ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

**ผมกำลังจะโดนผ่าตัดหลัง ขำไม่ออกเลย**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:25 AM

ผมมีอาการปวดหลังแล้วลงขา ปวดทรมานมาก มาประมาณ 1 ปีแล้ว แต่เมื่อวานนี้ 16/01/2007 หมอให้ผมไปถ่ายเอ๊กซเรคอมพิวเตอร์ เพื่อจะจะดูว่าจะต้องผ่าตรงไหน ตรงนี้ผมไม่หนักใจเท่าไหร่ในการจะต้องโดนผ่า แต่ที่ผมหนักใจก็ตรงที่หมอประจำตัวผม คือคนที่ดูแลผมมาตลอด และจะเป็นคนผ่าตัดผมนี่สิ คือผมมาทราบข่าวจากเพื่อนบ้านว่า หมอคนนี้เคยผ่าคนที่เขารู้จักแล้วเป็น อัมพาต เดินไม่ได้ พอได้ยินอย่างนี้แล้วก็เสียวหลังของตัวเอง(แต่ท่านเป็นระดับอาจารย์หมอแล้วนะครับ) ท่านทั้งหลายจะแนะนำผมยังไงดี cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:35 AM

ถ้าเป็นผมก็คงเสียวสันหลังเหมือนกัน แต่บางทีที่คุณกล่าวถึงคนไข้คนก่อนหน้าที่ผ่าตัดแล้วเป็นอัมพาต อาจเป็นกรรมเก่าของเขา อาจลองเปลี่ยนคุึณหมอท่านใหม่ แล้วที่สำคัญ ก็ขอให้บุญช่วย เหมือนที่หลวงพ่อกล่าวไว้ว่า ทำบุญได้ ใช้บุญเป็น ขอให้การผ่าตัดสำเร็จลุล่วง จะได้มาสร้างบารมีกันไปนาน ๆ นะครับ

#3 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:58 AM

เราลูกพระธัม หลานหลวงปู่นี่คะ ขอบารมีธรรมของท่าน
ช่วยคุ้มครองให้เรา ปลอดภัย และหายจากการเจ็บป่วยใดๆ
เวลาเราทำบุญทุกครั้งอธิษฐานกำกับทุกครั้งนะคะ เพราะ
ดิชั้น เชื่อมั่นในอนุภาพท่านมากๆเลยค่ะ

#4 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 11:28 AM

เคยลอง แพทย์ทางเลือกที่ 2 บ้างหรือเปล่าคะ คือ ไม่ต้องผ่าตัด มี หมอ แถวกล้วยน้ำไท (เยื้อง รพ.เทพธารินทร์) ชื่อหมอสมชาย เป็นคนจีน รักษาคนหายมาเยอะเลยคะ ดิฉัน เคยปวดไหล่ ปวดเข่า ข้อเท้า ก็ไปหายที่หมอคนนี้ (อาการเกิดจากการเล่นกีฬา) ก่อนหน้านั้น ไปหาหมอปัจจุบันอยู่หลายปี ไม่หาย ก็เลยลองดู แล้วก็มีเพื่อนคนนึง เค้าบ่นปวดหัวไหล่อยู่นาน ชาไปทั้งแขน วันนึงเค้าบอกว่า หมอแนะนำให้ฝ่าตัด ดิฉันจึงบอกว่า ถ้าจะต้องผ่า ให้ลองหมอคนนี้ก่อน เค้า ก็ไปหา อยู่ 3-4 ครั้งก็หายค่ะ และยังแนะนำคนอื่นต่อๆไปอีก
ดิฉันจึงคิดว่า ไหนๆ ถ้าจะต้องผ่า ก็น่าจะลองหมอคนนี้ก่อนนะคะ เผื่อจะไม่ต้องผ่า เรื่อง กระดูกทับเส้น หมอเค้ามีวิธี จัดให้กระดูกเข้าที่ได้ โดยไม่ต้องผ่าตัด ดิฉันเคยปวดหลังมากๆ เพราะยกของผิดท่า ปวดจนอาเจียน ยืดหลังตรงไม่ได้ พอไปหา หมอเค้าก็ดึงออกแบบง่ายๆ เหมือนเป็น ท่า เบสิก ของเค้าเลย แล้วก็หายค่ะ
แต่เรื่องบุญก็สำคัญนะคะ บางทีเรามีกรรมปาณาติบาตมา ยังไงก็ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา หรือปล่อยสัตว์ใหญ่เลยก็ดี แล้วก็นั่งสมาธิเยอะๆ อธิษฐานให้บุญ รักษาด้วยนะคะ
สุดท้ายถ้า ไม่หาย ค่อยผ่าตัดดีกว่าหรือเปล่าคะ เพราะจะผ่าก็ไม่สบายใจอยู่แล้ว แต่ก็ได้แค่แนะนำ คุณต้องตัดสินใจเองนะคะ

.......พอดี เบอร์โทร ของหมอ อยู่ที่กระเป๋าแฟน โพสไว้ก่อน ถ้าสนใจ แล้วจะแจ้งเบอร์อีกทีนะคะ คนเยอะต้องโทรก่อนค่ะ ........

เคยลอง แพทย์ทางเลือกที่ 2 บ้างหรือเปล่าคะ คือ ไม่ต้องผ่าตัด มี หมอ แถวกล้วยน้ำไท (เยื้อง รพ.เทพธารินทร์) ชื่อหมอสมชาย เป็นคนจีน รักษาคนหายมาเยอะเลยคะ ดิฉัน เคยปวดไหล่ ปวดเข่า ข้อเท้า ก็ไปหายที่หมอคนนี้ (อาการเกิดจากการเล่นกีฬา) ก่อนหน้านั้น ไปหาหมอปัจจุบันอยู่หลายปี ไม่หาย ก็เลยลองดู แล้วก็มีเพื่อนคนนึง เค้าบ่นปวดหัวไหล่อยู่นาน ชาไปทั้งแขน วันนึงเค้าบอกว่า หมอแนะนำให้ฝ่าตัด ดิฉันจึงบอกว่า ถ้าจะต้องผ่า ให้ลองหมอคนนี้ก่อน เค้า ก็ไปหา อยู่ 3-4 ครั้งก็หายค่ะ และยังแนะนำคนอื่นต่อๆไปอีก
ดิฉันจึงคิดว่า ไหนๆ ถ้าจะต้องผ่า ก็น่าจะลองหมอคนนี้ก่อนนะคะ เผื่อจะไม่ต้องผ่า เรื่อง กระดูกทับเส้น หมอเค้ามีวิธี จัดให้กระดูกเข้าที่ได้ โดยไม่ต้องผ่าตัด ดิฉันเคยปวดหลังมากๆ เพราะยกของผิดท่า ปวดจนอาเจียน ยืดหลังตรงไม่ได้ พอไปหา หมอเค้าก็ดึงออกแบบง่ายๆ เหมือนเป็น ท่า เบสิก ของเค้าเลย แล้วก็หายค่ะ
แต่เรื่องบุญก็สำคัญนะคะ บางทีเรามีกรรมปาณาติบาตมา ยังไงก็ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา หรือปล่อยสัตว์ใหญ่เลยก็ดี แล้วก็นั่งสมาธิเยอะๆ อธิษฐานให้บุญ รักษาด้วยนะคะ
สุดท้ายถ้า ไม่หาย ค่อยผ่าตัดดีกว่าหรือเปล่าคะ เพราะจะผ่าก็ไม่สบายใจอยู่แล้ว แต่ก็ได้แค่แนะนำ คุณต้องตัดสินใจเองนะคะ

.......พอดี เบอร์โทร ของหมอ อยู่ที่กระเป๋าแฟน โพสไว้ก่อน ถ้าสนใจ แล้วจะแจ้งเบอร์อีกทีนะคะ คนเยอะต้องโทรก่อนค่ะ ........

#5 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 11:38 AM

สนใจครับสนใจมากๆเลย ยังไงก็ขอให้ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 11:58 AM

คุณสาคร สู้ ๆ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 12:10 PM

ถ้าหมอนรองกระดูก เคลื่อนไปเบียดบังเส้นประสาท ทำให้เส้นประสาทเกิดอาการระคายเคือง ร้าวลงขา อาการแบบนี้ ผ่าตัดแล้วหายค่ะ สองอาทิตย์เดินได้ แต่ว่ามันจะไม่หายสนิทนะคะ มันจะมีแปล้บๆ บ้าง จากประสบการของเพื่อนที่เคยผ่ามาแล้วค่ะ อยู่ดีๆ เขาก็เกิดอาการเจ็บแปล้บ ที่หลังบริเวณเอวด้านหลัง เพราะวันนั้นเขาไปยกของหนักเข้าแบบเกินกำลังแถมยกผิดท่า โดยก้มยก ไม่ใ่ช่ย่อขาลงไปนั่งแล้วยก อาการก็กำเริบมาเรื่อยๆ ไปหาหมอนวดก็แล้ว ฯลฯ ก็ไม่หาย อาการก็หนักขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายจบลงด้วยการผ่าตัดค่ะ ทุกวันนี้เขาก็เดินได้เป็นปกติ

ไม่ต้องกังวลไปหรอกค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 01:11 PM

ผมเป็นกำลังใจให้น่ะครับ ขอแค่ใจเรามีกำลัง ใจไม่ตก
ผมว่ารองไปนวดดูก่อนดีกว่าน่ะ ขอบารมีหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ให้ช่วยน่ะครับ
การผ่าตัดคือขั้นตอนสุดท้ายดีกว่าน่ะครับ

สู้ สู้ ครับ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 01:56 PM

ผมมาทราบข่าวจากเพื่อนบ้านว่า หมอคนนี้เคยผ่าคนที่เขารู้จักแล้วเป็น อัมพาต เดินไม่ได้ พอได้ยินอย่างนี้แล้วก็เสียวหลังของตัวเอง(แต่ท่านเป็นระดับอาจารย์หมอแล้วนะครับ) ท่านทั้งหลายจะแนะนำผมยังไงดี

ฟังหู ไว้2หูครับ
บางทีอาจารย์หมอท่านนี้อาจผ่ามาแล้วนับพันราย หาย 999ราย แต่ไม่หายเพียงรายเดียวคือคนที่เพื่อนบ้านเรารู้จัก ก็เป็นได้
ควรปรึกษาแนวทางการรักษาจากอาจารย์หมอท่านนี้โดยตรง ตามสิทธิผู้ป่วย
- ถึงเวลาผ่าตัดแล้วหรือ
- ถ้าผ่าตัดโอกาสหาย หรือ ดีขึ้น หรือทรุดลงมากน้อยเพียงใด
- ใช้เวลาพักฟื้นนานเท่าใด
- มีโอกาสเกิดภาวะแทรกซ้อนหรือไม่
หากไม่พอใจในคำตอบอาจปรึกษาผู้ชำนาญท่านอื่น(แต่ก็ไม่ควรมากหมอมากความเกินไป)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 Bgood

Bgood
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 03:13 PM

ขออนุญาติ ถามนะคะว่า
คุณ นักเรียนอนุบาล สาคร เคย ลองวิธี ฉีดยาเข้าสันหลังแล้วหรือยังคะ
เพราะ แฟนของข้าพเจ้าก็เป็นแบบเดียวกัน แล้วเค้าก็ยังไม่อยากผ่าตัด คุณหมอ จึงแนะนำให้ใช้วิธีฉีดยา ซึ่งก็ช่วยได้มากทีเดียว เพียงแต่อาจจะต้องฉีดเป็นระยะๆ ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เข้าใจถึงความกังวลคะ
Do good, reap good; do evil, reap evil.

#11 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 04:27 PM

ไม่วาจะลองทางไหน ก็อย่าลืมทำตามหลักวิชานะครับ ทำบุญเลี้ยงพระ ถวายภัตตาหารหรือสังฆทานติดต่อกันสัก 5-7 วันแล้วก็อฐิษฐานขอให้บุญช่วยให้เราพบหมอดี ยาดี นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

#12 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 04:39 PM

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ ลองดูวิธีอื่นก่อนก็ดีนะคะ แต่ถ้าจำเป็นต้องผ่าตัดจริง ๆ แล้ว ก็อย่าลืมทำบุญถวายภัตตาหาร ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา และที่สำคัญบุญคิลานเภสัชด้วยค่ะ แล้วก็อธิษฐานให้เจอหมอดี ยาดี ผ่าตัดโดยไม่มีผลข้างเคียง รักษาตัวให้หายโดยไว เป็นอัศจรรย์ค่ะ และก่อนผ่าตัดให้ตรึกนึกบุญทุกบุญที่เราได้ทำมา อาราธนามหาปูชนียาจารย์ของเราทุกองค์เข้ากลาง เชื่อมั่นในบุญ แล้วจะมีกำลังใจที่เข้มแข็ง ผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ

#13 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 05:38 PM

เอาใจช่วยค่ะ
อย่างไรดี ก็อย่าลืม หลวงปู่ กับหลวงพ่อนะคะ
ไม่ว่าจะแผนสองหรือแผนหนึ่ง ควรอาราธนาท่านไปด้วยค่ะ

#14 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 05:59 PM

พุทธังรักษา, ธรรมมังรักษา, สังฆังรักษา คุณพระคุ้มครอง ขอให้หายป่วยหายไข้ โรคภัยไม่มี....สาธุ..สู้. สู้.
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#15 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 06:44 PM

ขอให้หายเร็วๆนะค๊ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#16 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 08:21 PM

ผมขอขอบคุณทุกๆคนเลยนะครับที่เป็นห่วงผม คือผมรู้สึกได้เลยกับความห่วงใยและให้กำลังใจ จากเพื่อนๆพี่ๆชาวเวบบอร์ด DMC วันนี้ 17/01/2007เวลา17.00น. ผมเอาฟีมส์เอ๊กซเร ไปให้คุณหมอเพื่อวินิจฉัย ว่าผมเป็นอะไรถึงขนาดไหนทำไมถึงได้ เจ็บปวดทรมานขนาดนี้

คุณหมอบอกว่าผมเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ข้อที่4-5 หมอถามผมว่ายังทนไหวใหม ผมบอกว่ายังพอทนได้ครับ หมอจึงจัดยาให้เป็นยาที่แรงที่สุดเท่าที่คุณหมอมีอยู่ แล้วบอกว่าถ้าภายใน สองเดือนถ้าอาการหนักขึ้น หรือไม่ดีขึ้นก็ต้องผ่าเลย ผมทำใจแล้วครับ

ทุกวันนี้ผมก็ทำบุญใส่บาตรสวดมนต์ใหว้พระทุกวันครับ วันก่อนไปปล่อยกุ้งกับหอยแครง ผมก็ทะเล่อทะล่าปล่อยโทรศัพท์ ลงไปในน้ำอีกหนึ่งเครื่อง แต่ก็สบายใจครับเสียดายก็ตรงที่ผมไม่รู้ว่า เวลาทำโทรศัพท์ตกน้ำ เขาบอกว่าจะต้องรีบเอาแบตเตอรี่ออกจากเครื่องทันที

ไม่เช่นนั้นมันจะ ช๊อตจนไม่สามารถกู้กลับมาใช้ได้อีก เรื่องนี้ขอให้เป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่ ยังไม่เคยทำโทรศัพท์ตกน้ำครับ ขอกลับเข้าเรื่องเดิมนะครับ คนที่เป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ผมบอกได้เลยครับว่า แสนจะทรมานเอามากๆเลย ปวดอย่างอื่นพอจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

แต่ปวดกระดูกนี่ อะไรก็แก้ไม่ได้ คือคุณจะอยู่อริยาบทใดๆก็แล้วแต่ คือมันก็จะเจ็บปวดตลอดเวลาครับ สุดท้ายนี้ผมก็ขอให้คุณพระศรีรัตนะตรัย จงดลบันดาลให้ทุกๆท่านชาวเวบบอร์ดDMC จงพ้นจากอาการการทรมานทั้งทาง ร่างกายและจิตใจ จากโรคภัยไข้เจ็บ ขอให้มีสุขภาพที่ดีตลอดไปครับ

ปล.ผมยังรอคำแนะนำและช่องทางที่จะทำให้ผมหายจากอาการทรมานอยู่นะครับ ผมขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ แต่พรุ่งนี้18/01/2007หมอที่โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ นัดผมไปฝังเข็มเป็นครั้งที่4 ผมควรจะไปใหมเพราะผมเจ็บมากๆเลย การฝัง3ครั้งที่ผ่านมา ไม่มีความรู้สึกเลยว่าดีขึ้น ผมจะทำยังไงดีครับ

#17 นัจจะ

นัจจะ
  • 30 โพสต์
  • Interests:รักหลวงพ่อ

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 09:37 PM

ขออาราธนาบุญบารมีแห่งหลวงปู่ คุ้มครอง คุณสาคร ให้ปลอดภัย และหายเป็นปกตินะคะ ขอเป็นกำลังใจค่ะ

รู้สึกเห็นใจแม้ไม่ได้เป็นหมอนรองกระดูก แต่ก็เป็นรูมาตอย์ด คือปวดกระดูกทุกข้อเลยค่ะคุณหมอต้องให้ทำแท้ง 3 ท่าน แต่ก็ไม่ทำปวดมากถึงข้อคอ คุณหมอให้ผ่าตัด

แต่ทุกอย่างกลับไม่เป็นเช่นนั้น ลูกออกมาแข็งแรงเป็น case ให้คุณหมอศึกษายา ผ่าตัดคอตอนนี้ก็ไม่ต้อง ซ้ำอาการดีขึ้นเรื่อย ๆ ทั้งที่เป็นโรคที่ไม่หายขาดค่ะ

ทั้งหมดนี้เป็นเพราะตลอดเวลาในใจมีแต่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า หลวงปู้ คุณยาย และหลวงพ่อ คำอธิษฐานสำคัญมากและจะเป็นผลมากถ้าได้ปฏิบัติสมาธิค่ะ

จึงขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

#18 ThE...TimE

ThE...TimE
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:07 PM

แนะนำคุณสาครนะครับ

โรคเกี่ยวกับเส้น หมอแผนปัจจุบัน มักจะสรุปลงไปว่าเป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้น แล้วทางแก้ไขของหมอแผนปัจจุบันก็มักจะเป็นการกินยา ตามด้วยฉีดยา และสุดท้ายคือ ผ่าตัด

แต่ตามประสบการณ์ขอบอกว่า ไม่เวิกครับ เพราะจะมีอาการข้างเคียงได้
1) การกินยาเป็นการทำให้อาการดีขึ้นชั่วคราว แต่พอเลิกกินยาอาการก็จะกลับมา แล้วสุดท้ายหมอก็จะสั่งให้ไปกายภาพบำบัด
2) การฉีดยาจะทำให้เกิดผลอาการร้าวของเส้นประสาทเป็นผลข้างเคียงในระยะยาวได้
3) การผ่าตัด ผมไม่อยากให้เสี่ยงเพราะเกี่ยวกับเส้นประสาท

คำแนะนำ

ลองไปหาหมอแผนจีนฝังเข็ม เพราะตัวผมเคยเป็นขนาดขยับตัวไม่ได้ เพราะขยับแล้วตัวจะเสียวไปครึ่งซีก พอได้ฝังเข็มก็ดีขึ้น แต่ก็ต้องกินยาจีนประกอบไปด้วย แต่ค่าใช้จ่ายก็หมดไปเป็นหมื่นเหมือนกัน

ลองหาหมอไทยที่เก่งทางด้านจับเส้นดูก่อน ค่อยๆ แก้ไข อาจจะดีขึ้นได้ แต่ต้องเป็นหมอที่มีฝีมือในการจับเส้นจริงๆ เพราะถ้าเจอหมอไม่เก่งก็จะทำให้แย่ลงไปกว่าเดิมอีกครับ

แต่ที่สำคัญสุดโรคเส้นพวกนี้ ต้องแก้ไขด้วยการออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอโดยเฉพาะออกกำลังกายที่ใช้หลังและเอว ปรับเปลี่ยนอริยาบถบ่อยๆ อย่านั่งนานๆ เช่นนั่งเล่นคอม นั่งทำงาน แล้วก็นั่งหลังงอ แนะนำให้เล่นโยคะ จะทำให้กล้ามเนื้อบริเวณหลังและเอวแข็งแรงขึ้น เมื่อกล้ามเนื้อหลังแข็งแรงขึ้น เส้นก็จะดีขึ้นตามไปด้วย อาการปวดเส้น ก็จะหายได้โดยไม่ต้องทำการผ่าตัด

คำแนะนำอีกอันคือ ให้คุณสาครไปอ่านหนังสือ สุขภาพนักสร้างบารมี ของหลวงพ่อทัตตะ จะมีคำแนะนำที่ดีมากๆ จะทำให้เรื่องเส้นดีขึ้นได้นะครับ

อย่าพึ่งใจร้อนฉีดยา หรือ ผ่าตัดนะครับ มันมีผลข้างเคียงระยะยาวครับ

สำหรับหมอที่อยู่ตรงข้ามโรงพยาบาลเทพธารินทร์ ตรงกล้วยน้ำไท ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นร้านขายพวกเตาอบ ชื่อร้านกล้วยน้ำไทเตาอบ หน้าร้านจะมีเตาอบวางขายเต็มเลย แต่เค้าก็เปิดรับรักษาอาการเส้นพวกนี้ด้วย ได้ข่าวว่าหมอเก่งมาก คนไข้ก็เยอะ ต้องไปแต่ไก่โห่ รับบัตรคิวครับ

#19 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2007 - 10:36 PM

ที่จังหวัดฉะเชิงเทรามีหมอไทยแผนโบราณท่านหนึ่งที่มีความเชี่ยวชาญมากๆ ถึงขนาดที่ว่ามีคนรู้จักอยู่ทั่วประเทศ เมื่อไปที่ฉะเชิงเทราแล้วถามชาวบ้านเค้าว่าจะหาหมอแผนโบราณที่เก่งๆจะไปที่ไหน ชาบ้านก็จะบอกให้ไปหาท่าน เพราะท่านดังมากๆ
ผมจำไม่ได้ว่าท่านชื่ออะไร แต่เดี๋ยวจะลองถามแม่ดู แล้วจะมาบอกครับ

#20 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:01 AM

ขอให้คุณสาครนึกถึงบุญทุกบุญที่เคยทำในอดีต ขอบุญนี้มาหนุนทุกด้าน ให้เจอหมอดีแล้วรักษาหายไม่ปวดทรมานน่ะคร๊าบบบบ ถ้าทรมานก็ให้เป็นแป๊บเดียวนะคร๊าบบบ อธิษฐานจิตต่อหลวงปู่ คุณยาย เลยว่า (ผมกลัวไม่อยากผ่าตัด มีวิธีอื่นใดที่ทำให้ลูกเจ็บน้อยที่สุดและไม่เสี่ยงต่ออันตรายใดๆน่ะคร๊าบ) เดี๋ยวบุญส่งผล เจอเพื่อนๆในนี้มาบอกเองว่า ไปหาใคร ถ้าไปอยากผ่าตัดน่ะคร๊าบ

#21 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 01:16 AM

อ่า...ข้าพเจ้าเพิ่งจะได้เข้ามาเห็นกระทู้นี้ ของ ท่าน สาคร นะครับ ยังไง ก็ขอร่วม กับ ท่านกัลยาณมิตร อีกหลายๆ ท่าน ในการ เป็นและให้ กำลังใจ แก่ ท่านสาคร ในการได้โอกาส ได้ความสมบรูณ์ ในการ ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารณี ของ ท่านสาคร อีกครั้งนะครับ สำหรับ การรับการผ่าตัดในครั้งนี้ ด้วยนะครับ

ขอให้ ปลอดภัย ปลอดภัย และ ปลอดภัย จ้า

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#22 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 09:07 AM

บำรุงราษฏร์....ตรงข้ามออฟฟิศบุญโตเลย...ไปเยี่ยมดีมั๊ยนี่
บุญโตอยู่แถว ธ. กรุงไทยสำนักงานใหญ่ค่ะ

#23 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 10:15 AM

ลองไปหาย่าใบก่อนมั้ยคะ ย่าใบ ไว้ใจได้ อุบาสิกาที่เป็นโรคหัวใจ หมอบอกให้ผ่าตัดอย่างเดียว ไปหาย่าใบ ยังหายมาแล้วเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ ย่าใบอยู่เสาไห้ สระบุรีน่ะค่ะ ไม่ไกลจากวัด ถ้าจะไปลองสอบถามที่เบอร์ 0814445584 ดูนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#24 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 11:07 AM

ลองไปเข้าคอร์ส เล่นโยคะ ดูมั้ย
เคยฟังจากทีวี รายการทไวไลท์โชว์ของคุณไตรภพน่ะค่ะ ที่มีพิธีกรหญิงคนหนึ่งอยู่ๆเกิดลื่นล้มก้นกะแทกพื้นอย่างแรง แล้วมีอาการปวดร้าวไปทั้งขาตั้งแต่เอวลงไป อาการจะเริ่มเป็นทีละนิด ทนอยู่เป็นปี จนอาการหนักเดินไม่ได้ พิธีกรหญิงคนนั้นกลัวเป็นอัมพาตมาก ไปหาหมอปัจจุบันตลอดระยะเวลาที่เป็น ก็รักษาไม่หาย จนได้ไปฝึกโยคะ แล้วอาการดีขั้นเรื่อยๆ จนปัจจุบันหายขาดเลย แล้วยังมาเปิดโรงเรียนสอนโยคะสำหรับผู้เริ่มต้นอีกด้วย เพื่อช่วยคนที่มีปัญหาเดียวกัน
เสียดายจำชื่อไม่ได้... แต่ถ้าคุณสาครสนใจลองหาที่เรียนใกล้บ้านดูนะคะ

#25 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 11:46 AM

ผมได้อ่านความเห็น รับได้ถึงความรู้สึก แม้นผมจะไม่ใช่เจ้าของกระทู้ ก็รู้สึกปลื้มใจไม่ได้ในความห่วงใยที่มีต่อกันไม่ได้ แม้ว่าจะไม่รู้จักไม่เคยเห็นหน้า (อันนี้ผมคิดเอาเอง) ขอให้ชุมชนของเรามั่นคงเช่นนี้ตลอดไปนะครับ

#26 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 12:34 PM

ได้รู้ความทุกข์กาย หรือทุกข์ใจของ สมาชิก DMC แล้ว
ดีใจที่คนอื่นพยายามหาทางช่วยเหลือกัน

ลองพยายามดูครับ ถ้าหากเจ้าของกระทู้มีศรัทธา ก็น่าจะ
ทำบุญด้านปล่อยสัตว์ ปล่อยปลา (ที่เขากำลังจะฆ่าพอดี ) ลองดูครับ
ถ้าใจมีกำลังศรัทธาอันประกอบด้วยปัญญา เช่นเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม
เท่าที่เคยทำ คือปลาช่อนที่เขากำลังจะฆ่าหรือเอาไปย่างเผาไฟทั้งเป็น
นั้น รับซื้อหรือเหมาไปเลยก็ได้ แล้วนำไปปล่อยให้มันสามารถปลอดภัย
ได้ เช่นในแม่น้ำ บึงน้ำ เมื่อเห็นมันว่ายน้ำด้วยความดีใจที่รอดตายแล้ว
ลองทำดูครับ เคยลองดูเหมือนกันเมื่อเจ็บป่วย ก็ได้ผลดี
หยุดคือตัวสำเร็จ

#27 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 07:49 PM

ขอบคุณ คุณฟ้าร้างมากเลยครับ ถึงเวลาเจ็บไข้ได้ป่วยคุณก็มีน้ำจิตน้ำใจ ไม่ทอดทิ้งกันซึ้งใจครับ บุคคลที่คุณฟ้าร้างแนะนำนั้นผมติดต่อไปแล้วครับ ชื่อคุณ นก เขาบอกกับผมว่า คุณย่าใบ ท่านอายุ 80กว่าแล้วคงจะใช้ท้าวเหยียบผมไม่ไหวแล้ว แต่ก็ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยแนะนำ ตอนนี้ใครแนะนำอะไรผมไปหมดแหล่ะครับ ขอบคุณอีกครั้งนึงครับ

#28 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 18 January 2007 - 09:37 PM

โอ้โห้ น้ำใจ ความเป็นห่วงเป็นใย มากล้นเหลือเกิน ปลื้ม น้ำตาไหล จริงๆคะ ซึ้งเลย ขอให้บุญทุกบุญที่พี่สาครกระทำไว้ดีแล้วนี้ไม่ว่าจะเป็นบุญอะไร จงมาประมูลรวมกัน ส่งผลให้พี่สาคร หายจากโรคภัยไข้เจ็บ ความปวดทรมานจงมลายหายสูญไปให้หมด เป้นกำลังให้นะคะ ใจใสรอรับบุญใหญ่วันพรุ่งนี้นะค่ะ

โอ้โห้ น้ำใจ ความเป็นห่วงเป็นใย มากล้นเหลือเกิน ปลื้ม น้ำตาไหล จริงๆคะ ซึ้งเลย ขอให้บุญทุกบุญที่พี่สาครกระทำไว้ดีแล้วนี้ไม่ว่าจะเป็นบุญอะไร จงมาประมูลรวมกัน ส่งผลให้พี่สาคร หายจากโรคภัยไข้เจ็บ ความปวดทรมานจงมลายหายสูญไปให้หมด เป้นกำลังให้นะคะ ใจใสรอรับบุญใหญ่วันพรุ่งนี้นะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#29 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2007 - 03:11 PM

คุณสาครค่ะ หาเบอร์ ได้แล้วค่ะ

หมอสมชาย ตันธนะสาร โทร 02-261-5898

เลขที่ 100 ซ. แสนสบาย 4 ถ.พระราม4 กล้วยน้ำไท แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กรุงเทพฯ 10110

ถ้าสงสัยอะไรก็ติดต่อดิฉันได้นะคะ

#30 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2007 - 03:27 PM

ทิ้งเบอร์โทรให้ทางอีเมล์ นะคะ