ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

มันจะดีกว่าไหมถ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 48 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 10:33 PM

เมื่อครู่ฟังครูไม่เล็กแล้วหายสงสัย รู้แล้วว่าทำไมบุญไม่ส่งผล
แต่ฟังแล้วก็หมดหวังเลย ที่จะขายที่ดินได้

คุณตำรวจฟังแล้ว หมดหวังเพราะอะไรหรอครับ
เจอจุดบกพร่องไหมครับ จะได้ช่วยกันแก้ไข
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#32 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 10:35 PM

....... .........

ขอให้ขายที่ได้แล้วกันค่ะ

อวยพรให้แล้วกันเน๊อะ ไม่รู้จะช่วยยังไง

มีใครๆ มาทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้คุณตำรวจเยอะไปหมดเลยนะคะ
เป็นคนมีบุญเชียวล่ะ

-------------------------------------

หลายๆ กระทู้ที่ผ่านๆ มา

ก็คิดว่าพอจะเข้าใจได้นะคะ และ ขออนุญาต เห็นใจ จริงค่ะ

แต่ก็......

ไม่เข้าใจจริงๆ ว่า อะำไรกันนะ ที่เป็นเหตุ เป็นปัจจัยที่แท้จริง ที่ทำให้กำลังใจ มัน "เหือดแห้ง" ไปได้มากอย่่างนี้ อะไร อะไร อะไร

มรสุมชีวิต...??? หลายด้าน??? ทุกด้าน ???

สิ่งที่ต้องการจริงๆ ตอนนี้นอกจาก 11 M แล้ว

มันคืออะไรกันแน่คะ????

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#33 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 10:42 PM

สวัสดีครับ

ถ้าพูดกันตรงๆ ส่วนหนึ่ง ซึ่งเป็นส่วนสำคัญ คือวัดเราเน้นสร้างทานบารมี เพื่อประโยชน์แก่การเผยแผ่พระพุทธศาสนาครับ

การสร้างทานบารมีแบบเอาชีวิตเป็นเดิมพันเป็นเรื่องที่ดี มีตัวอย่างมากมายในสมัยพุทธกาล

แต่ละคนก็มีลีลาการสร้างบารมี และเหตุปัจจัยถึงพร้อมไม่เหมือนกัน

เป้าหมายหลักๆในการสร้างทานบารมีคือ ส่วนรับ> สร้างบารมี อานิสงส์บุญ

ส่วนละ > ชำระกิเลศ
............................................................................

คุณตำรวจรักบุญก็อย่าเอาเรื่องทำทานน้อยนี้มาเป็นอารมณ์ขุ่นมัวเลยนะครับ ว่ากันไปตามเหตุปัจจัยที่ถึงพร้อมครับ

หากไม่เก่งเรื่องทาน ก็เน้นส่วนอื่นไปก่อน โห บารมี มีตั้ง 10 ข้อ

แล้วก็อธิษฐานในใจไว้แล้วกันให้เราเก่งในเรื่องทานบารมี และผลของทานบารมี ซักที ซักวัน คงจะสมหวังครับ หากยังไม่สมหวังก็ถือว่าเก็บบุญในส่วนทานบารมีไปเรื่อยๆครับ

มันแล้วแต่ความถึงพร้อมของเหตุปัจจัยครับ ไม่งั้นก็รวยกันทั่วโลกแล้ว และถ้าใครทำบุญเพราะโลภ คิดว่าการทำบุญเป็นการลงทุนหุ้น ลงทุนทำบุญ 100 บาท จะเอาหุ้นคืน 1 ล้านบาท ก็เป็นอกุศลอีก ทำบุญเพราะความหลง บุญน้อยครับ หมายถึงคนทั่วๆไปนะครับ

..........................................................................

หากใครว่ากล่าวตำหนิ หรือดูถูกเรื่องทานมา โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ ให้แจ้งไปที่หัวหน้าศูนย์เลยครับ

เจ้าหน้าที่แบบนี้แหละ ที่มักนำคำครหาโจมตีมาสู่วัดเรา

คือ...ไม่ได้จะไปว่า จนท. เขาหรอกครับ แค่อยากให้เขาใช้คำพูดระวังๆหน่อยครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#34 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 11:17 PM

1.คุณตำรวจ ยังไม่ได้ตอบผมเลยครับว่า เจ้าหน้าที่ท่านนั้น ชื่อเสียงเรียงนามอะไร ข้อมูลของคุณผมจะเก็บไว้เป็นความลับ

2.เรื่องบุญไม่ส่งผล ไม่ส่งเมล็ดนั้น ผมคิดว่าคุณก็น่าจะเข้าใจมากขึ้นจากสมาชิกหลายๆ ท่านที่อธิบาย(กันจนไม่รู้จะอธิบายยังไง) ทำให้ผมทราบ

คนใน webboard มีความอดทนสูงมาก

3.คุณตำรวจนั่งสมาธิเยอะๆ น่ะครับ

#35 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 11:46 PM

...เจ้าหน้าที่น่ะก็คน และคนก็มีกิเลส และคนที่มีกิเลสก็ไม่ได้มีหลักสิบคน และมีเยอะกว่านั้น การจัดการผู้มีกิเลสหรือถูกอกุศลเข้าสิงจิตไม่ใช่ทางแก้ไขเลย เพราะต้นเหตุมาจากกิเลสไม่ได้มาจากตัวบุคคลนั้นที่แท้จริง แต่เพราะ โลภ โกรธ หลง ครอบงำทำให้ไม่เห็นแสงสว่าง ความสุข ความสบาย และความเข้าใจสิ่งที่เป้นไป และลามไปจนถึงการควบคุมตนเองไม่ได้ แม้เจ้าหน้าที่จะหมดลมหายใจไป หรือออกไปจากวัดฯก็ไม่ใช่วิธีแก้ เพราะก็จะมีคนใหม่ๆที่ถูกอกุศลจิตครอบงำเพิ่มมาอีกเรื่อยๆ ถ้าจะปราบต้องไปปราบที่ต้นเหตุคือผู้ออกแบบกิเลสโน่นแน่ะ

...วิบากกรรมของผู้เป็นเจ้าหน้าที่ แม้ไม่ตั้งใจก็ติดวิบากไปแล้ว และก็จะไปเจอคนที่มีวิบากร่วมกระทำแบบที่ตนเคยกระทำไว้กับคนอื่นต่อๆไปไม่จบ ไม่สิ้น ความร้ายกาจของวัฏฏะสงสารคือ เมื่อเกิดใหม่ก็ลืมหมด จะแก้ไขก็ลำบาก มีแต่วิธีเดียวคือ ตนนั้นต้องไม่ประมาท ...ก็ขอให้อภัยให้เจ้าหน้าที่ผู้ถูกอกุศลจิตเข้าสิงนั้นเถิด จองเวรไปก็ไม่จบ มีแต่จะขุ่นมัวใจหมอง เราทุกคนทำได้ดีที่สุดคือ สร้างบารมีต่อ ลืมอดีตให้หมด ทำอนาคตให้เป็นไปด้วยการสร้างบารมีเพียงอย่างเดียว ทำใจใสๆ พรั่งพร้อมทั้งทาน ศีล และภาวนา เจริญสมาธิให้เกิดปัญญา และตักตวงความสุข ความสบายจากการสร้างบารมีให้มากที่สุด เพราะความทุกข์บนโลกนี้ ช่างมากมายเหลือเกิน...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#36 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 01:12 AM

อยากจะขอพูดเรื่องเจ้าหน้าที่หน่อยละกันนะครับ

จากประสบการณ์การเข้าวัดมา 17 ปี (ไปศูนย์ทั้งในและนอกประเทศ)
ผมไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ที่ดูถูกทานที่สาธุชนตั้งใจจะถวายให้กับวัดเลยซักคนเดียว
ไม่ว่าทานนั้นจะน้อยนิดเพียงใด (เพราะผมก็ไม่ใช่เจ้าภาพใหญ่ที่ไหน ส่วนใหญ่ก็ร่วมๆบุญเท่าที่จะทำได้)

จะเป็นไปได้มั้ยว่าจะเป็นการเข้าใจผิด คือ "การเลือกใช้คำพูด" ของเจ้าหน้าที่คนนั้นทำให้คุณตำรวจฯ รู้สึกว่าเป็นการดูถูก

ถ้าให้ผมเดา (ตามสไตล์ที่ผมเคยเจอะเจอมา) เจ้าหน้าที่เธออาจจะพูดทำนองว่า
"ตัวเธอเองยังทำเท่านี้เท่านั้นกองเลยนะ พี่ตำรวจฯน่าจะทำได้บ้าง"

ผมก็เคยเจอคำทำนองนี้ ซึ่งผมเองไม่ได้คิดว่าเป็นการ "ดูถูก" อะไร ก็คิดว่าเป็นวิธีการสร้างกำลังใจให้ฮึดสู้ขึ้นมาบ้าง
ถ้าผมเจอแบบนี้ แล้วคิดไตร่ตรองแล้วว่าไม่ไหวจริงๆ ก็ปฎิเสธไป เจ้าหน้าที่เค้าก็เข้าใจ
แต่คำๆเดียวกันนี้ อาจจะทำให้เกิดผลเสียได้ เพราะสามารถตีความเป็นอีกแง่ได้ อย่างเช่นกรณีคุณตำรวจฯ เป็นต้น

ดังนั้น ผมจึงคิดว่าสไตล์การพูดของเธออาจจะไม่ถูกกับจริตของคุณตำรวจฯ
ถ้าเป็นแบบนี้ ผมแนะนำให้เปลี่ยนไปหาเจ้าหน้าที่คนอื่นจะดีกว่า เพราะว่าต่างคนก็มีสไตล์เป็นของตัวเองน่ะครับ
เราก็เลือกคนที่มาในแนวทางเดียวกับเรา ก็จะได้ทำบุญแบบสบายใจ บุญไม่ตกหล่นดีกว่า

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#37 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 07:46 AM

หลวงพ่อพูดเรื่อง บุญส่วนตัว,บุญครอบครัว,บุญสังคม

ก็ทั้งครอบครัว8คน มีผมคนเดียวที่เอาชีวิตเดิมพันสร้างบารมี
มาตั้งแต่จำความได้(เฉพาะกับหมู่คณะ20ปี)

คนอื่นหาได้สนใจ ไม่เห็นความสำคัญ
จะทำบุญตามการ์ดเชิญเท่านั้น
ทำกับพระกับวัดข้างบ้านจริงๆก็ปีละครั้ง เพราะเป็นหน้าที่

และจะทำให้คนในบ้านเห็นความสำคัญของบุญ
เป็นเรื่องที่ยากที่สุด บนเส้นการสร้างบารมี
พระสารีบุตร ยังทำไม่ได้ ไปได้เอาวันสุดท้ายของชีวิต
แล้วอย่างผมหรือจะทำได้

#38 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 08:12 AM

หากจะพูดถึงเขตในว่าฝึกตัวดี
เขตใน บางทีอยู่วัดนาน จนลืมว่าโลกเขาอยู่กันยังไง
ได้ยินได้ฟังมาจากพระและโยมในหลายจังหวัดคล้ายกัน
ลองไปหาฟังดูสิครับ ผมว่าต้องเอากลับมาฝึกตัวใหม่เยอะเลย

#39 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 08:30 AM

กราบอนุโมทนา สาธุการ พระคุณเจ้า ที่กรุณามาตอบไขข้อข้องใจอย่างแจ่มแจ้ง ขอรับ

แนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   16 ดาวน์โหลดแนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   16 ดาวน์โหลดแนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   16 ดาวน์โหลด

ดูแนวโน้มมาหลายกระทู้

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ขาดคำตอบ ซะแล้วกระมังครับ

ถ้าเข้าใจจริง ๆ เรื่อง

๑ บารมี ๑๐ ทัศ , ทางมาแห่งบุญ บุญกิริยาวัตถุ ๑๐ , ทานวัตถุ ๑๐ ,กุศลกรรมบท ๑๐

๒ วัตถุประสงค์ของการทำทาน คือ อะไร เพื่ออะไร

๓ ทานที่มีผลมาก มีอานาสงส์มาก ทำอย่างไร มีองค์ประกอบใดบ้าง

๔ กฎแห่งกรรมและการส่งผลของกรรม ๑๒

คงไม่มีกระทู้แนวนี้หลายกระทู้โดยเจ้าของกระทู้คนเดียวกัน

หรือ มีกระทู้แนวนี้

แต่เมื่อได้รับไมตรี คำตอบที่ถูกหลักวิชชาจากกัลยาณมิตร มากมายทุกกระทู้ขนาดนี้

ก็น่าจะปิดกระทู้และทำหน้าที่ของตน คือ การประกอบเหตุ ได้แล้ว

เรื่องจำนวนเงิน มากหรือน้อย นั้น

จริงอยู่ว่า เงินจำนวนมาก ใช้ทำประโยชน์ได้มากกว่า เงินจำนวนน้อย

แต่ไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุด

more money ไม่ใช่ more happy

more money ไม่ใช่ more peace

money แค่ want & desire

more money แค่ tool ของมนุษย์ ในการอำนวยการดำรงชีพให้สะดวกสบาย และงานส่วนหยาบสำเร็จ เท่านั้น

อีกอย่าง

เจ้าของกระทู้ ควรทบทวนเรื่องลำดับความสำคัญของ

การปฏิบัติบูชา กับ อามิสบูชา ได้แล้วกระมังครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#40 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 11:53 AM

ปรึกษาครูไม่เล็กครับ รับรองได้ผล เพราะขนาดเรื่องสมาชิกในวัดที่อาจผิดระเบียบไปบ้างในบางกรณี เพียงครูไม่เล็กทราบเท่านั้น ท่านก็ได้อบรมตักเตือนกันไปตามขั้นตามตอนครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#41 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 12:41 PM

ท่านห้ามฟ้องนี่สิ ทำไง

#42 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 04:34 PM

อ๋อ ไม่ได้ฟ้องครับ เพียงแค่ปรึกษาครูไม่เล็กท่านว่า เจ้าหน้าที่พูดทำนองนี้ ครูไม่เล็กท่านก็จะได้แจ้งฝ่ายอบรมเจ้าหน้าที่ใหม่ไปว่า ควรมีหลักสูตรการพูดให้ประทับใจเข้าไปด้วย อะไรต่างๆ เป็นต้น ซึ่งก็จะเป็นผลดีแก่วัดในภายหลังครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#43 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 05:00 PM

ก็ยังรู้คิดได้ว่า หลวงพ่อ"ห้ามฟ้อง" นะ

อนุโมทนาบุญ กับคำถาม และทุกๆคำตอบครับ

#44 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 07:55 PM

จากการได้อ่านหลายๆ กระทู้ หลายๆ ความเห็นของ จขกท. ก็ทำให้ "เข้าใจ" ได้มากขึ้น และรู้สึกเห็นใจไปพร้อมๆ กัน
ก็ได้แต่รอว่าเมื่อไหร่ จขกท. จึงจะเข้าใจได้มากขึ้น ทั้งเข้าใจตนและเข้าใจผู้อื่น
ก็ขอให้คุณตำรวจฯ ได้ "เข้าใจ" ในสิ่งที่พระอาจารย์ และพวกเราทั้งหลาย ต้องการจะบอกกล่าว

ในเบื้องต้น ก็ต้อง "ยอมรับความเป็นจริง" ให้ได้ ต้องยอมรับให้ได้ถึงความเป็นมา ความเป็นไป และความแตกต่าง ที่สำคัญ ต้องยอมรับใน "เหตุและผล" ที่ "ตน" ได้สร้างเอาไว้

และขอแนะนำให้คุณตำรวจฯ รีบกำจัด "อวิชชา" ออกไปจากใจ หากปราศจากมันเสียแล้ว ความลังเลสงสัย ข้องใจก็น้อยลง
ถ้ายังมี "อวิชชา" บดบังอยู่ในใจ เหตุผลใดๆ ก็ไม่อาจ เข้าไปอยู่ ในใจ ต้องรีบกำจัดมันออกให้เบาบางลง
การจะกำจัด "อวิชชา" ให้ออกไปจากใจได้นั้น ก็ต้องมี "ปัญญา"
การจะมี "ปัญญา" ก็ต้องสั่งสมการนั่ง "สมาธิภาวนา"
เพราะฉะนั้น งานเร่งด่วนสำหรับคุณตำรวจฯ ในตอนนี้ คือการนั่งสมาธิ ทำใจให้หยุดนิ่ง ให้ผ่องใส เพื่อกำจัด "อวิชชา" ให้ออกไปจากใจ อย่างน้อยก็ให้เบาบางลง
ถ้าอยากที่จะเข้าใจและแก้ใขปรับปรุงตัวเอง ให้นั่งสมาธิ ให้ได้อย่างน้อยวันละ 1 ชั่วโมง
แต่สำหรับคุณตำรวจฯ ที่ใจร้อนแบบนี้ 1 ชั่วโมงอาจน้อยไป ต้องอย่างน้อย วันละ 2 ชั่วโมงล่ะค่ะ

และขอให้ตั้งใจสวดมนต์ ทำวัดร เช้า-เย็น ทุกๆ วัน โดยเฉพาะกรณีพิเศษแบบของคุณตำรวจฯ ไม่ควรขาดการทำวัตรเย็นเลย

และเห็นด้วยกับคุณหัดฝัน ที่คุณตำรวจฯ ควรจะไปปรึกษาและขอคำแนะนำกับพระอาจารย์

ความต้องการของคุณตำรวจฯ ไม่อาจหาได้จากเว็บบอร์ด ให้เอาเวลาที่เสียไป ไปใช้ในการนั่งสมาธิ ซึ่งจะมีประโยชน์ต่อการแก้ปัญหาและตอบสนองความต้องการในขณะนี้ของ คุณตำรวจฯ มากกว่า

last edit 14/9/53 22:18

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#45 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 08:39 PM

...เอาน่า เอาน่า เราเกิดมาสร้างบารมี ไม่ได้มาใช้บารมีนะ เดินไปด้วยกันเนี่ยแหละ ใครล้มใครตายไปก่อนก็ยังคงต้องเดินต่อ แต่ก็จะดีที่สุดถ้าไปถึงที่หมายด้วยกันทั้งหมด สร้างบารมีน่ะมองไปแต่ข้างหน้า ไม่ต้องย้อนมามองข้างหลังหรอก ถ้าจะมองข้างหลังก็เสียเวลามองไปข้างหน้า เพราะเรามองทั้ง 2 ข้างพร้อมกันทั้งหน้าหลังไม่ได้อยู่แล้ว เลือกเอาเถิดท่านนักรบทั้งหลาย
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#46 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 09:02 PM

เห็นด้วยกับคุณ ณ072ตอบได้ใสมากเลยครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#47 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 10:26 PM

คุณตำรวจ เลิกเฝ้าเวปบอร์ดสักพัก แล้วนั่งสมาธิเยอะๆ นะคะ...

เอาทุกบุญมาฝากค่ะ สู้ๆนะึคะ และ อย่าดื้อครูบาอาจารย์นะคะ เดี๋ยวมันเป็นผังน๊ะ
นั่งสมาธิเยอะๆ นะคะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#48 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 10:57 PM

กว่่าจะได้ใครมาสักคนหนึ่ง ที่ซาบซึ้งอุดมการณ์งานเป้าหมาย

เพียงคำพูดไม่กี่คำอาจทำลาย เหมือนต้นไม้ปลูกหลายวัน ฟันวันเดียว

#49 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 06:18 AM

จิตใส ใจสว่าง ทางนิพพาน คุณยายท่านบอกว่า เวลามีทุกข์ให้สวดมนต์ นั่งธรรมะเยอะๆ บุญเท่านั้นที่ช่วยได้ ใครก็ช่วยไม่ได้ เอาใจช่วยนะ สาธุจ้า