ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 4 คะแนน

ร่วมเสนอความเห็นในงาน ๒๒ เมษาที่ผ่านมาเพื่อ ๒๒ เมษาปี 51

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 75 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 10:25 AM

ในมุมมองสาธุชน

จะได้เป็นข้อมูลในปี 2551

จัดเตรียมงานรับพุทธบุตร 30000 วัด

ขอแบบ อย่างสร้างสรรค์นะครับ

#2 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:38 AM

สภาฯล้น, ลานธรรมแน่นมากๆเลยค่ะ แต่ก็ปลื้ม

แต่ที่มาสะดุดนิดนึง คือเรื่องการแต่งตัว (แม้จะควบคุมยาก) ก็อยากให้ผู้นำบุญ นำรถ ช่วยบอกกล่าวด้วยค่ะ จากที่สังเกต มีเด็กวัยรุ่นใส่กางเกงขาสั้นมากๆ กระโปรงสั้น (บางด้วย) มาวัด ในฐานะที่เป็นเยาวชนคนหนึ่งเห็นแล้วคิดว่าไม่เหมาะสม

เรื่องพื้นที่นั่งของสาธุชน ไม่เพียงพอ ไม่รู้ว่าปีหน้าสภาจะต่อเติมทันรึเปล่านะ แล้วก็เวลาปฏิบัติธรรม คนเดินไปเดินมาเยอะมากเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:45 AM

1. แนะนำให้ประชาสัมพันธ์หลีกเลี่ยงการเดินลากเท้า ซึ่งเป็นการรบกวนสมณะ-สาธุชน โดยเฉพาะในขณะที่พิธีกำลังดำเนินอยู่

2. พิจารณาปรับย้ายคำกล่าวนำถวายมหาสังฆทานตรงที่ กัลฯบุญชัยกล่าวทำนองว่า"เรียนเชิญให้สาธุชนนำผ้าไตร กล่องยา มาอธิษฐาน"ซึ่งทำให้สาธุชนขยับเคลื่อนตัว มาหยิบไตร กล่องยา และ ย่าม ก่อนกล่าวคำถวาย บางจุดอยู่ๆคนข้างหลังก็แทรกเข้ามา ดูชุลมุน คือ แนะนำให้ปรับย้ายประโยคนี้ไปอยู่หลังคำกล่าวถวาย ก่อนเสียงฆ้องจะดังขึ้น

3. แม้ความเชื่อบางอย่างจะแก้ยาก เช่น เวลาถวายสาธุชนบางท่านที่ไม่ได้สติ๊กเกอร์ มักจะมาขอแตะวัตถุทาน บางท่านขอจับชายผ้า ก็ไม่เป็นไร แต่บางท่านซิ ปุบปับ พุ่งเข้าเบียดแทรกจะแตะวัตถุทานช่วงถวายให้ได้เลย ซึ่งอาจกระทบแถว-แนวสาธุชนผู้นั่งด้านหน้า อยากให้ช่วยประชาสัมพันธ์ให้สาธุชนใช้การพนมมือร่วมถวาย น่าจะดีกว่าการขยับตัวมาแตะวัตถุทานหรือแตะผู้ถวาย
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 ช้างแก้ว62

ช้างแก้ว62
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:45 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
โดยรวมแล้ว งานวันคุ้มครองโลกที่ผ่านมา แทบจะสมบูรณ์แบบแล้วครับ ที่ขาดตกบกพร่องก็ด้วยข้อจำกัดของสถานที่ที่ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี อย่างไรก็ตาม ผมขออนุญาตออกความคิดเห็นในจุดที่ยังไม่สมบูรณ์อีกนิกหน่อยครับ
ข้อ1. อยากจะให้ทางวัดแจ้งให้สาธุชนที่เข้ามาในงานทราบถึงเหตุที่ต้องขอให้ปิดโทรศัพท์มือถือในระหว่างพิธี ยังมีอีกมากที่ไม่ยอมรับรู้รับทราบ และไม่ยอมปฏิบัติ อีกทั้งผู้ปกครองที่นำเด็กเข้ามาในพิธีด้วย โปรดสอนเด็กๆให้มีส่วนร่วมในพิธีเถอะครับ อย่าปล่อยให้เด็กเล่น หรือพูดคุยในช่วงที่กำลังประกอบพิธี
ข้อ2. เรื่องการจัดระเบียบ เหตุเกิดขึ้นในโซน8ริมทางเข้าด้านขวา ทางเจ้าหน้าที่ได้กั้นไม่ให้สาธุชนที่มีสติกเกอร์ระบุโซน8เข้าไปนั่งในที่ของตน และพยายามไล่ให้เดินเข้าไปโซนอื่น ขณะเดียวกัน ก็มีสาธุชนจำนวนมากได้เข้าไปนั่งจับจองที่เรียบร้อยแล้ว(ซึ่งไม่มีสติกเกอร์ หรือมีสติกเกอร์หมายเลยโซนอื่น) ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ฉะนั้นจึงเกิดการแออัดตรงทางเข้า เพราะสาธุชนก็ยืนรอเพื่อจะเข้าพื้นที่ เกิดการชุลมุนกีดขวางทางเข้า วุ่นวาย อึกทึก แม้พิธีจะเริ่มแล้วก็ยังไม่สงบ จุดนี้ขอให้แก้ไขเถอะครับ มันทำให้ใจขุ่นไปหมด ระบบเตรียมการดีทุกอย่าง แต่พอมาถึงจุดสุดท้ายพังพินาศเพียงเพราะไม่สามารถผู้ปฏิบัติไม่ยอมทำตาม
ข้อ3. การจัดให้มีทางเข้าออกเพียงทางเดียว และยังไม่สามารถจัดให้การจราจรเกิดความลื่นไหล มันเป็นภาพที่ไม่น่าดูอย่างยิ่ง ปีหน้าเมื่อสถาที่วิหารคตของพวกเราเรียบร้อยกว่านี้ อะไรๆคงจะดีขึ้นกว่านี้

สงสารน้องๆเจ้าหน้าที่อาสาสมัคร ผมเห็นแววตาน้องๆที่ต้องลองรับอารมณ์ขุ่นของคนบางคนแล้ว ผมเกรงเหลือเกินว่าจะทำให้น้องๆเข็ดขยาดไปเลย
ขอแบ่งบุญลูกพระธรรมฯทั่วโลกครับ .... สาธุ

#5 ชัย499

ชัย499
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:50 AM

ผมคิดว่า 1. เรื่องจำนวนห้องน้ำและน้ำดื่มบริเวณมหารัตนวิหารคตไม่พอ แต่ว่าตอนนี้ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ 2. เรื่องที่จอดรถ และการระบายรถเนื่องจากถนนทางเข้าวัดแคบ แต่งานนี้ดีขึ้นกว่าเดิมแม้ว่าปริมาณรถจะเพิ่มขึ้น 3. อยากให้มีพัดลมไอน้ำ เพราะว่าอากาศร้อนมากประกอบกับคนมามาก เท่าที่จำได้ก็แค่นี้ก่อนครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ

#6 tim2K

tim2K
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:56 AM

งานโดยรวมดูแล้วค่อนข้างดี น่าประทับใจ จะมีก็แต่สงสารคนที่หูไม่ค่อยจะดี
เพราะอยู่ห่างจากลำโพง เวลาที่หลวงพ่อท่านพูด คนรอบนอกจะไม่ค่อยได้ยิน
หรือได้ยินแต่จับใจความไม่ค่อยจะได้ ทำให้เสียโอกาสคล้อยตามเสียงของหลวง
พ่อ น่าจะมีผู้ใจบุญถวายลำโพงมากๆ จะได้ขยายเสียงออกไปรอบนอกบ้าง

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:58 AM

อยากขอเสนอหลายอย่างครับ ในฐานะที่ทำหน้าที่พาคนไปหลายๆครั้ง อย่างแรกที่ขอเสนอก็คือ เวลาจัดงานที่วิหารคต ซึ่งแน่นอน ว่าจะต้องให้สาธุชนไปประกอบพิธีกันข้างหลัง ให้มากๆและเต็มก่อนไม่ใช่มากระจุกกันอยู่แต่ข้างหน้า แต่ถ้าจะให้เป็นแบบนั้นจริงสาธุชนคงเดินกันไม่ไหว ถึงมีคนที่เดินไหวอยู่ก็คงน้อยมากครับ แถมโลกร้อนขึ้นทุกวันๆ ผมคิดว่าถ้าปัญหานี้แก้ไขโดยการใช้รถกระบะ รับส่งสาธุชน สัก10คันน่าจะพอ เที่ยวละ10กว่าๆคนขับวนๆเป็นระยะ น่าจะทยอยคนอย่างมากทีเดียว

อีกข้อก็คือ เรื่องจุดจอดรถสาธุชนครับ มีการเปลี่ยนแปลงทุกงานบุญเลย และผู้นำรถก็ไม่ทราบด้วยครับว่า จุดจอดที่แท้จริงนั้นอยู่ตรงไหนเป็นที่แน่นอน จะประกาศออกบนรถให้สาธุชนทราบก็ไม่ได้ ตอนเวลางานเลิกผมเห็นทุกครั้งเลย ต้องมีคนหลง คนมาช้า คนตกรถ มากมายทีเดียว สำหรับทางแก้ขอเสนอให้ แจกผังจอดรถแต่ละจังหวัดแต่ละเขต ให้กับผู้ประสานงานภาค ไปแจกยังผู้นำรถ หรือถ้า สะดวกก็อาจจะเอามาโพสบนเว็บนี้ก็ได้ครับ

ขออนุโมทนาสาธุครับ

#8 kung

kung
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 12:20 PM

unsure.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคณะจัดงานวันที่ 22 เม.ย 50 ที่ผ่านมาจัดได้ดีมากครับ..งานใหญ่ขนาดนี้ย่อมมีข้อบกพร่องบ้าง..เพราะมีสาธุชนเป็นจำนวนมากๆๆๆๆ..คิดว่าปี2551 สังฆทาน 30,000 วัด ควรเริ่มเตรียมงานในวันนี้เลย ..เช่นการจัดผังของบริเวณทั้งหมด..เช่นที่จอดรถโดยเริ่มจากวิหารคดที่มี 4 ทิศคือเหนือN,ใต้S,ออกE,ตกW..ใครมาจากภาค/ทิศ..ไหนควรจอดรถพร้อมเดินทางกลับในทิศนั้นโดยเฉพาะผู้นำรถเราคุยกันก่อนงานได้
และในแต่ละทิศมีกองอำนวยการประจำในแต่ละทิศพร้อมแพทย์/ห้องสุขา/น้ำดื่มฯลฯ/อุปกรณ์สื่อสารและระบบวงจรปิดเช่น TV จอ LCDและตู้บริจาคด้วยจะต้องไม่ต้องเดินไกลสงสาร ท่าน สว.(สูงวัย) วัตถุประสงค์คือไม่ต้องการให้
คลื่นมหาชนเดินกันอย่างสับสนวุนวาย (ให้พักกันอยู่เป็นจุดเป็นที่เป็นทาง..แต่ก็สามารถเห็นภาพในงานได้ครบถ้วน
จารระบบวงจรปิด..ต่อมาเป็นระบบปฏิคมต้อนรับแขกนำระบบ IT มาใช้งานคือนำข้อมูลจากผู้ประสานงานทั้งหมด
มาขึ้นบนเว็บไซด์พร้อมผังที่นั่ง..ว่าใครมาจากทิศไหน.ภาคไหน..นั่งตรงไหน..เสาต้นที่ ...stateที่..กล่าวคือ
สามารถตรวจสอบได้จากเว็บไซด์ก่อนวันงาน1-2 เดือน และทุกจุดจะมีอาสา...ให้ข้อมูลเพิ่มเติม รับรองได้ว่า
คนจะมากเท่าไหน...วัดพระธรรมกายรับรองได้หมดอย่างเรียบร้อยสมบูรณ์ครบถ้วน....สาธุ

#9 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 12:29 PM

เรื่องที่เสนอ
1. เรื่องเสียง คือ เสียงไม่ครอบคลุม ไม่สมบูรณ์ เช่นในสภาธรรมกายสากลช่วงใกล้กับพระฉัน ไม่ค่อยได้ยินเลย น่าจะปรับปรุงหรือหาวิธีแก้ไขเรื่องเสียง และอีกที่คือ ในมหาธรรมกายเจดีย์ ช่วงพระเดชพระคุณหลวงพ่อนำนั่งสมาธิก่อนหล่อพระไม่ค่อยได้ยินเลย น่าจะปรับปรุงให้สมบูรณ์อีก
2. เรื่องการประชาสัมพันธ์ คือ ควรทำเป็นวิดิโอ ซีดี ฉายทางดาวธรรมก็ได้ ให้แนะนำขั้นตอนพิธีการ และขั้นตอนการถวาย เช่น การถวายมหาสังฆทานทำอย่างไร เพราะที่ผมเจอคือ ยังไม่เข้าใจขั้นตอนทำให้ทำผิดขั้นตอน เช่น ตอนที่พี่ใหญ่ของเรากล่าวนำ ให้เอาผ้าไตร ยา ย่าม มาไว้ในในมือ มันดูแล้วลำบาก (ในกรณีที่ผมเจอ เพราะผมนั่ง 1 คน ต่อพระ 1 รูปเอง) จึงเกิดปัญหาของเยอะ หยิบไม่ไหว (กรณ๊นั่งกันเป็นกลุ่มหรือหลายคนอาจแบ่งกันถือได้) น่าจะเปลี่ยนแค่นำผ้าไตรก็พอ เพื่อทำการอธิษฐาน เมื่อกล่าวคำอธิษฐานเสร็จน่าจะแนะนำว่าให้วางไว้ตรงไหน หรือถือไว้ก่อน และพิธีกรน่าจะพูดให้กระชับและเร็วกว่านี้ว่าให้สาธุชนรอสัญญาณก่อน เพราะต้องให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อและคณะสงฆ์ถวายก่อน ตรงนี้ทำให้เกิดการลักหลั่น มีบางคนถวายก่อนพระเดชพระคุณหลวงพ่ออีก (เพราะเจอมากับตัวเอง)

ไว้คิดได้อีกจะมาโพสใหม่ อนุโมทนาบุญนะครับ

#10 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 12:29 PM

ได้ไปร่วมงานทีศูนย์สาขาต่างประเทศคะ ปลื้มมากๆ คะ
ก็ไม่แพ้ที่เมืองไทย คนแน่น เต็มห้องเลนคะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านคะ

แต่ อยากได้คําอธิฐาน และบทแผ่เมตตา หลวงพ่อในงานคุ้มครองโลก คะ
ท่านใด พอมีบ้างคะ ขอเป็นธรรมทานด้วยคะ สาธุ

พลังลูกพระธัมฯ

#11 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 12:48 PM

อยากให้ปรับปรุงอันดับ 1 คือเรื่อง "เสียง" ครับ ผมมีความรู้สึกว่าเสียงเบาไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่เลยครับ ถ้าเป็นไปได้นั้นอยากให้กระจายลำโพงในหลายๆจุดไปเลย

ผมรู้สึกว่าด้านหน้าของวิหารคตนั้น การจัด state พระ และสาธุชนไม่ค่อยเป็นระเบียบเท่าไหร่ แต่ก็เข้าใจครับว่าคนเยอะมากๆคงคุมกันไม่หมดแน่ๆ แต่อยากให้ความคิดเห็นที่ผมว่ามานี้อยู่ในข้อปรับปรุงแก้ไขงานในปี 2551 นะครับ

#12 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:02 PM

ขอเสนอแนะเรื่องที่ตัวผมเองรู้สึกว่าอยากให้ปรับปรุงคือ

1.เรื่องระบบเสียง ผมอยู่ด้านโซน3 ทิศตะวันตก ไม่ค่อยได้ยินเสียงพระเดชพระคุณหลวงพ่อและพิธีกร รวมไปถึงผู้กล่าวนำในขณะประกอบพิธีกรรม ทำให้รู้สึกกังวลว่าจะทำตามพิธีกรรมได้ถูกต้องตรงกับส่วนกลางหรือเปล่า หรือส่วนกลางกำลังทำอะไรอยู่ พวกผมก็จะไม่ทราบ ส่วนเรื่องทีวีวงจรปิด ยอมรับว่าต้นทุนคงสูงที่จะทำให้ทุกๆโซนได้เห็นภาพเหมือนๆกันได้อย่างทั่วถึง แต่ถ้าทำได้ จะทำให้คนที่อยู่ห่างจากส่วนกลางมีสมาธิและรู้สึกว่าเป็นหนึ่งเดียวกันมากกว่า

2. เหมือนกับคนอื่นๆนะครับ ช่วงถวายไทยธรรม ที่พิธีกรกล่าวให้นำไทยธรรมขึ้นมาไว้ในมือและกล่าวคำถวาย ของถวายค่อนข้างเยอะทำให้ถือไม่หมด (กรณีที่ถวาย 1 รูปต่อ 1 เจ้าภาพ) แล้วก็ไม่ทราบมาก่อนว่าต้องรอให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านถวายก่อน ทำให้หลายๆท่านถวายไปก่อนหลวงพ่อ จริงๆ น่าจะกล่าวแจ้งกำหนดการให้ทราบก่อนว่าเป็นยังไง และถ้าไม่ต้องถือไทยธรมในขณะถวายได้ก็น่าจะสะดวกกว่านะครับ น่าจะกล่าวคำถวาย แล้วก็ให้รอหลวงพ่อท่านถวายก่อน แล้วก็รอสัญญาณฆ้อง แล้วสาธุชนค่อยยกถวายพร้อมๆกัน น่าจะดูสะดวกกว่านะครับ

โซนที่ผมอยู่ พระท่านเริ่มลุกเดินทางกลับตั้งแต่หลวงพ่อยังกล่าวขอบพระคุณยังไม่จบ เชื่อไหมว่า พวกผมไม่ได้ยินเลยว่าคุณอนันต์ท่านนำกล่าวอะไร ไม่ได้กล่าวตามด้วย ไม่ได้ยินเลยจริงๆ และะพระท่านเริ่มทยอยลุกออกจากพื้นที่ ผู้คนก็ไม่มีสมาธิแล้ว เพราะไม่ได้ยินเสียงจากส่วนกลาง ไม่ทราบว่าพิธีกรรมลำดับขั้นตอนเป็นอย่างไร ไม่ทราบเหมือนกันว่า พระที่ท่านมาจะทราบหรือเปล่าว่าขั้นตอนพิธีกรรมเป็นอย่างไร มีการประสานงานในจุดนี้หรือไม่

3. ตอนหล่อพระ กลุ่มของผมนั่งโซนริมๆของลานธรรมด้านทิศตะวันตก ไม่ค่อยได้ยินเสียงจากส่วนกลางเลยครับ อยากให้ปรับเรื่องเสียงครับ (ตอนถวายไทยธรรมด้วย) อยากให้เสียงดังกว่านี้นะครับ

4. ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ผู้ที่มาช่วยกันรักษาบรรยากาศตอนนั่งธรรมะด้วย เพราะเสียงดังค่อนข้างเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ เช่น การเดินลากเท้า เสียงเด็กวิ่งเล่น เสียงมือถือ ฯลฯ

5. ห้องน้ำ (สำหรับสาธุชน) อยู่ไกลไปหน่อย สงสารท่านผู้เฒ่า ต้องเดินไกล แต่ก็เข้าใจว่าเนื่องจากคนมากันเยอะ และสถานที่ของวัดเรายังสร้างไม่ทันกับการใช้ เชื่อว่าอนาคตคงจะพร้อมกว่านี้

แต่โดยสรุป งานนี้ก็จัดออกมาได้ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าได้ปรับเพิ่มอีกเล็กน้อย ก็จะสมบูรณ์มากกว่านี้และจะได้ทำให้ทุกคนที่มาร่วมงานแฮปปี้มีความสุข ได้บุญกันเต็มที่ทุกๆคนนะครับ

ขอกราบอนุโมทนากับผู้จัดงานทุกๆท่านด้วยนะครับ

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:04 PM

ที่น่าแก้ไขนะครับ
พิจารณาปรับย้ายคำกล่าวนำถวายมหาสังฆทานตรงที่ กัลฯบุญชัยกล่าวทำนองว่า"เรียนเชิญให้สาธุชนนำผ้าไตร กล่องยา มาอธิษฐาน"ซึ่งทำให้สาธุชนขยับเคลื่อนตัว มาหยิบไตร กล่องยา และ ย่าม ก่อนกล่าวคำถวาย บางจุดอยู่ๆคนข้างหลังก็แทรกเข้ามา ดูชุลมุน คือ แนะนำให้ปรับย้ายประโยคนี้ไปอยู่หลังคำกล่าวถวาย ก่อนเสียงฆ้องจะดังขึ้น

1. เห็นด้วยครับ เพราะว่า เมื่อบอกให้สาธุชนขยันตัวไปหยิบผ้าไตรมา ผมพบว่า สาธุชนส่วนใหญ่มักจะถวายพระหลังจากนั้นเป็นจำนวนมากก่อนที่เสียงฆ้องจะดังขึ้น ไม่เกิดความพร้อมเพรียง และเกิดความสับสน
2. ที่นั่งของพระภิกษุที่มหารัตนวิหารคดร้อนมาก อยากให้มีพัดลมไอน้ำ อีกอย่างอยากให้เสิร์ฟน้ำให้พระด้วย ทำให้ พระหลายรูปท่านแกะนมแพ็คสามกล่องมาฉันก่อน ที่จะถวาย
3. ห้องน้ำที่มหารัตนวิหารคด ไม่เพียงพอ และอยากให้มีช่างซ่้อมบำรุงมาแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า พบก๊อกน้ำหลุด สาธุชนและพระภิกษุ เปียกปอนกันถ้วนหน้า
4. หลังจากถวายสังฆทานเสร็จ อยากให้สาธุชนหลีกทางให้พระ และพนมมือส่งพระด้วย
5. ตอนหล่อองค์พระธรรมกายประจำตัวที่ลานธรรม ขอได้ไหม ให้ 1 แผ่นต่อ 1 คน บางแผ่นก็แน่นมากไป เป็นกระจุก และบางจุดคนก็ไม่กล้าเข้าไปนั่ง เนื่องจากมี ป้ายจอง
6. อาหารตอนเช้า ที่เป็นมาม่า ไม่ทราบว่าเป็นที่ผมคนเดียวหรือไม่นะ ที่กลิ่นหืน ไม่แน่ว่าเขาฉีกซองไว้นานเกินไปหรือไม่
7. ตอนเสร็จงานถวายสังฆทาน อยากให้มีรถมารับพระ ดีไหมครับ เนื่องจากหลังจากผมถวายสังฆทานเสร็จ แล้วก็เดินวนรอบมหารัตนวิหารคด พบพระหลายรูปตกค้าง
8. ตอนถวายสังฆทาน พบว่าสาธุชนจำนวนนึงที่ไม่ได้มีสติ๊กเกอร์มานั่งเรียบร้อยแล้วในโซนที่กำหนด บางคนติดสติ๊กเกอร์โซนนึงแต่มานั่งอีกโซนนึง จะแก้ปัญหาตรงนี้ได้อย่างไรครับ ผมว่า ส่วนหนึ่งอาจจะขี้เกียจเดิน เพราะว่ามันไกล
ทำให้เจ้าของสติ๊กเกอร์ตัวจริงมา ก็ไม่มีที่นั่ง ต้องนั่งซ้อนกัน แทนที่จะเ้ป็นหน้ากระดานเรียงหนึ่ง ภาพออกมาจะเป็นระเบียบ สวยกว่านี้ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ซีเรียสหรอกครับ บุญแบ่งปันกันได้อยู่แล้ว
9. หลังจากรับเหรียญรวยโลด ขนมปังที่แจก ขอได้ไหม รับคนละ 1 ชิ้น พบหลายท่านรวบรวมอาหารไว้คนเดียว สุดท้ายก็ทานไม่หมด ตั้งทิ้งไว้ ผมเห็นก็ใจหายนะ ทุกอย่างต้องใช้เงินที่สาธุชนเขาทำบุญมาทั้งนั้น

#14 Sunset

Sunset
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:05 PM

ก่อนอื่นก็อยากให้ลูกพระธรรมทั่วโลกอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

ส่วนเรื่องที่อยากให้ปรับปรุงก็คือเรื่องเจ้าหน้าที่รักษาบรรยากาศ

คือกระโปรงชุดอุบาสิกาเวลาเดินเสียงมันจะดังพรึ่บ ๆ นะคะ

อยากให้เจ้าหน้าที่รักษาบรรยากาศช่วยจับกระโปรงแล้วก็อย่าเดินให้มีเสียง

เพราะว่านั่งธรรมะอยู่ ได้ยินเสียงที่เจ้าหน้าที่รักษาบรรยากาศเดินผ่านไปด้านหน้าจะสะดุ้งตกใจทุกครั้งเลย

อยากให้ช่วยระวังด้วยนะคะ

เพราะว่าต้องเข้าใจว่าในพื้นที่เงียบมากเลยคะ

#15 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:24 PM

ระบบปฏิคมต้อนรับแขกนำระบบ IT มาใช้งานคือนำข้อมูลจากผู้ประสานงานทั้งหมด

มาขึ้นบนเว็บไซด์พร้อมผังที่นั่ง..ว่าใครมาจากทิศไหน.ภาคไหน..นั่งตรงไหน..เสาต้นที่ ...stateที่..กล่าวคือ

สามารถตรวจสอบได้จากเว็บไซด์ก่อนวันงาน1-2 เดือน และทุกจุดจะมีอาสา...ให้ข้อมูลเพิ่มเติม รับรองได้ว่า

คนจะมากเท่าไหน...วัดพระธรรมกายรับรองได้หมดอย่างเรียบร้อยสมบูรณ์ครบถ้วน....สาธุ

เป้นไอเดียที่ดีคับ

....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#16 Sunset

Sunset
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:28 PM

เรื่องที่จอดรถ และคนตกรถ

ในฐานะที่เคยรับบุญอาสาสมัครจราจรคนหนึ่ง

อยากจะรบกวนให้ท่านสาธุชนทั้งหลายช่วยเห็นใจแผนกจราจรด้วย

เนื่องจากว่างานนี้เป็นงานใหญ่ (เกือบทุกครั้งที่เป็นงานบุญใหญ่)

จะมีใครรู้ไหมว่ามีแผนกหนึ่งที่รับบุญทั้งหนักและเหนื่อย รับก่อนเสร็จทีหลังสุด นั่นคือแผนกจราจร

เมื่อเริ่มมีรถเข้ามา เราก็ต้องลงรับบุญ และรับบุญไปจนกว่ารถจะกลับออกไปหมด จนกว่าจะเข้าสู่สถานะการณ์ปกติ

เชื่อไหมว่าอาสาสมัครเกือบทุกคนที่รับบุญจราจรไม่ได้นอนเลย แถมยังแทบจะไม่มีโอกาสเข้าไปร่วมพิธีกรรมของที่วัดเลย

ซึ่งบางครั้งเรารู้สึกแย่มาก ๆ

งานนี้มีรถเข้าตั้งแต่ตอนเย็นของวันที่ 21

แล้วรถก็เข้ามาถึงตอนบ่ายๆ ของวันที่ 22

แม้แต่เวลาทานข้าวน้อง ๆ อาสาสมัครรยังต้องทานกันในลาน บางคนก็ไม่ได้ทาน เนื่องจากถอนกำลังไม่ได้ ไม่สามารถพาน้องไปทานข้าวที่จัดไว้ได้

รถยังคงเข้ามาอย่างต่อเนื่อง

โบกรถไป

ทานข้าวไป

ที่บางท่านอยากให้มีผังจอดรถ

จริง ๆ แล้วก็เป็นเรื่องที่ดีมาก ๆๆๆ

แต่ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่า กว่าผู้นำบุญจะแจ้งให้ทราบว่าจะจัดรถมากี่คัน แล้วจะนำรถไปจอดตรงไหนได้บ้าง

หรือแม้แต่รถส่วนบุคคลที่นึกอยากจะจอดตรงไหนก็จอด ไม่สนใจน้อง ๆ อาสาสมัครที่คอยบอกว่าตรงนี้จอดไม่ได้นะคะ นะครับ

หรือแม้แต่รถบัสที่ไม่สามารถนำมาจอดเข้าลานที่จัดไว้ได้เนื่องจากพื้นที่เต็ม ไม่รู้จะแทรกไปตรงไหน

ทำให้สาธุชนหารถไม่เจอ ตกรถบ่อยๆ

และต้องเข้าใจว่าคนขับรถเราก็ควบคุมเขาได้ยาก

แล้วที่วัดบางครั้งก็ไม่มีร่ม มีแต่น้อยมากเมื่อเทียบกับปริมาณ หรือที่ ๆ เขาจะสามารถอยู่ได้ตลอดช่วงกลางวัน

เนื่องด้วยเหตุที่กล่าวมาข้างต้น

ทำให้เป็นการยากที่จะทำให้เป็นระเบียบ

ดังนั้น การที่คนที่มาวัดจะไม่ตกรถ

ก่อนอื่นสาธุชนทุกท่านต้องพยายามช่วยเหลือตัวเองโดยการขอเบอร์ติดต่อผู้นำรถไว้กับตัว

เผื่อเกิดการพลัดหลงจะได้ติดต่อได้

และผู้นำบุญที่พาคนใหม่มาวัด หรือแม้แต่คนที่เคยมาแล้ว

ก็โปรดช่วยกันเช็คคนที่มาด้วยกันว่าครบหรือยังก่อนที่จะเคลื่อนตัวกลับไปที่บ้าน

จะได้ไม่มีคนที่ตกหล่นอยู่ที่วัด

และอีกอ ย่างที่อยากจะแนะนำคือท่านใดที่มีบุตรหลานหรือคนแก่มาด้วย

โปรดเขียนเบอร์ติดต่อ หรืออะไรก็ได้ที่จะสามารถติดต่อกับท่านได้ จะได้ไม่หลงกันให้ใจเสีย ใจขุ่นก่อนกลับบ้าน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทางจราจรก็จะพยายามปรับปรุงระบบให้ดียิ่งขึ้นต่อไป

อีกประการหนึ่งที่สำคัญมาก ๆ นั่นคือ เรามีอาสาสมัครน้อยมาก

เพราะว่าไม่มีใครอยากจะมาทำงานที่หนัก เหนื่อย ไม่ได้เข้าร่วมพิธี และยังสกปรก มอมแมมมาก ๆ

แถมยังโดนต่อว่าอีก

ดังนั้น

จึงอยากเชิญชวนผู้มีบุญและสาธุชนทุกท่านมาร่วมรับบุญจราจร

แล้วบางที

อะไร ๆ ที่ท่านอยากให้ระบบจราจรในวัดมี และจัดเป็นพิเศษจะได้บังเกิดขึ้นเป็นรูปธรรมอย่างแท้จริง

#17 เด่น

เด่น
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 02:13 PM

เรื่องจุดจอดรถนะครับ เราบอกก่อนงานทุกครั้งครับแตบางครั้งทีเหตุการที่ต้องแก้ไขโดยด้วยเพราะสาเหตุบางประการจึงทำให้ที่จอดรถวุ่นวายครับ เช่น มีการเปลี่ยนแบบ ของจำนวนสาธุชนที่มาวัดมากขึ้น อะไรประมาณนี้อะครับ แต่น้องๆอาสมัครก็ช่วยกันแก้ไขให้นะครับ ถ้าทำให้ไม่สะดวกบ้าง น้องอาสมัครจราจรอย่างเราก็ต้องขอโทษในความสะดวกนะครับ มีข้อแนะนำครับ ให้เชื่อน้องๆๆอาสมัครที่ใสเสื้อครีมนะครับเข้าจะรู้ข้อมูลอย่างดียิ่งตอนกลับนะครับ น้องจะบอกได้เลยว่าออกประตูไหนเร็วกว่า ชื่อน้อยๆๆได้ครับเราต้องการให้สาธุชนกลับอย่างมีความสุขอยู่แล้วครับ จราจรมาที่วัดก่อนแล้วกลับที่หลังสุด

#18 ช้างแก้ว62

ช้างแก้ว62
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 02:50 PM

ขออนุโมทนากับน้องๆอาสาสมัครทุกๆจุด ทุกหน้าที่ครับ
พวกท่านเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้พวกเราสาธุชนเกิดความปลื่มปิติยินดี เวลาที่เห็นน้องๆหน้าใสๆ อำนวยความสดวกให้แก่เหล่าสาธุชน ในแววตาของน้องๆ เปล่งประกายความใสซื่อ แฝงไว้ด้วยความเกรงใจ (ความรู้สึกของผมนะครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะรู้สึกแบบผมหรือเปล่า) มองน้องๆทีไร ก็ชื่นใจ มันทำให้รู้สึกว่าโลกเรามีความน่าอยู่ ต่างจากโลกภายนอกวัดมาก
น้องๆ คงต้องเหนื่อย เราร้อน น้องๆ คงยิ่งร้อนกว่าเราหลายเท่าเพราะต้องอยู่กลางแดด
พวกเราหงุดหงิดบ้าง(เป็นบางครั้ง) น้องๆก็โดนพวกเราระบายอารมณ์ใส่ (ต้องขอโทษน้องๆอย่างสุดหัวใจ)
น้องๆอาสาสมัคร รู้หรือเปล่าครับว่า พอกลับจากวัดแล้ว เมื่อมานึกถึงวัดคราใด น้องๆทั้งหลายจะเป็นส่วนหนึ่งในภาพที่เราจดจำ นั่นหมายความว่า วัดของเราไม่ได้มีแต่ถาวรวัตถุ แต่เมื่อนึกถึงวัด เราจะนึกถึงวัดที่มีหลวงปู่ หลวงพ่อทั้ง2 คุณยาย พระอาจารย์ และหลวงพี่ สามเณร อุบาสก อุบาสิกา และน้องๆที่เป็นอาสาสมัครหน้าใสๆ นี่แหละ

สิ่งใดที่พี่ได้ล่วงเกิน หรือทำให้น้องๆต้องขุ่นใจ พี่ขออโหสิกรรม อย่าถือโกรธ และเก็บเป็นอารมณ์เลยนะครับ ที่สำคัญ อย่าพึ่งหมดกำลังใจในการสร้างบารมี
สาธุๆๆๆๆๆๆ

#19 เบาสบาย

เบาสบาย
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 03:43 PM

ขออนุโมทนากับน้อง ๆ อาสาสมัครทุก ๆ คนค่ะ เวลาเห็นอาสาสมัครทำงานก็รู้สึกชื่นชนและปลื้มปิติทุกครั้ง
น้อง ๆ ทุกคนเสียสละอย่างมากค่ะ โดยเฉพาะอาสาสมัครแผนกจราจร สาธุชนบางท่านอาจไม่ทราบว่าอาสาสมัครแต่ละคนต้องเสียสละมากแค่ไหน หากไม่มีพวกท่าน งานบุญของเราคงไม่สำเร็จงดงามอย่างนี้ ขอเป็นกำลังใจให้และขออนุโมทนากับอาสาสมัครทุกท่านอีกครั้งค่ะ

#20 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:10 PM

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญ

ทุกความเห็นนะครับ

#21 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:15 PM

1. เรื่องการประชาสัมพันธ์ เส้นทางขากลับ คือผมออกด้านถนนสีขาว แล้ววิ่งเลียบคลองสอง 15 นาทีก็มาทะลุที่ถนนรังสิต-นครนายกแล้ว สะดวกมาก เข้าใจว่าหลายๆ คนคงไปติดอยู่ที่ถนนคลองหลวงกันเยอะมาก
2. เรื่องฝุ่นที่ฟุ้งขึ้นมาจากการเดินของสาธุชนจำนวนมาก น่าจะมีการปูผ้ายางหรืออะไรก็ได้ที่ช่วยไม่ให้ฝุ่นมันฟุ้งขึ้นมาได้ง่ายๆ
3. เรื่องการติดต่อสื่อสารจะใช้ได้ยากมาก น่าจะมีการแจ้งไปที่มือถือค่ายๆ ต่างๆ เพื่อให้เค้ารองรับการใช้งาน

และภาพโดยรวมประทับใจมากๆ ครับ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ happy.gif

#22 สุขกาย สุขใจ

สุขกาย สุขใจ
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:34 PM

งานใหญ่ขนาดนี้ โดยรวมแล้ว ขอชื่มชมว่าทำได้ดีมาก แต่ก็อาจมีปัญหาตามที่แต่ละกล่าวมาบ้าง

เรื่องที่ต้องการให้แก้ไขสำหรับการถวายไทยธรรมครั้งต่อๆไป คือ ความสับสนในการถวาย ทำให้เกิดความไม่พร้อมเพรียงกันอย่างมาก
ควรจะกำชับแจ้งให้ชัดเจนว่า ต้องการให้ทำอย่างไร หลังสัญญาณคล้อง เพื่อความเป็นระเบียบ

#23 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 05:12 PM

หลายอย่างขึ้นอยู่กับปัจจัย ครับ เราเร่งบอกบุญกันเถอะ

ระบบกำลังจะต้องถูกพัฒนาให้ดีกว่าเมื่อวันวานครับ ไม่เคยมี 1หมื่นวัด ก็มีแล้ว 2หมื่นวัด ปัจจุบันก็มีแล้ว
ต่อไป 3 หมื่นวัด ก็จะมีต่อไป ประวัติศาสตร์มีไว้เพื่อให้พัฒนาให้ดีขึ้นครับ สาธุ

หลายปัญหาเป็นสิ่งที่ดีที่เกิดขึ้นก่อน เป็นบทเรียนที่ดีครับ

ปัญหามา ปัญญามี

#24 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 05:44 PM

สาธุๆๆ laugh.gif

#25 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 06:53 PM

งานโดยภาพรวมๆ แล้วถือว่าดีมากครับ ทุกความคิดเห็นล้วนเป็นประโยชน์อย่างยิ่งที่จะนำไปเป็นข้อมูลแบบแผนในการจัดงานต่อๆไป

ลองมาคิดดู ถ้างานนี้จัดโดย องค์กรอื่นๆจะได้ครึ่งของงานนี้หรือ? ยังไงก็ขอกราบอนุโมทนาเจ้าหน้าที่อาสาสมัคร และผู้มีส่วนในการจัดงานให้ลุล่วงไปด้วยดี ทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#26 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 08:15 PM

สำหรับผมคิดว่างานนี้สำคัญมาก และประสบการณ์ของการจัดงานก็มีมาหลายปีต่อเนื่องกันมานานแล้ว ดังนั้น
๑) ผมเห็นควรให้มีการลงทะเบียนผู้เข้าร่วมงานล่วงหน้า คิดว่าต่อๆ ไปข้างหน้าคงมีคนที่ตัดสินใจในนาทีสุดท้ายน้อยจนถึงน้อยที่สุด
๒) จากการลงทะเบียน เราจะมีที่นั่งถวายจตุปัจจัยไทยธรรม
๓) จากการลงทะเบียน เราจะมีที่นั่งหล่อพระ
๔) จากการลงทะเบียน เราจะมีที่จอดรถ
๕) จากการลงทะเบียน เราจะไม่ต้องพูดซ้ำซาก เตือนเรื่องเดิมๆ
อาจเริ่มรับลงทะเบียนตั้งแต่วันนี้เลย โดยดูจากกำลังสิ่งอำนวยความสะดวกว่ารองรับคนได้มากเท่าไร เช่น รับได้สามแสนคน ก็แบ่งโควต้าเลยว่า กทม.มาได้กี่คน ตจว.กี่คน ตปท.กี่คน
เขตใดที่จำนวนคนมากกว่าที่มีโควต้ารับได้..ก็ให้สอบแข่งขันกัน อาจเป็นแนวปริยัติ เช่น สอบเรื่องธรรมเนียมเบื้องต้นของคนวัด หรือแนวปฏิบัติเช่น การสะสมชั่วโมงหยุดนิ่ง ต่างๆ เป็นต้น
อย่างไรก็ตาม....ที่ผ่านมาผมปลื้มมากครบ อนุโมทนากับทุกๆ คน สาธุ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#27 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 08:32 PM

ขอเพิ่มเรื่องการรักษาเวลาของสาธุชนบางส่วนด้วยค่ะ จนพิธีเริ่มแล้ว หลวงพ่อเริ่มนำนั่งสมาธิแล้ว ยังมีสาธุชนอีกจำนวนไม่น้อยยังหาที่นั่งไม่เรียบร้อย มีเสียงเดิน เสียงคุยดังอื้ออึง รวมทั้งเสียงโทรโข่งจากเจ้าหน้าที่ อาสาสมัครด้วย ลองช่วยกันประชาสัมพันธ์ขอความร่วมมือในเรื่องการรักษาเวลาให้พร้อมก่อนเริ่มพิธี ในครั้งต่อ ๆ ไป จะดีมาก ๆ เลยค่ะ แต่โดยภาพรวมแล้วการเตรียมงานใหญ่มาก ๆ ขนาดนี้ก็นับว่าดีมากแล้วค่ะ คงเหนื่อยกันไม่น้อยเลยละค่ะสำหรับผู้ช่วยกันเตรียมงาน ก็เอาใจช่วยและอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

สาธุค่ะ..

#28 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 09:34 PM

ก่อนอื่น ขออนุโมทนากับอาสาสมัครทุกฝ่าย ทุกท่านเลยค่ะ
คงตักตวงบุญกันได้เยอะเลย ทำหน้าที่กันอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย ทั้ง ๆ ที่งานหนักทีเดียว
อนุโมทนากับบุญใส ๆ โต ๆ ของทุกท่านอีกครั้งค่ะ

ได้เห็นความสับสนวุ่นวายของการใช้ห้องน้ำที่สภาธรรมกายสากลค่ะ
โซนกลางนะค่ะ
โดยเฉพาะห้องน้ำผู้สูงอายุที่เหมาะกับสาธุชนที่ต้องอยู่บนรถเข็น(มีอยู่เพียง 1 ห้องเท่านั้น)
จะมีสาธุชนผู้สูงอายุ(เหมือนกัน) แต่ยังเดินได้ดี มาต่อคิวกันยาวเหยียด
แต่ส่วนใหญ่เป็นสาธุชนใหม่ ไม่ทราบว่ายังมีห้องน้ำตรงไหนอีกบ้าง
ก็น่าเห็นใจทั้งสาธุชนใหม่ที่ไม่ทราบข้อมูลและสาธุชนที่ต้องอยู่บนรถเข็น
ซึ่งบางท่านก็เดินไม่สะดวก แต่บางท่านก็เป็นอัมพฤกษ์ อัมพาตไม่สามารถเดินได้ก็มี
จะมีวิธีการปรับปรุงแก้ไขกันยังไงดีคะ

#29 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 09:43 PM

เรียน นักเรียนอนุบาลปัจเจกชน บนทางสายกลางทราบค่ะ

บังเอิญได้อ่านเอกสารที่ติดไว้ที่ที่นั่งพระสังฆาธิการที่พวกเราถวายมหาสังฆทาน
มีข้อความที่ระบุไว้ ที่อ่านแล้วเข้าใจว่า ปานะที่จัดไว้ได้ประเคนแล้วค่ะ
ผิดถูกอย่างไร ไม่ยืนยันนะคะ จึงแบ่งปันข้อมูลตามที่เข้าใจมาค่ะ

#30 ratsrb

ratsrb
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 11:07 PM

ก่อนอื่นขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทุกรูป ที่มาร่วมบุญวันคุ้มครองโลก
สิ่งที่ให้เพิ่มเติม ถ้าไปเป็นได้ อยากให้เพิ่มจำนวนรถที่ต่อขบวนยาวๆ 2-3 ขบวน ไม่ทราบที่วัดว่าอะไร แต่ตัวเองเรียกว่า"รถลมโชย"
ที่ทางวัดใช้ส่งพุทธบุตร เพื่อมาใช้บริการขนสาธุชน เนื่องระยะทางจากสภาฯ มายังวิหารคต ผู้สูงอายุ (สว) อยากเข้าไปร่วมในพิธี (ใจสู้ แต่เดินไม่ไหว) มีจำนวนมาก อายุ 80 กว่าปี ที่ไปด้วย ก็มีหลายคน ถ้าไปเป็นไปได้ ควรกำหนดจุดบริการ อย่างน้อย 2 จุด คือจากท้ายสภา (บริเวณเรือนทองคุณยาย ทั้งฝั่งครุฑ และฝั่งช้าง) ขนสาธุชนไปยังวิหารคต และอีกจุดรับสาธุชนจากทิศใต้ของเจดีย์วิ่งวนขวา(เวียนประทักษิณ) ไปยังทิศทิศตะวันตก ทิศเหนือ และทิศตะวันออก โดยวิ่งเป็นกลม เจ้าภาพที่ได้โบว์ถวายไทยธรรมต้องเดินจากทิศใต้ไปยังทิศเหนือของเจดีย์ ระยะไม่ต่ำกว่า 6 กิโลเมตร เป็นอย่างน้อย ทำให้เหนื่อยแพลียมาก โดยเฉพาะอากาศร้อนมาก