ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เธอคือใคร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 55 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 09:59 PM

แนบไฟล์  _MG_2172.jpg   49.66K   152 ดาวน์โหลด

ผู้มีบุญท่านนี้คือใครครับ ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ที่ว่าเป็นตัวแทนลูกหลานหลวงปู่
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#2 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:01 PM

อยากทราบเหมือนกันค่ะ

#3 ลูกแก้วใส

ลูกแก้วใส
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:15 PM

ขอทราบด้วยคนค้า ใครหนอมีบุญใหญ่ ได้เป็นคนอัญเชิญผ้าไตรในงานบุญใหญ่ขนาดนี้

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:16 PM

เห็นหลวงพ่อบอกว่า เป็นชาวโคราชไซ้ ผู้เชิญผ้าไตร...

รอฟังผู้รู้ครับ

#5 Ooy1122

Ooy1122
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:54 PM

อนุโมทนาบุญกับ ท่านผู้ได้เป็นประธานกฐินปีนี้ด้วยนะคะ..

ต้องเป็นผู้มีบุญบารมีมากค่ะ ถึงได้อัญเชิญผ้าไตรในปีนี้ค่ะ happy.gif

#6 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:16 AM

เดี๋ยวกลับมาใหม่

#7 vior

vior
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:44 AM

เธอคือ คนหนึ่งในกลุ่มที่ช่วยกัน ก่อตั้งศุนย์ฮ่องกง

#8 usr18918

usr18918
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:23 AM

เธอเป็นใคร มาจากไหน มีใครรู้จักเธอบ้าง และด้วยเหตุอันใดเธอจึงได้มารับบุญใหญ่ในกฐินปีนี้

#9 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:47 AM

เธอคือผู้นำบุญที่ชักนำไมเคิล โนเบล มาวัด
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#10 NooF ภาค 7 ประตูน้ำ

NooF ภาค 7 ประตูน้ำ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:01 AM

ขออนุโมทนาด้วยครับ

มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 03:15 AM

รู้แต่ชื่อ คุณแตงโม

-..- นอกนั้นไม่รู้เลย

#12 LuckySmile™

LuckySmile™

LUCKYSMILE™

• 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 03:30 AM

พอจะมีข้อมูลคร่าวๆ ดังนี้ว่า

เคยเป็นเด็กยากจนมากๆ ก็มาขอเป็นอาสาสมัครช่วยงานที่วัด ภายหลังได้ไปเป็นแม่บ้านให้เจ้าใหญ่นายโตในต่างประเทศ และภายหลังมีธุรกิจในหลายๆ ประเทศ

ถ้าอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ ต้องให้เข้าไป post request ใน blog คุณอั๋น (รายการคุยกันถูกคอ) ให้ช่วยไปสัมภาษณ์ด่วน!!!!

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 05:21 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#14 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 06:24 AM

ขออนุโมทนาบุญ ในบุญใหญ่ ในครั้ง นี้ ด้วยคน นะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#15 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:13 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยคน นะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#16 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:50 AM

เป็นใครไม่รู้และไม่สน แค่ได้เป็นรับเลือกให้เป็นผู้อัญเชิญผ้ากฐินหลวงปู่ก็แสดงว่าต้องเป็นผู้มีบุญมากมหาศาลเป็นแน่ จึงได้ถูกเลือกแถมยังเป็นกฐินที่หลวงปู่เป็นประธาน หรือถ้าจะพูดให้ถูกได้อัญเชิญผ้ากฐินแทนหลวงปู่ ผมขอกราบอนุโมทนากับเธอคนนี้ด้วยนะครับ

และถ้าจะให้สมเกียรติ์ พี่ๆทางเวปจัดทำประวัติของท่านผู้นี้ให้พวกเราชาวDMCได้รู้จัก จะเป็นพระคุณอย่างมากๆเลยครับ

ว่าแต่ภาพสวยมากครับ เจ้าของภาพถ่ายได้มุมดีมากๆเลย ถ่ายขณะเดินด้วย ฝีมือเยี่ยมมากครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#17 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:58 AM

เธอเป็นแม่บุญธรรมของ ด.ช. สหชัย วัย (HK) เธอก็อยู่ประเทศ HK ด้วยครับ เมื่อคืนหลวงพ่อบอกใน DMC ไงครับ แล้ว เธอก็รวยมาก ได้ ดช สหชัย วัย แนะนำให้เธอทำบุญ 1000M ครับ หลวงพ่อเลยบอกว่า สาธุ ถ้าได้ก็ดีสิ (จำได้มั๊ยครับ DMC เมื่อวาน) เธอเป็นกำลังสำคัญในการเผยแผ่วิชชาธรรมกายในอนาคตครับ (เหมือนคุณอนันต์ คุณบุญชัย และอื่นๆ ซึ่งเป็นกำลังสำคัญในการสร้างวัด) ครับ

#18 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 09:41 AM

^ ท่าน WB ข้อมูลแน่นปึ้กกกก..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#19 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 09:46 AM

สาธุ ปลื้มปิติ กับเธอมากๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

#20 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 10:27 AM

ถ้าไม่ผิด รู้สึกว่ามีธุรกิจเหมืองทองด้วยใช่ปะ ถึงยังไงต้องขออนุโมธนาบุญด้วยคน เห็นเลยว่าหน้าตาผ่องใส อิ่มบุญ มีบุญจริงๆ

#21 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 10:49 AM

ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ รวยโคตรๆ ไปเลย๐๐
สา๐๐ธุๆ happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#22 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 11:28 AM

ขอบบคุณ คุณ wb ที่ให้ข้อมูลเชิงลึก และเห็นด้วยกับคุณ เคยเข้าวัดนะครับ อยากรู้ประวัติเหมือนกัน ขอบอกว่าตอนวันกฐิน งงๆ ไปเหมือนกัน แต่ดูหน้าตาเธอ ผ่องใส อิ่มบุญจริงๆครับ ยิ้มสวยมาก
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#23 มะลิเหนือ

มะลิเหนือ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:22 PM

เธอสวยที่สุดวันงานเลยค่ะ ทั้งภายนอกและภายใน ขอให้เธอรวยโครต โครต ทุกภพทุกชาติ นะค่ะ สาธุ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

รักเป็นคนดี

#24 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:01 PM

เธอคือผู้นำบุญที่ชักนำไมเคิล โนเบล มาวัด

ไม่ใช่และ ม.ล.รัชฎาราศรี ต่างหากค่ะ ที่พา ดร.โนเบลมา
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#25 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:39 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
เพื่อน ๆ ก็ถามเหมือนกันว่าเธอคือใคร
อยากรู้จักแล้วสิคะ และเสียงเธอเพราะดีนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#26 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:53 PM

สาธุ

#27 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:06 PM

...ขออนุโมทนาบุญ กับบรมเศรษฐี อีกท่าน ของพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่...

เธอเป็นแม่บุญธรรมของ ด.ช. สหชัย วัย (HK)
เธอก็อยู่ประเทศ HK ด้วยครับ
เมื่อคืนหลวงพ่อบอกใน DMC ไงครับ
แล้ว เธอก็รวยมาก ได้ ดช สหชัย วัย แนะนำให้เธอทำบุญ 1000M ครับ
หลวงพ่อเลยบอกว่า สาธุ ถ้าได้ก็ดีสิ (จำได้มั๊ยครับ DMC เมื่อวาน)
เธอเป็นกำลังสำคัญในการเผยแผ่วิชชาธรรมกายในอนาคตครับ
(เหมือนคุณอนันต์ คุณบุญชัย และอื่นๆ ซึ่งเป็นกำลังสำคัญในการสร้างวัด) ครับ

แล้วทราบชื่อท่านไหมจ๊ะ...คุณWB คุณ ฟ้าร้าง...คุณพี่ DJ

#28 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:09 PM

ถ้าฟังไม่ผิดน่าจะเป็น กัลยาณมิตร กฤษณา มะสีผา ครับ
ผมหาใน กูเกิล ก็ไม่มีรายละเอียดครับ

ขออนุโมทนาบุญกับตัวแทนปีนี้ด้วยครับ

#29 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:24 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#30 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:50 PM

ไม่เพียงแค่รูปลักษณ์ที่สง่างามเท่านั้นนะคะ น้ำเสียงยังไพเราะจับใจ มีพลังอีกต่างหาก ยิ่งปลื้มหนักตอนที่ครูไม่ใหญ่บอกว่าเธอปรารถณาให้ทุกคนได้บุญเท่ากันกับเธอ อยากสาธุสักพันล้านครั้ง happy.gif

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)