ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก hk_girlza

ค้นพบทั้งสิ้น 47 รายการโดย hk_girlza (จำกัดการค้นหาจาก 29-April 23)

#172189 อานิสงส์การบวช

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 02 April 2010 - 07:22 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อานิสงส์การบวชยังมีอีกมากมายเลยค่ะ

เพราะการเปลี่ยนคน ปุถุชน ( กิเลสหนา ) ให้เป็น พระ ( มีศีล 227 ข้อ ) นั้น อย่างน้อยที่สุด คือ มีความเข้าใจถูกเรื่องโลกและชีวิต ตามความเป็นจริง เป็น สัมมาทิฏฐิ ชีวิตจะเลือกเดินในเส้นทางที่ถูกต้อง ถึงเรียกว่า ปิดอบาย ได้ไงคะ

#172188 อดีตเปลี่ยนไม่ได้....อนาคตสร้างได้

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 02 April 2010 - 07:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นหนังสือที่ดี่ที่สุด เล่มหนึ่งเลยค่ะ

อ่านแล้วเกิดแรงบันดานใจ อยากเป็นอย่างพระพุทธเจ้า จริง ๆ

วิธีการมีบอกไว้แล้ว ที่เหลือแค่ ปฏิบัติด้วยการเอาชีวิตเป็นเดิมพัน เท่านั้น

อนุโมทนาบุญค่ะ

#172187 เทคนิคพิชิตปัญหาของผู้มีบารมี ภาคสอง

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 02 April 2010 - 07:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การทำบุญ เป็นกายขัดใจ และเพิ่มพลังใจ อย่างหนึ่งที่รวดเร้วประการหนึ่งทีเดียวค่ะ

หลังจากทำบุญแล้ว บุญยังส่งผลต่อเนื่อง หากยังมีปีติอยู่ตลอดเวลา

#172186 กลโกงคนขายปลาดุกปล่อยที่ตลาดรังสิต

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 02 April 2010 - 07:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เราจะทำบุญ เราก็ได้บุญส่วนของเรา อย่าให้ใจหมอง เลยค่ะ

ใครทำกรรมใดไว้ กรรมนั้นย่อมตามสนอง บาปของใคร ก็ของคนนั้น

อนุโมทนาบุญในการปล่อยปลาของคุณจขกท ด้วยนะคะ สาธุ

#172185 วิบากกรรมที่ทำให้เกิดความน้อยใจ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 02 April 2010 - 07:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ทราบว่า พอจะช่วยได้มั้ย แต่เอามาลงให้ได้อ่านกันค่ะ

ถาม จิตที่กระทบความดีของผู้อื่นแล้วทนไม่ได้ กระสับกระส่าย กระวนกระวาย ซึ่งความรู้สึกเช่นนี้แม้ไม่แสดงออก ก็จัดว่าเป็นจิตที่ริษยาครอบงำ ผู้มีจิตริษยาจึงเร่าร้อนเหมือนถูกไฟแผดเผา จะยืน เดิน นั่ง นอน หาเป็นสุขไม่ หลวงพ่อคะ ทำอย่างไร จึงจะเลิกนิสัยอิจฉาชาวบ้านได้คะ

ตอบ ก่อนอื่นคุณต้องรู้ว่า การที่คุณเป็นคนอิจฉาริษยาชาวบ้านนั้นเป็นเพราะ คุณมีบุญน้อย อยากจะรวยก็รวยไม่ได้ เพราะให้ทานมาน้อย อยากฉลาดก็ฉลาดสู้เขาไม่ได้ เพราะทำภาวนามาน้อย อยากจะเกิดในชาติตระกูลสูงก็ไม่ได้ เพราะไม่เคยเคารพกราบไหว้ผู้มีคุณธรรมมาก่อน จึงต้องเป็นรองเขาร่ำไป เมื่อเป็นรองเขาเรื่อยไป แทนที่จะได้คิดว่าเป็นรองเขาเพราะสร้างบุญมาน้อย กลับปล่อยให้โมหะความหลงผิดเข้าครอบงำจิตใจ ไปอิจฉาริษยาเขา

คนที่จะเลิกอิจฉาริษยาชาวบ้านได้ จึงต้องพิจารณาให้เห็นโทษของความอิจฉาริษยาให้ชัดเจนเสียก่อนว่า มันทำให้เกิดความเสียหายแก่เราอย่างไรบ้างตั้งแต่ทำให้วาสนาของตัวเองตกต่ำ มิหนำซ้ำยังไม่มีกำลังใจที่จะทำความดีต่อไปอีกแม้จะเกิดไปกี่ภพกี่ชาติเบื้องหน้าก็จะเป็นคนที่มีอานุภาพน้อย จะต้องเป็นรองคนอื่นเขาอยู่ร่ำไป แม้ที่สุดจะเกิดเป็นกษัตริย์ก็จะตกเป็นประเทศราช

ฉะนั้น ถ้าต้องการแก้ไขนิสัยไม่ดีดังกล่าว จึงต้องทำดังนี้

1. ทุกครั้งที่รู้ตัวว่า เรากำลังมีจิตคิดอิจฉาริษยาใครก็ตาม ต้องรีบเตือนสติตัวเองว่าที่เป็นเช่นนี้ เพราะคุณความดีในตัวเรามีน้อยมีบุญน้อยจังได้น้อยหน้า ไม่เท่าเทียมเขา เป็นความผิดของเราเอง ที่ภพในอดีตไม่ชอบสร้างบุญกุศล ไม่ใช่ความผิดของคนอื่น เพราะฉะนั้น จะต้องรีบเร่งสะสมความดี สร้างบุญกุศลให้มากๆ

2. หมั่นฝึกสมาธิให้มากๆ เป็นประจำทุกวัน แม้จะได้ผลช้ากว่าคนอื่นก็เพียรเรื่อยไป เมื่อใจผ่องใสละเอียดอ่อนขึ้น ก็จะเห็นช่องทางในการทำความดี ในการสร้งบุญกุศลกว้างขึ้นมากขึ้นแล้วตั้งใจทำความดีตามนั้นอย่างสุดกำลังความสามารถด้วยความไม่ประมาท บุญของเราก็จะสะสมมากขึ้นๆ ในที่สุดก็เป็นคนที่มีความดีอยู่ในตัวมากจนไม่จำเป็นต้องไปอิจฉาริษยาใครอีกต่อไป แต่แน่นอน กว่าจะทำให้นิสัยขี้อิจฉาริษยานี้หมดไปต้องใช้เวลานานมาก ฉะนั้นขณะกำลังฝึกตัวก็ควรได้กัลยาณมิตรเช่นครูบาอาจารย์ ผู้ใหญ่เพื่อนที่นิสัยดีๆ ฯลฯ เป็นพี่เลี้ยงช่วยเตือนสติให้ก็จะดียิ่งขึ้น

ถ้ากำจัดความริษยาให้สิ้นไปจากใจได้เมื่อไรก็จะพบความสงบสุขเมื่อนั้น

#166297 ต้องการ backing track หรือ mp3

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 10 January 2010 - 09:33 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หากท่านใด แนะนำ หรือ สามารถให้ backing track หรือ mp3

เพลงธรรมะ 2 เพลงนี้ คือ ท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี และ มันเป็นของรักนะ

จะนำไปใช้ในวันเอดส์โลก ในวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2553

กราบขอบพระคุณมากอย่างสูง ณ โอกาสนี้ ค่ะ

#165485 ขอคำอธิบาย ขันธ์สาม และกิจสิบหก ครับ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 04 January 2010 - 07:31 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

#164664 DOU เลื่อนส่งแบบฝึกหัดและข้อสอบ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 19 December 2009 - 05:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำไม ไม่เห็นมีประกาศ หน้าเวป เลยล่ะคะ

#163988 วัดพระธรรมกายเป็นข่าวอีกแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 08 December 2009 - 08:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าจะเล่นข่าว บวชพระ 1 แสนรูปทั่วไทย เร็ว ๆ นะคะ

ข่าวดี ๆ แบบนี้ หายาก

อนุโมทนา สาธุค่ะ

#163301 ทำยังไงให้ชีวิตคู่ราบรื่น อ่านเข้าใจอย่างง่ายๆ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 25 November 2009 - 02:59 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

หากจะรัก ต้องรู้จักที่จะรัก ต่างหาก คะ

บุญรักษาค่ะ

#163300 Tochigi News : จุลสารวัดพระธรรมกายโทชิหงิ ฉบับ ธันวาคม 52

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 25 November 2009 - 02:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

#162659 รวบรวมเว็บเพื่อแนะนำวัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 10 November 2009 - 07:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยกับ คุณบุญเลี้ยงค่ะ

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

#161376 --- ผู้ที่เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาส---

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 09 October 2009 - 11:28 AM ใน ธรรมกถึก

อนุโมทนาบุญ ในธรรมทาน ค่ะ

สาธุ

#161262 วิบากกรรมที่ทำให้ตกงาน

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 07 October 2009 - 03:10 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เพิ่มเติมจากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหา เล่ม 1 ค่ะ

ถาม คนที่ตกงาน หางานทำเท่าไรๆ ก็ไม่ได้ แสดงว่า คนๆนั้นไม่ได้ทำบุญร่วมกับใครเลยหรือครับ

ตอบ คนตกงานมีหลายกรณี พวกหนึ่ง งานมีให้ทำแต่มันเลือก อย่างนี้เป็นปัจจุบันกรรม ปล่อยให้ตกงานไปเถอะ

อีกพวกหนึ่ง กรรมเก่า งานมีเขาก็ไม่รับมัน พวกนี้ได้แก่คนยังไง เคยเจอไหมที่เราไปบอกบุญแล้วโดนไล่ คนพวกนี้แหละ เวลาหางานทำ หาย๊าก

ยาก ขนาดคนบอกบุญยังไล่ พอถึงคราวตัวเองเข้าไปหางานที่ไหนๆ ก็โดนไล่ พอๆกันเชียว ตั้งแต่โบราณแล้ว ใครมาบอกบุญถึงบ้าน จะมากจะ

น้อย เขาก็ทำตามกำลังตามสมควร ที่จะไล่เขาก็ไม่ไล่ขอฝากไว้ด้วย

#161127 พระที่วัดพระธรรมกาย ออกบิณฑบาตรเช้าหรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 06 October 2009 - 02:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับข้อมูลดี ๆ ค่ะ

#161067 บูชาข้าวพระประจำเดือนตุลาคม 2552

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 05 October 2009 - 02:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ค่ะ

รูปภาพ ชัด ใส ปิ้ง ทุกรูป จริง ๆ

#161066 ++ตักบาตรวงเวียนใหญ่ ผ่านเว็บไซต์ สด พร้อมกันทั่วโลก

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 05 October 2009 - 02:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ ทุก ๆ บุญ กับทุก ๆ ท่าน นะคะ

สาธุ

#161059 การปล่อยสัตว์ปล่อยปลา

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 05 October 2009 - 01:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ กับคุณกลางสายหมอก และคุณ ตะกร้า ฯ ด้วยค่ะ

สาธุ

#161058 ความเป็นมาของคำว่า "สาธุ"

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 05 October 2009 - 01:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

กล่าวสาธุ อนุโมทนาบุญให้ติดปาก เพื่อให้บุญได้หล่อเลี้ยงตลอดทั้งวัน

บาปอกุศลเข้าแทรกได้ยาก

( จริง ๆ นะ )

สาธุ ( อีกที ) ค่ะ ^O^

#161057 พระสัมมาสัมพุทธเจ้าอุบัติขึ้นทีละพระองค์

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 05 October 2009 - 01:31 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เหตุที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่อุบัติขึ้นในคราวเดียวกันหลายพระองค์
เพราะ

1. ตรัสรู้ธรรมเดียวกันและเหมือนกันทั้งหมด

หมายความว่า การตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ แม้จะแสดงว่าสิ่งที่ตรัสรู้นั้น ไม่มีบุคคลใดเคยรู้ ไม่เคยมีบุคคลใดเคยสอนมาก่อน แต่การตรัสรู้นั้นเป็นสิ่งที่มีอยู่แล้ว และพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ก็ตรัสรู้สิ่งเดียวกัน

ฉะนั้น เมื่อมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์อื่นเสด็จอุบัติขึ้นพร้อมกัน ก็จะทำให้พระองค์ไม่เป็นผู้น่าอัศจรรย์ แม้เทศนา คือ คำสอนของพระองค์ก็ไม่น่าอัศจรรย์ แต่ถ้ามีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอุบัติขึ้นองค์เดียว ก็ทำให้พระองค์เป็นผู้น่าอัศจรรย์ เพราะความรู้นั้นไม่มีบุคคลใดเคยรู้มาก่อน ไม่มีบุคคลใดสอนมาก่อน จึงทำให้พระองค์ชื่อว่า ตรัสรู้เองโดยชอบ และแม้แต่เทศนาของพระองค์ก็เป็นที่น่าอัศจรรย์

2. ทำให้พุทธบริษัทแบ่งเป็น 2 ฝ่าย

หมายความว่า เมื่อมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอุบัติขึ้น 2 พระองค์ แล้วทรงช่วยกันสั่งสอนสรรพสัตว์ทั้งหลาย ก็จะทำให้พุทธบริษัทแบ่งเป็น 2 ฝ่าย เพราะต่างก็ถือเอาทิฏฐิในสำนักของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ตนนับถือ และจะทำให้มีการทะเลาะวิวาทกันเอง ซึ่งทำให้เทศนาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นสิ่งที่ไม่มีคุณค่า และไม่ได้ผลดังที่ปรารถนาไว้

3. แผ่นดินไม่อาจรองรับได้

หมายความว่า หมื่นโลกธาตุนี้ รองรับได้เฉพาะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพียงพระองค์เดียว รองรับไว้ได้ซึ่งพระคุณของพระตถาคตองค์เดียวเหมือนกัน ถ้าองค์ที่ 2 พึงเสด็จอุบัติขึ้น หมื่นโลกธาตุนี้จะไม่สามารถรองรับไว้ได้ พึงหวั่นไหวสั่นคลอน น้อมไป โอนไปเอียงไป เรี่ยราย กระจัดกระจายพินาศไป ไม่พึงเข้าถึงการตั้งอยู่ได้

เปรียบเสมือนเรือที่รับบุรุษไว้ได้เพียงคนเดียว เมื่อบุรุษคนหนึ่งขึ้นไป เรือพึงตั้งอยู่ได้พอดี ถ้าบุรุษคนที่สองซึ่เงป็นเช่นเดียวกันโดยอายุ โดยสี โดยวัย โดยประมาณ โดยอ้วน โดยผอม โดยอวัยวะน้อยใหญ่เท่ากัน บุรุษนั้นพึงขึ้นสู่เรือลำนั้น เรือนั้นพึงต้านไว้ไม่ได้ พึงหวั่นไหว สั่นคลอน น้อมไป โอนไป เอียงไป เรี่ยไร กระจัดกระจาย พินาศไป ไม่พึงเข้าถึงการตั้งอยู่ได้ เรื่อนั้นพึงจมลงไปในน้ำ

อีกอุปมาหนึ่งว่า เปรียบเหมือนเกวียน 2 เล่ม บรรจุรัตนะจนเต็ม และคนทั้งหลายพากันขนเอารัตนะของเกวียนอีกเล่มหนึ่งมาเพิ่ม เกวียนเล่มนั้น ย่อมทามนไว้ไม่ได้แน่ ดุมของเกวียนนั้นพึงไหวบ้าง กำของเกวียนนั้นพึงหักไปบ้าง เพลาของเกวียนนั้น พึงหักไปบ้าง ด้วยการขนรัตนะที่มากเกินไป

4. ไม่ชื่อว่า เป็นบุคคลผู้ประเสริฐ เป็นเอกบุคคล

หมายความว่า เมื่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาอุบัติขึ้นพร้อมกันในคราวเดียวกัน ก็จะทำให้พระพุทธองค์ ไม่ใช่เป็นเอกบุคคลอีกต่อไป เพราะพระพุทธเจ้าพระองค์อื่นก็มีอยู่บนโลก ซึ่งทำให้คำว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นเลิศ คำว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นผู้เจริญที่สุด คำว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นผู้ประเสริฐที่สุด คำว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นผู้วิเศษที่สุด คำว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นผู้สูงสุด เป็นผู้ประเสริฐ ไม่มีผู้เสมอเหมือน เป็นผู้หาบุคคลเปรียบไม่ได้ คำเหล่านี้ ก็ย่อมเป็นคำที่ไม่เป็นความจริงอีกต่อไป

อุปมาเหมือนกับ มหาปฐพีอันกว้างใหญ่ย่อมเป็นอันเดียวกัน มหาสมุทรทะเลใหญ่ก็ย่อมเป็นอันเดียวกัน เทวดาผู้เป็นใหญ่ปกครองสวรรค์แต่ละชั้นก็ย่อมมีเพียงองค์เดียว ฉะนั้นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้เป็นเลิศ เป็นผู้ประเสริฐ เป็นเอกบุคคล ไม่มีผู้เสมอเหมือน จึงเสด็จอุบัติขึ้นเพียงพระองค์เดียวเท่านั้น

5. เป็นสภาพปกติของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์

หมายความว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทุกพระองค์อุบัติขึ้นในโลกนี้เป็นสภาพตามปกติ เพราะคุณของพระสัพพัญญูเจ้าทั้งหลาย มีเหตุใหญ่ มีคุณอันประเสริฐอย่างใหญ่หลวง

อุปมาเหมือนกับแผ่นดินใหญ่นั้นมีผืนเดียวเท่านั้น สาครใหญ่มีสายเดียวเท่านั้น ภูเขาสิเนรุยอมแห่งภูเขาใหญ่ประเสริฐที่สุด ก็มีลูกเดียวเท่านั้น อากาศใหญ่มีแห่งเดียวเท่านั้น ท้าวสักกะผู้ใหญ่มีองค์เดียวเท่านั้น พระพรหมผู้ใหญ่มีองค์เดียวเท่านั้น พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ยิ่งใหญ่ก็มีพระองค์เดียวเท่านั้น พระองค์เสด็จอุบัติขึ้นในที่ใด ที่นั้นก็ไม่มีโอกาสแก่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายองค์อื่นๆ ฉะนั้นพระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์เดียวเท่านั้น ย่อมอุบัติขึ้นในโลก

สิ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุที่ทำให้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่สามารถเสด็จอุบัติขึ้นในคราวเดียวกันหลายพระองค์ได้ เพราะจะทำให้ตำแหน่งของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าถูกลดลง เนื่องจากไม่ใช่เอกบุคคลที่มีเพียงผู้เดียวบนโลก และการนำพระสัทธรรมมาสอนสรรพสัตว์ทั้งหลายก็ไม่เป็นผลสำเร็จดังที่ปรารถนาไว้ เพราะพุทธบริษัทจะถูกแบ่งออกเป็น 2 ฝ่ายด้วยทิฏฐิที่ตนถือเอาจากสำนักของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ตนนับถือ

ในทรรศนะของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา โดยคุณครูไม่ใหญ่ ให้ความเห็นในเรื่องการบังเกิดขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 2 พระองค์ไว้ดังนี้

“ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงสั่งสมบ่มบารมีมาหลายภพหลายชาติ เพื่อต้องการที่จะมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วนำสรรพสัตว์ทั้งหลายให้หลุดพ้นจากวัฏสงสารไปด้วย ตามความปรารถนาที่ได้ตั้งใจไว้ตั้งแต่เริ่มมีความคิดที่จะสร้างบารมีเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ดังนั้น เมื่อพระองค์อุบัติขึ้นย่อมยังสรรพสัตว์ ให้พ้นจากการเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร ดังนั้นพญามารจึงพยายามกีดกั้นไม่ให้เสด็จอุบัติขึ้นสองพระองค์ แต่ก็มีบุคคลบางพวกไม่รู้ แล้วกล่าวอ้างว่า ถ้ามาอุบัติขึ้นพร้อมกัน 2 พระองค์แล้วลูกศิษย์จะทะเลาะกัน นั่นเป็นเรื่องที่มนุษย์ที่ยังมีกิเลสคิดกัน แต่ในยุคที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านอุบัติขึ้นพร้อมกัน 2 พระองค์ แสดงว่าผู้มีบุญเขามาเกิด เขาจะมีสติปัญญามาก มีความคิดสอนตัวเองได้ เขาจะไม่คิดเอาอาจารย์ของตัวไปข่มพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกองค์หนึ่ง มีแต่จะชื่นชม แล้วพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ท่านจะสอนว่า พระผู้มีพระภาคเจ้าแต่ละพระองค์นั้น เสมอกันทั้งคุณธรรมและคุณวิเศษ แต่ต่างกันที่ระยะเวลาที่สร้างบารมีเท่านั้น”

จากทรรศนะของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ในเรื่องนี้เป็นประเด็นที่น่าศึกษา การบังเกิขึ้นของพระองค์นั้น ต้องอาศัยเหตุปัจจัยหลายประการ และต้องอาศัยระยะเวลายาวนาน แต่เป้าหมายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์มุ่งตรงไปในทิศทางเดียวกัน คือ นำตนให้หลุดพ้นจากกิเลสอาสวะ และนำพาสรรพสัตว์ทั้งปวงในโลกนี้ให้หลุดพ้นตามไปด้วย ยิ่งมากเท่าไรยิ่งดี

และความน่าจะเป็น ถ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอุบัติมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง หรืออุบัติขึ้นพร้อม ๆ กัน หลายพระองค์ จะช่วยกันสั่งสอนสรรพสัตว์ให้หลุดพ้นโดยเร็วและเป็นจำนวนมากขึ้นตามไปด้วย ประดุจเรือใหญ่ที่แล่นไปในมหาสมุทร ย่อมสามารถช่วยเหลือผู้ประสบภัยที่ลอยเกลื่อนอยู่ในมหาสมุทรได้เป็นจำนวนมากเช่นกัน

ที่มา ศาสตร์แห่งการเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ( GL 204 )

#160812 นัยอันล้ำลึกของคำว่า "ขอบคุณ"

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 29 September 2009 - 02:58 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนาบุญ กับ ธรรมทาน นี้ ค่ะ

#160811 อานิสงส์ผลบุญจากการทำบุญ 40 แบบ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 29 September 2009 - 02:32 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนาบุญ กับธรรมทาน ด้วยค่ะ

#160810 วิบากกรรมที่ทำให้ตกงาน

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 29 September 2009 - 02:26 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุค่ะ กับบทความนี้

เลยมีข้อสงสัยต่อมา ว่า วิบากกรรมใดที่ทำให้ ไม่ต้องทำงานคะ ( คนละอย่างกับตกงานนะคะ ) เช่น มีสามีเลี้ยง หรือ ได้เงินจากการเก็บค่าเช่า ฯลฯ

จะใช่ ทำทานไว้ดี รึเป่าคะ

สาธุค่ะ

#160763 -- สำหรับผู้ที่ login เข้าระบบไม่ได้ เชิญอ่านทางนี้ --

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 28 September 2009 - 03:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ จริงๆ

#155436 เอาบุญมาฝากครับ

โพสต์เมื่อ โดย hk_girlza บน 08 July 2009 - 04:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนาบุญ ค่ะ

รูปภาพแนบ