ไปที่เนื้อหา

- - - - -

SUPER KIDS เป็นยังไงบ้าง ใครได้ชมแล้ว ช่วยบอกหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 52 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 *you lift me up*

*you lift me up*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 04:19 PM

ผมขอแสดงความชื่นชมแก่ superkids staff ที่มีความจริงใจในปรับปรุงพัฒนารายการให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป สิ่งนี้แหละครับ จะเป็นบันไดก้าวแรกที่นำไปสู่ความสำเร็จ อยากให้รายการอื่นทำอย่าง superkids พยายามมาหมั่นดูและตรวจสอบความคิดเห็นของผู้ชม เพราะนี่คือขุมทรัพย์ในการพัฒนารายการ ชื่นชมครับ

#32 *นิยม*

*นิยม*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 05:42 PM

เข้ามาอ่าน เพราะได้ยินข่าวมาว่า เวบบอร์ดใน dmc มีการแสดงความเห็นจากหลายๆมุม
เปิดเวทีเล็กๆ ให้พูดคุย บอกเล่าความเห็นอย่างเต็มที่ ถ้าเป็นไปอย่างสร้างสรรค์ ผมว่าน่าจะให้แสดงความเห็นอย่างนี้ต่อไป และให้โอกาสรายการอื่นๆ ได้รับการวิพากษ์วิจารณ์อย่างสร้างสรรค์อย่างรายการ ซุปเปอร์คิดส์ ผมว่าน่าจะทำให้รูปแบบรายการเราพัฒนาสู่สากลได้
รายการ ซุปเปอร์คิดส์ ที่ผมดู แม้ว่าจะเพิ่งทำมาไม่ถึงปี แต่ก็ถือว่าเทคออฟได้อย่างดี อาจจะเป็นเพราะได้มีการสื่อสารด้วยกิจกรรมกับเด็กมาหลายต่อหลายครั้ง ด้วยการอบรม หรือแคมป์ต่างๆ
ทำให้ผู้ปกครองได้เข้ามาดูและส่งลูกหลานเข้ามาร่วมกิจกรรม ที่ผมเห็นกับตัวเองคือ ลูกๆ หลานๆที่เข้ามาร่วมกิจกรรมแคมป์ ที่รายการนำเสนอตอกย้ำบ่อยๆ เสมอๆ ทำให้เด็กๆ และพ่อแม่ที่เพิ่งติดจานดาวธรรมใหม่ ได้ชมรายการแล้ว อยากจะส่งลูกเข้ามาที่วัด เพราะเห็นภาพกิจกรรมว่ามาวัดแล้วจะได้ทำอะไรบ้าง เช่นภาพที่เด็กวาดภาพ เรียนการพูด เรียนร้องเพลง นั่งสมาธิ หรือการแสดงต่างๆ พอส่งเข้ามาอบรม เด็กก็จะได้รับฟังสิ่งดีๆ ด้วยกิจกรรมของสโมสร ทำให้หลายๆคนเปลี่ยนพฤติกรรมได้ เช่น กลับไปสวดมนต์ นั่งสมาธิที่บ้าน กลับไปกราบเท้าพ่อแม่ หรือกลายเป็นคนว่านอนสอนง่าย เปลี่ยนไปจากเดิม
ตรงนี้ก็เป็นอีกตัวอย่างที่เห็นได้ ว่ากิจกรรมที่นำเสนอนั้นมีผลในเชิงสร้างกระแสของคนให้เข้าวัดมากขึ้น เข้าวัดแล้วมีกิจกรรมน่าสนใจ ไม่ได้เข้ามาแล้วอยู่เฉยๆ แต่มีอะไรทำตลอด ผมเห็นว่าก็เป็นแนวคิดที่ดีอย่างหนึ่งในการทำรายการที่ควบคู่ไปกับกิจกรรม ถ้าเปรียบรายการนี้เป็นสินค้าที่วางขายตามท้องตลาด ก็ถือว่ารายการนี้ มีกิจกรรมส่งเสริมการตลาดที่ชัดเจน และต่อเนื่อง
และหากมองไปในระยะยาวแล้ว ก็คงต้องอาศัยทีมงาน การวางแผนเชิงรุกและรับ และการวางตำแหน่งหรือposition รวมถึงการจัดกิจกรรมที่ทำให้ผู้ชมและเด็กๆ ที่อยู่ไกลวัด มาวัดไม่ได้บ่อยเหมือนเด็กกรุงเทพ เข้ามาร่วมกิจกรรมตามศูนย์ ตามวัดสาขาทั้งภายในประเทศและทั่วโลกให้มากขึ้น ผมว่าอย่างนี้ คนที่เพิ่งเข้าวัด เพิ่งติดจานดาวธรรม จะได้มีแรงจูงใจในการมาวัด มาฟังธรรมหรือนั่งสมาธิ หรือมาทำบุญ จะมีความผูกพันแน่นแฟ้นกับวัด กับดาวธรรม และสามารถเป็นกัลยาณมิตรให้กับผู้อื่นได้

#33 *yumyum*

*yumyum*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 09:06 PM

แวะมาทักทายจ้ะ
ยังตามดูอยู่เสมอ
แต่อยากให้รายการอยู่ช่วงเช้าๆ วันเสาร์หรือจังเลย

#34 *Sincere*

*Sincere*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 06:43 AM

เห็นด้วยครับ กับการที่จะมีพิธีกรเด็กมาคู่กับน้องตุ๊กตา เพราะจะทำให้ดูสดใสและน่ารักมากขึ้น ทำแบบเป็นคู่หูกัน มีการหยอดมุขบ้างเพื่อทำให้เกิดสีสัน แต่พิธีกรเด็กคนนั้น น่าจะเป็นแบบถาวรจนผู้ชมติดภาพในใจว่า พอมีรายการนี้ก็จะมี ๒ คนนี้ออกมาครับ biggrin.gif

ได้ดู Superkids บ้าง ที่ใช้คำว่า ((บ้าง)) ก็เพราะเป็นรายการเด็กๆ ผมเริ่มแก่แล้ว 5555

#35 *น้องhemเอง*

*น้องhemเอง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 06:50 PM

สนุกดีค่ะ แล้วจะไปร่วมกิจกรรมอีกค่ะ
หนูอยากไปเข้าแคมป์อีกจัง
คิดถึงพี่ๆ มากค่ะ แล้วพบกันที่วัดวันอาทิตย์นะคะ

#36 *Golf*

*Golf*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 08:02 PM

เข้ามาเชียร์พี่ๆ ทีมงาน สู้ๆๆๆ Go go go
แต่รู้สึกจะมีกองเชียร์เยอะนะ รายการนี้
กำลังใจมีเหลือเฟืออยู่แล้ว
แต่อย่าลืมแบ่งเวลานั่งสมาธิด้วยนะ
ด้วยรักและห่วงใย คุณและชาวโลกทุกคนเลย

#37 *vip*

*vip*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 April 2005 - 06:15 PM

สารคดีที่เกี่ยวกับเด็กน่าสนใจดีครับ เด็กๆพูดคล่องน่ารักดี
แต่เสียงตอนสาธิตล้างห้องน้ำไม่ค่อยชัดนัก

#38 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 April 2005 - 07:15 PM

ติดตามดูเกือบทุกครั้ง
พัฒนาต่อไปให้ดีนะคะ

#39 *sabay4001*

*sabay4001*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 April 2005 - 07:55 PM

อยากให้ทำต่อไปและสร้างกิจกรรมดีๆให้เยาวชนเป็นเด็กเก่งและดีครับ

#40 *ส้ม*

*ส้ม*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 April 2005 - 04:04 PM

555 ตลกมากค่ะพี่ สับ สับ สับ ปลา รด

I Love Sup

#41 *เอ็ม เทคคอม*

*เอ็ม เทคคอม*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 April 2005 - 04:06 PM

sleep.gif" เฮอๆๆ

#42 *ฮุง & ฮวง*

*ฮุง & ฮวง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 April 2005 - 09:10 PM

เรื่อง เป็น Staff อยู่ Superkids ค่ะ อยากบอกความรู้สึกผ่านบอร์ดนี้

หลังจากที่ได้เข้าวัดมาประมาณ 14 ปี ก็ได้มีคนชวนมาเข้า สโมสรหนูน้อยมหัศจรรย์ ซึ่ง อายุก็กึ่งๆว่าจะเป็นเด็กหรือ staff ดี แต่พระอาจารย์ก็มอบหมายให้เป็น staff

ฉันได้เข้าแคมป์ครั้งแรกที่ โฆษิต ฮิลล์ ค่ะ ครั้งนั้นมีเด็กไปจำนวนร้อยต้นๆเลยค่ะ และจำกัดอายุเด็กตั้งแต่ 6-7 ถึง 15 ปี การทำกิจกรรมต่างๆ รุ่นพี่จึงต้องคอยดูแลรุ่นน้อง บางครั้งเห็นพี่ๆและน้อง ดูแลซึ่งกันและกัน ก็เป็นภาพน่าประทับใจ เหล่า staff นะคะ ครั้งนั้น เป็นการดูแลเด็กครั้งแรกของชีวิต จึงผ่นไปแบบไม่ราบรื่นเหมือน staff คนอื่นๆค่ะ
ครั้งที่สองได้ไป superkids Academy camp ค่ะ จำนวนเด็กน้อยลง และการจำกัดอายุก้อมีตั้งแต่ 7-12 ปี
ทำให้เราได้เห็นภาพประทับใจมากขึ้น ที่สำคัญ ครั้งนี้ไม่มีผู้ปกครองไป เด็กจึงเผยสิ่งบางสิ่งที่ฉันเชื่อว่า ผู้ปกครองไม่เคยเห็น ออกมา เพื่อ อยู่ร่วมกันกับเพื่อนๆ และดูแลตนเอง เด็กบางคนแสดงบางสิ่งที่ staff ถึงกับตกใจ ฉันนึกว่าไม่น่าเชื่อเลย ที่เด็กๆขนาดนี้สามารถดูแลตนเองได้ ขนาดนี้เพราะตอนฉันอายุเท่าเด็กเหล่านี้ ฉันยังดูแลตัวเองไม่ค่อยได้ด้วยซ้ำ เด็กที่มากับแคมป์นี้ "ฉัน" ซึ่งเปน staff ที่นี่ ยังรู้สึกได้ถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างมากของเด็กบางคน จากวันแรกที่เด็กย่างเท้าเข้ามา เด็กแต่ละคนจะมากันคนละอุปนิสัยเลยค่ะ(เหมือนสลัดเลย เยอะแยะหลากแบบ)
แต่พอผ่านไปคืนเดียว เด็ก เริ่มมีน้ำใจ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เข้าใจปัญหาของอีกฝ่ายและช่วยแก้ไข เด็กมีความสามัคคี และกล้าแสดงออกมากขึ้น ฉันได้รู้สึกถึงสภาพการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ของเด็กเหล่านี้ เมื่อผ่านไปเพียงวันเดียว เด็กทำตัวเปรียบเสมือนมีครอบครัวใหญ่ ทำอะไรสบายๆ ไม่เกร็งเหมือนวันแรก แต่เด็กก็ยังมีความเคารพเพื่อนด้วยกันอยู่ ไม่ว่าจะเปนพี่หรือน้อง เด็กจะรู้จักหน้าที่ที่ตนต้องทำและช่วยคุณพ่อคุณแม่ ผู้ปกครอง มากขึ้น บางครั้งเด็กทำตัวน่ารักจนพี่ staff ยังรู้สึกสนุกไปด้วย ฉันพบว่า การที่เด็กนั่งสมาธิวันละ 10-15 นาทีทำให้เขามีอารมณ์ขันมากขึ้น ทำให้เขาจิตใจยิ่มแย้มแจ่มใส และ รู้สึกอยากเรียนรู้สิ่งต่างๆตลอดเวลา พอวันสุดท้าย เด็กก็เปี่ยมล้นไปด้วย ความรู้ ที่ต้องนำไปใช้ และ อุปนิสัยที่เปลี่ยนเป็นคนดี มีวินัย ที่นี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับเด็กแล้วล่ะค่ะ ว่าเค้าจะนำไปใช้ประโยชน์สักแค่ไหน แต่ความรู้นี้ ฉันมั่นใจว่า จะติดอยู่ในใจเด็กตลอดไป

จาก สองพี่น้อง ตัว "ฮ" (ฮุ้ง ฮวง)
[Monday, April 11, 2005 3:47:59 PM]

#43 *โจ๋ โรบอท*

*โจ๋ โรบอท*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2005 - 10:35 AM

โห โห มุกฮามากเลยเพ่ สับ ปา รด เพ่ไม่เอามุก ไม่ชอบผักบ้างเหรอ ไม่อาว ไม่อาว เดี๋ยวล้ม หึ หึ อาวมั๊ยเพ่ เดี๋ยวส่ง สคริปปายให้

#44 *พี่ Staff รูปงามนาม.....*

*พี่ Staff รูปงามนาม.....*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2005 - 11:29 AM

สวัสดีครับน้อง ๆ Super Kids ทุกคนเลยนะครับ ทั้งที่ได้ไปร่วมกิจกรรมและไม่ได้ไปร่วมกิจกรรม Super Kids Academy Camp รุ่นที่ 1,2และรุ่นที่3
ด้วยนะครับ และพี่ Satff รูปงามนาม..... ก็หวังว่าน้องที่ผ่านการไปแคมป์ แห่งการเรียนรู้กลับมาแล้วคงจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยกลับไปใช้ในชีวิตประจำวันกันนะครับและ พี่ Satff รูปงามนาม....ก็หวังว่าน้องคงจะเป็นเด็กดีของคุณพ่อและคุณแม่นะครับและถ้าน้อง ๆ อยากจะเจอกับพี่ ๆ Satff รูปงามนาม....ก็เจอกันได้ทุกวันอาทิตย์ที่ 3 ของเดือนใน Super Kids Trainning ที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรมนะจ๊ะ

#45 *กะละมัง*

*กะละมัง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2005 - 01:00 PM

ไม่พลาดชมเลยค่ะ เนื้อหารายการเริ่มตั้งแต่ช่วงแรก superkids action นำเสนอเกือบดีแล้วค่ะอยากให้มีเพิ่มเติมบทสัมภาษณ์ที่แปลกใหม่อย่างเช่นกิจวัตรที่น้อง ๆ ทำเวลาอยู่ที่บ้านพร้อมกับมีภาพประกอบด้วย ช่วง spacial scoop ที่พาไปชมสถานที่ต่าง ๆ หรือภาพกิจกรรมต่าง ๆ ก็ดีแล้วค่ะ แต่อยากให้มีเพิ่มเติมโดยให้น้อง ๆ superkids พาชมวัดและพูดถึงความสำคัญของแต่ละสถานที่ / อาจจะมีช่วงคั่นรายการโดยการให้น้อง superkids สัมภาษณ์เด็ก หรือผู้ใหญ่ที่มาร่วมงานบุญวันอาทิตย์อาจจะเป็นหัวข้อที่อยากจะถาม /ช่วง คิดส์นิวส์ น้องเจอรี่ และเวอ ๆ อ่านได้ดีมาก ๆ มีพัฒนาการที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด / ถ้าสามารถหาน้อง ๆ หน้าใหม่ที่มีความสนใจในการอ่านข่าว มาสลับหมุนเวียนกันก็จะทำ ให้น้อง ๆ ที่ดูอยู่มีความรู้สึกว่าวันหนึ่งตัวเขาก็คงมีโอกาสได้ทำบ้าง/อีกนิดนึงค่ะช่วงคั่นรายการน่าจะมีภาพเด็กนั่งสมาธิน่ารัก ๆ

#46 *-M-SK*

*-M-SK*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2005 - 07:05 PM

ใครมีมุขดีๆ ไอเดียในการทำรายการดีๆก็ส่งมาได้เด้อที่เสา N 13

"sleep.gif เหอๆ

ZZzz ZZzz

#47 *คุณน้า*

*คุณน้า*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 April 2005 - 08:14 PM

อยากให้ทางรายการทำละครเด็กๆ แทรกเป็นตอนๆ สอนเด็กๆ ง่ายๆ ค่ะ

#48 *popy*

*popy*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 May 2005 - 02:55 PM

เมื่อวานได้ดูตอนเยี่ยมร้านสุกี้ รุ้สึกสนุกและน่าอร่อยจังค่ะ
เอาไว้มีเยี่ยมชมร้านไหน ให้หนูไปด้วยนะคะ แฮ่ๆๆๆ

#49 *พี่ Staff ขาโหด ฮิ ฮิ*

*พี่ Staff ขาโหด ฮิ ฮิ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 May 2005 - 10:05 AM

ซาหวัดดีคร๊าบ น้องๆ Super Kids เป็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับ Super Kids Academy Camp 1-4

#50 *น้อง...*

*น้อง...*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 May 2005 - 06:58 PM

ขอบคุณพี่ๆ และทีมงานทุกคนมากๆ ค่ะที่ได้ทำรายการ ซุเปอร์คิด และทำให้หนูได้ร่วมกิจกรรมต่างๆ โดยเฉพาะแคมป์อแคเดมี่ที่ผ่านมา สนุกมากค่ะ ได้ความรู้หลายอย่าง ที่หนูไม่เคยรู้ หนูกลับมาเอาบุญมาฝากคุณพ่อ คุณแม่ คุณย่าเยอะแยะเลยค่ะ แล้วหนูจะไปที่วัดและจะติดตามดูรายการซุเปอร์คิดนะคะ

#51 *แว่น*

*แว่น*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 May 2005 - 08:47 PM

ทำละครก็ดีนะคะ แต่ถ้ามีการ์ตูนก็น่าสนุกดีค่ะ

#52 Maybe

Maybe
  • 12 โพสต์
  • Interests:สนใจในสิ่งที่เป็นอยู่<br />ไม่สนใจในสิ่งที่เป็น<br /><br />เลือกที่จะทำในสิ่งที่สนใจ<br />เลือกที่จะไม่ในสิ่งที่ขัดกัน<br /><br />รักในความสนใจ<br />เคารพในความคิด<br /><br /><br />...<br /><br />Maybe .. เราคงจะอยู่ใต้ฟ้าเดียวกัน*

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 05:44 PM

[attachmentid=2264]รายการดีนะคะ.. สนับสนุนค่ะ

คุณตุ๊กตาที่เป็นพิธีกรก็น่ารักนะคะ ขอให้ทำรายการดี ๆ ต่อไปค่ะ

ไฟล์แนบ

#53 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:36 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ