ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

ภาพถ่ายพันจักรวาลของกล้องดาวเทียม Habble

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 04:32 PM

หลายเดือนก่อนหน้านี้ มีโอกาสได้สนทนากับเพื่อนต่างศาสนาที่สถาบันภาษาแห่งหนึ่ง ซึ่งเพื่อนคนนั้นก็ปรารถนาดีหวังให้เกิดศรัทธาในพระผู้สร้างของศาสนาตน จึงได้ยื่นหนังสือเล่มหนึ่งเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ชื่อทำนองว่า มหัศจรรย์พระผู้สร้าง

[/size]

ซึ่งโดยเนื้อหาแล้วก็ได้กล่าวถึง ความรู้ของพระผู้สร้างว่า ท่านสามารถมองเห็นสภาวะของทารกในครรภ์มารดาว่ามีลักษณะเหมือนปลิง มากไปกว่านั้นท่านก็พูดเหมือนว่า ท่านรู้ว่าใต้ทะเลมีคลื่นกระแสน้ำไหลแรงสูงอยู่ ยิ่งไปกว่านี้ท่านบอกว่า ก่อนฝนจะตกเมฆจะรวมตัวกันเป็นก้อนใหญ่ ซึ่งความรู้เหล่านี้เป็นสิ่งที่วิทยาศาสตร์ยอมรับในปัจจุบัน

[/size]

เมื่อได้อ่านจบ ก็ได้พบว่า โอ้สิ่งนี้มหัศจรรย์หนอ ก็บอกเพื่อนต่างศาสนาไปอย่างนั้น โดยที่ตัวเองก็ไม่กล้าบอกเค้าไป ว่า เพื่อนเอ๋ย พุทธศาสนาเรา เค้าบอกมากว่านี้ เย๊อะ!!!!”

เรื่อง ลักษณะทารก เหมือนปลิง เวลาคนแท้งลูก หมอตำแยก็พูดได้ เรื่อง คลื่นใต้น้ำ เรื่องอย่างนี้ ชาวประมงก็บอกถูก ส่วนเรื่องเมฆจับตัวเป็นก้อนนั่งมองดูยังไงๆวันหนึ่งก็มองเห็นจริงไหมครับ

คราวนี้มาดูเรื่องของพุทธศาสนาเราบ้าง ว่า เป็นอย่างไร???? ถ้าใครเรียนพระอภิธรรม ท่านจะรู้ว่า ในพระอภิธรรม ไม่ได้บอกเฉพาะว่า ทารกเหมือนตัวปลิงหรอกครับ บอกตั้งแต่ปฏิสนธิวิญญาณ การแตกตัวของเซล์ การแตกตัวเป็นห้าสาขา ตลอดจนบอกเวลา ว่า นานเท่าไหร่กว่าจะออกมาเป็นคน พูดง่ายๆว่าอธิบายวิวัฒนาการของมนุษย์เป็นฉากๆๆ อย่างน่าทึ่ง

มากไปกว่านั้น
นอกจากเรื่องในตัวส่วนหยาบแล้ว ท่านไม่ได้บอกแค่เรื่องเมฆหรอกครับ ท่านบอกเรื่องจักรวาลอย่างที่เราท่านทั้งหลายได้รับทราบกัน ซึ่งเรื่องพวกนี้ วิทยาศาสตร์เพิ่งเดินตามก้นมาแบบติดๆ ประดุจดัง ความรู้พุทธศาสนาอยู่โลกธาตุหนึ่งแล้ว วิทยาศาสตร์ไปอยู่อีกโลกธาตุ ที่ห่างๆกันเป็นระยะทางที่นับไม่ได้ว่าไกลขนาดไหน (ติดๆมาก)

ไม่กี่ปีมานี้เองครับ กล้องดาวเทียมของฝรั่งเค้า ชื่อ ว่า The Hubble เปิดเผยเผยภาพถ่ายที่ไม่เคยปรากฏที่ไหนมาก่อน โดยพาดหัวเรื่องว่า The Hubble Deep Field: The Most Important Image Ever Taken แปลคล้ายๆลักษณะว่า ภาพถ่ายที่สำคัญที่สุดที่เคยถ่ายมาของกล้อง Hubble (เค้าว่าอย่างนั้นนะครับ)

โดยเนื้อเรื่องแล้ว เค้าอธิบายว่าเมื่อก่อน เขาเข้าใจว่าโลกของเรา เป็นดาวดวงเดียวที่มีสัตว์มีชีวิตอยู่ ในจักรวาลนี้ แต่เมื่อไม่นานมานี้ ปี 1995 เหล่านักดาราศาสตร์ก็ต้องเปลี่ยนใจ เมื่อเจ้ากล้องติดดาวเทียม( Habble Space Telescope) ผู้น่ารักนี้ ได้ถ่ายภาพความละเอียดสูงไปเจอสถานที่แห่งหนึ่งในมุมเล็กๆของจักรวาล แล้วไปเจอแกแลกซี่ อยู่รวมกันหลายๆๆพันแกแลกซี่ ซึ่งจากหลักฐานโดยภาพถ่าย กล่าวว่า เป็นแกแลกซี่ที่สมบูรณ์แบบ คล้ายๆทางช้างเผือกเรา กระจายเหมือนดอกไม้หลากชนิดโปรยเต็มท้องฟ้าอะไรประมาณนั้นครับ และแต่ละแกแลกซี่ก็เต็มไปด้วยหมู่ดาวนับล้านดวง

เหล่านักดาราศาสตร์ทั้งหลายได้ตั้งข้อสมมุติฐานใหม่ทันที และทันที ว่า โอ้ ดูเหมือน เราคงไม่ได้อยู่คนเดียวในจักรวาลแล้วล่ะสินะ เพราะดูท่าทางแล้ว แกแลกซี่พวกนี้ ดูเหมือนว่าจะมีดาวคล้ายๆโลกเราอยู่ด้วย แต่ก็อย่างว่าครับ เมื่อวิวัฒนาการในโลกเรา ยังไม่สามารถเดินทางไปถึงสถานที่ที่อยู่ห่างไปกว่าหลายๆล้านปีแสงได้ เหล่า นักดาราศาสตร์ก็ได้แต่นั่งมองด้วยความหวังว่าวันหนึ่งเราจะไปให้ถึง เหมือนคุณตูบมองว่า เมื่อไหร่จะได้นั่งเครื่องบิน

หากจะเปรียบไปแล้ว จักรวาลในวิทยาศาสตร์ ก็คงเป็นแกแลซี่ในพุทธศาสนา และ โลกธาตุในพุทธศาสนาก็ประดุจจักรวาลของนักดาราศาสตร์นั่นล่ะครับ (ถ้าผมพูดผิดก็ชี้แนะด้วยครับ) ทั้งนี้ เรื่องพวกนี้ก็ไม่ได้เป็นเรื่องใหม่แต่อย่างใดในพุทธศาสนา เก่ากว่าสองพันกว่าปีมาแล้ว แต่ทำไมไม่ยอมเชื่อกันน้า ว่า วิทยาศาสตร์ทางใจในพุทธศาสนาก้าวหน้า กว่าที่คุณคิด

ที่กล่าวมาทั้งหมด ประเด็นก็คือ ว่า “เพื่อนรวมโลกเรานี่ ที่เลื่อมใสในเทวนิยม เมื่อไหร่นะเค้าจะรู้ ว่าเค้าไม่รู้ หรือ เมื่อไหร่น้าที่เค้าจะรู้ ว่าสิ่งที่เค้ารู้นั่นล่ะ คือ ความไม่รู้” ดูเหมือนว่า การตอบคำถามนี้น่าจะเป็นหน้าที่ของเรานะครับ… พูดแล้วเหนื่อยแทน แต่ไงก็ สู้ต่อไปนะเกียร์บัน.......................

เช่นเดิมครับ เอาวีดีโอสั้นๆ ดูได้ที่นี่ครับ

http://youtube.com/w...p...ted&search=
http://youtube.com/w...p...ted&search=

[size="3"]

ก็เป็นการนำเสนอความรู้ใหม่ๆน่ะครับ ผมเองก็ได้แต่ดู และฟังเค้าว่ามาส่วนเรื่องภาพถ่ายจะจริงๆไม่จริง ท่านผู้อ่านก็ดูในไฟท์คลิ๊ปที่ส่งมาให้ แล้วพิจารณาเองน่ะครับ แต่ยังไงเสีย ก็ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ความรู้นะครับ
[size="3"]

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 06:29 PM

อะโหพุทโธ...พระพุทธเจ้ามีพระคุณอันไม่มีประมาณอย่างแท้จริง ขอเทิดทูลพระองค์ไว้เหนือเศียรเกล้า...สาธุ

#3 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 11:40 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ O_OH_O_OH ที่นำความรู้มานำเสนอนะคะ

เป็นข้อความที่อ่านแล้วน่าสนใจมากคะ รวมถึงคลิ๊ปที่แนบมาให้ดูด้วยนะคะ

การที่จะเผยแพร่คำสอนและการมีอยู่ของพุทธองค์ให้ต่างศาสนาได้รู้ ลืมมองกันไปหรือเปล่าว่าที่เรากำลังปฎิบัติและขยายธรรมกายไปทั่วโลกอยู่ตอนนี้ ก็เป็นคำตอบของคำถามไม่ใช่กันหรอกหรือ!? [ glare.gif ]

#4 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 21 August 2007 - 08:25 AM

โห....เรื่องส่วนใหญ่นั้นพระพุทธองค์ทรงค้นพบนานแล้วไม่ใช่หรอคะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#5 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2007 - 06:59 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

เราจะให้เขาอ่านเรื่องของพระพุทธศาสนาได้อย่างไรน้า

ว่าสิ่งเหล่านี้เรารู้มานานแล้ว

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 22 August 2007 - 10:25 AM

โห....เรื่องส่วนใหญ่นั้นพระพุทธองค์ทรงค้นพบนานแล้วไม่ใช่หรอคะ

_\____ ถุ ถุ ถูกต้องนะคร้าบ แต่ว่าทำไมสิ่งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราค้นพบจึงไม่เป็นที่สนใจของคนอื่นบ้างล่ะ

คำตอบคือปัจจัยต่างๆเล่านี้ครับ
1. ความแตกต่างทางความเชื่อทางศาสนา
2. รูปแบบภาษาที่ยากต่อการเข้าใจ ซึ่งส่วนใหญ่ในพระไตรปิฎกนั้นเป็นลักษณะภาษาที่ใช้กันในสมัยพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังมีพระชนม์ชีพอยู่
3. ความถือตนในชาติที่เจริญทางวัฒนะธรรม ทำให้ไม่เปิดใจยอมรับสิ่งที่พระองค์ค้นพบ

นี่เป็นปัจจัยหลักๆที่ทำให้นักวิทยาศาสตร์ทั้งหลายมองข้ามและไม่สนใจในสิ่งที่พระองค์ค้นพบไงครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 sirichat

sirichat
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2007 - 09:53 PM

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้คะ

คำตอบของคำถามไม่ยากเลยคะ ณ ตอนนี้ ถ้าเราเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนตะวันที่เป็นดวงเดียว ช่วยกันเผยแพร่และแนะนำการปฎิบัติให้เข้าถึงธรรมกายให้ต่างชาติต่างศาสนาทั่วโลกได้รับรู้ คงไม่นานเกินรอถึงจะเป็นต่างชาติต่างศาสนาก้อจะเข้าใจและรับรู้ได้เช่นกัน สู้ต่อไปนะคะลูกคุณพ่อหลานคุณยายอาจารย์ทุกๆคน จะขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนและให้ตัวเองด้วยคะ

(ท้อบ้างเป็นบางเวลาแต่ก็จะไม่หยุดเดินไปสู่เป้าหมายเดียวกันคะ nerd_smile.gif )

#8 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2007 - 03:37 PM

นั่นสิครับ ตอนที่เค้าเอาคัมภีร์ที่ติดตัวเค้ามาตั้งแต่เกิดมาให้ผมดู แม้แต่เราจะแตะ เค้ายังไม่ยอมเลย เพราะเค้าบอกว่า ศักสิทธิ์มาก และคนต่างศาสนาแตะไม่ได้เด๊ดขาดเลย เวลานั่งเรียนข้างๆกันชักกังวลๆๆ ระแวงๆ อยู่เหมือนกัน เพราะคำสอนอย่างหนึ่งของเพื่อนเค้าเกิดขึ้นในใจ คือ กำจักคนที่ต่อต้านพระผู้สร้างที่เป็นบุญใหญ่ของเค้า แต่จริงๆเราก็ไม่ต่อต้านอ่ะน่ะครับ แต่เลือกที่จะนับถือเท่านั้นเอง ก็ได้แต่นั่งแผ่เมตตา และก็มองหาตำมะรวจไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย happy.gif แต่ยังไงก็ อนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาร่วมแชร์ความเห็นน่ะครับ

#9 usr17914

usr17914
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2007 - 01:30 PM

โหลดไม่ทันค่ะ ทำไงดีคะ
อยากดูจัง ไฟล์หมดอายุไปแล้วค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
[email protected]

mynn

#10 JAK

JAK
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2007 - 01:54 PM

the file stored at that website is expired. kindly repost, krab!

#11 สามารถ

สามารถ
  • 40 โพสต์
  • Interests:Meditation, Internet

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 09:07 AM

ถ้าจะมีการ Repost file จะเป็นความกรุณาหากจะ CC ให้คนแก่อย่างลุงแซม หรือ Uncle Sam ดูมั่งนะครับที่ [email protected] ขอบคุณครับ
บวชพระฟรี ที่ใหน ถามได้ที่ Google

#12 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 08:29 AM

ความรู้มีหลายระดับครับ คือ สุตตมยปัญญา จินตมยปัญญา ภาวนามยปัญญา ความรู้ในพระพุทธศาสนาเป็นความรู้ระดับรู้แจ้งจากญานทัศนะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ไม่มีประมาณ ไม่มีอะไรมาปิดบังได้เลยตลอดแสนโกฏจักรวาล อนันตจักรวาล เหมือนเปิดของที่ปิด หงายของที่คว่ำ เปิดไฟในที่มืด บอกทางแก่คนหลงทาง ...สาธุ

#13 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2007 - 03:12 PM

โทษทีครับ เข้ามาตอบช้าไปหน่อย แต่เอาเว็บที่ เข้าไปดูไฟล์ วีดีโอได้คืออันนี้ครับ

เจ๋งดีครับ ลุยเลย

#14 Pratya

Pratya
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 02:26 PM

เยี่ยมครับ laugh.gif

#15 krittiya

krittiya
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 02:44 PM

ขออณุญาติเอาบทความนี้ไปเผยแพปเผยแพร่น่ะค่ะ

#16 พร่างพราย

พร่างพราย
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 09:13 PM

สุดยอดเลยค่ะ
โมทนาสาธุด้วยนะคะ
(ไฟล์วิดีโอเยี่ยมมากเลยค่ะ) happy.gif
"ค่าของคน...อยู่ที่การฝึกฝนตนเอง"

#17 วันสว่าง

วันสว่าง
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 06:45 PM

ผมว่าจะสอนจะบอก หรือจะโช ก็ตามเถิด แต่ไม่ควรดูถูกใครว่าไม่ฉลาดนะครับ คนมีปัญญาย่อมรู้ได้โดยการปฏิบัติ

#18 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 07:29 PM

ในพระพุทธศาสนา พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้กล่าวถึงทุกสรรพสิ่งเอาไว้แล้ว
ภูมิใจมากๆที่ได้เกิดในบุญเขตของพระพุทธศาสนา
และขอเป็นเช่นนี้ทุกภพทุกชาติจนกว่าจะถึงซึ่งพระนิพพาน
สาธุ

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#19 toy072

toy072
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2007 - 05:00 PM

ขอบคุณนักเรียนอนุบาล O_HO_O_HO ที่นำความรู้ใหม่ ๆ มาใหทราบกัน ทำให้ทราบว่าความรู้ที่นักวิทยาศาสตร์พึ่งมาพบ จริงแล้วเป็นความรู้ที่พระพุทธเจ้าท่านทราบมานานแล้ว และจะได้ยืนยันคำสอนในพระไตรปิฎก ด้วยคะ ขออนุโมทนาคุณนักเรียนอนุบาล O_HO_O_HO

#20 ยัยตัวเล็ก072

ยัยตัวเล็ก072
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2007 - 12:24 PM

พระพุทธศาสนาเป็นอะไรที่สุดยอด แต่เมื่อไรนะที่ผู้คนทั้งโลกจะหัมมาศึกษากันอย่างจริงจังซักที แม้คนที่ขึ้นชื่อว่าพุทธศาสนิกชนเอง