ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญจัดสรร ที่พิธีตอกเสาเข็มต้นแรกที่แผ่นดินใบบัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 11:28 AM

เมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมาผมกับภรรยาได้ไปร่วมงานตอกเสาเข็ม ที่แผ่นดินดอกบัว แต่เนื่องจากผมกับภรรยาไม่ได้ร่วมบุญด้วยจึงอยู่วงนอก คือเข้าไปในพื้นที่ไม่ได้ แต่ในขณะนั่งอยู่ก็เจอเพื่อนๆ ที่เค้าไปบอกบุญมาแล้วได้สติกเกอร์มา 2 อัน ร่วมทั้งพี่ที่เป็นทีมงานอีก 2 ท่าน ซึ่งหมายถึงทั้ง 4 คนมีสติกเกอร์ทุกคนยกเว้นผมกับภรรยา แล้วอยู่ๆ กลุ่มของเราก็เจอกับผู้นำบุญอีก 2 ท่านคือเพชรหนู กับเพชรน้อย ผมตื่นเต้นมากที่ได้เจอท่าน แต่สิ่งที่ผมได้ตื่นเต้นมากยิ่งขึ้นคือเพชรหนูได้ยื่นสติกเกอร์ให้ 2 แผ่น ทำให้ผมกับภรรยาได้ย้ายเข้านั่งด้านในแทน
เชื่อมั้ยครับว่าภาพที่ผมนั่งมองปั่นจั่นสำหรับตอกเสาเข็มเป็นภาพที่ผมเคยเห็นมาแล้ว จากรูปภาพตอกเสาเข็มมหาธรรมกายเจดีย์ ซึ่งตอนนั้นผมก็เคยคิดในใจไว้ว่าสักวันหนึ่งผมต้องมีโอกาสมาอยู่ในพิธีตอกเสาเข็มให้ได้ แล้ววันนี้ฝันผมก็เป็นจริงแล้ว ปลื้มมากๆ เลยครับ ภาพของปั่นจั่นที่ตอกเสาเข็มลงไปนั้นผมยังจำได้ติดตาติดใจทั้งหลับตาและลืมตา มีความสุขมากๆ ครับ
ผมขอแบ่งบุญให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆ คนนะครับ

#2 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 12:34 PM

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 01:18 PM

เชื่อมั้ยครับว่าภาพที่ผมนั่งมองปั่นจั่นสำหรับตอกเสาเข็มเป็นภาพที่ผมเคยเห็นมาแล้ว จากรูปภาพตอกเสาเข็มมหาธรรมกายเจดีย์ ซึ่งตอนนั้นผมก็เคยคิดในใจไว้ว่าสักวันหนึ่งผมต้องมีโอกาสมาอยู่ในพิธีตอกเสาเข็มให้ได้ แล้ววันนี้ฝันผมก็เป็นจริงแล้ว ปลื้มมากๆ เลยครับ ภาพของปั่นจั่นที่ตอกเสาเข็มลงไปนั้นผมยังจำได้ติดตาติดใจทั้งหลับตาและลืมตา มีความสุขมากๆ ครับ

เชื่อซิครับ
ผมขอแบ่งบุญให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆ คนนะครับ

สาธุ...ขอแบ่งบุญซึ่งกันและกันด้วยครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 01:32 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุครับ
วันนั้นผมอยู่ช่วยเก็บงาน เกือบ 5 ทุ่ม ได้เห็นภาพความคุ้นเคยของเหล่าอาสาสมัครที่ทำงานกันอย่างทุ่มเท สร้างความงุนงงอัศจรรย์ใจแก่เจ้าของพื้นที่เป็นอย่างมาก พรึบพรับหายเกลี้ยง เหมือนไม่เคยมีคนมางาน สะอาดเรียบร้อยเป็นอย่างดี ขอสรรเสริญผ่านมา ณ ที่นี้ด้วยขอรับ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#5 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 01:53 PM

วันนั้นผมอยู่ช่วยเก็บงาน เกือบ 5 ทุ่ม ได้เห็นภาพความคุ้นเคยของเหล่าอาสาสมัครที่ทำงานกันอย่างทุ่มเท สร้างความงุนงงอัศจรรย์ใจแก่เจ้าของพื้นที่เป็นอย่างมาก พรึบพรับหายเกลี้ยง เหมือนไม่เคยมีคนมางาน สะอาดเรียบร้อยเป็นอย่างดี ขอสรรเสริญผ่านมา ณ ที่นี้ด้วยขอรับ
อนุโมทนาบุญครับ สาธุครับ

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#6 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 03:27 PM

โห้......คุณบุญรักษา อยู่เก็บงานถึง 5 ทุ่ม สุดยอดดดดด เลยครับ
คืนนั้นผมว่าผมดึกแล้วนะ ผมกลับตอน 3 ทุ่มกว่าๆ เพราะต้องรอรับพระอาจารย์ทวี (หลวงพี่ที่โบกรถตรง 3 แยกตอนเลิก)
ผมได้มีโอกาสถามพระอาจารย์ว่า ทำไมพระอาจารย์ต้องไปโบกเองครับ ท่านตอบว่า เป็นพระโบกการจารจรจะสะดวกและคล่องตัวกว่า
ผมเห็นท่านทำงานแล้วชื่นชมท่านมากๆ เลยครับ เพราะท่านแสดงให้เห็นถึงภาวะของคำว่าผู้นำ ท่านต้องเก็ยงานและกลับเป็นคนสุดท้ายเสมอๆ
ขออนุโมทนากับทีม "ส่งกลับประทับใจ" ด้วยนะครับ

#7 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 03:39 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ smile.gif

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 05:51 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
การเห็นภาพงานบุญมาก่อนที่จะได้เห็นวันงานจริง ช่วยย้ำให้ระลึกถึงว่า สิ่งที่กำลังทำอยู่นี้เป็นงานที่ต่อเนื่องจากสิ่งที่เคยทำกันมาก่อนหน้านี้... เคยสร้างบารมีกันมา ก็เลยได้มาร่วมสร้างบารมีด้วยกันอีกค่ะ สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 01:18 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และ เจ้าหน้าที่อาสาสมัครทุกท่านด้วยครับ smile.gif

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 05:13 AM

อนุโมทนาค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 06:45 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#12 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 08:47 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
ของ luckynara ก็คิดว่าบุญจัดสรรเช่นกัน เพราะตอนแรกคุณแม่จะทำฆ้อนเงินแต่มีปัจจัยไม่เพียงพอ จึงบอกผู้ประสานงานว่าจะขอผ่อน แต่ก่อนวันที่จะออกเดินทางไปวัดคุณแม่ได้เอ่ยปากขอยืมเงินกับน้องชายแต่น้องชายกลับเดินหนีไปที่อื่น ซึ่งเราคิดกันอยู่แล้วว่าเป็นไปไม่ได้ที่น้องจะให้ยืมเงิน เพราะเขากำลังเก็บเงินไว้แต่งงาน แต่พอเช้าวันที่จะออกเดินทางไปวัดน้องชายสองคนก็เอาเงินหนึ่งแสนบาทมาให้คุณแม่ คุณแม่ดีใจมากค่ะได้ทำบุญสมใจไม่ต้องผ่อนด้วย แล้วตอนไปตอกเสาเข็มนะคะ ได้ไปตอกฆ้อนทองค่ะ ก่อนไปวัดยังไม่แน่ใจว่าน้องชายจะว่างขับรถจากหาดใหญ่ไปได้รึเปล่า แต่อาทิตย์สุดท้ายก่อนไปวัดถึงรู้ได้ว่าน้องเค้าว่างเนื่องจากน้องชายเป็นหมอต้องอยู่เวรค่ะ แต่อยู่ๆก็มีคนมาขอแลกเวรไปเฉยๆเลยค่ะ ทำให้น้องว่างสามารถไปวัดได้ ถ้าขับรถไปเองจะสะดวกในการพาคุณแม่ไปที่แผ่นดินใบบัว เนื่องจากคุณแม่มีโรคประจำตัว นี่แหละค่ะบุญจัดสรรจริงๆสมใจปรารถนาทุกเรื่องเลย บางเรื่องไม่ได้คิดด้วยซำไปค่ะว่าจะได้ค่ะ

#13 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 10:56 PM

สาธุค่ะ.. พี่พนู พี่น้อย.. รู้จักค่ะ.. เพลงก็ได้ไปด้วยบุญจัดสรรเหมื่อนกัน แต่อยู่นอกเขตค่ะ

ก็เอาบุญจากการเป็นอาสาสมัครช่วงธุดงค์ การบอกบุญกัลฯ และทุกๆบุญมาฝากทุกท่านนะคะ..
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#14 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 12:17 PM

บุญจริงๆค่ะ สาธุๆๆๆๆ

#15 จุลจักร

จุลจักร
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2007 - 10:41 PM

อนุโมทนาสาธุ ครับ