ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รวมพลคนรัก dmc.tv ครั้งที่ 1

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 46 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: ขอความเห็นของทุกๆ ท่านในการจัดงานครั้งนี้ (29 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

ท่านเป็น (ถ้าไม่สามารถมาร่วมงานได้ ให้ตอบว่ามาร่วมงานไม่ได้)

1. พระภิกษุ (1 ลงคะแนน [3.45%])

อัตราส่วนของคะแนน: 3.45%

2. สาธุชนชาย, อุบาสก (12 ลงคะแนน [41.38%])

อัตราส่วนของคะแนน: 41.38%

3. สาธุชนหญิง, อุบาสิกา (9 ลงคะแนน [31.03%])

อัตราส่วนของคะแนน: 31.03%

4. ไม่สามารถมาร่วมงานได้ (7 ลงคะแนน [24.14%])

อัตราส่วนของคะแนน: 24.14%

เราควรจะร่วมรับประทานอาหารแบบใดกันดี

1. อาหารวัดที่แสนจะโอชารส (18 ลงคะแนน [62.07%])

อัตราส่วนของคะแนน: 62.07%

2. ต่างคนต่างทำ/ซื้ออาหารสุดปราณีตมาร่วมรับประทานอาหารกัน (3 ลงคะแนน [10.34%])

อัตราส่วนของคะแนน: 10.34%

3. สั่งอาหารเช่นพิซซ่า ฯลฯ + ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพ (8 ลงคะแนน [27.59%])

อัตราส่วนของคะแนน: 27.59%

เคยมาวัด/ร่วมบุญบูชาข้าวพระหรือไม่

1. มาประจำทุกเดือน จะขอตามติด และติดตามไป... (22 ลงคะแนน [75.86%])

อัตราส่วนของคะแนน: 75.86%

2. มาบ้าง ไม่ค่อยบ่อย ไม่่มีโอกาสมา (5 ลงคะแนน [17.24%])

อัตราส่วนของคะแนน: 17.24%

3. ไม่เคยมาเลย นี่เป็นครั้งแรก (2 ลงคะแนน [6.90%])

อัตราส่วนของคะแนน: 6.90%

4. บุชาข้าวพระคืออะไร? (0 ลงคะแนน [0.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 0.00%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:21 PM

สวัสดีครับทุกท่าน

เพื่อลดอุณหภูมิทางการบ้าน การเมืองที่ร้อนระอุ กลางเดือนที่ร้อนที่สุดของปี ทางเว็บ dmc.tv จึงอยากจะขอเชิญชวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ไม่เคยเว้นวรรคในการสร้างบารมี นมัสการพระอาจารย์ทุกท่าน ที่เป็นคนรัก dmc.tv มาเจอกัน เพื่อสร้างสัมพันธ์อันดีต่อกัน จะได้รู้จักหน้าค่าตากันด้วยนะครับ โดยครั้งนี้จะเป็นครั้งแรก เป็นจุดเริ่มต้นของการทำกิจกรรมร่วมกันในอนาคต เป็นต้น

จึงขอเรียนเชิญทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ และขอความเห็นทุกๆ ท่านเกี่ยวกับกิจกรรมที่จะจัด โดยมีไอเดียคร่าวๆ ในขณะนี้คือเจอกันหลังบูชาข้าวพระเสร็จสิ้น เพื่อทานข้าวพร้อมกัน (เนื่องจากบางท่านอาจจะมีภารกิจในช่วงบ่าย) ทำการพูดคุยถึง ประวัติเว็บ dmc.tv ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต แนะนำทีมงาน, อาสาสมัคร ที่ช่วยงานเว็บอยู่ และพูดคุยถึงปัญหาที่เจอ ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต เพื่อหาแนวทางการแก้ไข และทิศทางการพัฒนาและดูแลเว็บไซต์ร่วมกัน ส่วนสถานที่นั้นจะแจ้งให้ทราบอีกทีหนึ่งครับ

อยากจะให้ทุกท่านที่จะเข้าร่วมช่วงแจ้งมาในกระทู้นี้ด้วยครับ จะได้ประมาณถูกว่าจะมีคนมากี่คนครับ และหาสถานที่ได้ถูก เพราะว่าอาทิตย์ต้นเดือนคนจะเยอะมากๆ ครับ เสนอไอเดียมาก็ได้นะครับ เช่น Meeting ครั้งแรก อยากให้ชื่อ ชาว DMC ไม่มีเว้นวรรค เป็นต้น หรืออยากจะให้มีกิจกรรมอะไรก็เสนอมาได้ครับ ไม่ต้องอาย ไม่ต้องเขิน มากันให้เยอะๆ นะครับ

พบกันวันที่ 9 เมษายน พ.ศ. 2549
เวลา 11:00 น.
ณ เสาโอ 15 สภาธรรมกายสากล วัดพระธรรมกาย

นับหนึ่งที่ผมครับ เพราะตอนนี้ผมอยู่เมืองไทยพอดี ฮี่ๆ

ปล.
แต่ถ้าหากว่าไม่อยากมางานเพราะไม่อยากเปิดเผยตัว อันนี้ไม่ต้องห่วงเลยนะครับ งานนี้ ไม่ต้องเปิดเผยชื่อเสียงเรียงนามก็ได้ครับ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:25 PM

ต้นเดือนนี้หนูก็เข้าอบรมแล้วค่ะ
:'(
:'(

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:27 PM

ผมไปด้วยครับ

อยากให้ เพื่อนๆชาว DMC มากันเยอะๆนะครับ
Meeting ครั้งแรก เรามาทานข้าวร่วมกันสักมื้อ
หรือ จะ นิมนต์ พระอาจารย์รูปใดก็ได้ มาแสดงธรรมเป็นกำลังใจ
ให้กับชาวเว็บ DMC ได้ร่วมกันสร้างบารมีกันต่อไป หาสถานที่สักที่นึง
ให้พวกเราได้ทำความรู้จักกัน และ ได้ฟังธรรม และได้ ถวายปัจจัยสร้างบารมีร่วมกันสัก1กอง

#4 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:32 PM

เมื่อไร เวลาไหน ที่ไหน ( เสาอะไรครับ )
ขอข้อมูลด้วยครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:32 PM

me too
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:34 PM

ไม่เห็นมีกำหนดการเลยหนิครับ
วันไหน? เวลาอะไร? เจ้าภาพเลี้ยงอาหารใครเอ่ย? เลี้ยงโต๊ะจีน? หรือบุฟเฟ่ต์หากินเอง?
กิจกรรมอะไร? ขอข้อมูลเลยดีกว่าครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#7 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:47 PM

ก็ดีนะครับ อาจจะไปครับ

#8 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:49 PM

หนูด้วยค่ะ แงๆ แต่ ว่า น้อยครั้งจังที่จะได้ไปอาทิตย์ต้นเดือน เอางี้ไม๊ค่ะ แบบ ว่า มีอะไรสักอย่างเพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่า เป็นชาว DMC มิฉะนั้นจะดูเหมือน dmc ลอยๆ (ในวัด) ยังไงไม่รู้ว่ามั้ยค่ะ เพราะถ้าเรานัดเจอกัน เดี๋ยวจะหลงๆ(รึเปล่า)เพราะถ้ายังไม่เป็นทางการเท่าไหร่น่ะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#9 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 09:49 PM

เป็นเสา O15 นะครับ :) หลังพิธิถวายภัตตาหาร เป็นสังฆทานครับ

#10 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 10:09 PM

น่าสน
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#11 lanna

lanna
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 10:24 PM

เอาที่ตรงวันหยุดนะ รับราชการจะได้มาด้วย สนใจทางใต้จีนน่ะค่ะ :D

ไฟล์แนบ

#12 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 10:26 PM

เอาที่ตรงวันหยุดนะ รับราชการจะได้มาด้วย สนใจทางใต้จีนน่ะค่ะ laugh.gif

ก็วันอาทิตย์ต้นเดือนที่ 9 นี่ไงคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 lanna

lanna
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 10:31 PM

ทราบ แล้ว เปลี่ยน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  a008.jpg   1.33K   10 ดาวน์โหลด

#14 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 10:47 PM

ไปด้วยคนครับ ~..~

#15 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 11:17 PM

รับทราบค่ะ และจะไปแน่นอนค่ะ
เนื่องจากเป็นวันอาทิตย์ที่มีพิธีบูชาข้าวพระค่ะ
และขอต้อนรับคุณหยุดอะตอมใจกลับเมืองไทยค่ะ
สำหรับชื่อกลุ่ม ขอเสนอว่า "DMC online" ค่ะ happy.gif

#16 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 11:37 PM

เห็นดีด้วยครับ..ผมขอรายละเอียดด้วยครับ ผมขอจอง 1 ที่ครับ..

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#17 kornkanoks

kornkanoks
  • 39 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ....

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 12:01 AM

เห็นด้วยนะคะที่มีการmeeting สักครั้งหนึ่ง
kornkanoks ^-^.
..ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

#18 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 12:18 AM

ต้องตั้งชื่อ meeting ว่า "บุญใสวัยใส๊ใส"

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#19 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 10:39 AM

เรื่องกิจกรรม ขอเสนอว่าอยากให้มีการประเคนถวายภัตตาหารร่วมกัน แด่พระที่ท่านจะเข้ามาร่วมงานนี้ด้วยน่ะค่ะ โดยอาจจะจัดโต๊ะในบริเวณเสา O15 (ถ้าหากสามารถทำได้)

เรื่องอาหารตอนนี้ยังไม่มีกำหนดว่าจะเป็นอย่างไร ใครจะเป็นเจ้าภาพ ขอนับจำนวนคนโหวตที่จะมาเจอกันก่อนค่ะ แต่ยืนพื้นที่อาหารที่ทางวัดแจกให้ไปก่อนก็แล้วกันค่ะ

แต่ถ้าหากท่านใดคิดว่าควรจะต่างคนต่างเอามาเองแล้วมาทานด้วยกัน หรืออยากให้มีการจัดซื้อจัดหามาเป็นส่วนกลาง แล้วค่อยหาเจ้าภาพ หรือจะบริจาคเป็นค่าอาหารร่วมกันตามจิตศรัทธาหรือจะโทรสั่งพิซซ่าฮัท หรือจะเอาทุกแบบเลย เอามาเองด้วย ข้าววัดด้วย สั่งด้วย หรือ ฯลฯ อย่างไร ก็ได้ค่ะ ก็อยากให้ช่วยๆ กันเสนอนะคะ ตอนนี้ยังไม่มีข้อสรุปค่ะ

ส่วนเรื่องชื่อกลุ่ม ก็อยากให้มีคำว่า dmc.tv อยู่ด้วยค่ะ
ส่วนเรื่องป้ายนั้น กำลังจะจัดทำค่ะ ก็คงเป็นป้ายตัวใหญ่ๆ "รวมพลคนรัก dmc.tv ครั้งที่ 1" หรืออะไรอย่างนี้ หรือถ้าอยากเปลี่ยนก็ว่ากันมาได้เลยค่ะ

เสนอกันเยอะๆ แล้วก็อยากให้มากันเยอะๆ นะคะ

#20 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 10:47 AM

ขอความกรุณาทีมงานได้ส่งชื่อและเลขที่บัญชีให้ผมทาง PM ด้วยนะครับ ถึงตัวผมจะไม่ได้ไป แต่ใจผมอยากได้บุญแล้วครับ

#21 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 11:21 AM

เสียดายจริงๆ ที่น้องก้องไปไม่ได้ ว่าแต่คงไม่ได้ขาดบูชาข้าวพระใช่ไหมครับ smile.gif

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#22 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 11:39 AM

ขอความกรุณาความเห็นที่ 1-21 กรุณาโหวด ด้วยนะครับ smile.gif

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#23 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 01:42 PM

ไปวันไหนยังไม่รู้เลยจะโหวตให้ได้ป่าวเนี่ย เดี๋ยวโหวตไปแล้วไปชนกับงานอื่นเข้าหละยุ่งเลยครับ 5555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#24 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 04:30 PM

วันที่ 9 ไงคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#25 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 05:45 PM

เสียดายจริงๆ ที่น้องก้องไปไม่ได้ ว่าแต่คงไม่ได้ขาดบูชาข้าวพระใช่ไหมครับ

ไม่มีวันขาดครับ

#26 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 06:51 PM

ขอบอกว่า งานนี้มีรางวัลให้จับฉลากด้วยนะจะบอกให้

#27 สุขสันต์ หรรษา

สุขสันต์ หรรษา
  • 14 โพสต์
  • Interests:DMC เรื่องราวธรรมต่างๆ กฏแห่งกรรม

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 07:16 PM

ต้องไปแน่ ๆ ค่ะ แต่เรื่องนัดรวมตัว ยังไม่แน่ใจว่าจะไปร่วมงานตรงนี้ได้หรือเปล่า
เพราะเวลาไปวัด จะไปกับพวกญาติๆ ค่ะ เพราะที่บ้านค่อนข้างไกล
รวมกันมากับญาติ ร่วม 10 คนในทุก ๆ วันอาทิตย์ต้นเดือนอยู่แล้วหล่ะค่ะ

ที่ขาดไม่ได้ ที่ต้องไปแน่ ๆ คือ จะสร้างองค์พระประจำตัวให้กับลูกค่ะ
ตัวฉันเองก็เพิ่งสร้างองค์พระไปเมื่อ ก.ค. 48 ที่ผ่านมาค่ะ
กะว่า วันที่ 9 เม.ย. นี้ไปสร้างองค์พระให้ หนูปิ๊ง ค่ะ

#28 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 07:40 PM

“รวมพลคนรัก dmc.tv ”
ครั้งที่ 1
นัดรวมพล ณ เสาโอ 15 สภาธรรมกายสากล
วันอาทิตย์ที่ 9 เมษายน พ.ศ.2549 เวลา 11.00 – 13.30 น.

กำหนดการ
11.00 น. ลงทะเบียน รับป้ายชื่อ
11.20 น. ประเคนภัตตาหาร พระฉันภัตตาหารเพล, สมาชิกรับประทานอาหารร่วมกันและทำความรู้จักกัน
12.00 น. รับชม spot โฆษณา www.dmc.tv ทั้งสองเวอร์ชัน
พระอาจารย์นำบูชาพระ กล่าวเปิดงาน
แนะนำตัวพระอาจารย์ผู้ก่อตั้งเว็บไซต์ และทีมงาน www.dmc.tv ในปัจจุบัน
ประวัติความเป็นมา ทิศทางการดำเนินงานในอนาคต
12.30 น. ช่องทาง dmc ต่างๆ ทั้งในปัจจุบันและอนาคต และการเชื่อมโยงมาสู่ www.dmc.tv โดย คุณบุณฑริกา
12.40 น. รายการเปิดใจ “คนรัก dmc.tv” จากสมาชิกของเว็บบอร์ด
13.00 น. ตอบคำถามตามสไตล์แฟนพันธุ์แท้ และจับฉลากเพื่อรับของที่ระลึกจากพระอาจารย์จำนวน 10 รางวัล
13.15 น. พระอาจารย์กล่าวปิดงาน

#29 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 08:27 PM

สาธุครับ โหวตแล้วครับผม

#30 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 08:57 PM

โอ้โหหห สาธูๆๆๆๆ ซื่นใจจัง รอวันๆนี้มานานแสนนาน เดี่ยวจะไปด้วยน่ะครับ พบกันแน่นอนจ้า