ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

มาดูสาเหตุที่บอร์ด DMC เงียบเหงา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 เฒ่าทารก

เฒ่าทารก
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 08:14 AM

ก็เข้ามาดูอยู่หนา...แต่นู๋ไม่ได้ Post
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#32 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 08:45 AM

ขอรายงานตัวด้วยคนค่ะ ปกติจะเข้ามาอ่านประจำแต่ไม่ค่อยได้แสดงความคิดเห็นอะไรบางครั้งมีบทความดีๆอยากแบ่งปันแต่บอกตามตรงว่าไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร เป็นคนที่ไม่เก่งในเรื่องของคอมเลย อยากมีส่วนร่วมแบ่งปันเหมือนเพื่อน ๆ สมาชิกแต่ตอนนี้ได้แค่อนุโมทนาบุญเท่านั้นเอง ว่าแล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนที่ได้ทำในสิ่งที่ดี ๆ นะคะสาธุค่ะ

รออ่านบทความดีๆ ครับ นำมาแบ่งปันกัน ยกใจผู้อ่านได้บุญเยอะครับ

เข้า WEB ทุกคืนเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็นอะไรมาก เพราะรู้น้อย จึงต้องแสวงหาความรู้เพิ่มเติมจากกระทู้ DMC นี้หละค่ะ

พบหลวงพ่อแล้ว ไม่น้อยแล้วครับ

ก็เข้ามาดูอยู่หนา...แต่นู๋ไม่ได้ Post

Post แล้ว ยินดีที่ได้รู้จักครับ

สถิติเช้านี้ครับ
แนบไฟล์  DMC1.jpg   21.32K   48 ดาวน์โหลด

#33 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 09:11 AM

ใครแอบดูอยู่อ่ะถือโอกาสรายงานตัวหน่อย.. tongue.gif

#34 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 10:33 AM

มารายงานตัวค่ะ ที่ห่างหายไปนานเพราะรับบุญมากไปหน่อยค่ะ

ตอนนี้เข้ามาทุกวันแล้วค่ะ

#35 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 12:28 PM

เข้าดูเวปอยู่ค่อนข้างสม่ำเสมอ ส่วนมากจะชอบอ่านและตอบสั้น ๆ เกรงจะผิดพลาด มีการตั้งกระทู้บ้างนาน ๆ ครั้ง

แต่ช่วงนี้งานเข้ามามาก ๆ ทำให้ห่างไป

ขอบอกว่า DMC webside เป็นเวปแรกที่มีเปิด เมื่อมีเวลา

#36 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 11:42 PM

^__^ แวะเข้ามาตลอดแหละคะ แต่เวลามักจะไม่ตรงกับสมาชิกท่านอื่น เข้ามาทีไร เลยมักจะไม่เจอใคร
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#37 สุขภายใน

สุขภายใน
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2009 - 10:46 AM

ก็เข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสไรคับ

#38 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 December 2009 - 09:12 PM

เสริมความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิก และข้อมูลของ admin #22 นะครับ

จากสถิติอมูลของ admin แสดงใน ความคิดเห็นที่ #22
แสดงว่า www.dmc.tv มีสถิติโตขึ้น มากพอสมควรนะครับ

แต่ที่เว็บบอร์ด DMC และห้องสนทนาอื่น ดูเงียบเหงา กว่าสมัยก่อน ๆ
ก็คงเพราะ เราเห็นเพียง

๑ จำนวนคนเข้าเวบ
๒ จำนวนสมาชิกที่ เข้าระบบ แสดงตัวว่า ออนไลน์
๓ จำนวนกระทู้ใหม่ ๆ
๔ จำนวนการตอบกระทู้ ในแต่ละกระทู้

ถ้าห้องสนทนาธรรม เงียบ ๆ ก็อาจแสดงว่า

๑ จุดเด่นของ www.dmc.tv คือ สื่อธรรมะ multi media ต่าง ๆ ที่อยู่ในโฮมเพจ มากกว่าห้องสนทนาธรรมนะครับ

๒ นโยบาย www.dmc.tv ไม่ได้เน้น ที่ห้องสนทนาธรรม สาธารณะ
เพราะอ่อนไหว ต่อการขัดแย้ง กระทบกระทั่ง หรือมีผู้ประสงค์ร้าย นำข้อมูล ข้อความบางส่วนไปบิดเบือน ขยายผลในทางเสียหาย

๓ ความเข้มงวด การคัดกรองการตั้งและตอบกระทู้ ของผู้ดูแลระบบ

๔ สมาชิก มีภาระมากขึ้น มีงานบุญรับผิดชอบมากขึ้น ,ไม่อยากตั้ง ตอบกระทู้ , ถ่อมตนในการสนทนาธรรม , มีเวลาเข้าอินเตอร์เนทน้อยลง ,
บรรยากาศไม่ค่อยเป็นกันเอง , เกรงการกระทบกระทั่งทางความคิดกับผู้อื่น ,
เห็นมีเพื่อนสมาชิก ตอบกระทู้ดีอยู่แล้ว จึงเพียงเข้ามาอ่าน และ อนุโมทนา

๕ เป็นธรรมดาของกระดานสนทนา ที่มีขึ้น ลง

ฯล

ผมเข้ามา www.dmc.tv เสมอ ถ้าวันไหนใช้อินเตอร์เนท
ส่วนมากไม่ได้เข้าระบบ เพราะขอแค่อ่านกระทู้ ศึกษาธรรม ฟังการสนทนาธรรมของเพื่อนกัลยาณมิตร ครับ

บรรยากาศของกระดานสนทนา จะดีขึ้นนะครับ
ถ้าเพื่อนสมาชิก เข้าเวบ แล้ว เข้าระบบ แสดงตัวด้วย

แม้แค่เข้ามาอ่านกระทู้ เท่านั้น
ยิ่งร่วมตอบกระทู้ ยิ่งดี หรือ ตั้งกระทู้ ด้วยก็ยิ่งดี

เพราะหลายครั้ง เห็นชื่อสมาชิก ที่คุ้นเคย ก็รู้สึกอบอุ่นดีครับ happy.gif
และทำให้อยู่ในเวบนานขึ้น

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง
**จิตสำนึกของผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้ที่ทุกคนต้องอ่าน** โดย พี่ สาคร
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7129

มีอคติและไม่ชอบหลวงพ่อธัมมชโย หรือคุณครูไม่ใหญ่ โดย พี่ สาคร
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5885

My experince in 1 year with DMC member
http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=8647

แต่ก็มีหลายท่านเหมือนกันนะคะ ที่ห่างหายไป ไม่ทราบว่ามีความเป็นอยู่อันใด คิดถึงค่ะ

อืม ช่วงนี้มีหลายท่านที่ มีส่วนร่วมในการตั้งและตอบกระทู้น้อยลง นะครับ
ทำให้เหมือนขาดอะไรไปบ้าง

ผมคิดว่าแต่ละคนก็มีภาระกิจประจำตัวที่ต้องทำกันมากพอสมควรนะครับ
เพราะเงื่อนไขในชีวิต ความพร้อมในครอบครัวและการสร้างบารมี แตกต่างกันไป

หลายท่านหน้าที่การงานเจริญ ภาระและความรับผิดชอบก็มากตามขึ้น
หลายท่านภาระด้านการศึกษาทั้ง มัธยม อุดมศึกษา ปริญญาตรี / โท / เอก
บ้างต้องเตรียมตัวไปต่างประเทศ
หรือบ้างก็ไปสะสางงานค้างของชีวิต แบบผมเป็นต้น

ผมคิดว่าใครที่ได้มา DMC.tv ย่อมชอบใจกันทั้งนั้นแหละครับ
แม้ห่างกันไปบ้างตามครรลองของชีวิต แต่ก็ยังรักและเป็นเพื่อนสนิท กันเหมือนเดิมครับ happy.gif laugh.gif happy.gif

น่าดีใจที่สมาชิกใหม่ๆมีส่วนร่วมในการตอบกระทู้ และตั้งกระทู้ นะครับ
นับเป็นแนวโน้มที่ดี ในการมีส่วนร่วมกับ www.dmc.tv อย่างเป็นกันเองมากขึ้น
ของพุทธศาสนิกชน ที่มีพระบรมศาสดา สัมมาสัมพุทธเจ้าเหมือนกัน

จากประสบการณ์ราว 1 ปีมีความเห็นว่า

ท่านใดที่ไม่เคยตอบกระทู้ หรือ ตั้งกระทู้ ลองสิครับ

Do it yourself ลองทำดู คุณทำได้ นะครับ

อย่ากังวลว่า จะตอบกระทู้ไม่ถูกต้อง เดี๋ยวใครจะแซว

ถ้ายังกังวล ก็สามารถนำธรรมะ สรรสาระดีๆ ที่มีมาโพสต์ / ตั้งกระทู้ใหม่ที่ Forum
ธรรมกถึก / บทความดี๊ดี / วิทยาศาสตร์ทางใจ ก็ได้นะครับ

หรือตั้งกระทู้แล้ว ไม่ค่อยมีใครมาตอบเลย ก็อย่าเพิ่งท้อใจ
กรณีนี้อาจเป็นเพราะเคยมีกระทู้เก่าๆที่มีเนื้อหาหรือคำถามใกล้เคียงกัน
คนเก่าๆรู้คำตอบแล้ว จึงไม่ค่อยมีใครเข้าไปอ่าน หรือตอบกระทู้

แต่ที่ผ่านมา แม้เป็นกระทู้คำถามซ้ำๆ ก็มีเพื่อนมาตอบ หรือ
หา link ให้ไปศึกษาในกระทู้เดิมที่มีอยู่แล้วนะครับ

อย่างไรก็ตาม ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองค้นหาคำที่ใกล้เคียงกับเนื้อหาในกระทู้ที่เราจะตั้งใหม่
ก็อาจมีคำตอบให้เราศึกษา ได้นะครับ

ที่สำคัญหากเรามีเจตนาสะอาด วจีสุภาพ
เนื้อหาเป็นสาระธรรม ของพระบรมศาสดา สัมมาสัมพุทธเจ้า
หรือเป็นบทความที่เป็นประโยชน์ในการดำเนินชีวิต

ณ วันนี้ แม้ไม่ค่อยมีใครเข้ามาอ่านหรือไร้เพื่อนเข้ามาตอบ
แต่ในอีก 1 เดือน หรือ 1 ปี กระทู้ที่เราตั้งหรือตอบไว้
อาจเป็นแรงบันดาลใจ ให้เกิดการทำความดีแก่เพื่อนมนุษย์อีกมากมายในอนาคตก็ได้นะครับ

Do it yourself ลองทำดู คุณทำได้

ขอเป็นกำลังใจให้คลื่นลูกใหม่ ทุกท่าน ในการมีส่วนตั้งและตอบกระทู้
เพื่อช่วยกันเผยแผ่ธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
และขยายความรู้ที่เป็นสัมมาทิฎฐิ ไปสู่เพื่อนมนุษย์
และขออนุโมทนาบุญ มา ณ ที่นี้ครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#39 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2009 - 09:39 PM

สาธุครับ ... biggrin.gif

" ปราบมาร " 

#40 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2009 - 08:10 PM

ถ้าห้องสนทนาธรรม เงียบ ๆ ก็อาจแสดงว่า

๑ จุดเด่นของ www.dmc.tv คือ สื่อธรรมะ multi media ต่าง ๆ ที่อยู่ในโฮมเพจ มากกว่าห้องสนทนาธรรมนะครับ

๒ นโยบาย www.dmc.tv ไม่ได้เน้น ที่ห้องสนทนาธรรม สาธารณะ
เพราะอ่อนไหว ต่อการขัดแย้ง กระทบกระทั่ง หรือมีผู้ประสงค์ร้าย นำข้อมูล ข้อความบางส่วนไปบิดเบือน ขยายผลในทางเสียหาย

๓ ความเข้มงวด การคัดกรองการตั้งและตอบกระทู้ ของผู้ดูแลระบบ

๔ สมาชิก มีภาระมากขึ้น มีงานบุญรับผิดชอบมากขึ้น ,ไม่อยากตั้ง ตอบกระทู้ , ถ่อมตนในการสนทนาธรรม , มีเวลาเข้าอินเตอร์เนทน้อยลง ,
บรรยากาศไม่ค่อยเป็นกันเอง , เกรงการกระทบกระทั่งทางความคิดกับผู้อื่น ,
เห็นมีเพื่อนสมาชิก ตอบกระทู้ดีอยู่แล้ว จึงเพียงเข้ามาอ่าน และ อนุโมทนา

๕ เป็นธรรมดาของกระดานสนทนา ที่มีขึ้น ลง

เห็นด้วยสุดๆ ค่ะ แต่ไม่สามารถสรุปออกมาเป็นข้อๆ แบบนี้ได้ โดยเฉพาะข้อ 1 และ 2 เพราะดูแนวโน้มแล้ว คนที่เข้า www.dmc.tv ไมได้ลดน้อยลงเลย เมื่อก่อน ณ 072 จะเข้ามาดูหลวงพ่อและดูย้อนหลังผ่านทางเว็บ DMC แต่เดี๋ยวนี้ติดดาวเทียมแล้ว ก็เข้าเว็บน้อยลง

สาธุกับนักเรียนอนุบาลทุกท่าน ที่เข้ามารายงานตัวกันค่าาา

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#41 ธรรมกิตติสกุล

ธรรมกิตติสกุล
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2009 - 06:40 PM

ผมชื่อเถลิงเกียรติ คนเดิมจ้ะ cool.gif

มารายงานตัวช้าไปหน่อย

ไม่ได้มานาน ล้อคอินเดิมเข้าไม่ได้ ก้เลยสมัครใหม่

ยังไงก้เหมือนเดิม รักทุกๆๆคน นะครับ

อนุโมทนาบุญ ในทุกๆๆบุญ ครับ

ขอให้ทุกๆท่านมีธรรมะสว่างไสวนะครับ rolleyes.gif

#42 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 December 2009 - 04:54 PM

คุณเถลิงเกียรติหายไปไหนมาคะ นานเชียว..

#43 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 December 2009 - 10:19 PM

แนบไฟล์  7777.png   100.51K   45 ดาวน์โหลด

22.20 น. คึกคัก ๆ

#44 vinsent

vinsent
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2009 - 11:26 PM

ผมว่าระบบค่อนข้างใช้ยากนะครับ อีกอย่างหนึ่งที่ขอพูดถึง คือ สังเกตว่า เมื่อมีการตอบ ถ้าเป็นเวปอื่น กระทู้ที่ตอบล่าสุดจะถูกดัน ขึ้นเป็นกระทู้อัพเดททันที แต่ของ dmc กระทู้จะเรียงตามอันดับกระทู้ ผมว่ามันจะไม่ค่อยดีต่อการพัฒนาก้าวหน้าของเวปไซด์สักเท่าไหร่ อีกอย่างคือ การยกเลิกการเป็นสมาชิก และการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสม ตามความคิดของทางเว็บไซด์ เช่นผมเคย โพสต์ เอาบุญมาให้คือบริจาคเงินนั่นเเหละ แต่ทางเว็บ ก็ลบกระทู้ทิ้ง ที่เอามาโพสต์ เพราะต้องการให้เพื่อนชาวเว็บได้ ทำทานบารมี ซึ่งไม่ใช่ต้องเป็นของวัดนั้นวัดนี้ เพระการทำทานทำกับใครก็ดีทั้งนั้น

#45 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 10:16 AM

คุณ vinsent โพสต์
ผมเคย โพสต์ เอาบุญมาให้คือบริจาคเงินนั่นเเหละ แต่ทางเว็บ ก็ลบกระทู้ทิ้ง ที่เอามาโพสต์ เพราะต้องการให้เพื่อนชาวเว็บได้ ทำทานบารมี ซึ่งไม่ใช่ต้องเป็นของวัดนั้นวัดนี้ เพระการทำทานทำกับใครก็ดีทั้งนั้น

เรียนคุณ vinsent อันที่จริงเราไม่มีการลบกระทู้ครับ กระทู้ที่คุณเชิญชวนเราได้ซ่อนให้ admins webmasters และ moderators ร่วมพิจารณาความเหมาะสม ผมเป็นผู้ซ่อนกระทู้ของคุณครับ เนื่องจากคุณเป็นผู้มาใหม่ อาจไม่ทราบกฎ กติกา มารยาท ผมได้ส่ง pm ไปให้คุณ หากคุณยังไม่ได้รับหรือไม่ได้เปิด ผมขอโพสต์มา ณ โอกาสนี้เลยครับ

เรียน คุณ vinsent ท่านโพสต์กระทู้ ที่เข้าลักษณะต้องห้ามข้อที่ 8(ตามลิ๊งค์)
รบกวนเข้าไปทบทวน กฎ กติกา มารยาท ในเว็บบอร์ด(ตามลิ๊งค์) ครับ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=20419

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#46 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2009 - 02:24 PM

สวัสดีครับ รายงานตัวผมสมาชิกใหม่นะครับ.....
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ