ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เพื่อนๆกัลยาณมิตรเว็บนี้มีคัยปราถนาพุทธภูมิบ้างหรอคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 46 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 09:12 AM

8-| ผมอยากทราบว่ามีคัยปราถนาพุทธภูมิมั้งครับ 8-|
แล้วพี่ป้าน้าอาปราถนาประเภทไหนหรอคับ (ช่วยตอบหน่อยน้า)
ใน 3 ประเภท
1 ปัญญาธิกะ (ยิ่งด้วยปัญญา)
2ศรัทธาธิกะ (ยิ่งด้วยศรัทธา)
3วิริยาธิกะ (ยิ่งด้วยความเพียร)ส่วนผู้ที่ไม่ปราถนาเป็นพระพุทธเจ้า ผมอยากทราบว่าก่อนที่ท่านทั้งหลายจะเข้านิพพานพวกท่านปราถนาที่จะได้
ตำแหน่งอะไรหรอคับ เช่น พระปัจเจกพระพุทธเจ้า เป็นพุทธอุปักฐาก เป็นอัครสาวกเลิศด้วยปัญญา เลิศด้วยฤทธิ์ ฯลฯ (ช่วยตอบด้วยน้าครับ)

+o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o( +o(

#2 BB.

BB.
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 09:30 AM

ผมคนหนึ่งลูกพระธัมฯทั้งมิได้ปรารถนาพุทธภูมิแห่งการโปรด และมิได้ปรารถนาตำแหน่งแห่งสาวก แต่ปรารถนาจะติดตามพระธัมฯไปปราบพญามารและเหล่าเสนามารให้สิ้นซึ่งเป็นภูมิแห่งการปราบ เมื่อถึงตอนนั้นทุกๆท่านแม้ไม่ปรารถนาพุทธภูมิก็จะได้กายมหาบุรุษกันทั้งหมดดังเช่นพระพุทธเจ้านะครับ ขอให้ไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมร่วมกันทุกๆท่านนะครับ จะได้เข้าพระนิพพานที่ไม่มีมารครอบอีกต่อไป

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 10:03 AM

บางท่านอาจสงสัย พุทธภูมิคืออะไร
พุทธภูมิก็คือ คนที่ปราถนาที่จะบำเพ็ญบารมีเพื่อจะได้ตรัสเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตครับ ขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้งง แห่ะๆ

#4 khemmagorn

khemmagorn
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 10:12 AM

เพิ่งเข้าวัดค่ะ อยากมีเพื่อนที่พอจะให้ข้อมูลเวลาสงสัยได้ค่ะ

#5 plang

plang
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 10:28 AM

ยังไม่หวังถึงขนาดนั้นค่ะ เพียงแค่ได้ตามติดไปดุสิตบุรี นี่ก็คือความปรารถนาสูงสุดในตอนนี้แล้ว...
ไปดุสิตด้วยกันนะคะ.... *-*

#6 hmongkon

hmongkon
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 10:33 AM

เชื่อว่าหลายท่านที่เป็นนักสร้างบารมีในยุคนี้ ต่างก็ปรารถนาพุทธภูมิ

หากแต่พุทธภูมิฝ่ายบุญภาคโปรดนั้นแบ่งประเภทไว้ตามท่านเจ้าของกระทู้

สำหรับฝ่ายบุญภาคปราบ มีอุดมการณ์ดังที่ กัลฯBB กล่าวไว้ ทั้งยังต้องรื้อวัฏฏะ ซึ่งมีรายละเอียดมากและที่ยากในการอธิบาย เนื่องจากไม่มีอ้างอิงจากพระไตรปิฎก เหมาะสำหรับทำความเข้าใจในระดับเสวนาธรรม

โดยส่วนตัว ก็ปรารถนาเช่นเดียวกับ กัลฯBB

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 11:22 AM

เห็นด้วยกับ กัลฯhmongkon ครับว่า ยุคนี้น่าจะมีหลายท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิหรือตำแหน่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะมีผู้รู้คือหลวงพ่อมาบอกวิธีการที่ชัดเจน และหนทางที่จะเป็นและเป็นได้ทุกคน รวมทั้งอานุภาพของพระพุทธเจ้าและผลานิสงส์แห่งการเป็นพระพุทธเจ้าอีกมากมาย และหลวงพ่อยังให้กำลังใจในการสร้างบารมีอีกสารพัดซึ่งหาใครมาบอกแบบนี้ได้ยากไหนยุคอื่นๆ ถ้าเราไปเกิดในยุคอื่นที่ไม่พบผู้มาบอกกล่าว แบบหลวงพ่อ เราจะปรารถนาเป็นอะไร
สำหรับผู้รักปักใจในพุทธภูมิไปแล้ว อยากเป็นพระพุทธเจ้าอย่างไม่ถอนถอย และก็อยากสร้างบารมีติดตามหลวงพ่อธัมมชโยไปด้วย ก็สมกันเลยครับ ไม่ขัดกันเลย เพียงแต่เราตั้งความปรารถนาจากการเป็นพระพุทธเจ้าภาคโปรด มาเป็นพระพุทธเจ้าภาคปราบ(พญามาร) ก็จะสุดยอดมากเลยนะครับ เชื่อว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อยังต้องการลูกๆผู้มีหัวใจพระบรมโพธิสัตว์ดังหัวใจพระพุทธเจ้าอีกมากมายเลยนะครับ เพื่อไปเป็นพระพุทเจ้าเป็นทีมจึงจะปราบมารได้ เราจะเป็นพระพุทธเจ้าในหมู่พระพุทธเจ้า หรือว่าเราจะเป็นพระพุทธเจ้าในเหล่าสาวกล่ะครับ

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 12:48 PM

ขออยู่ฝ่าย "ปราบ" ค่ะ

ถึงจะลำบากแค่ไหน แต่ก็เลือกที่จะช่วยตัวเองและเหล่าสรรพสัตว์ให้พ้นทุกข์ ด้วยการอยู่ช่วยหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย และหมู่คณะแห่งกองทัพธรรมขนทุกชีวิตไปที่สุดแห่งธรรมแล้วล่ะค่ะ

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 01:18 PM

ปราถนาค่ะ
อยากเป็นพระบรมพุทธเจ้าค่ะ
แบบที่ไม่ต้องถอดกายก่อนขึ้นนิพพาน
ของเลือกเอาภาชนะที่จะใช้สั่งสมบารมีที่ใหญ่ที่สุดเลยค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 wong

wong
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 01:43 PM

มารทั่วอนันตจักรวาล ต่อให้ถูกปราบจนสิ้นซาก แต่ถ้าไม่สามารถปราบอวิชาและกิเลสที่มีอยู่ในจิตได้ซึ่งถือว่าเป็นมารชนิดหนึ่ง ก็คงไม่สามารถไปนิพพานได้ไม่ว่าคุณจะปารถนาเป็นอะไรก็ตาม การปราบมารในจิตต้องอาศัยปัญญารู้แจ้งในธรรมเท่านั้น ไม่มีใครมาปราบให้ได้ ต้องลงมือปราบด้วยจิตของแต่ละคนด้วยตนเอง หน้าที่ของพระพุทธเจ้าคือชี้แนะแนวทางการปราบมารในจิตนั่นเอง

#11 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 01:48 PM

สวัสดีค่ะ ท่านผู้ใคร่ถาม

อันเนื่องจากว่า "การจะไปถึงที่สุดแห่งธรรมนั้น" นับเป็นเป้าหมายสูงสุดของการเกิดมาในครั้งนี้ ของหมู่คณะเรา

เพราะ ไหนๆ จะต้อง "เวียนเกิดเวียนตาย ในสังสารวัฏ" อย่าหลีกเลี่ยงไม่ได้

ก็น่าจะให้โอกาสในการเกิดมา ได้ กายมนุษย์ มาสร้างความดี(บารมี) ให้เต็มที่

เพราะเมื่อบารมีของ "พวกเรา" เต็มเปี่ยม

เรายังสามารถ "ช่วย" เพื่อนร่วมเกิดแก่เจ็บตาย ให้พ้นจากภัยในวัฏฏะ ได้อีกด้วย

แนวคิดแบบนี้ คือแนวคิดแบบพระโพธิสัตว์ ที่ขนาดของภาชนะที่รองรับบารมี ต้องใหญ่มากๆ เลย

หวังว่า เพื่อนๆ ที่คิดเหมือนจะ จะ "สู้ต่อไป" นะคะ

เพราะ ลูก หลาน คุณยาย จะไม่มีคำว่า " ท้อ -เบื่อ- ยอมแพ้"

ไว้พบกันที่ดุสิตบุรีนะคะ

ว่าแต่ คุณธรรมจักร ยังไม่ตอบเลยว่า "ปาด - ถะ-หนา พุทธภูมิ" หรือเปล่าคะ ?
ถ้ายัง "ตั้งใจตอนนี้ ยังไม่สายนะจ๊ะ"

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 06:20 PM

การปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าหรือสาวกก็ดี ถ้าหากเป็นเพียงความปรารถนาดำริไว้ในใจแต่ยังไม่ได้ดำเนินทางตามแนวทางเพื่อความหลุดพ้นแม้ปรารถนามาแสน อสงไขยกัปก็หาได้สำเร็จไม่ครับ
อุปมาเหมือนกับคนที่ประกอบเหตุไม่ตรงเช่นต้องการได้ข้าวหอมมะลิ แต่ดันไปประกอบเหตุนำมะละกอมาปลูกผลที่ได้ก็ย่อมไม่สามารถได้ข้าวหอมมะลิมาทานนั่นเองครับ แต่ถ้าบุคคลใดรู้ในเหตุทั้งปวงเลือกพันธุ์ข้าวเป็นแม้จะไม่ประสงค์ได้เมล็ดข้าวแต่ถ้าเขาทำเหตุถึง เขาก็จะได้ข้าวหอมมะลิเช่นกันครับ (แม้ไม่อยากได้แต่ถ้ารู้เหตุประกอบเหตุถูกก็ต้องได้อยู่ดี)

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#13 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 06:52 PM

พวกเราทุกคนที่อยู่บนโลกใบนี้และที่อยู่ในภพ 3 ทุกคนล้วนแต่เคยพบพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาแล้วทั้งสิ้น ชนิดที่เรียกว่า เจอพระพุทธเจ้ามากันนับไม่ถ้วนทีเดียว และทุกวิญญาณในภพ 3 ก็ต่างปรารถนาที่จะเป็นพุทธเจ้ามากันนานแสนนานนับประมาณไม่ได้แล้วครับ แต่สาเหตุที่ยังไม่ได้สมความปรารถนาเพราะตั้งความปรารถนาไว้แต่ปฏิบัติในเหตุที่ผิดผลจึงไม่เกิดนั่นเองครับ
การบรรลุเป็นพระพุทธเจ้านั้นไม่สามารถสำเร็จได้ด้วยอธิฐานบารมีเพียงอย่างเดียวครับ แต่จะต้องประกอบเหตุให้ถึงผลจึงจะเกิดครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#14 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 08:29 PM

อ่า...ขอขยายความคุณ xlmen หน่อยละกันครับ เหตุที่จะทำให้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าคือ ต้องบำเพ็ญ พุทธการกธรรม 10 ประการครับ หรือ ซึ่งก็คือ บารมี 10 ทัศ แบ่งความเข้มข้นของบารมีเป็น 3 ขั้น จึง รวมได้เป็น บารมี 30 ทัศครับ อันได้แก่
1.ทานบารมี 2.ศีลบารมี 3.เนกขัมบารมี 4.ปัญญาบารมี 5.วิริยะบารมี 6.ขันติบารมี 7.สัจจะบารมี 8.อธิษฐานบารมี 9.เมตตาบารมี 10.อุเบกขาบารมี
ส่วนความเข้มข้น 3 ระดับ คือ
1.บารมี คือ บารมีปกติ แค่เสียทรัพย์ เอาทรัพย์ สมบัติภายนอกเป็นเดิมพัน
2.อุปบารมี คือ บารมีที่เข้มข้นขึ้น โดยเอาเลือดเนื้อ อวัยวะมาเป็นเดิมพัน
3.ปรมัตถบารมี คือ บารมีขั้นอุกฏษ์ โดยเอาชีวิตเป็นเดิมพัน

สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#15 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 09:03 PM

การบำเพ็ญบารมีไม่ว่าจะเป็นแบบใดจะเร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับปัญญาบารมีเป็นหลัก
เพราะบารมีอื่นๆ นั้นหากปราศจากปัญญาบารมีกำกับแล้วย่อมมีโอกาสพลาดท่าต่อกิเลสมารได้ทุกเมื่อ
ทั้งนี้เพราะสาเหตุหรือเครื่องผูกให้สัตว์โลกทั้งหลายอยู่ในวัฏฏะก็คือ "อวิชชา" ซึ่งตรงข้ามกับคำว่า "วิชชา"
ดังนั้น การบำเพ็ญบารมีเพื่อโพธิญาณ จึงต้องมุ่งเน้นฆ่ากิเลสในใจของตนเองทุกชาติไปทีเดียว เพราะถ้าเมื่อใดที่กิเลสกำเริบหนักขอให้ทราบเถอะครับว่าขณะนั้นเราได้เสียดวงบุญบารมีให้กับมารเขาไปแล้วครับการเสียท่ามารแบบนี้ทำให้ระยะเวลาของการบำเพ็ญยาวนานนั่นเอง
การไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมในสายวิชชาธรรมกายนั้น ผู้ที่ปรารถนาทุกคนจะต้องมุ่งเข้าให้ถึงอายตนะนิพพานเป็น โดยไม่ว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าหรือสาวกก็จะต้องได้กายมหาบุรุษ มีกายเนื้อใสบริสุทธิ์ พ้นจากอำนาจของทุกข์สมุทัย สามารถเข้าอายตนะนิพพานเป็นได้ด้วยการมนุษย์ครับ สำหรับผู้ใดที่จะสามารถทำได้หรือไม่นั้นก็ต้องวัดกันที่กำลังใจว่าจะสามารถอุดช่องโหว่ของใจได้มากแค่ไหน อวิชชา คือความไม่รู้ดับได้มากแค่ไหนนั่นเอง และถ้ายังเกิดมาแล้วระลึกชาติแต่หนหลังยังไม่ได้ก็ยังอีกไกลกับเป้าหมายคือพระนิพพานเป็นมากครับ

#16 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2005 - 09:30 PM

สาทุ ในขอคิดเห็นของทุกท่านนะครับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#17 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 06:52 AM

ปรารถนาอยู่ฝ่าย "ปราบ" แห่งกองทัพธรรม ไปถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ
ยอดปรารถนาในตอนนี้ก็คือ ธรรมกาย และ ดุสิตบุรี ค่ะ
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#18 wong

wong
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 12:09 PM

สงสัยจังเลยว่า
1. พระพุทธเจ้าภาคปราบเป็นอย่างไร มีหน้าที่อย่างไร อยู่แดนนิพพานแล้วยังต้องตามปราบมารอีกหรือ และปราบอย่างไร
2. พระพุทธเจ้าภาคปราบมีองค์ใดบ้าง ยกตัวอย่างได้ไหม
3. กายมหาบุรุษมีประโยชน์อะไรในการเข้าถึงนิพพาน ไม่ใช่จิตที่เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานหรอกหรือ ที่ทำให้ถึงซึ่งนิพพาน

#19 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 12:21 PM

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#20 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 02:50 PM

สงสัยจังเลยว่า
1. พระพุทธเจ้าภาคปราบเป็นอย่างไร มีหน้าที่อย่างไร อยู่แดนนิพพานแล้วยังต้องตามปราบมารอีกหรือ และปราบอย่างไร
2. พระพุทธเจ้าภาคปราบมีองค์ใดบ้าง ยกตัวอย่างได้ไหม
3. กายมหาบุรุษมีประโยชน์อะไรในการเข้าถึงนิพพาน ไม่ใช่จิตที่เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานหรอกหรือ ที่ทำให้ถึงซึ่งนิพพาน

ตอบคุณ wong
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงมีลักษณะพิเศษที่เหมือนกันหมดคือ มีพระปัญญาธิคุณ บริสุทธิคุณ และมหากรุณาธิคุณ ครับ
ถามว่าทุกองค์ทรงทราบหรือไม่ว่ามีมาร
ตอบ ทรงทราบตั้งแต่ก่อนจะตรงออกผนวกแล้วครับ

ทุกพระองค์ต้องการจะปราบกิเลสมารหรือไม่
ตอบ ต้องการปราบครับเพราะถ้าพระองค์ยังมีกิเลสมารอยู่ในจิตก็จะยังไม่ทรงเรียกตนเองว่าเป็นอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ถามว่ากิเลสมารวัตถุมารโลกกันต์มารภพมาร มีอยู่หรือไม่
ตอบ มีอยู่มานานแล้ว มารคือเหตุแห่งทุกข์ มารคือตัวทำให้สัตว์โลกต้องทุกข์ มารคือเหตุแห่งทุกข์หรือสมุทัย ถ้าเรามาลองศึกษาพุทธประวัติช่วงก่อนจะพุทธปรินิพพานจะพบว่าพระองค์ทรงทราบวิธีการเอาชนะมารที่อยู่นอกตัวไม่ว่าจะเป็นสังขารมาร วัตถุมาร หรือภพมาร (นรก,โลกันต์) สำหรับกิเลสมารในจิตพระองค์ทรงชนะแล้ว พระองค์จึงทรงบอกใบ้กับพระอานนท์ว่า "หากตถาคถนี้เจริญธรรมคือ อิทธิบาท 4 แล้วถ้าตถาคตประสงค์จะมีพระชนต์ชีพตลอดกัปหรือมากกว่าก็ย่อมทำได้" แต่เนื่องจากมารคือกิเลสในใจได้ปิดรู้บังญาณพระอานนท์ซึ่งท่านขณะนั้นยังไม่เป็นพระอรหันต์ จึงคิดไม่ออกถึงคำบอกใบ้ของพระองค์ และการที่พระพุทธเจ้าท่านเทศน์บอกประวัติพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ในอดีตก็เพราะทรงต้องการให้คนรุ่นหลังได้ทราบถึงเหลี่ยมของพญามาร (อวิชชา เครื่องผูกสัตว์โลกในติดในวัฏฏะ)

ดังนั้นคำว่าพระพุทธเจ้าภาคปราบ ก็คือพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ในอดีตนั่นเองครับ
จะปราบได้มากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับกำลังบารมีของแต่ละพระองค์ครับ

เพราะการที่จะเป็นพระพุทธเจ้าภาคปราบโดยสมบูรณ์นั้นทุกพระองค์ก็ต้องผ่านการเป็นภาคโปรดไปในตัวด้วยอยู่แล้วครับ

คำถามที่ว่ากายมหาบุรุษดีอย่างไรในการเข้าถึงธรรม
ตอบว่า การจะได้กายมหาบุรุษไม่ใช่คิดอยากจะได้ก็ได้นะครับ แต่จะต้องประหารกิเลสในตนอย่างเอกอุกษ์ทุกภพ ทุกชาติ ถึงจะได้กายนี้ กายนี้ไม่ได้ด้วยการให้ทานเพื่อหวังอยากจะได้ แต่ได้ด้วยการให้คือกำจัดห่วงคือเครื่องผูกให้สัตว์หลงติดยินดีในภพชาติ กล่าวคือ ไม่ยินดีในมนุษย์สมบัติ ทิพย์สมบัติ พรหมสมบัติ แต่จะยินดีในการปราบกิเลสในตนมุ่งหวังการหลุดพ้นจากอำนาจกิเลส มีนิพพานคือความดับสิ้นเชื้อไม่เหลือเศษของกิเลสเป็นที่สุดครับ
สรุปคือ กายมหาบุรุษไม่ใช่สมบัติของคนชั่ว (เป็นกายพระ) จิตที่ชั่วหรือเกลือกกลั้วด้วยกิเลสอย่างหนาแน่นไม่สามารถเข้าถึงกายที่ดีได้ครับ

#21 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 02:53 PM

เยี่ยยมยอด สุดยอด สาทุอนุโมทนา ในธรรมทานครับ

เพียงพอ

#22 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 30 December 2005 - 03:04 PM

คำตอบของคำถามคุณ wong ยากที่จะอธิบายให้เข้าใจได้ในเวลาอันสั้น หากอธิบายเกรงจะมีการมองในเชิงลบว่า ใยต้องแบ่งแยกเป็นภาค"โปรด"และภาค"ปราบ" เพราะคำถามดังกล่าวไม่มีหลักฐานในพระไตรปิฎกมาอ้างอิง ผู้รู้จึงมักจะเล่าเป็นนิยายปรัมปรา โดยมีจุดประสงค์ให้ผู้ปฏิบัติตื่นตัวมีกำลังใจ ไม่ท้อแท้ในการปฏิบัติธรรมมากกว่า

คำตอบอยู่ภายในตัวท่านไง เมื่อท่านปฏิบัติเข้าถึงธรรมอันทรงคุณวิเศษ ท่านจักหมดความลังเลสงสัยในทั้ง 3คำถามเหล่านี้

#23 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 07:33 AM

คุณ xlmen

#24 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 07:33 AM

คุณ xlmen

#25 *ผู้มาเยือน*

• Guests

คุณ xlmen

#26 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 07:35 AM

เรียน คุณ XLmen อ่านข้อความคุณรูสึกชัดเจนดีมากค่ะ

#27 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 11:45 AM

เป้าหมายใหญ่เล็กไม่สำคัญ ขอให้ปฏิบัติให้ถูกต้องและต่อเนื่องเท่านั้น ต้องเต็มกำลังในขณะนี้ด้วย ถึงจะถือว่าใช้ได้ ทาน ศีล สมาธิ

#28 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 11:01 PM

อ่านคำตอบของคุณ xlmen แล้วได้ความรู้ดีครับ ขออนุโมทนาบุญขอให้ได้ปัญญาบารมีสมความปราถนานะครับ
ผมเคยได้ยินมาว่า พระพุทธโคดมองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าในยุคของเรานี้ เป็นองค์โปรด ไม่ใช่องค์ ปราบ เพราะท่านได้อธิษฐานจิตมา เป็นพระบรมศาสดาที่ยิ่งใหญ่ บำเพ็ญบารมี 10 ทัศมาอย่างยิ่งยวด แสนมหากัป (ไม่ใช่แค่วางผัง พุทธภูมิอย่างเดียวนะ ต้องบำเพ็ญบารมีอย่างยิ่งยวดด้วย)ซึ่งบารมียังไม่ถึงขั้นปราบมารให้หมดสิ้นไปได้ เพียงโปรดสัตว์ให้รู้ถึงแนวปฏิบัติ (ศีล สมาธิ ปัญญา)ให้พ้นบ่วงพญามารเท่านั้น ส่วนองค์ปราบ คือองค์ต่อไป คือพระศรีอาริยเมตไตร ต้องบำเพ็ญบารมี 2 แสนมหากัป ถึงจะบรรลุธรรมได้ และสามารถพาสรรพสัตว์ทั้งหลายให้พ้นบ่วงมือพญามาร (กิเลสอาสวะ) ก็คือบรรลุธรรมนั่นเอง ใช่ไหมครับ

#29 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 02:45 PM

ไม่รู้ว่าใช่มั๊ยครับ คัยรู้ก้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ธรรมทานนะครับ สาธุ ล่วงหน้า(อิอิ)

เพียงพอ

#30 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 04:19 PM

ส่วนองค์ปราบ คือองค์ต่อไป

คือพระศรีอาริยเมตไตร ต้องบำเพ็ญบารมี 2 แสนมหากัป ถึงจะบรรลุธรรมได้

- พระศรีอาริยเมตไตร ก็เป็นองค์โปรดนะครับ
- ท่านอยู่ในมหากัปนี้ครับ ต้องบำเพ็ญบารมีอีก 1 ชาติ คือมหาทานบารมี คล้ายๆ พระเวสสันดร ไม่ใช่อีก 2 แสน มหากัปครับ อย่าลืมนะครับ ในภัทร(มหา)กัป นี้มีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ พระองค์ปัจจุบันคือพระองค์ที่ 4 ครับ