ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เอาใจช่วยแม่ ผมด้วยนะคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 41 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 12:20 PM

สวัสดี มิตรธรรมทุกๆ ท่าน ผม นายอลงกรณ์ นาคนาม ได้ติดตาม ข่าวสาร DMC ได้แต่ฝากพี่ๆ ที่รู้จักและไปปฏิบัติธรรมที่วัด ไปทำบุญ เมื่อวันที่ 9 มกราคม เวลาประมาณ 06ใ00 น.เช้านี้ ผมได้ทราบข่าวไม่ดี คือ แม่ ของผม คุณแม่ดวงกมล นาคนาม ประสบอุบัติเหตุรถชน ณ เวลาปัจจุบันผมโทรไปเช็คอาการของท่าน ท่าน ยังไม่ได้สติ และ หัวใจท่านหยุดเต้น ไป 2 รอบ แล้ว ผมอยู่ที่ชลบุรี ยังไม่สามารถ ไปหาท่านได้ในทันที ได้แต่สวดมนต์ และขอภาวนา ให้บารมี และบุญกุศล การคิดดี ทำดี ให้กับคุณแม่ และ ขอยกอายุขัย
ของผม ให้ต่อชีวิตของคุณแม่ ให้ได้อยู่กับลูกๆ อีก ครั้ง ขอให้เกิดปาฏิหารย์ให้คุณแม่หายป่วยด้วยครับ
ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี ได้แต่ ทำใจให้สงบ และสวดมนต์ ภาวนา ขอให้คุณแม่หายป่วย ขอบารมีหลวงปู่ และ อำนาจคุณพระรัตนตรัยช่วย ให้แม่กลับเป็นปกติ และได้มีโอกาสได้ไป กราบหลวงปู่ด้วยนะครับ

ขอทุกๆท่านช่วย อธิฐาน ให้กับคุณแม่ดวงกมล นาคนาม ด้วยนะครับ ท่านเป็นคนดีจริงๆ ไม่เคยเบียดเบียนใคร เป็นผู้ให้เสมอมา มีสิ่งใดดีๆ มีอาหารอร่อย ท่านก็มักจะนึกถึงผู้อื่นก่อนตนเองเสมอ ขอให้ท่านหายป่วยเร็วๆ ให้มาเป็นคุณแม่ของลูก ให้ลูกๆ ได้ดูแลทดแทนบุญคุณท่านด้วยครับ
อลงกรณ์

แม่ผมอยู่ที่จังหวัดอุดรธานี ตอนนี้ผมได้แต่ภาวนา และเช็คอาการเป็นระยะๆ ขอให้เกิดปฏิหารย์ ให้แม่หายป่วยด้วยนะครับ

รักแม่มาก อลงกรณ์

#2 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 12:27 PM

ใจดีๆ ไว้น่ะค่ะ กราบหลวงปู่ หลวงพ่อ อาราธณาบุญบารมีของท่านให้คุ้มครองคุณแม่ของคุณ

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ดีแล้วทุก ๆ บุญกุศล ขอให้บุญกุศลนั้นช่วยปกป้องรักษา คุณแม่ดวงกมล นาคนาม ให้ปลอดภัย หายเป็นอัศจรรย์เทอญ

คุณลูก รีบเลยน่ะค่ะ รีบนั่งสมาธิ แล้วขอพรหลวงปู่ หลวงพ่อท่านคุ้มครอง

#3 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 12:29 PM

ขอบคุณมากนะครับ คุณ Lucky Girl
ซาบซึ้งในจิตที่เป็นธรรมของท่านอย่างสูง

#4 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:03 PM

เป็นกำลังใจให้กับคุณอลงกรณ์ทำใจใสๆนะครับขอให้คุณแม่ดวงกมล นาคนามหายป่วยเป็นทีอัศจรรย์ด้วยครับ

#5 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:05 PM

ขอบพระคุณในน้ำใจ จากทุกท่าน ครับ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:07 PM

ถ้าคุณแม่ยังไม่ได้สร้างพระธรรมกายประจำตัว ให้รีบสร้างให้ท่านเลยนะคะ
อุบัติเหตุ ในครั้งนี้ เป็นเรื่องของวิบากกรรมไ้ด้ช่องส่งผล เพราะฉะนั้น เราต้องรีบเอาบุญไปตัดรอนโดยด่วน ถ้าไม่มีผู้ประสานงาน ติดต่อฟ้าร้างได้ทุกเมื่อเลยนะคะ ทางนี้หรือ pm ก็ได้ค่ะ ขอให้หายไวไว นะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:08 PM

สาธุกับความมีน้ำใจ และความกตัญญูครับ เมื่อใดที่ผมนั่งสมาธิจะขอบุญบารมีครูบาอาจารย์ของพวกเราส่งไปให้นะครับ

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:08 PM

ขออำนาจคุณพระรัตนตรัยช่วยด้วยครับ

#9 ช้างบ้า

ช้างบ้า
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:12 PM

ขอเป็นอึกหนึ่งแรงใจครับ..... อฺธิฐานให้คุณแม่หายไวๆ ครับ

#10 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:33 PM

ด้วยอานุภาพแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า บารมีธรรมแห่งมหาปูชนียาจารย์และ

ด้วยบุญกุศลที่น้ำใส ได้ทำมาทั้งหมด ขอได้โปรดคุ้มครอง ปกปักษ์รักษาคุณแม่ดวงกมล นาคนาม

ให้ปลอดภัย อยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทยของลูก ๆ โดยเร็วไวด้วยค่ะ..

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#11 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:38 PM

ขอบพระคุณครับ ตอนนี้ หลังจากเช็คอาการ คุณแม่ แพทย์แจ้งว่า มีเลือดออกในสมอง แต่ยังหาจุดไม่ได้ จึงยังไม่ทำการผ่า ตัด
ขอบพระคุณทุท่าน
ข้าพเจ้า คงได้แต่สวดมนต์ ภาวนา ให้เกิดปาฏิหารย์ และอัศจรรย์ กับคุณแม่ดวงกมล นาคนาม

อยากให้แม่หายเร็วๆๆ
อลงกรณ์

#12 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:39 PM

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ดีแล้วทุก ๆ บุญ ขอให้บุญนั้นช่วยปกป้องรักษา คุณแม่ดวงกมล นาคนาม ให้ปลอดภัย หายเป็นอัศจรรย์เทอญ เดี๋ยว อาม่าจะนั่งสมาธิ ขอบุญบารมีจากมหาปูชนียาจารย์ ช่วยจ้า

#13 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:41 PM

ขอขอบพระคุณ แทน คุณแม่ด้วยครับ
ญาติบุญทุกๆ ท่าน ๆ

แม้จะไม่ได้เคยรู้จักกันมาก่อน แต่ก็ส่งแรงบุญช่วย แม่ของข้าพเจ้า
ขอบคุณ สำหรับ สายใยบุญ ที่ไม่มีสิ่งใดมาขวางกั้น จิตใจทีเป็นเมตตา

#14 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:44 PM

เป็นกำลังใจให้นะครับ...ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย บารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและมหาปูชนียาจารย์ ให้คุณแม่ดวงกมล นาคนาม มีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บจะได้กลับมาสร้างบารมีกับพวกเราชาว DMC จนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#15 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:45 PM

เห็นด้วยกับ ฟ้าร้าง สร้างบุญเพิ่มตามนั้นเลย

#16 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:47 PM

สร้างบุญเยอะๆๆนะครับ จะได้ตัดทอนวิบากกรรมไม่ว่าจะเป็นการทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ให้คุณอลงกรณ์ทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เจากรรมนายเวรของคุณแม่ไปเรื่อยๆๆนะครับ.......เป็นกำลังใจให้ครับ

#17 หมอซ่า

หมอซ่า
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:09 PM

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำมาตั้งแต่อดีตชาติ ปัจจุบันชาติ บุญของการเป็นอาสาสมัครช่วยงานพระพุทธศาสนา บุญสร้างหลังคามหารัตนวิหารคด บุญสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว และบุญอื่นๆ ขอให้คุณแม่ดวงกมล นาคนาม ได้มีส่วนร่วมในบุญเหล่านี้ของข้าพเจ้า ขอให้ท่านมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง หายเจ็บหายป่วยโดยเร็วเทอญ...สาธุ

ป.ล. คุณอลงกรณ์ อย่าลืมทำบุญใหญ่และรักษาศีล นั่งสมาธิ ให้คุณแม่ด้วยนะคะ

แนบไฟล์  post_26295_1228192247_thumb.jpg   21.15K   84 ดาวน์โหลด

#18 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:12 PM

จะช่วยนั่งสมาธิและอธิษฐานจิตให้คุณแม่คุณปลอดภัยเป็นอัศจรรย์นะครับ และคุณเองก็ต้องใจจรดเข้ากลางขอบารมีหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ ตลอดเวลาด้วยนะครับ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#19 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:13 PM

ลองทำตามคุณฟ้าร้างแนะนำนะคะ
ขอให้คุณแม่ปลอดภัยโดยเร็วนะคะ
ขออำนาจคุณพระศรัรัตนตรัย
บารมีของหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อคุ้มครองท่านนะคะ

#20 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:14 PM

ขอส่งบุญไปช่วยอีกคนครับ

#21 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:24 PM

สถานการณ์ตึงตัวมากครับ...เป็นไปได้ไหมที่จะติดต่อญาติหรือกัลยาณมิตรที่ จ.อุดรธานี เข้าเยี่ยมประคองใจ...เป็นผมอาจจะหา MP3 ให้ท่านได้ฟังธรรมะแม้จะเป็นภาวะหมดสติใน ICU...อย่างน้อยเป็นการเปิดโอกาสรับคลื่นฝ่ายกุศลไว้ก่อน...

การสร้างพระประจำตัวดังที่คุณฟ้าร้างแนะนำสามารถผ่อนคลายสถานการณ์ได้ตราบเท่าที่ท่านยังสามารถรักษาลมหายใจอยู่ได้...เคยมีกรณีศึกษา...หากอาการสาหัส...ต้องร่วมหล่อนับสิบองค์ครับ...รีบตัดสินใจนะ...เพราะคู่แข่งคือเวลา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#22 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:42 PM

ขอบคุณครับ

#23 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:51 PM

มาร่วมส่งแรงใจ แรงบุญ อีกคนค่ะ
ขอให้รีบหายไวไวนะคะ

#24 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 03:23 PM

เห็นด้วยกับคุณ WISH ค่ะ ถ้ามีเทปธรรมะ หรือ MP 3 แนะนำให้เปิดให้ฟังเลยค่ะ
หรือถ้าไม่มี ช่วงที่เราเข้าไปเยี่ยมให้สวดมนต์ให้ท่านฟังก็ได้ค่ะ
ส่วนผู้ที่เป็นสายเลือดตรง ให้ตักบาตรตอนเช้า หรือถวายอาหารเพลพระ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา แล้วก็นั่งสมาธิโดยให้นึกถึงคุณแม่ไว้กลางท้อง
แล้วก็ทำบุญที่เป็นบุญใหญ่ ๆ เช่น สร้างพระ กฐินย้อนหลังของหลวงปู่ หรือกฐินปีหน้าของคุณยาย ในนามของคุณแม่
วิธีการแบบนี้ คือ สิ่งทีเคยทำเมื่อประมาณ 6 ปีที่แล้วในสถานการณ์ใกล้เคียงกันกับคุณองกรณ์ ซึ่งพวกเราสามารถรวมพลังกันส่งบุญให้ผู้ป่วย จนเราได้ชัยชนะในที่สุดค่ะ ลองทำตามดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#25 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 03:38 PM

เห็นด้วยกับคุณฟ้าร้างนะ
เอาใจช่วยค่ะ

Relax & Alert

#26 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 03:51 PM

เห็นด้วยกับคุณรักบุญค่ะ ทำบุญติดต่อกัน อาราธนาบารมีธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า มหาปูชนียาจารย์ ให้ช่วยคุณแม่ดวงกมล นาคนาม ให้หายเป็นอัศจรรย์ แล้วอุทิศส่วนกุศล ให้คู่กรรมคู่เวรของคุณม่ เพื่อตัดรอนวิบากกรรม ให้หนักเป็นเบา เบาเป็นหาย กลายเป็นอโหสิกรรมกัน ค่ะ

#27 usr27934

usr27934
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 04:31 PM

ไปทำบุญมาแล้ว ครับ
ขอให้แม่ดีขึ้นเร็วๆ นะครับ

#28 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 05:58 PM

ขอร่วมด้วยช่วยกันอีกแรง ขออาราธนาบุญบารมีของพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย พร้อมกับบุญกุศลที่ผมได้สั่งสมมาในอดีตและที่ได้ตั้งใจทำในปัจจุบันขอให้คุณแม่ดวงกมล นาคนามมีกำลังใจที่เข้มแข็ง มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง หายป่วยหายไข้โดยเร็ววันเป็นอัศจรรย์เลยนะครับผม

เห็นด้วยกะพี่ wish ครับหา mp3 เปิดให้ท่านฟังภายนอกอาจะดูไม่รับรู้ แต่ในเคสหลายเคสที่ละเอียดยังได้รับรู้อยู่ครับ เอาใจช่วยและขอเป็นกำลังใจให้ครับ นี่ถ้ารู้จัก จขกท. เป็นการส่วนตัวผมจะแนะนำให้บวชให้คุณแม่เลยครับ

#29 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 07:28 PM

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างมาทั้งหมด ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และในอนาคตที่ตั้งใจไว้ว่าจะทำ ขอให้บุญนี้จงช่วยให้คุณแม่ดวงกมล นาคนาม จงหายจากอาการเจ็บป่วยทั้งหลายทั้งมวลนี้โดยเร็วพลันด้วยนะคะ

#30 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 07:41 PM

เป็นกำลังใจให้ครับ พร้อมนี้ขออุทิศส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าทำมาด้วยดีแล้วช่วยให้คุณแม่ดวงกมล นาคนาม หายจากอาการเจ็บป่วยทั้งหลายจงเร็วพลัน

ส่วนบุญของคุณแม่เอง แม่ต้องรีบทำตามที่คุณฟ้าร้างเขียนนะครับ ไม่มีอะไรดีเท่ากับท่านได้ทำด้วยตัวท่านเอง
"ถ้าคุณแม่ยังไม่ได้สร้างพระธรรมกายประจำตัว ให้รีบสร้างให้ท่านเลยนะคะ
อุบัติเหตุ ในครั้งนี้ เป็นเรื่องของวิบากกรรมไ้ด้ช่องส่งผล เพราะฉะนั้น เราต้องรีบเอาบุญไปตัดรอนโดยด่วน"