ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รู้สึกน้อยใจอย่างไรไม่รู้ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 40 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 10:17 AM

ขอบคุณทุกๆความเห็น และคำแนะนำค่ะ
จะเก็บกระทู้นี้ไว้อ่านเวลาที่เกิดความรู้สึกน้อยใจอีกค่ะ
หวังว่าเว็ปมาสเตอร์จะไม่ลบกระทู้นี้นะคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

สาธุ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#32 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 12:28 PM

เสริมนิดนึง

สิ่งที่เจ้าของกระทู้ควรทำในลำดับต่อๆไป คือ
1. สร้างความเข้าใจ
2. แจ้งข้อมูลเรื่องบุญแก่ท่าน เช่น ทำบุญเท่านั้นเท่านี้

ต้องทำให้ถูกลำดับนะครับ อย่าไปทำผิดลำดับ เช่น แจ้งข้อมูลเรื่องบุญก่อน แล้วค่อยไปทำความเข้าใจทีหลัง ถ้าอย่างนี้ ภาษาบู๊ลิ้มท่านว่า ผิดลำดับขั้นตอน เภทภัยกร้ำกรายในบัดดล

คือ จะฝึกวิชา จะทำงาน จะเรียนหนังสือ แม้แต่การจะเป็นกัลยาณมิตร มันต้องมีขั้นมีตอน คือ ต้องสร้างความเข้าใจก่อน หากไปทำอย่างอื่นก่อน แล้วมาสร้างความเข้าใจทีหลัง ก็จะกลายเป็นปัญหาขึ้นมา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#33 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 12:44 PM

ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันนะครับ
ว่าแต่ว่า ผมไม่รู้จริง ๆ ว่า 1Sหารด้วย1T เท่ากับเท่าไหร่ (ไม่รู้ว่า 1T เท่ากับเท่าไหร่ , S กับ M น่ะรู้)
ผมเดาว่า 10 ใช่ไหมครับ
อนุโมทนาด้วยนะครับ
นึกถึงหลวงปู่สิครับ จะได้สบายใจ...........

#34 usr25687

usr25687
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 03:01 PM

สาธุค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

#35 หยุดนิ่งใสใส

หยุดนิ่งใสใส
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 04:06 PM

ให้นึกถึงบุญที่ปลื้มบ่อยๆนะค่ะ แล้วก็อธิฐานจิต ให้เรามีกำลังใจเข้มแข็งในการสร้างบารมี สักวันบุญมากขึ้นๆ เราก็จะได้รับผลบุญอย่างเต็มที่ค่ะ แต่ตอนนี้เราก็ต้องทำใจใสๆอย่าคิดมากนะค่ะ ความน้อยใจไม่ดี ต้องรักษาใจให้อยู่ที่กลางกายไว้เสมอๆ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญทุกบุญด้วยนะค่ะ

#36 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 11:32 PM

อย่าน้อยใจนะครับ ถึงแม้คุณแม่ยังไม่เข้าใจ แต่บุญได้เกิดขึ้นแล้ว ส่วนตัวคุณต้องรักษาใจ ให้ปลื้มตลอด ช่วงการสร้างบารมีใหม่ๆ ก็ต้องเจออุปสรรคเป็นธรรมดา แต่ขออย่างเดียวอย่าหยุดการสร้างบารมี แล้ววันหนึ่ง คุณจะรู้สึกเหมือนคนอื่น เช่น เราน่าจะเข้าใจธรรมมะเร็วกว่านี้ เราน่าจะเข้าวัดเร็วกว่านี้ เราน่าจะทำบุญมากกว่านี้ หรือเราน่าจะขยันนั่งสมาธิมากกว่านี้ เพราะเวลาบุญส่งผล มันเป็นอะไรที่บอกไม่ถูกจริงๆ Happy ครับ Happy...

#37 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:18 AM

กระทู้นี้สุดยอดครับ ผมเห็นด้วยที่กว่าครึ่ง ก็ยังมีปัญหากับทางบ้าน
คุณตำรวจรักบุญตอบได้ดีจังครับ ชัดเจนในเรื่องการพิจารณาครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้
มีคนคิดอย่างคุณแต่ไม่ได้ถามเยอะมาก และจะเกิดความลังเลสงสัยตลอดเวลา
อย่างน้อยหลังจากนี้ สิ่งต่างๆที่ขุ่นมัว ก็จะเบาบาง

ขอให้บรรลุธรรมโดยเร็ว และขอให้รวยๆๆๆๆครับ

#38 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 02:21 PM

สวัสดีครับ จขกท.

ปัญหานี้ เจอกับผมมาค่อนข้างบ่อยครับ จนเดี๋ยวนี้รู้สึกเฉย ๆ ไปเลยครับ

คิดซะว่าตอนนี้เรากำลังสร้างบารมีอยู่ครับ อนาคตบุญจะส่งผลอย่างแน่นอน

สาธุ

#39 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:15 PM

อนุโมทนา คำตอบ คำแนะนำที่ดีมากของทุกท่านที่มีให้เพื่อนนักสร้างบารมี ด้วยนะครับ
สาธุ

ยี่เป็งปีนี้ เจ้าของกระทู้ลอยโคม แล้ว อย่าลืม ลอยความน้อยใจไปกับโคม นะครับ happy.gif
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#40 พจน์เอง

พจน์เอง
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:15 PM

คืออยากเล่าตัวให้ฟังบ้างครับ

ผมชื่อพจน์
เป้นนิสิตเรียนอยู่ครับ
ชอบทำบุญเหมือนกัน
เเต่ถ้าจะเอาเงินที่บ้านที่มาทำบุญ เดี่ยวกลัวว่าจะมีคนว่าได้ครับ
เลยพจน์ชอบเอาเงินตัวเองค่อยๆๆเก้บมาทำบุญครับ

จนเเรกๆทำบุญ จนเงินมันขาดมีเหตุการณ์ให้เงินขาดครับ ตอนเเรกกะไว้เเล้วเเต่มีเหตุผิดพลาด
เลยอดข้าว2วันเต็มๆครับ
ผลสุดท้ายได้เเต่เอารูปหลวงปู่มาเเล้วนั่งร้องไห้ ไม่รุ้จะบอกยังไง
ไม่อยากยืมเพื่อนอีกเเล้วครับ ก็เลยยอมอดไป

เเต่พี่เชื่อพจน์ไหม 2วันนั้น พจน์หิวน่ะ เเต่ก็สู้ๆๆ
เเต่ร่างกายกลับไม่โทรม เเถมกลับดูดีขึ้นอีกหลังจาก2วันนั้น
เเล้วอธิฐานจิตว่า ต่อไปนี้ความจน ความอด ความอยาก อย่าได้เกิดกลับพจน์อีกเลย

ขอให้ผลบุญที่เเห่งความศรัทธา ช่วยทำให้ความตระหนี่ในใจที่เคยทำไว้หายไป

หลังจากนั้น
พจน์บอกไม่ถูกน่ะ ทำไมคนที่เป้นนิสิต นักศึกษา กลับมีเงินทำบุญ ได้หลายบาทมากกว่าเดิมเวลาบุญส่งผล คือจะพยายามไปวัดทุกสัปดาห์ ทำบุยให้ต่อเนื่องเเล้วอดทน เวลาผลบุญมาก้จะต่อเนื่อง เเล้วไปต่อยอดครับ

อย่าถามว่า พจน์เอาเงินมาจากไหน ในการทำบุญระยะหลังๆ
คือตอบไม่ได้
ไม่รู้ จริงๆครับว่าเงินมาจากไหน
มันมาเอง บอกไม่ถูก เเต่ขอให้เชื่อน่ะครับว่ามาถูกทางเเล้ว

เเล้วหลังๆๆไม่เคยอด กินดีมีสุขทุกมื้อครับ อาหารมาเยอะมากๆ

ขอให้เชื่อก่อนน่ะครับว่ามาถูกทาง เเล้วสักวัน จะพิสูจน์ได้เองครับ

#41 sphere

sphere
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 04:47 PM

cool.gifหลวงพ่อบอก "อย่าน้อยใจ" ห้ามเด็ดขาดเลยนะคะเรื่องน้อยใจเนี่ย ท่านเคยบอกว่า อย่าคิดว่าบุญไม่ช่วย เพราะถ้าบุญไม่ช่วยเราคงแย่ไปกว่านี้แล้วค่ะ อาจจะยิ่งกว่าไม่มีทรัพย์นะคะ ตอนนี้เป็นกำลังใจให้นะคะ ทรัพย์สมบัติเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หาใหม่ได้ค่ะ แต่ถ้าไม่มีบุญติดตัวไปนี้สิคะ แย่เลย ก็ให้พยายามนึกค่ะว่า เราได้ทำทุ่มเต็มที่ที่สุด เดี๋ยวบุญก็จะส่งผลอย่างเต็มที่ที่สุดเหมือนกันค่ะ อย่างน้อยเราก็ได้เปลี่ยนโลกียทรัพย์ เป็นอริยทรัพย์แล้ว สู้ ๆ นะคะ glare.gif