ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

. . . . ที่มา เบื้องหลัง เทคนิค เพลงลาวดวงบุญ . . . .

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 11:38 PM

ความจริงวันนี้ยุ่งมาก
ต้องรีบแก้ web ให้ลูกค้าภายในคืนนี้
ทีแรกว่าจะเข้ามาตั้งกระทู้ปล่อยเพลงพรุ่งนี้.. แต่.. ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..
เพื่อเพื่อน(กัลญาณมิตร)น้อยกว่านี้ได้ไง..

สำหรับที่มาเพลงนี้.. มาจากคืนวันที่ 13 ตุลาคม ที่ผ่านมา.. เรากำลังขับรถพาคุณแม่กลับบ้าน..
ระหว่างทางก็ฟังอนุบาลฝันในฝันไปด้วย ทาง AM.1521
คุณครูไม่ใหญ่เมตตาให้โอกาสอาราเล่อีกครั้ง แม้ว่าจะผ่านวันงานมาแล้วก็ตาม..
หลังจบเพลง.. มีความรู้สึกเหมือนท่านกำลังพูดกับเราโดยตรงเฉพาะหน้าเลย..
ว่าเพลงใหม่มาได้แล้วนะ.. 555.. โอยยย.. ปลื้มมมมาก..
หลังจากนั้นไม่นาน.. ทางทีมงาน DMC ก็โทรมาบอกว่า..
"พี่ได้ยินที่ท่านพูดไหม.. แต่งเพลงใหม่ส่งมาได้แล้วนะ.. เอาแนวเฉลิมฉลองอ่ะ.."
"OK ได้เลยจ้า.."

เอิ๊กกก.. เรากะแต่งเพลงเดียวแล้วหายเข้ากลีบเมฆไปเลยนะเนี่ย.. 555..
แต่ในเมื่อคุณครูไม่ใหญ่ท่านเมตตาให้โอกาสเราแบบนี้..
ยิ่งมีความรู้สึกว่า.. ท่านกำลังพูดกับเราโดยตรงแบบนี้..
The Show Must Go On.. ซะแล้ว.. เป็นไงเป็นกัน.. ถ้าแบบนี้นะ.. สู้สุดฤทธิ์เลย..

พยายามนึกว่าจะแต่งเพลงอะไรดี.. ทั้งทำนอง.. ทั้งเนื้อ..
คิดเลยเถิดไปนู่นนน.. ฮุ้นปวยเอี๊ยงฉลองหลวงปู่ทองคำ.. เหอๆ..

"โต่วจี่จ่อยซานป๊อ.. มาร่วมหล่อหลวงปู่.." 55555.. ม่ายไหว.. ม่ายไหว..

ฟุ้งซ่านมาตลอดทางถึงบ้าน.. เปิดดูเทปอนุบาลฝันในฝันวิทยารอบ 2..
ตอนนี้เห็นภาพด้วย.. รู้สึกใช่เลย.. ท่านกำลังพูดกับเราชัดๆเลย..
ทำให้คิดว่า.. ไม่ได้แล้วอย่างนี้ต้องแต่งให้เสร็จคืนนี้ให้ได้.. แต่ก็คิดไม่ออกสักที..
ขึ้นไปอาบน้ำตอนเที่ยงคืนเศษ.. มองรูปหลวงปู่ในห้องนอน.. แล้วก็รำพึงออกมาว่า..

"โจทย์ครั้งนี้ยากนัก.. หลวงปู่ได้โปรดช่วยลูกด้วย.."

จากนั้นก็เอาใจไว้กลางกาย.. แล้วขณะอาบน้ำ.. ทั้งทำนอง และเนื้อเพลงก็ผุดขึ้นมาให้เลือก.. เพลงแล้วเพลงเล่า..
ไม่ได้.. ยังใช้ไม่ได้.. เนื้อยังไม่เนียนบ้าง.. ทำนองยังไม่ OK บ้าง..
กระทั่งสุดท้าย.. เพลงที่อยู่ในความคิดคำนึง.. ความรู้สึกนึกคิดของคนไทยแทบจะทุกคน.. ก็ผุดขึ้นมา..

โอ้ละหนอ.. ดวงเดือนเอยยย.. ใช่แล้ว.. เพลงนี้แหละที่คนไทยแทบจะทุกคนร้องได้..
ผู้ใหญ่จะคุ้นกับ Original Version.. ส่วนเด็ก.. จะคุ้นกับ Version น้องพลับ..
แต่การนำมาทำแนวเฉลิมฉลอง.. โจทย์ค่อนข้าง Fix ลงไปแล้วว่า.. ดนตรีต้องสนุก..
ดังนั้นต้องใช้ดนตรีสมัยใหม่ยืนพื้น..

(สำหรับเหตุผลที่ว่า.. ทำไมต้องเอาทำนองเพลงที่มีอยู่แล้วมาทำ..
ได้เคยเล่าไปแล้วว่า.. ข้อดีคือทำนองที่คุ้นหูอยู่แล้ว.. คนฟังจะย่อยง่าย..
แค่ทำความเข้าใจเนื้อหาที่เราต้องการจะสื่อเท่านั้น.. ก็จะบรรลุวัตถุประสงค์ได้ง่ายมาก
เพราะเรามีเวลาอันสั้นในการที่จะทำอย่างไร.. ให้เพลงๆนี้เข้าไปอยู่ในใจของคนฟัง แล้ว อิน กับมันได้มากที่สุด
แล้วมาทำบุญกันเยอะๆ.. นี่คือโจทย์ที่มาจากข้อจำกัดด้านเวลา ซึ่งมีมาตั้งแต่แรกแล้ว..
ส่วนโจทย์ที่เพิ่มมาคือ แนวเฉลิมฉลอง.. ซึ่งแน่นอนว่า.. เพลงนี้ต้องใช้ทำนองเร้าใจ..)

ทีนี้ก็มานึกเนื้อใส่ละ.. ต้องบอกว่า.. ทุกอย่างเกิดขึ้นเร็วมากๆจริงๆ..
"โอ้กฐิน.. พระผู้ปราบมาร.. เพื่อทุกท่านจะได้บุญ.. ไปเต็มดวง.."
อ่า.. ใช่แล้ว.. เพลงนี้ต้องชื่อ.. ลาวดวงบุญ..
เราจะตอกย้ำคนฟังว่า.. บุญกฐินครั้งนี้ มีผลกับดวงบุญของแต่ละคนมากมาย..
และตอกย้ำว่า.. ให้พยายามทำบุญให้มาก.. เพื่อดวงบุญของทุกคน..

ทีนี้พออาบน้ำเสร็จ.. (ราวๆชั่วโมง.. 555..)
ออกมานั่งแต่งเนื้อเพิ่ม.. นั่งเรียบเรียง.. เสร็จตี 2.29 น.
ส่งข้อความถึงนายแก๊ปเลย.. "งานเข้าอ่ะ.. ถ้ายังไม่นอนช่วยโทรกลับมาด่วน.."
(ใจคอจะทำเพลงทันทีที่แต่งเสร็จไม่ยอมหลับยอมนอนเลยนะเนี่ย.. คิดดู.. 555..)
จากนั้นก็นั่งสมาธิต่ออีก ถึงตี 4 แฮ่กๆ.. ถึงได้นอน..
ใช่แล้ววว.. นี่คือการสร้างบารมีของเรา..

วันรุ่งขึ้นคุยโทรศัพท์สั่งงาน.. บอกให้ทำ Backing Track และติดต่อนักร้องคนเดิมมา..
ได้อัดเสียงจริงวันพฤหัสที่ 16.. นั่งฟัง.. สั่งให้คนทำ Backing Track ร้องแก้หลายจุด..
คือคนนี้เค้าไม่ชินกับการร้องลูกทุ่ง.. ลูกเอื้อน.. และเพลงที่ใช้ลูกคอเยอะๆ.. แถม ร. เรือบางจุดก็ไม่ชัด..
ต้องนั่งสอนเค้า.. ว่าคุณร้องแบบนี้ แบบนี้นะ.. แล้วจะได้อารมณ์.. แล้วจะ OK..
นั่งแก้กันถึง 3 ทุ่ม.. เอาเพลงกลับบ้าน.. นั่งฟังมากับคุณแม่ในรถ.. หลายต่อหลายรอบ..
เกือบถึงบ้านแล้ว.. เพิ่งเจอว่า.. "เออ.. ตรงนี้ก็สมควรแก้อีกนะ.."

แล้วก็โทรไปเดี๋ยวนั้นเลย.. ทั้งๆที่ขับรถอยู่ ยังไม่ถึงบ้านเลย.. คิดดูว่าทุ่มสุดฤทธิ์แค่ไหน.. 555..
(นึกแล้วยังขำตัวเองเลย..) โทรบอกว่า.. คุณแก้ตามที่บอกนี่เลยนะ..
แล้วเดี๋ยวเราถึงบ้านคุณก็ส่งมาทาง msn เลยนะ.. เค้าก็ดีนะ.. O.. O.. O.. K.. 555..
พอถึงบ้าน.. รับไฟล์เพลงทุก Version เสร็จ.. นั่งฟังหลายต่อหลายรอบ..
ก็ปลื้มมมมโคตรๆ.. คิดว่า OK แล้วนะ..
แต่คุณแม่ก็ยังมีบ่นๆนิดๆว่า.. "น้องคนที่ร้องนี่.. เสียงเค้าแหบไปนิดนึงนะ.."
"อ๋อ.. น้องเค้าเป็นหวัดน่ะแม่.. " "แต่เค้าว่านะ.. น้องเค้าก็ร้อง OK นะแม่.."

พออีกวันนึง.. เจอผีมะม่วงน้ำปลาหวานใน msn.. (ผู้ทรงคุณวุฒิในวงการคนที่เราบอกไงล่ะ.. 55555..)
ความจริงไม่อยากเอาให้ใครฟังก่อนเลย.. อยากให้คุณครูไม่ใหญ่เปิดเป็นท่านแรก..
แต่ถ้าไม่ให้ใครลองฟังเลย.. เราจะไม่รู้ Feed Back ว่า.. ในสายตาคนฟัง.. OK มั๊ย..
เลยตัดสินใจส่งเพลงให้ตา X ลองฟังดู.. แล้วท่านก็บอกว่า..
ตา X : "ผมว่านะ.. คุณภาพเสียงผู้ชาย ห่างจากเสียงผู้หญิงเยอะมากเลย.."
เราตอบ : "เหรอ.. คุณแม่ก็บ่นๆเหมือนกัน.. แต่พี่ว่าเค้าก็ร้อง OK นะ"
เราตอบ : "งั้นพี่สั่งมืออาชีพฝ่ายชายมาเลยดีกว่า.. คนนี้เค้าร้องแนวลูกทุ่งอยู่แล้ว.."
แล้วก็โทรเดี๋ยวนั้นเลย.. บอก.. "คุณเรียกคนที่คุณบอกอ่ะ.. มาร้องได้เลยนะ.. วันนี้เลย.. งานนี้เอาเร็ว.. และดี.."
ถ้าเสร็จเย็นนี้ได้จะดีมากๆ.. และเราต้องการเช่นนั้น..
นักดนตรีก็.. O.. O.. O.. K.. happy.gif

หัวค่ำ.. รับไฟล์เพลงแล้วลองฟังดู..
นักดนตรี : "พี่ลองฟังดู OK มั๊ย.. เนี่ย เสียงระดับครูเพลงเลยนะ.."
เราตอบว่า : "OK เลย.. เสียงดีมากๆระดับครูเพลงจริง.. ลูกเอื้อน.. ลูกคอ.. ครบเครื่องเลย.."
พอเอาให้คุณแม่ฟัง.. ท่านก็บอก.. OK.. แต่..
"แต่แม่ว่านะ.. เสียงแก่ไปหน่อยอ่ะ.." glare.gif
"อ้าววว.. แม่.. ก็ปู่อ่ะ.. แม่จะให้หนุ่มได้ไง.." biggrin.gif

เป็นอันว่า.. เพลงเสร็จ.. ส่งมาคืนวันศุกร์ที่ 17 ตุลาคม ที่ผ่านมา.. ใช้เวลาทำรวมทั้งสิ้น 4 วัน..
ได้.. "ลาวดวงบุญ" 4 Version ดังนี้..

1. เด็กหญิง (ณัฐนันท์ เถระ) กับ ปู่ (วีระชัย บุนนาค)
2. หญิงสาว (ณัฐนันท์ เถระ) กับ ชายหนุ่ม (วีระชัย บุนนาค)
(ความจริง 2 version นี้ เสียงไม่ค่อยต่างเลย.. เพราะตาแก๊ปร้องได้แต่เสียงหนุ่ม เสียงหล่อ..)
3. เด็กหญิง (ณัฐนันท์ เถระ) กับ ปู่ (บรรจง ชุมนิกาย)
4. หญิงสาว (ณัฐนันท์ เถระ) กับ ปู่ (บรรจง ชุมนิกาย) (คือ.. ท่านนี้ร้องได้แต่เสียงแก่อ่ะ.. หนุ่มไม่ได้..)
(กลุ้มกะ 2 คนนี่จริงๆ.. 555.. คนนึงได้หนุ่ม.. แก่ไม่ได้.. คนนึงได้แก่.. หนุ่มไม่ได้.. 555..) happy.gif

เป็นอันว่าเลยทำบุญชวนคนทำความดีครั้งนี้ไป.. 7,000 บาท
- ค่าทำ Backing Track 2,000 บาท
- ค่านักร้องหญิง 2,500 บาท
- ค่านักร้องชาย 2,500 บาท

แต่โชคดี.. ที่มีผู้ร่วมบุญชวนคนทำความดีครั้งนี้มาแล้ว.. 3,500 บาท โดยที่เรายังมิต้องเอื้อนเอ่ยใดๆทั้งสิ้น..
และกำลังจะเป็น 4,000 บาท.. เย้.. กราบขอบพระคุณมากๆจ้า..
ขอให้ได้บุญนี้ร่วมกันเนื้อๆเน้นๆทุกท่านเลยนะ สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
- พี่อ๋อย Ozeria ร่วมบุญ 1,000 บาท ได้รับแล้ว..
- พี่เล็ก Japan user22432 อันดับ 1 ตลดกาล.. ร่วมบุญ 1,500 บาท ได้รับแล้ว..
- พี่ชายแท้ๆของเรา(ให้ตังค์เราไปซื้อหนังสือตามใจชอบในงานสัปดาห์หนังสือ.. แต่เราไม่รู้จะซื้อะไร
เลยเอาเงินมาคืน.. พี่ชายไม่เอาคืนเราเลยเอามาทำเพลงซะ.. อิอิ) 1,000 บาท ได้รับแล้ว..
- ได้ข่าวแว่วๆมาว่า.. เพื่อนพี่เล็กจาก Japan จะร่วมบุญด้วย.. 500 บาท.. รอรับอยู่จ้า..

คืนนั้นนั่งส่งเพลงให้ทีมงานเสร็จก็ดึกเลย.. เพราะต้องส่งทั้ง mp3 ทั้ง wav ซึ่งไฟล์ใหญ่มาก..
อยากกราบแทบเท้าพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่จริงๆ..
ในความเมตตาที่ท่านได้ให้โอกาสลูกคนนี้.. ทั้งครั้งที่แล้ว.. และครั้งนี้..
อยากบอกว่า.. ลูกคนนี้ได้พยายามเพื่อหลวงปู่ หลวงพ่อ อย่างดีที่สุดในทุกงาน ทุกขั้นตอน..
ดีที่สุดเท่าที่ลูกจะทำได้ในขณะนี้แล้ว.. และเต็มใจอย่างยิ่งที่จะได้รับใช้หลวงปู่ หลวงพ่อ ในงานต่อๆไป ตลอดไป..
ขอกราบแทบเท้าหลวงปู่ และหลวงพ่อ ด้วยจิตเคารพเลื่อมใสนอบน้อมสักการะบูชาอย่างสูงสุดมา ณ ที่นี้ด้วยเทอญ..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif

และนี่คือ.. ลาวดวงบุญทั้ง 4 Version..
ที่ขอเชิญชวนให้ทุกท่าน.. เปิดฟังเอง แบ่งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ญาติๆ.. กระจายออกไปให้ได้มากที่สุด..
เพื่อเชิญชวนพวกเขาเหล่านั้น.. มาทอดกฐินหลวงปู่.. และกลับมาสู่หมู่คณะของเราให้ได้มากที่สุด..
เพียงแค่นี้.. ทุกท่านก็ได้บุญชวนคนทำความดีร่วมกันแล้ว..
ขอน้อมเอาบุญนี้มาฝากทุกท่าน.. และกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้าด้วยเทอญ..
สาธุ สาธุ สาธุ.. รักคนฟังทู๊กกกคนนนนเลยยย.. happy.gif

ป่านนี้คงไปนอนกันหมดแล้ว..

ปล. เราเข้ามาแก้นิดนึง..
เมื่อกี้ดัน Upload ผิด File ดันไปเอา V1 กับ V2 ที่ยังไม่ได้ร้องซ่อม..
ท่านทั้งหลายเลยได้ฟัง Beta Version1 กับ 2 ไปด้วยเลย.. 555..
เข้ามา Up Version 1 ที่สมบูรณ์ กับ Version 2 ที่สมบูรณ์ให้ฟัง..
(ไฟล์ชื่อ.. Laoduangboon_V1 กับ Laoduangboon_V2 นะ)
ถ้าไม่สังเกตุดีๆ.. จะไม่เห็นความแตกต่างเลย.. แต่จะเฉลยว่า..
Beta Version1 กับ 2 นักร้องชายออกเสียง ร. เรือ ไม่ชัดตรง.. "โอ้กฐิน.. พระผู้ปราบมาร.."
นี่แหละคือจุดที่ต้องรีบโทรไปบอกให้แก้.. ตอนขับรถกลับบ้านเลยล่ะ..
เลยได้ฟัง 6 Version เลย.. กำไรไป.. 55555.. happy.gif

ไฟล์แนบ

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 12:37 AM

เนื้อเพลงจ้า.. happy.gif

ไฟล์แนบ

ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..

#3 usr18918

usr18918
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 03:44 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เพลงน่ารักมากค่ะ เนื้อหาดี ดนตรีก็ไพเราะ ตอนนี้ฮิตไปทั่วโลกแล้วค่ะ

จาก เด็กอนุบาล U.S.A. laugh.gif

#4 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 06:33 AM

ฟังแล้วชอบเวอร์ชั่น1มากกว่าที่แก้ไขน่ะค่ะ..เสียงเพราะ..และคนร้องได้อารมณ์มากกว่าถ้าไม่ติดตรงเสียงควบกล้ำนะคะแต่เพราะกว่าที่แก้ไขสมบูรณ์มากกว่า..เสียงตอนนั้นได้อารมณืและเพราะ..ส่วนเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์..ก็เพราะนะแต่ได้อารมณ์น้อยกว่า..ฟังดีๆนะคะ..นี่เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลที่ตื่นมาฟังตอนตีสี่..อนุโมทนาสาธุด้วยแต่งเพลงเก่งจัง..คิดได้ไงนี่..

#5 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:01 AM

ขอ อนุโมทนาบุญ ด้วยนะจ๊ะ กับความสำเร็จ ของน้องที่น่ารัก ของพี่จ๊ะ ดีใจด้วยนะค่ะ คราวหน้าขอให้ แต่งถวาย

หลวงพ่ออีก นะจ๊ะ ขอเอาใจช่วย ด้วยคนนะจ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#6 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:25 AM

โอ้กฐิน.. พระผู้ปราบมาร..
เพื่อทุกท่าน.. จะได้บุญ.. ไปเต็มดวง..

ปลื้ม กะคำนี้มากๆ คะ

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:52 AM

ทุกหยาดเหงื่อที่หลั่ง ต่างกลั่นเป็น (ลาว) ดวงบุญ happy.gif

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 DoubleP

DoubleP
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 07:53 AM

บอกคำเดียวว่าสุดยอดทั้งความพยายามและผลงานที่ออกมาครับ hot hit ติด chart อีกเพลงแล้วครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 08:05 AM

โอ๊ยยยย...คืนนี้จะได้นอนหลับซะที ได้ฟังเพลงแล้ว(ต่อจากคราวที่แล้ว)

ขาดอีกสิบเพลงก็จะอัดแผ่นได้พอดี ตีตลาดเปิดฟังทั่งโลก นักร้องไทย นักทำเพลงไทยที่ว่าดังๆ ทำได้ขนาดนี้หรือเปล่าน๊า.....

ต่อไปก็เปิดจุดจัดงานแถลงข่าวแจกลายเซ็น สักพักก็จัดคอนเสิร์ตใหญ่สักสามวันเจ็ดวัน พอฮิตติดตลาดร้องกันได้ทั่วบ้านทั่วเมืองดีแล้ว ก็ทำเวอร์ชั่นภาษาต่างประเทศ รับงานโชว์ตัวต่างประเทศต่อ อู๊ยยยยยย...งานนี้ดังไม่รู้เรื่องเลยล่ะครับท่าน

ว่าแต่ว่า แหะ แหะ อยากได้ผู้จัดการส่วนตัวไว้รับทรัพย์ เอ๊ย...ไว้รับงานหรือเปล่าครับ (สะกิดสีข้างตะแง๊วๆทำตาปริบๆ อย่าลืมนึกถึงเค้าน๊าตัวเอง)

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 08:34 AM

อย่าลืมนะ คราวหน้า

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 08:57 AM

สุดยอดจริง ๆ คิดได้ไง ๆ ดูแล้วปลื้ม มาก ๆ ดูตอนหลวงพ่อเปิดเมื่อคืน และดูตอน DMC time เมื่อเช้า (ตอนนี้ถูกถามถึงดังไปทั่วโลกแล้ว) อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#12 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:00 AM

พออีกวันนึง.. เจอผีมะม่วงน้ำปลาหวานใน msn..

เป็นผีไปซะงั้น เทพบุตรออกจะหล่อ....เมื่อไหร่จะร้องเพลงออกอัลบัม.... 2 พ.ย. มางานกฐินกันนะครับ

PS. อยากฟังกระบี่ไร้เทียมทาน กับเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้... ถ้ารับปากว่าจะแต่งให้ฟัง จะไปทำ VCD ให้๕๕

#13 อาร์ท (องอาจ) DMC

อาร์ท (องอาจ) DMC
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:05 AM

เพลงน่ารักมากๆ เป็นเอกลักษณ์มากๆ อยากร้องมั่งๆ 555 อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#14 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:22 AM

เดี๋ยวอนุบาลลีดเดอร์จะแต่งบ้างเหมือนกันแหล่ะ แอบปลื้มมากเลย เพราะชอบเพลงลาวดวงเดือนมาก version สีหนุ่มกับน้องพลับ พอได้ยินเพลง ลาวดวงบุญเนี่ย อัศจรรย์มาก คนอะไร ไอเดีย บรรเจิดจริงๆเลย อนุโมทนาบุญค่ะ

#15 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:24 AM

คราวหน้า มะต้องเสียค่า นักร้องแล้วม้างค่ะ น้องอาร์ท ของเรา จะร้องให้แบบ ฟรีๆ

แต่ ถ้าดังไปทั่วโลกขนาดนี้ อาม่าว่า
.....
ใครจะร้องเพลงของเด็กอนุบาล ต้องมาร่วมบุญกันแล้ว เหอะๆๆๆๆๆๆ
....
น้องอาร์ท เตรียม หยอดกระปุกไว้เลยน่ะ....

#16 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:25 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ
ฟังแล้ว ร้องตามเลย

#17 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:35 AM

สาธุ

เมื่อวานกลับบ้านเปิดอนุบาลฝันในฝันวิทยา หลวงพ่อกำลังพูดถึง เรื่องของอนุบาลหน้าใสใจดีอยู่ และได้ฟังเพลงใหม่พอดีเพราะมาก ๆ

สุดยอดเลยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#18 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:47 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับ คุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีด้วยค่ะ เมื่อคืนฟังเพลงลาวดวงบุญที่หลวงพ่อเปิด แล้วก็มาฟังซ้ำเมื่อ

ตอนเช้านี้ อีกครั้ง บอกได้เลยว่า สุดยอดจริง ๆ ค่ะ อย่างนี้ต้องเจอตัวจริงให้ได้แล้ว อนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ สาธุ สาธุ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#19 usr25920

usr25920
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 10:16 AM

เพลงน่ารักมากกกกกก ค่ะ

ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยค่ะ

#20 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 10:30 AM

ชอบมากค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#21 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 10:49 AM

โอโห้สุดยอดเลยค่ะ นั่งฟังเมื่อวานร้องตามด้วยสนุกมากค่ะ ปกติชอบ
อาราเร่ค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#22 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 11:14 AM

โอยยย.. หน้าฉานนนน.. ทามมมมมายยยยมันบานนนนเป็นทานนนนตะวันนนนอีกแล้วววววววว.... happy.gif

#23 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 11:18 AM

ไม่พูดแล้ว.. เพราะปลื้มมมแทน กับกำลังใจมากล้น.. จากเพื่อนๆใน DMC.TV
พลอยยิ้มไม่หุบ เหมือนเพื่อนเรา..ไปด้วย..
...
ฟังไปหลายเที่ยว เอาลงMP4 ส่วนตัวด้วยนะ
จนร้องได้แล้ว...โอ้ละหนอ..ดวงบุญเอ๋ย..
...
เพราะด้วย..เท่ห์ด้วย เพราะหักมุม
ไม่ใช่เพลงการ์ตูน
อย่างที่ใครๆ เขาเดาๆกัน
แต่ กลับเป็นเพลงย้อนยุคเท่ห์ๆ
ที่ชอบมาตั้งแต่หลวงพ่อ เปิดเวอร์ชั่น ของท่าน นั้นมานานแล้ว..
ใจตรงกันจริงๆนะ
...
คราวเพลงอาราเล่ ก็ได้มีส่วนบุญ
คราวนี้ รอร่วมบุญค่าอัดเสียงอยู่นะ
ส่งเบอร์บัญชีให้หน่อยสิ ที่PM นะจ๊ะ
...
คราวนี้ ขออธิษฐาน ให้เพื่อน เจ้าของบุญใหญ่..
นะจ๊ะ
...
ด้วยอานิสงส์ ที่ทำตัวเป็นลูกหลานที่ประเสิรฐ์
ทุ่มเท ตอบแทนพระคุณ ของพระเดชพระคุณ หลวงพ่อ หลวงปู่
ด้วยการทุ่ม ทั้งกำลังกาย-ใจ
...แต่งเพลง ชวนเพื่อนพี่น้อง มาทำบุญกฐินหลวงปู่
และได้สำเร็จ เป็นเพลงที่ยอดเยี่ยมสมใจนี้...

ขอผลบุญนี้นั้น จงประมวลรวม..เป็นดวงบุญใหญ่
ใส....สว่าง...ราวพระอาทิตย์ยามเที่ยงวัน..
เย็นเหมือนพระจันทร์ คืนวันเพ็ญ..

ดึงดูด ความสมปราถนา ที่เลิศที่ประเสิรฐ์ทุกอย่าง
มาให้กับท่านเจ้าของบุญ คือ คุณหน้าใสฯ
รวมถึงท่านที่มีส่วนในการ..ให้กำลังใจ..กำลังกาย กำลังความคิด
และเจ้าของกำลังทรัพย์ ในDMC ทุกท่าน
ได้สมใจ ในชีวิตในการสร้างบารมีนี้ ไปทุกเรื่องทุกอย่าง..
นับจากเดี๋ยวนี้ นาทีนี้..
...
และ..ให้สามารถบรรลุธรรม
ที่พระเดชพระคุณ มหาปูชนียาจารย์ทุกท่าน..ได้บรรลุ
ได้ง่ายดาย และเชี่ยวชาญ..แม่นยำ
ดังเช่นผู้ที่ได้กำหนดมา ให้เป็นทหารร้อย ในอาคารทำวิชชาฯ
ดังเช่นลูกหลาน สายโลหิต ของผู้รู้แจ้ง..อย่างแท้จริง
ถ้วนทั่ว ทุกท่าน..
...
และใครก็ตาม ที่มีได้โอกาส ได้ดู หรือได้ฟัง เพลงนี้..
ขอให้ เขาเกิดศรัทธา เต็มเปี่ยม
จนต้องมาเป็นส่วนหนึ่ง ในแผ่นฌาน...หลวงปู่
เป็นประธานรองฯ..
ให้ปณิธาน ของพระพ่อของพวกเราได้สำเร็จ
และให้สม กับความตั้งใจ จากที่สุดในหัวใจ
ของผู้แต่งเพลงนี้..
เทอญ..

#24 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 11:50 AM

รอมาหลายวันแล้วค่ะ พอหลวงพ่อเปิด ก็รู้เลยค่ะว่าเป็นผลงานของคุณหน้าใสใจดี สุดยอดเลยค่ะ ยิ่งได้ทราบที่มาที่ไป ยิ่งปลื้มในความเก่งและดี ของคุณน้องหน้าใสใจดี ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#25 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 12:18 PM

ตอนแรกก็คิดอยู่เหมือนกันค่ะว่า จะเป็นแบบไหนกัน เพราะ ไม่เคยฟังเพลงลาวดวงเดือนเวอร์ชั่นน้องพลับเลย

แต่พอได้ฟังแล้วก็ อู้วววว โอเคเลยค่ะ

สาธุค่ะ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#26 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 06:13 PM

แหม มาอนุโมทนาบุญช้าอีกแล้วเรา.......

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะค๊า..........

เพลงน่ารักมากค่ะ สุดยอดมากจริงๆ

เอา ดวงบุญ มาฝากค่ะ

แนบไฟล์  crystal_ball_oq.jpg   50.74K   75 ดาวน์โหลด
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#27 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 06:36 PM

แหม เมื่อวานเรานั่งฟังพร้อมกับน้องอนุบาลฯ และเทพบุตรมะม่วงน้ำปลาหวานแห่งสุพรรณฯ ปลื้มกับน้องอนุบาลฯ ด้วยค่ะ อนุโมทนาบุญนะ ว่าแต่มีหลายเวอร์ชันมาก พี่อยากรู้ว่าเวอร์ชันไหนเป็นเวอร์ชันที่ตั้งใจส่งหลวงพ่อแล้วหลวงพ่อเปิดครั้งแรกนะคะ

พี่เปิ้ล
Ple

#28 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 08:07 PM

เพิ่งกลับจากภูเก็ต เปิด dmc เจออาราเล่ ชัวร์เลยของ...หน้าใสใจดี...เจ๋งจริงๆ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#29 ฉันรักบุญ

ฉันรักบุญ
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:28 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สุดยอดเลยครับ เอาอีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จาก ฉันรักบุญ

#30 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 10:34 PM

วันนี้ไม่อยู่บ้านง่ะ..
ไปเยี่ยมคุณพ่อ และเอารถไปซ่อมมา.. แล้วก็พาคุณแม่แวะนู่นแวะนี่..
เพิ่งถึงบ้านเกือบ 4 ทุ่ม..
ปลื้มมมมมมม.. มากๆๆๆๆๆๆๆ..

ได้อ่านข้อความของทุกท่านซ้ำไปซ้ำมา.. ปลื้มมมบอกไม่ถูก..
กราบขอบพระคุณทุกท่านมากๆจ้า.. ที่เป็นกำลังใจให้เราเสมอ
โดยเฉพาะท่าน อริย 072 ที่แม้จะงานยุ่งเพียงใด.. ก็จะแวะเวียนมาเยี่ยมเยียนทักทายเราเสมอ..
และล่าสุด.. กำลังจะช่วยปัจจัยในการทำเพลงๆนี้.. ปลื้มมากๆเลย..
ทั้งพี่เล็ก.. พี่แดง.. พี่ WISH.. คุณสาธุธรรม.. พี่อ๋อย.. อาม่า.. ตา X.. พี่เปิ้ล..
พี่ธนาวุฒิ(ขอบคุณพี่ท่านมากๆจ้า).. คุณลีดเดอร์.. คุณอาร์ท องอาจ.. คุณบ่าวอุบล..
คุณทัพพีในหม้อ.. มาแต่ละทีมุขกระจายเลยท่าน..
เซฟไปอ่านวันนี้ตอนกลางวันที่อู่ซ่อมรถ.. ยังนั่งขำอยู่เลย.. 555..
และทุกท่านที่เอ่ยนามไม่ครบ.. และท่านที่แวะเวียนมาแต่ไม่ได้ลงชื่อไว้..
ขอบอกว่า.. ที่นี่อบอุ่นมากๆ.. มีคนดีๆมากมายมารวมตัวกัน..
และให้กำลังใจที่งดงามซึ่งกันและกันในการทำความดี..

ที่ลืมไม่ได้ และขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งคือ..
ทีมงานโปรแกรมเมอร์ทุกยุคทุกสมัยของ dmc.tv แห่งนี้.. และคุณฟ้าร้าง..
รวมทั้งทีมงานที่เกี่ยวข้องทุกท่าน.. ขอบคุณจากใจจริง.. happy.gif

ข้าพเจ้าขอน้อมนำเอาบุญชวนคนทำความดีด้วยการแต่งเพลงนี้.. มอบให้ทุกท่านด้วยเทอญ..
ขออานิสงส์แห่งผลบุญนี้.. จงสำเร็จแด่เรา และทุกท่านเสมอกันทุกท่านทุกคนเทอญ..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif