราะกันเอาไว้ไม่อยู่
3. นึกว่าไม่เหม็น หรือไม่ดัง 5555 (อันนี้เข้าข่ายมีเจตนากระทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย อาจมีความผิดทางอาญา)

ผมลองคิดว่าหากผมอยู่ในลิฟต์ตัวนั้น สิ่งที่ผมต้องทำอย่างแรกคือ ก้มหน้าครับ ไม่อยากรู้ว่าใคร แล้วก็หาอะไรมาปิดจมูก ไม่ก็หายใจทางปากเอา
แล้วหากผมเป็นสาวคนนั้น ผมก็จะทำเหมือนเดิมนั้นแหละ ไม่รู้จะโวยวายทำไม T_T

#10 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 02:53 PM

มันเป็นเรื่องธรรมดา
อย่าไปว่าผู้หญิงคนนั้นเลยครับ

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 04:05 PM

แหม๋..คำตอบของคุณปราบไตรภพนี่ สะท้อนได้อีกหลายอย่างเลยครับ คนหัวเราะเพราะมีคน ตด กับคนที่ ตด แต่ไม่ให้คนอื่นหัวเราะ อันไหนมันทรมานจิตใจมากกว่ากันครับ น่าสงสารทั้งคู่นะครับ

#12 สาธุโยคีิิ

สาธุโยคีิิ
  • 58 โพสต์
  • Interests:ธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 10:38 PM

ตดคนอื่นเหม็นเบื่อเราเหลือทน
ตดของตนถึงเหม็นไม่เป็นไร
การไม่กระทำบาปทั้วปวง
การยังบุญกุศลให้ถึงพร้อม
การยังจิตใจให้ผ่องแผ้ว
กรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ฯ

#13 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 10:52 PM

เอามาฝากจ้า

ตดดีๆ มีศิลป์ กลิ่นไม่เหม็น
ตดไม่เป็น ดังป้าด สาดเป็นฝอย
ตดวิบาก กากกระเซ็น เหม็นทั่วซอย
ตดอร่อย ตดเป็นเพลง บรรเลงเพลิน

ตดของเรา รุ่นเก่า เป็นเสียงเบส
มีบางวัน เหมือนทรัมเปต ที่แผดเสียง
ส่วนคืนนี้ ที่รัก ต้องคอเอียง
เพราะตกเตียง ด้วยตดเรา เป่ากระเด็น !

พูดเรื่องตด เราคอหด ตดเกือบหาย
ตดไม่ดี ไม่ยอมถ่าย ไม่เป็นผล
อยากจะตด ต้องตดให้ ได้ยินยล
ว่าตดเรา ออกจากก้น พ่นสวยงาม...

ตดให้ดัง จังหวะ ชะชะช่า
ตดดังกว่า ต้องแรง แบบแท็งโก้
ตดแนวใหม่ ใช้แร็บ แต็บแต็บโชว์
ตดแบบเก่า แนวโก๋ แบบโคชรา

ตดของผม ดมได้ ไม่มีเสียง
ไร้สำเนียง รบกวน ชวนสยอง
แค่มีกลิ่น เล็กน้อย ให้คอยมอง
เราช่ำชอง ตดขมิบ กว่าสิบปี

ตดในตุ่ม ทุ้มเสียง เคียงเสนาะ
ตดในตู้ คงเพราะ แต่เก็บเสียง
ตดลิฟท์ ขมิบแผ่ว แว่วสำเนียง
ตดแล้วเถียง ว่าเราป่าว คงเข้าที

ตดแล้วปล่อย ลมหวน ให้ชวนหาว
ตดแล้วนั่ง ดูดาว ยามคราวเหงา
ตดแล้วนั่ง อุดTood ปู้ดเบาเบา
ตดแล้วเรา นั่งเศร้า เหงาคนเดียว
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#14 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 12:23 AM

(...giggles...then...LOL...) -well, it can happen to any one at any where any time happy.gif
If I was in that elevator this will be my commend :

" ´K folks let see who can hold the longest breath! " I will say it with a big understanding grin or smile on my face.

If I was the one that ตด , this will be my commend :

( wai ) " Sovery very sorry kah happy.gif I tried to hold back but I can-t do it any longer "

Khun ดอกบัว good poem kah happy.gif Did u wrote it ?
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#15 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 02:12 AM

ก็ยังดีที่ผายลมแบบให้รู้ตัวคนน่ะครับ เปิดเผยดี หาย้าก สาวมั่นแบบนี้ เพราะหากแบบมาเงียบให้คนในลิฟย์ระแวงกันนี่ โหดบริสุทธิ์เลยล่ะครับ
ในสถาณการณ์จริง ๆ หากเป็นผมคงเงียบ ก้มหน้าสูดดมกับกลิ่นที่เราไม่ได้ก่อล่ะครับ ทำไงได้ ให้เธอได้ปลดปล่อยสบายไปก็ดีแล้ว

ลองเปรียบเราเป็นผู้หญิงคนนั้นสิครับ จะพูดว่าอย่างไร การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า หรือว่าเป็นสปิริตที่คุณควรจะแสดงออกมาแนว ๆ ใหน
เช่น หืม กลิ่นใช้ได้ไหมค่ะ , เอ๋ พวกคุณแน่ ๆ เลยมามองฉัน , มองทำไมย่ะ ตั้งใจตดให้ดมนี่แร่ะ จะได้ปลง ๆ สังขาร , .....

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ที่อุตส่าห์หาเรื่องขำขัน คลายเคลียดกับเรื่องไกล้ ๆ ตัวมาให้อ่านกัน
คนเรานี่ก็มีแต่สิ่งปฏิกูลน่ะครับ พึงพิจารณาสังขารอยู่เนือง ๆ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#16 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 28 November 2006 - 11:37 AM

ทำไปได้
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#17 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 03:00 AM

อ่าๆ ohmy.gif แบบว่า เข้ามาเจอกระทู้แบบนี้ ของ ท่าน สาคร โดยบังเอิญนะครับ

แบบว่า อ่านปุ๊บ..... biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif หัวเรอะ จนน้ำตาไหลเลยอ่ะ red_smile.gif หุ หุ หุ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

การ ตด เป็นเรื่องธรรมชาติ เป็นเพราะมีแก๊ส ในกระเพาะอาหารมากเกิน
เจอบ่อยๆ พระด้วยกันนี่แหละ ส่วนมากจะเป็นเวลา ก้มกราบ ถ้าเป็นพระผู้น้อย
ก็วงแตก ถ้าเป็นพระผู้ใหญ่ ทุกรูป ต้องพร้อมใจกัน หูหนวก และเป็นหวัดทันที
พร้อมทั้ง กัดฟันให้แน่น
อย่าลืมเป็นเรื่องธรรมชาติและธรรมดา พร้อมทั้งมี ธรรมะ ไปในตัว ลองคิดดีๆ___By ท่าน 'ปราบไตรภพ'
นี้ก็อีกอ่ะ อ่านปุ๊บ..... biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif หัวเรอะ จนน้ำตาไหลอีกเลยอ่ะ red_smile.gif หุ หุ หุ laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ขอขอบคุณ กับ ประสบการณ์โดยตรง ของ ท่าน สาคร และ คำคิดเห็นต่างๆ ของทุกๆท่าน นะครับ happy.gif laugh.gif

Laughing a minute would give you a day lifetime !!! Said me laugh.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าขอภาพนี้ให้ท่าน ได้พิจารณากับด้วยนะครับ happy.gif laugh.gif smile.gif

หน้า 81 ของ หนังสือ The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2
และ ยังมีหัวข้อต่างๆ อีกมากมายที่ น่าสนใจ และ น่าศึกษาเรียนรู้ นะครับ

สนใจอ่าน

.
The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2
(With some english explanation)
.
.

ข้าพเจ้าขอ ขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน จขกท และ ทุกๆท่าน ด้วยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...จ้า happy.gif happy.gif happy.gif

อื่มมๆ เห็น คำศัพท์ ที่พอจะนึกออกนะครับ
ผายลม หรือ ตด = fart n. vi.
lol เป็นคำย่อที่ใช้ในการคุยกันในเน็ต = Laugh out loud = หัวเรอะดัง มากๆ (จินตนาการเป็น เสียงของ Mr. Andrew Big)
ลิฟท์ = elavator n. (American englsih) Lift n. (British english)
face-lift n. vt.= plastic surgery on the face and neck to remove defects and imperfections (as wrinkles or sagging skin) typical of aging
กลิ่น = odor n. or odorless formular = สูตรไร้กลิ่น

รู้สึกอับอาย = to be embarassed
ทำให้อับอาย = embarrass vi. vt. eg. That cute womon has embarassed yourself in the elevator by unintendedly making a loud fart !!!
ยิ้มแบบเห็นฟัน ประมาณว่ามั่นใจ = grin n. vi. vt. to draw back the lips so as to show the teeth especially in amusement or laughter
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#18 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 06:37 AM

ต้องขออภัยเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะครับ ที่จะต้องชี้แจงให้ทราบว่า บัดนี้ผมโดนฝ่ายผู้ดูแลบอร์ด ท้วงติงมา โดยบอกว่าผมตั้งกระทู้ที่ไม่ใช่ธรรมะ ลักษณะออกนอกกรอบมากไป ถ้าจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้ให้ไปตั้งที่อื่น ผมก็ขอฝากเตือนมายังท่านนะครับ อย่าให้โดนเหมือนผมพยายามตั้งแต่กระทู้ที่เป็นธรรมะนะครับ (ส่วนผมจะพิจารณาอีกที ว่าควรจะไปที่อื่นแบบถาวรหรือไม่)

#19 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 07:43 AM

ต้องขออภัยเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะครับ ที่จะต้องชี้แจงให้ทราบว่า บัดนี้ผมโดนฝ่ายผู้ดูแลบอร์ด ท้วงติงมา โดยบอกว่าผมตั้งกระทู้ที่ไม่ใช่ธรรมะ ลักษณะออกนอกกรอบมากไป ถ้าจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้ให้ไปตั้งที่อื่น ผมก็ขอฝากเตือนมายังท่านนะครับ อย่าให้โดนเหมือนผมพยายามตั้งแต่กระทู้ที่เป็นธรรมะนะครับ (ส่วนผมจะพิจารณาอีกที ว่าควรจะไปที่อื่นแบบถาวรหรือไม่)___By ท่าน 'สาคร'
อื่มมๆ unsure.gif unsure.gif unsure.gif ข้าพเจ้าขอน้อมรับ คำเตือน และความปราถนาดี ของ ท่าน สาคร นะครับ

ในมุมมองข้าพเจ้า ผู้ซึ่งไม่ใช่ผู้ดูแล บอร์ด และ ก็ยังถึอว่าเป็นผู้มาใหม่ด้วยเช่นกันนะครับ ข้าพเจ้ามีความคิดเห็นว่า ลักษณะ การตั้งหัวข้อกระทู้นี้ ของ ท่าน สาคร ก็มีอยู่หลายๆ ส่วนอยู่เหมือนกัน ที่เข้าเป้าหัวข้อธรรมะ นะครับ

เป็นเพราะกระทู้นี้ ภาพที่ข้าพเจ้าได้โพสต์ไว้ ด้านบน (เจตนา) จึงเกิดขึ้น.....ถ้าไม่ใช่กระทู้นี้แล้วละก็ ข้าพเจ้าก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่า จะได้ภาพแบบด้านบน เมื่อไรเหมือนกัน

ถ้าเปรียบสไตส์ การตั้งกระทู้นี้ ของ ท่าน สาคร กับ ส้มตำ ก็คงเปรียบเป็น ส้มตำ ที่ทำสำหรับ ฝรั่ง ทานนะครับ ถามว่าจะเรียนอย่างนั้นว่า เป็นส้มตำ หรือป่าว คงต้องตอบว่า ใช่ ส้มตำ เหมือนกัน

แต่ คงจะไม่ใช่ รสชาติ ที่ พี่น้องชาวไทย อีสาน ทานกันอยู่เป็นประจำ นะครับ happy.gif

อย่างไรก็ตาม ข้าพเจ้าก็ อยากจะเชิญชวน ให้ ท่าน สาคร น่าจะลองพยายาม ตำส้มตำ รสชาติ แบบ DMC ดูนะครับ รสชาติผมว่า ก็ไม่เลว อยู่เหมือนกันแหละ happy.gif happy.gif laugh.gif

พ่อครัวตำ ส้มตำอย่างเราๆ มืออาชีพ อยู่แล้ว รสชาติไหน ก็เหอะ

ขอให้ได้บอกกัน เป็นอันว่า "เดี๋ยว พี่จัดห้ายยยยย" หุหุหุ happy.gif happy.gif happy.gif
ร่วมกันหนักแน่น และเรียนรู้กันไปพร้อมกันนะครับ smile.gif laugh.gif

ถ้าจะให้ข้าพเจ้าถาม ท่าน สาคร ข้าพเจ้าก็คงจะต้องถามว่า

"ท่านสาคร....ท่านมีเจตนาอย่างไร" .......................
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#20 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 09:37 AM

ขำดีครับ คุณสาคร

การตดลักษณะอย่างนี้เป็นวิบากกรรมหรือเปล่า

ก็เห็นทันตาเลยแหละครับ ทั้งอายและทั้งเหม็นครับ
แต่ก็น่าสงสารทุกคนนะครับ

#21 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 02:08 PM

ฮาดีค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าทั้งหมดเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจิงๆ
แล้วไอ้ที่เค้าบอกกานว่า ....."อย่าเชื่อว่าคนสวยนั้นจะตดไม่เป็น"......
แต่ได้ถึงตอนนี้แล้ว นู๋อยากบอกว่า ยังไงนู๋ก็ต้องเชื่อแล้วล่ะว่า
*** คนสวยนั้นก็สามารถตดได้จิงๆ แฮะๆ ***

ปล. เธอตดได้เหม็นซะด้วย 555555555555+++++++
ใครได้อยู่สถานการณ์จิงคงขำกานไปเป็นเดือนๆเลยล่ะมั้งเนี่ย

แล้วคนที่หัวเราะเค้าล่ะ จะบาปได้หรือเปล่า

ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#22 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 15 March 2008 - 08:43 AM

ชม Flash Movie เรื่องนี้แล้วนึกถึง พี่ สาคร ครับ

File from FW Mail : Flash Movie ep9 Elevator

แนบไฟล์  flashmovie_boomba_ep9.rar   1.71MB   168 ดาวน์โหลด

Mr.Boomba Funky tough guy, Cool & Funny

Many thanks for
www.boombastick.net