ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

ไม่มีวันลืม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 03:48 PM

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2549 พวกเราสมาชิกฝ่ายริ้วขบวน (V-Active& V-Pop) ได้ทำหน้าที่ที่อันเป็นประวัติศาสตร์ชีวิตที่พวกเราจะไม่มีวันลืม นั่นคือไปบอกบุญที่จตุจักรกัน มีสมาชิกไปทั้งหมดก็ 12 คน ดีใจครับที่มีสมาชิกใหม่ๆ มากันหลายคน และมีเพื่อนชาวสเปนอีก1 คน ซึ่งเขาก็ไม่เข้าใจหรอกว่าเป็นยังไง แต่ก็รู้ว่าเป็นสิ่งที่ดี
ก่อนที่จะบอกบุญก็รวมใจกันที่สวนจตุจักรก่อนครับ จากนั้นเราก็ลุยกันเลย ตั้งแต่ 16.30 – 19.30 น. ซึ่งตอนนั้นตั้งเป้าไว้ที่ 10,000 บ. ครับ พอใกล้ถึงเวลา 19.30 น. ฝนทำท่าจะตกพวกเราจึงอธิษฐานจิต แล้วก็แยกย้ายกลับด้วยความปีติเบิกบาน ทั้งนี้เราได้ทำกล่องบอกบุญ 3 กล่อง เพียงแค่นับ 2 กล่องแรกก็ได้ถึง 10,005 บ. เกินยอดที่ตั้งไว้ ชิตังเม! ครับ เมื่อนับถึงกล่องที่ 3 นับไปก็ขนลุกไป ก็ได้ปัจจัยรวมทั้งหมด 15,650 บ. พวกเรารู้สึกปลื้มปีติกับสิ่งที่ได้ทุ่มเทมาก แม้เวลาการบอกบุญจะเป็นช่วงสั้น แต่ก็เป็นประวัติศาสตร์ชีวิตของสมาชิกใหม่หลาย คนที่ไม่เคยทำมาก่อน ในช่วงถวายจตุปัจจัยไทยธรรมนี่สิครับ ปลื้มสุด ๆ พิธีกรรมที่ศักดิ์สิทธิ์ และความทุ่มเทแรงใจที่ก่อนหน้านี้ที่พวกเราได้เสียสละ สมาชิกบางคนถึงขนาดกลั้นน้ำตาไม่อยู่ (เกินบรรยายครับ)
สุดท้ายนี้ผมก็เป็นกำลังใจให้กับนักสร้างบารมีทุกท่าน ให้ทุกท่านได้มีกำลังใจในการทำหน้าที่ยิ่งใหญ่และสำคัญแก่พระพุทธศาสนา พระภิกษุสงฆ์ที่ท่านได้รับความเดือดร้อนในขณะนี้มีอยู่เป็นจำนวนมาก กำลังรอผู้มีจิตศรัทธาจากกัลยาณมิตรทั่วโลกทุกคน มาสร้างประวัติศาสตร์ชีวิตร่วมกันดีกว่านะครับ....เอาบุญมาฝากทุกคนให้มีส่วนร่วมในบุญเท่าๆ กันเลยนะครับ

1. เครื่องประดับที่สวยที่สุดในเรือนร่าง คือ รอยยิ้ม
2. งานที่ทำแล้วพอใจที่สุด คือ ช่วยเหลือผู้อื่น
3. ความสุขที่สุด คือ การให้
4. อาวุธร้ายแรงที่ต้องระมัดระวัง และเก็บรักษาให้ดีที่สุด คือ คำพูดทำร้ายผู้อื่น
5. พลังยิ่งใหญ่ที่สุดที่ทำให้ทุกอย่างสำเร็จ คือ ความรัก (ศูนย์กลางกายฐานที่7)
6. ความสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ การทำร้ายตังเอง
7. ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดที่จะต้องเอาชนะให้ได้ คือ ความกลัว
8. ยานอนหลับที่ให้ผลดีที่สุด คือ ความสงบภายในใจ

ไฟล์แนบ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 04:02 PM

smile.gif laugh.gif laugh.gif เห็นท่านผู้ทำเช่นนี้แล้ว น่าปลื่มใจอยู่จริงๆ นะครับ อย่างน้อยๆ ก็นับว่า เป็น การสร้างมิติใหม่ ของ การกล้าที่จะกระทำดีต่อ พระพุทธศาสนา

ท่านเหล่านั้นอาจถือได้ว่าเป็น นักรบแนวหน้า ของ ฝ่ายเสบียง (ผู้อุปถัมป์ค่ำจุน พระพุทธศาสนา) จริงๆ เลยนะเนี้ย smile.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า ท่านที่ผ่านสนามรบแบบนี้ ก็จะสามารถสนามรบ (บุญละเอียด) ในขั้นต่อๆไป ได้อีก เป็นแน่แท้ เพราะ กำลังใจ ศัทธา ความมานะพยายาม และความกล้า ฯลฯ ช่างมากมายเสียจริงๆ laugh.gif

ขอ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน V-active และ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ของ ท่าน V-active สำหรับ ความกล้าทำในสิ่งที่ดี นี้ด้วยความศัทธายิ่งที่มีต่อ พระพุทธศาสนา ด้วยครับ laugh.gif happy.gif

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 04:05 PM

โอ.........สาธุ โมทนาสุดๆครับ ใครที่ผ่านไปเห็นในวันนั้น คงจะทราบดีว่า วันนี้ ยังมีวัยรุ่นวัยโจ๋ ที่รักการสร้างบารมีทำบุญสุนทานอยู่ไม่ใช่น้อยเลย ต่อไป การเข้าวัดคงไม่ใช่เรื่อง"เชย"สำหรับวัยรุ่นแล้ว คำว่า "เข้าวัดแล้วร้อน" คงจะไม่มีใครพูดกันอีกแล้ว

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 04:46 PM

สาธุ...สาธุ...สาธุ

อาจเพิ่มประโยคที่กล่องรับบริจาคว่า
"สนใจรายละเอียดเพิ่มเติมที่ dmc.tv."
เพราะบางท่านอาจลังเล พอเขาเข้าไปอ่านอาจสนใจ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 04:59 PM

โอ๋มีรุปพี่ต่ายด้วย พี่หนูเลยอนุโมทนาค่ะ แหมพี่ต่ายไม่ยอมมาบอกบุญกับน้องๆเลยนะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 05:02 PM

น่าปลื้มใจจังค่ะ...น้องๆน่ารักทั้งนั้นเลยและเป็นต้นแบบที่ดีแก่สังคมอีกด้วย ขออนุโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนคะ

สาธุ สาธุ สาธุ

อนาคตก็อย่างให้ลูกสาวเป็นอาสาสมัครที่ดีอย่างกลุ่มน้องๆนี่แหละคะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#7 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 05:17 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

เห็นแล้วแสนปลื้มใจจริงๆ
....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#8 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 05:23 PM

อนุโมทนากับยอดนักสร้างบารมีที่ไม่มีที่สิ้นสุด
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#9 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 05:33 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

#10 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 06:50 PM

สาธุ นะคะ อยู่ v-pop เหมือนกัน แต่ไม่ได้ไปด้วยอ่ะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#11 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 06:57 PM

เก่งและดีกันจริงๆ ครับเด็กสมัยนี้ อนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ

#12 ใจใสตลอดกาล...

ใจใสตลอดกาล...
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:35 PM

ผมก็เป็นอีกคนนึงครับที่ได้มีโอกาสไปร่วมบุญกับเขาด้วย บอกได้เลยว่าประทับใจสุดๆ laugh.gif
1. มีแม่ค้าที่ jj เขาเอาน้ำมาให้เรากินครับ + พูดให้กำลังใจ
2. ช่วงที่เดินบอกบุญก็มีแม่ค้าเอาไอติมมาให้กิน (แท่งละ 3 บ.เป็นสี เรียกว่า ไอติมอะไรก็ไม่รู้อ่ะ) ชนิดที่ว่าไม่อั้นเลย เขาบอกว่าประทับใจพวกเราครับ
3. หลายคนบอกว่าแปลกดีมี พวกเราบอกบุญเป็นทีม ยืนประนมมือ พูดพร้อมๆ กัน เสียงดังสนั่น "สวัสดีครับ ขอเชิญร่วมบุญทอดผ้าป่าช่วยน้ำท่วม 1,000 วัด ครับ...สาธุ" แถมยังมีคำว่า "สาธุ" อีก cool.gif
4. ตอนถวายปัจจัยหลวงพ่อ ปลื้มๆๆๆๆๆ สุด ๆๆๆๆๆๆๆ ไปเลย (พูดไม่ถูกละ) cry_smile.gif

***เอาบุญมาฝากนักเรียนอนุบาลฯ ทุกท่านเลยนะครับ***
[attachmentid=10428]
[attachmentid=10429]

ไฟล์แนบ

#13 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:46 PM

เห็นดวงหน้าของน้องๆแต่ละคน ดูสดชื่นเบิกบานในการทำความดี

เป็นต้นบุญต้นแบบดีๆอย่างนี้ diary บุญคงสว่างไสวกันเยอะเลย

ขอร่วมอนุโมทนาุบุูญ ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#14 หนิงหน่อง

หนิงหน่อง
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:58 PM

(น้ำตาซึม)ด้วยความปลามปลื้มใจ อนุโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนค่ะ ดีจังกับการบอกบุญเป็นทีม ขอเอาอย่างบ้างค่ะ

#15 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:29 PM

เด็กสมัยนี้ เก่งและดีจริง ๆ เลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:34 PM

อนุโมทนาบุญใหญ่นี้ด้วยนะคะ

แค่อ่านกับดูภาพยังปลื้มไปด้วย

ไม่ต้องคิดเลยว่าน้องๆจะปลื้มกันแค่ไหน

สาธุ
สาธุ
สาธุ

แม่ค้าเอาไอติมมาให้กิน (แท่งละ 3 บ.เป็นสี เรียกว่า ไอติมอะไรก็ไม่รู้อ่ะ)

สมัยตอนเด็กๆกินไอติมแบบนี้ประจำ เรียกว่าไอติมหลอดน่ะ เอ..สงสัยเราจะแก่แล้ว หรือว่าเดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยมีขายแล้วรึเปล่า น้องๆก็เลยไม่รู้จัก happy.gif
Relax & Alert

#17 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:01 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ น้องๆ ชมรม R&DTC ม.เกษตร (แล้วก็เป็นอาสาสมัครด้วย)
ไปบอกบุญที่อนุสาวรีย์ชัย
ได้ถวายปัจจัยพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
เป็นจำนวน

11,111 บาท

เอาบุญมาฝากแทนน้องๆ ชมรม R&DTC ม.เกษตรด้วยนะคะ
^o^

อ้อ ลืมพูดอีกนิดว่า

V-Act สุดยอดเลย ดีใจๆที่เห็นนิสิตนักศึกษาวัยเดียวกันร่วมแรงร่วมใจบอกบุญ

ใจสูงว่า การบอกบุญเป็นอะไรที่ต้องใช้ความกล้านะคะ

เพราะความกล้านี่แหละทำให้เราได้บารมี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะคะ ^o^

#18 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:42 PM

สาธุค่ะ

เปิ้ล laugh.gif
Ple

#19 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:49 PM

ขออนุโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนด้วยนะคะ

ทั้งเก่งและดี ตัวจริงเลย
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#20 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 11:47 PM

สาธุ... ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องๆ พันธุ์กล้าตะวัน
ที่ได้ไปทำหน้าที่ยอดกัลฯทุกคนครับ smile.gif
เห็นภาพการทำงานเป็นหมู่คณะของน้องๆ แล้วปลื้มมากๆ

#21 AiRาเล่ย์

AiRาเล่ย์
  • 21 โพสต์
  • Interests:Inner Peace

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 11:57 PM

happy.gif "สวัสดีค่ะ..ขอเชิญร่วมบุญทอดผ้าป่า ช่วยน้ำท่วม หนึ่งพันวัดค่ะ ..... สาธุ" smile.gif

ประโยคนี้ยังดังก้องอยู่ในหูเลยค่ะ..และภาพแห่งความประทับใจที่พวกเราได้ช่วยกันสร้างในวันนั้นก็ยังปรากฏอย่างชัดเจนทุกครั้งที่คิดถึง..
"ปลื้มสุดๆค่ะ"
.... ดีใจค่ะที่มีโอกาสมาทำกิจกรรมแบบนี้..เป็นครั้งแรกด้วย..แล้วก็ประสบความสำเร็จอย่างยอดเยี่ยมเลย laugh.gif ....
.... ที่สำคัญที่สุด เป็นกิจกรรมที่ส่งเสริมพระพุทธศาสนาของพวกเรา รู้สึกภูมิใจและเป็นเกียรติจริงๆ ....
ขอขอบคุณคุณพี่ประธานV-Activeที่ชวนมาทำกิจกรรมนี้ด้วย"ใจที่ใสๆ"เมื่อวันพฤหัสนะคะ happy.gif ..
(16พ.ย.49 เวลา เก้านาฬิกานิดๆ) ขอขอบคุณอาจารย์ด้วยค่ะที่มาช้าทำให้ได้รับข่าวอย่างครบถ้วนเลย laugh.gif
^^"สุข"เจ้าค่ะ ^^

[attachmentid=10440]
หีบทองค่ะ....อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ..สาธุ

>>>> ไม่มีวันลืม <<<<

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  post.jpg   20.3K   19 ดาวน์โหลด

A Human we must strive on until we reach our goal

AiR :: V-POP

#22 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:22 AM

สุดยอดเลยครับ....ปลื้ม....จริงๆ
สาธุ...ๆๆๆๆ

#23 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 09:07 AM

ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นกัน ข้อคิดเห็นของทุกท่านจะเป็นกำลังใจให้กับแผนกของเรา และผมจะแจ้งให้สมาชิกทราบเพื่อเป็นกำลังในการสร้างบารมีครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูง"

#24 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 10:15 AM

ช่วงนี้งานยุ่งไม่ค่อยได้เข้าเวปบอร์ดเท่าไหร่ ผมมาช้าไปหรือเปล่าครับเนี่ย ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนด้วยนะครับ
ปลื้มปิติแทน และปลื้มเป็น1000ทวีที่เห็นวัยรุ่นสมัยนี้เข้าวัดกัน มีน้องๆแบบนี้อยาคตของชาติไม่รุ่งก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว นี่สิอนาคตของชาติที่แท้จริง อนุโมทนาสาธุอีกครั้งนะครับ happy.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#25 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 11:51 AM

ขอร่วมอนุโมทนาุบุูญ ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#26 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 01:20 PM

อนุโมทนาบุญด้วย สาธุ สาธุ สาธุ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#27 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 05:56 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#28 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2006 - 08:23 PM

ขออนุโมทนาบุญครับ
สาธุ
สาธุ
สาธุ

ลูกพระธรรม

#29 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 09:57 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนนะคะ บุญใสๆ บุญใหญ่ๆ

ในรูป หน้าตาผ่องใสด้วยบุญกัยทุกคนเลย สาธุๆ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#30 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:05 PM

ดีแท้แล
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก