ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำยังไงให้ชีวิตคู่ราบรื่น อ่านเข้าใจอย่างง่ายๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 11:48 AM

หลักธรรมที่ทำให้ชีวิตคู่ราบรื่น อ่านเข้าใจอย่างง่ายๆ

พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า สิ่งที่ทำให้ชีวิตครองคู่ของเรา มีความสุขสำเร็จได้ ก็ต่อเมื่อ มีปัจจัย4ข้อนี้

สมธรรม 4 ประการ

1 สมศรัทธา มีศรัทธาเสมอกัน

คำว่าศรัทธาแปลว่าความเชื่อมั่นต่อสิ่งต่างๆ เช่นเชื่อมั่นในศาสนา เชื่อมั่นในผู้นำ เชื่อในความคิดความสามารถของตนเอง เชื่อในอะไรต่อมิอะไรทั้งหลาย ฯลฯ และคำว่าศรัทธาก็ยังหมายถึงความนิยิมชมชอบในสิ่งต่างๆอีก เช่น ชอบในคนสัตว์สิ่งของทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น เสื้อผ้า รถยนต์ ศิลปิน ความโรแมนติก ความทันสมัย รสนิยมต่างๆ มากมายสุดแต่มนุษย์เราจะชอบกันไป ฯลฯความมีศรัทธาเสมอกันนี้ เป็นข้อแรกที่พระพุทธเจ้าแสดงไว้ เพราะมันสำคัญมาก ชีวิตคู่คนเรา ถ้าแรกเริ่มพบเจอชอบพอกันใหม่ๆ ถ้าศรัทธา หรือชอบอะไรที่มันต่างกันไม่เหมือนกัน มันก็ไปด้วยกันยาก ยิ่งถ้าหากจะฝืนอยู่ด้วยกันไป มันก็มีแต่ระหองระแหงใจ กระทบกระทั่งกันอยู่เรื่อยไป สังเกตได้ว่าคู่ไหนที่ชอบอะไรไม่เหมือนกันมักจะมีเรื่องหงุดหงิดขัดใจกันให้เห็นอยู่เรื่อยๆ คนเป็นคู่กัน ถ้ามีศรัทธาที่ไม่เหมือนกัน ก็จะมีความสุขในชีวิตคู่น้อยกว่าคู่ที่มีศรัทธาเหมือนกันอย่างแน่นอน

2 สมศีลา มีศีลเสมอกัน

มีศีลเสมอกัน ศีลแปลว่าปรกติครับ คนมีศีลคือคนปรกติ คนไม่มีศีลคือคนไม่ปรกติ เช่นคนมีศีลไม่กินเหล้าไม่ฆ่าสัตว์ไม่ทำร้ายใคร นี่คือทำตัวปรกติ แต่ถ้าไปกินเหล้าไปฆ่าคน ไปด่าคนนั้นคนนี้ นี่คือไม่ปรกติแล้ว จึงเรียกคนนี้ว่าไม่มีศีล นอกจากคนที่มีศีลเป็นผู้ที่ประพฤติตนเป็นปรกติแล้ว สังคมยังเรียกได้ว่า คนๆนั้นเป็นผู้ที่มีความประพฤติงดงาม มีระเบียบวินัยในตัวเอง น่าชื่นชมอย่างยิ่ง ฉะนั้นจึงกล่าวได้ว่าคนมีศีล จึงเป็นผู้ที่มีความประพฤติที่งดงาม และมีวินัยในตัวเอง หากคู่ครองคู่ใดที่มีวินัยและความประพฤติที่ไม่เหมาะสมกันแล้วไซร้ ก็จะอยู่ด้วยกันได้ยากยิ่งเต็มทน ยกตัวอย่างเช่น สามีขยันทำงานบ้านทุกอย่างสม่ำเสมอ แต่ภรรยาเอาแต่นอนตื่นสายเกียจคร้าน แถมยังเล่นไพ่ไฮโลเป็นประจำ แบบนี้ก็อยู่ด้วยกันไม่ได้เห็นๆ เพราะฉะนั้น คนที่จะคบหาเป็นคู่กัน ต้องมีศีล และวินัยในตนเองให้เสมอทัดเทียมกันครับ

3 สมจาคา มีจาคะเสมอกัน

คำว่าบริจาค มาจากภาษาบาลีว่า จาคา หรือ จาคะ ครับ บริจาคก็คือการให้ การมีจิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่สิ่งต่างๆ และในที่นี้ยังหมายถึงการใช้ทรัพย์ในทุกๆด้าน ทั้งการจับจ่ายใช้สอยด้วยครับ ข้อนี้ก็แปลได้ว่า สามีภรรยา หรือคนเป็นแฟนกันคู่ใด ที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดขี้เหนียว แต่อีกฝ่ายจ่ายไม่อั้น หรือฝ่ายหนึ่งเป็นคนมีเมตตาชอบช่วยเหลือผู้อื่นทำประโยชน์ให้สังคมส่วนรวม แต่อีกฝ่ายมีใจบอดอาภัพคิดเห็นแก่ตัวเอาแต่ได้ แบบนี้ก็สุดจะทนอยู่ด้วยกันต่อไปได้ยาก และอีกอย่างหนึ่งหากต่อไปฝืนไปแต่งงานอยู่กินกันไป ฝ่านหนึ่งหาเลี้ยงครอบครัวแทบตาย แต่อีกฝ่ายเอาเงินไปถลุงเสียหมดราย รับไม่พอกับรายจ่าย แบบนี้ก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ สมัยนี้ เงินทองเป็นเรื่องสำคัญเป็นปัจจัยหลักของการดำเนินชีวิต เพราะฉะนั้นเวลาจะมีแฟนต้องเลือกดูดีดี หมดยุคของการกัดก้อนเกลือกินแล้ว

4 สมปัญญา มีปัญญาเสมอกัน

คงมีคนเคยได้ยินคำว่า ผัวโง่ เมียฉลาด หรือ เมียฉลาด ผัวโง่ หรือ ผัวโง่ เมียก็โง่ ทั้ง 3 อย่างนี้ อยู่ด้วยกันยากครับไปไม่รอดแน่ ต้องเป็นแบบที่ 4 คือ ผัวฉลาด เมียก็ฉลาด จึงจะยอดเยี่ยมครับ ทั้ง2คนฉลาดทั้งคู่ นอกจากจะรู้ทางหนีทีไล่ของกันและกันแล้ว ยังเอาสติปัญญาของตนประคับประคองนาวารักไปได้อย่างราบรื่น ทั้งชาตินี้และชาติหน้าอย่างแน่นอน

หญิงชายใดหากอยู่ด้วยกันไปแล้ว หากรู้ตัวก็ยังไม่สายในสิ่งที่ผิด ทุกคนมีสิทธิที่จะทำผิดพลาดได้ แต่ก็มีสิทธิที่จะแก้ไขในสิ่งที่ผิดได้เสมอ หากรู้อย่างนี้แล้ว ธรรมะของพระพุทธเจ้าทั้ง4ข้อ เรามีความบกพร่องในข้อไหน ก็ค่อยๆปรับปรุงปรับตัว แก้ไขข้อนั้นไป แล้วสักวันในที่สุดทั้ง2ฝ่ายก็จะเข้าใจกันและรักกัน อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขทั้งชาตินี้และชาติหน้าครับ

ขอให้ทุกคู่ รักกันอย่างมีความสุข หวานชื่น ไปชั่วกาลนานครับ

นักเรียนอนุบาล สิริปโภ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 12:49 PM

นั่นแน่...จขกท...คิดจะสละโสดหรือเปล่าน้า...555

สาธุ กับ ธรรมทานครับ...
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 01:10 PM

ขอขอบพระคุณ คุณ.สิริปโภ มากๆค่ะ ที่เอาธรรมะดีๆมาให้อ่าน แบบเข้าใจแบบง่าย แต่ส่วนตัวแล้วจะฟังเทป ( การสร้างรากฐานครอบครัว ของคุณ.

ส.ผ่องสวัส จะว่าทุกๆวันก็จะว่าได้ ค่ะ เพราะจะทำให้ใจของเรา เข้าใจในการครองเรือน ของตัวเอง เพราะเราได้สามีต่างชาติ ภาษาเราก็ยังไม่เก่ง

บางอย่างก็จะทำให้กระทบกระแทกกันก็มี แต่ถ้าเราไม่ถือสา มันก็ไม่มีอะไร นี่คือความจริงที่ทำอยู่ทุกๆวัน คอยให้อภัยทานซึ่งกันและกันอยู่เสมอ ค่ะ

#4 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 03:19 PM

ขอบคุณสำหรับบทความธรรมมะดีๆค่ะ

ขอระบายความอัดอั้นหน่อยนะคะ
ทุกข์มากมายเหลือเกิน เวลาผ่านมาตั้งนานแล้ว
แต่ยังยอมรับสิ่งที่เป็นในปัจจุบันไม่ได้อย่างผ่องใส.....
ใจยังขุ่นเจือด้วยความแค้นและรัก ......
ความบริสุทธิ์กายและใจที่ผ่องใสของเรา
รักษาดูแลตนเองไม่สนใจจะชิงสุกก่อนห่าม
พ่อแม่ ตา ยายท่านสั่งสอนมาดี ตั้งใจเรียนจะเป็นนักกฎหมายที่ดี
มาเพื่อเอาปริญญาความรู้และเมื่อเข้ามาช่วยงานพระศาสนาที่หมาลัย
ทำไมเป็นรุ่นพี่ที่น้องๆนับว่าเป็นผู้มีคุณธรรมแต่ทำเราเจ็บอย่างนี้
เคยบวชมาแล้ว คิดได้บ้างไหม....คนดี
"เหนื่อยมาพอแล้ว"
น้องศึกษาธรรมตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ แม้จะพัฒนาได้มากบ้างน้อยบ้าง
จิตสำนึกตอนนี้ ยังหม่นอยู่บ้าง แล้วคนดีล่ะ ใจสีอะไร

#5 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2009 - 10:48 PM

[บางอย่างก็จะทำให้กระทบกระแทกกันก็มี แต่ถ้าเราไม่ถือสา มันก็ไม่มีอะไร นี่คือความจริงที่ทำอยู่ทุกๆวัน คอยให้อภัยทานซึ่งกันและกันอยู่เสมอ ค่ะ]
ทุกวันนี้ใช้วิธีแบบเดียวกับ คุณปฏิปทา072 เลยค่ะ

สามียังเหมือนเดิม อะไรที่เมื่อก่อนเรายอมรับไม่ได้ เราก็ทุกข์ แต่ปัจจุบันนี้พอเราไม่ถือเราก็ไม่หนัก เบาสบาย สุขกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยค่ะ

คุณusr31240 ค่ะ รู้สึกเข้าใจคุณค่ะ ความรักความแค้นมันทำให้เราทุกข์ แต่ที่เราทุกข์เพราะเราไม่ปล่อยมันเองค่ะ เชื่อเถอะค่ะคุณเองก็ไม่ได้ทุกข์ตลอดเวลาหรอกค่ะ คุณทุกข์เมื่อเวลาใจคุณไปคิดถึงมันอีก อดีตผ่านเลยไปแล้วให้มันผ่านไป อยู่กับปัจจุบันดีกว่าค่ะมีเรื่องราวความสุขมากมายให้เราคิดให้เราทำ รักตัวเองสงสารตัวเองเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเเดีกว่า

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2009 - 12:09 PM

สาธุครับผม

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 November 2009 - 04:35 PM

อืม ยังไงก็อย่าลืมละเรื่องความแค้นลงบ้างนะครับ ท่านใดที่มีความแค้นแน่นอกอยู่ เพราะความแค้นนี่แหละ
จะเพาะนิสัยผูกพยาบาทอาฆาตมาดร้ายในใจเรา หากมีนิสัยผูกพยาบาทรุนแรง ก็จะเป็นดังเช่นพระเทวทัต
ผู้ตั้งจิตอธิษฐานขอพยาบาทจองเวรพระโพธิสัตว์ไปทุกชาติจนกว่าจะเข้านิพพานกันไปข้างหนึ่ง

ผลสุดท้ายพระโพธิสัตว์ผู้ไม่จอรเวรตอบก็ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าเข้านิพพานเรียบร้อย แต่พระเทวทัตกลับต้อง
ตกนรกหมกไหม้ในอเวจี แม้จะสำนึกผิดขอขมาพระพุทธเจ้าก็ไม่ทันกาล กว่าจะพ้นนรกก็อีกนานแสนนาน

น่าเสียดาย ท่านสร้างบารมีมาถึง 2 อสงไขย พร้อมที่ได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าอยู่แล้ว แต่เมื่อปล่อยให้ความ
พยาบาทเข้าครอบงำจิตใจ จึงต้องไปรับโทษในมหานรกก่อน ถึงจะได้กลับมาเกิดเป็นคนอีกครั้ง ถึงตอนนั้นค่อย
บรรลุธรรม
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 *Namkhang*_*

*Namkhang*_*
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2009 - 07:06 PM

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจช่วยแนะนำค่ะ

#9 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2009 - 09:10 PM

สำหรับคนมีครอบครัวแล้วต้องอ่านให้ละเอียดนะครับ
แต่สำหรับคนยังไม่แต่งงานคิดกันให้ดีนะครับ :-) มันซิยากนะการประคองชีวิตคู่ให้สร้างบารมีกันทั้งคู่

ฝาก promote เพลงนะครับ "รักในตัวเอง" แต่งเองทำเองกับเพื่อนครับ ฝากให้คนที่กำลังค้นหาว่าความรักที่แท้จริงคืออะไร ?
http://www.youtube.c...u/2/zvxU1R-nwvA (คลืกที่ Link ได้เลยครับ)

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#10 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2009 - 08:59 PM

อย่าเอาความแค้นเคืองในตัวบุคคล เป็นสิ่งที่ฉุดเราให้ตกต่ำ
อย่าเอาความเกลียดชัง มาเป็นตัวทำลายบุญในตัวเรา....

คนเราเวลาเกลียดชัง แค้นเคือง ใจเรามันจะสั่นจะเต้นแรง จะปวดค่ะ
พยายามอย่าไปนึกถึงคนๆ นั้น สิ่งๆ นั้น หรือเหตุการณ์อะไรก็ตามที่ทำให้ใจเราออกไปจากตรงกลางกายนะคะ
เวลาใดก็ตามที่ความคิดเราแอบแว่บไปคิดถึงมัน พยายามค่ะ ดึงใจเราออกมาจากตรงนั้นให้ได้ ให้เร็วได้เท่าไหร่ยิ่งดีค่ะ
นึกถึงพระรัตนตรัย นึกถึงหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายเอาไว้ให้มั่น ยึดท่านเป็นที่พึ่ง ภาวนาสัมมา อะระหังไปเรื่อย ค่ะ
หรือไม่ก็ฟังคำสอนของท่าน ฟังทุกวันๆ จะดีขึ้นตามลำดับค่ะ

สิ่งที่คุณเจอ ให้คิดว่า มันเป็นกรรมของเราในภพชาติที่แล้ว เราคงไปทำเค้าไว้ ชาตินี้เราเลยต้องมาชดใช้
เมื่อคุณผ่านมันไปได้แล้ว ให้อโหสิกรรมให้เค้า ให้กันและกันนะคะ เพื่อว่าจะได้ไม่จองเวรกันอีกในชาติต่อๆ ไป

การเป็นคนเจ้าคิดเจ้าแค้น จะทำให้เรามีจิตไม่ใสค่ะ ทำให้กิเลสมีช่องว่าเข้ามาแทรกซึมในใจเราได้
ต้องแก้ด้วยการไม่เอาใจไปผูกไว้กับมัน สวดมนต์ นั่งธรรมะเยอะๆ ฟังคำสอนของครูบาอาจารย์ เยอะๆ

แผ่เมตตาให้ตัวเอง และผู้อื่นด้วยนะคะ เพื่อเราจะได้หมดทุกข์
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#11 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 08:00 PM

-

#12 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 02:59 PM

หากจะรัก ต้องรู้จักที่จะรัก ต่างหาก คะ

บุญรักษาค่ะ

#13 ลูกพระธรรมแดนไกล

ลูกพระธรรมแดนไกล
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 01:38 AM

ยิ้มแย้ม เยือกเย็น ยืดหยุ่น ยกย่อง ยินยอม ถูกหรือเปล่าค่ะ tongue.gif