ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำไมผู้ชายจึงน้อยกว่าผู้หญิง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2013 - 11:58 PM

ประชากรของประเทศไทย พ.ศ. 2556
ประชากรคาดประมาณ ณ กลางปี 2556 (1 กรกฎาคม)

จำนวนประชากรทั้งประเทศ   64,623,000
จำนวนประชากรแยกตามเพศ

ชาย   31,438,000
หญิง  33,185,000  

ซึ่งเห็นได้ว่ามีหญิงมากกว่าชายอยู่จำนวน
1,747,000คน

ในปี 2552 มีบทความวิจัย ว่าในปี 2558 จํานวนประชากรหญิงจะมากกว่าชายเป็น1,167,000 คน และจะเพิ่มเป็น 1,532,000 คน และจะมากขึ้นเรื่อยๆ...! 

แต่ปีนี้เพิ่ง 2556 ผู้หญิงก็มากกว่าผู้ชายเกินกว่าที่คำนวณไว้มากมาย

เหตุใดจึงเป็นเช่นนี้คับ..

#2 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 01:43 AM

เกย์ กับกะเทยอีก

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 07:34 AM

เห็นประโยชน์อะไรกับการเอาใจมาใส่ในเรื่องแบบนี้ครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 07:07 PM

ถ้าดูสถิติจำแนกตามช่วงอายุแล้วจะพบว่าตอนช่วงแรกเกิดผู้ชายมากกว่าผู้หญิง แต่พอช่วงอายุเพิ่มขึ้นผู้หญิงจะมากกว่าผู้ชาย เนื่องจากผู้ชายตายเร็วกว่า

ดูตัวเลขสถิติจากปี 2553 ได้จาก http://www.indexmund..._structure.html ครับ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 08:29 PM

นึกว่าอายุเพิ่มขึ้น ผู้ชายมักออกบวช จึงเหลือน้อย ie ie

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 09:03 PM

อ้าว เห็นโพสของน้อง มองอย่างแมว แล้ว ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ที่เผอิญพี่เดินในสภา ขณะกำลังเดินผ่านทีวีของ DMC พลันก็ได้ยินชื่อ น้องมองอย่างแมว เป็นผู้นำกล่าวคำถวายภัตตาหาร ที่วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี พอหันไปที่ทีวี ก็ได้เห็นหน้าผู้กล่าวคำถวายเต็มๆ ตัวจริงเสียงจริง สาธุอีกครั้ง

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 11:21 PM

ข้อมูลสามัญ  สามารถค้นได้เองจากกูเกิ้ล

นักวิจัยเผย สถิติ ประชากรไทย ผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย เกือบ 9 แสนคน ระบุ อาจส่งผบต่อภาวะการสืบพันธ์ได้        

ศาสตราจารย์ สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล เปิดเผยถึงผลการศึกษาเรื่องความไม่สมดุลของประชากรชาย-หญิงในประชากรไทยว่า ขณะนี้ประเทศไทยกำลังเกิดวิกฤตการณ์ความไม่สมดุลทางเพศ ซึ่งจากข้อมูลการคาดการณ์จำนวนประชากรของสถาบัน เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม มีประชากรหญิงมากกว่าชายจำนวน 870,000 คน และในปี 2558 จะมีประชากรหญิงเพิ่มขึ้นมากเป็น 1,167,000 คน และเพิ่มขึ้นเป็น 1,532,000 คน  

ในปี 2568 สาเหตุสำคัญเพราะอัตราการตายของประชากรชายมากกว่าหญิง โดยปี 2549 พบว่าอัตราการตายของประชากรชายมากกว่าหญิงในทุกกลุ่มอายุ แต่จะมากที่สุด คือ ในกลุ่มอายุ 20-24 ปี สาเหตุที่ประชากรชายตาย อันดับ 1 คือ การติดเชื้อเอดส์ รองลงมาคืออุบัติเหตุ และความรุนแรง

ทั้งนี้ ความไม่สมดุลทางเพศจะส่งผลถึงการจับคู่แต่งงาน และยิ่งผู้หญิงมีแนวโน้มเป็นโสดมากขึ้น แต่งงานช้าลง ซึ่งจะส่งผลต่อภาวะการสืบพันธุ์ของประเทศไทย 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 11:43 PM

อ้าว เห็นโพสของน้อง มองอย่างแมว แล้ว ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ที่เผอิญพี่เดินในสภา ขณะกำลังเดินผ่านทีวีของ DMC พลันก็ได้ยินชื่อ น้องมองอย่างแมว เป็นผู้นำกล่าวคำถวายภัตตาหาร ที่วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี พอหันไปที่ทีวี ก็ได้เห็นหน้าผู้กล่าวคำถวายเต็มๆ ตัวจริงเสียงจริง สาธุอีกครั้ง

สาธุครับพี่หัดฝัน ให้ได้บุญด้วยกันครับ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#9 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2013 - 09:46 PM

หรือคนจะผิดศีลข้อ 3 กันมาก จึงทำให้เกิดหญิงมากกว่าชาย

#10 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2013 - 10:38 PM

ท่าคนไม่ดีจะมีมากนะคับ ถึงได้มีคนผิดศีลข้อสาม จนประชากรชายน้อยลงทุกที

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 September 2013 - 04:20 PM

ผมว่า การจะใช้ประเด็นนี้เป็นการตัดสินว่า คนไม่ดีมีมากกว่าคนดี ไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้องครับ ทั้งนี้เพราะ

1. ผลที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ล้วนมาจากการประกอบเหตุในอดีตชาติ (โดยเฉพาะเรื่องชายเรื่องหญิง) เป็นหลัก

แต่คนเรานั้น มีทั้งประเภท มาสว่างไปมืด ก็มี หรือ มามืดไปสว่าง ก็มี การที่คนเรา อาจมีพฤติกรรมไม่ดีบางอย่างในอดีตชาติ จะมาใช้ตัดสินว่า เขาจะเป็นคนไม่ดีในปัจจุบันชาติจึงไม่ใช่การตัดสินที่เหมาะสมน่ะครับ

มีคนอีกมาก ที่อดีตชาติเคยพลาดพลั้งทำไม่ดี แต่ปัจจุบันชาติปรับปรุงตัว และก็มีคนอีกมาก ที่อดีตชาติเคยเป็นคนดี ที่ชาตินี้เกิดมาประมาทพลาดพลั้งไปทำบาปทำกรรม อย่างนี้ก็มีครับ

2. การจะตัดสินว่า คนดีหรือไม่ดีในชาติปัจจุบัน ต้องใช้วิธีการตัดสินจากพฤติกรรมของกลุ่มคนเหล่านั้นในชาติปัจจุบันน่ะครับ เช่น สำรวจว่า มีคนดื่มน้ำเมา ติดยาเสพติดก็คน มีคดีปล้นฆ่า ฉกชิง วิ่งราว มากน้อยแค่ไหน เมื่อเทียบกับ 10 ปีก่อน เป็นต้น หากเทียบเช่นนี้ จึงจะพอตัดสินว่า คนไม่ดีเพิ่มขึ้นมากน้อยแค่ไหน เป็นต้น

3. การใช้เฉพาะศีลของสาม เป็นตัวตัดสินว่า คนดีคนไม่ดี ยังไม่เพียงพอครับ เพราะศีลมีถึง 5 ข้อ ทางที่จะต้องว่ากันไปทั้ง 5 ข้อ นั่นแหละครับ

#12 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2013 - 10:54 PM

ความเข้าใจเรื่องกฎแห่งกรรม ก็ทำให้เข้าใจเรื่องความต่างของประชากรชายหญิงได้มากขึ้น

ถ้าคนเข้าใจเรื่องเหล่านี้ สักวันก็จะมีผู้ชายมากขึ้นเรื่อยๆได้ใช่ไหมคับ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 07 September 2013 - 02:35 PM

ถ้าคนเข้าใจเรื่องนี้กันจริงๆ สักวันก็เป็นไปได้ แต่วันวันนั้นจะยาวนานมากเลยนะครับ เพราะกว่าที่ใครจะหมดกรรมที่เคยทำไว้ กรรมก็จะสนองนับชาติกันไม่ถ้วนทีเดียว กว่าจะพ้นกรรมตรงนั้นได้

#14 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2013 - 10:33 PM

ไม่อยากโดนกรรมสนองคับ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 09 September 2013 - 12:36 PM

อีกประการหนึ่ง สำหรับท่านชายทั้งหลาย รวมทั้งผมด้วย ในยุคปัจจุบัน อย่าเพิ่งประมาทว่าเราได้เกิดเป็นชาย แสดงว่า ภพอดีตเราไม่ได้มีกรรมผิดศีลข้อสามแน่นอน ยังไม่ใช่เช่นนั้นครับ

ทั้งนี้เพราะ อาจจะยังมีกรรมที่เราเคยผิดศีลข้อสามในภพอดีต รอคอยที่จะส่งผลอยู่ เพียงแต่ในชาตินี้ จังหวะบาปยังไม่ได้ช่องส่งผล เลยยังเกิดเป็นชายอยู่ สรุปแล้ว ผู้ชายทั้งหลาย อย่าได้คิดว่า รอดแล้วนะครับ

จนกว่าจะได้ระลึกชาติไปดูเหตุในอดีตของเราจริงๆ นั่นแหละ จึงจะรู้ชัด ว่าเราเคยผิดพลาดชาติไหนบ้างหรือไม่ หรือบรรลุธรรมกันไปเสียก่อนนั่นแหละ จึงจะมั่นใจว่า กรรมทีเหลือจะกลายเป็นอโหสิกรรม

#16 Super Bright

Super Bright
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2013 - 05:11 PM

ผู้ชายน้อยกว่าผู้หญิง เพราะความไม่รู้ครับ

ว่าแม้กระทั่งการอยู่ด้วยกันก่อนแต่งงาน โดยที่ยังไม่ได้บรรลุนิติภาวะ

หรือผู้ปกครองไม่ได้รับทราบอนุญาต  อย่างนี้ก็ผิดศีลแล้วครับ

การชิงสุกก่อนห่าม เมื่อผิดแล้วก็ต้องรับผลของกรรม นานครับกว่าจะกลับมาคืนสภาพเดิม

ต้องไปศึกษาศีลข้อ 3 ดูครับว่า เป็นอย่างไรบ้าง บางครั้งทำตามประเพณีดีงามแล้ว

แต่โดนหลอกครับ อีกฝ่ายไม่เปิดเผยความจริงว่ายังมีคู่ครองที่ถูกต้องอยู่ อย่างนี้ก็เข้าข่าย ผิดศีลข้อ 3

คนที่ผิดศีลข้อ 3 ประเภทนี้ก็ น่าสงสารเลยทีเดียวครับ

ดังนั้น จะเห็นได้ว่าโบราณพ่อกับแม่มักจะหาคู่ครองให้ลูก และอยู่ด้วยกันได้ยาวนาน เพราะท่านดูอย่างละเอียด ตั้งแต่พื้นฐานครอบครัว

ความรู้จักมักจี่ สืบประวัติอย่างดี ไม่ใช่รู้จักกันชั่วข้ามคืนอย่างปัจจุบัน

แต่ก็นั่นไม่มีอะไรการันตีความปลอดภัยเรื่องนี้ได้ดี เท่ากับการประพฤติพรหมจรรย์ครับ

#17 น้องวันใหม่

น้องวันใหม่
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2013 - 08:36 PM

เพราะโครโมโซม????

อัตราส่วนเพศชาย หญิง โครโมโซมเป็น สิ่งกำหนดเพศในมนุษย์

โครโมโซมของคนมี  46  แท่ง  หรือ  23  คู่  แบ่งเป็น
        1.  โครโมโซมร่างกาย   มี  44  แท่ง  หรือ  22  คู่  เพศชายหรือเพศหญิงมีโครโมโซมร่างกายเหมือนกัน
        2.  โครโมโซมเพศ  มี  2  แท่ง   หรือ  1  คู่  ในเพศชายเป็น  XY  เพศหญิงเป็น  XX  ดังนั้นโครโมโซมเพศชายเป็น  44+XY  โครโมโซมเพศหญิงเป็น  44+XX

โอกาสที่ลูกจะเกิดมาเป็นเพศหญิงหรือเพศชายนั้นขึ้นอยู่กับโครโมโซมของพ่อถ้าลูกได้รับโครโมโซม Y  จากพ่อ  และ X จากแม่  ก็จะเป็นเพศชาย  แต่ถ้าลูกได้รับโครโมโซม X  จากพ่อ  และ X จากแม่  ก็จะเป็นเพศหญิง
        อัตราส่วนการเกิดลูกเพศชายและเพศหญิง  แสดงดังต่อไปนี้
        พ่อ        แม่       
        44+XY        44+XX
เซลล์สืบพันธุ์ของพ่อและแม่        22+X,22+Y        22+X,22+X       
ลูกที่ได้                44+XX,44+XX,44+XY,44+XY
จีโนไทป์                44+XX   :  44+XY   =  1:1
ฟีโนไทป์                เพศหญิง   :   เพศชาย   =  1:1

สรุปได้ว่าโอกาสที่จะเกิดลูกเพศชายหรือเพศหญิงนั้นมีเท่า ๆ กัน คือ 1/2 หรือ 50%

ในเมื่ออัตราส่วนครึ่งๆ แต่จำนวนประชากรจริงไม่ใช่ครึ่งๆตามนี้ ประชากรชายน้อยกว่าประชากรหญิง มากขึ้นๆ

ดังนั้น คงไม่ใช่เพราะโครโมโซม วิทยาศาสตร์อธิบายได้อย่างไร แต่พระพุทธศาสนามีคำอธิบายแล้ว :D

#18 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 11 September 2013 - 11:44 AM

วิทยาศาสตร์ก็สามารถอธิบายได้นะครับ  วิทยาศาสตร์บอกแค่ความน่าจะเป็นเท่านั้น  นั่นคือ  ชายหญิง  1 คู่  โอกาศจะมีบุตรชาย หรือ หญิง  เท่าๆ กันถูกไหมครับ   ชายหญิง 10 คู่  ถ้าตามคำอธิบายนี้ก็ควรจะมีลูกชาย 5 คู่  ลูกหญิง 5 คู่ จริงไหมครับ  

แต่ในความเป็นจริง  ไม่ได้เป็นอย่างนั้น  เพราะไม่มีสมการที่จะส่งผลระหว่างชายหญิงคู่ที่ 1  ไปสู่ชายหญิงคู่ที่ 2  หรือสมการที่ส่งผลไปสู่คู่อื่นๆ   สมการที่ท่านยกตัวอย่างมาเป็นเอกเทศเฉพาะ 1 คู่ เท่านั้น  

ชายหญิง 1 คู่  โอกาศมีลูกเพศใดเพศหนึ่ง คือ 50 %  สมการนี้จบแค่นี้ครับ  ถ้าจะอธิบายสถานการณือื่นในแบบมวลรวม  ท่านเจ้าของกระทู้ต้องหาสมการอื่นแบบมวลรวมเหมือนกันมาอ้างอิงครับ 

ถ้ามองตามความเป็นจริง  ไม่ว่าวิทยาศาสตร์ หรือพุทธศาสนตร์  ก็สามารถอธิบายได้ทั้งนั้นครับ  ขอแค่  วิทยาศาสตร์อธิบายวิทยาศาสตร์  พุทธศาสนตร์อธิบายพุทธศาสนตร์  เท่านั้นก็พอ  มากกว่านี้จะหลงทางครับ