ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รูปประจำตัวสื่อถึงอะไร.......เอ่ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 49 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 05:44 PM

เรามาวิเคราะห์ทายความหมายจากรูปกันดีกว่าจ๊ะ บ๊อก บ๊อก อยากให้พี่ dangdee ช่วยวิเคราะห์หน่อยจ๊ะเดี๋ยวบ๊อก บ๊อก เริ่มจากใครดีหนอเอาจากพี่ก่อนแล้วจ๊ะ

ใครมีความหมายของชื่อลองเข้าไปกระทู้ของพี่ dangdee นะจ๊ะ ปริศนา ใน DMC User name

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2612

ตาลายเลยอ่ะจ๊ะ

#2 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 06:58 PM

พอเอามาโพสต์รวมกันแล้วก็น่าคิดนะว่า เจ้าของภาพประกอบชื่อ ตั้งใจสื่อถึงอะไรบางอย่างแน่ ๆ

บางท่านชัดเจน เพราะใช้รูปตัวเอง บางท่านเป็นสัญญลักษณ์เกี่ยวกับพระพุทธเจ้า บางท่านเกี่ยวเนื่องกับสัญญลักษณ์ทางธรรม บางท่านลึกลับสมชื่อ บางท่านสอดคล้องกับสมญานาม บางท่านบ่งบอกถึงตัวตน น่ารัก ขี้เล่น

รอเจ้าของมาเฉลยดีกว่า

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:44 PM

ฝนตกไม่ทั่วฟ้า ระวังจะมีใครหลายคนน้อยใจเด้อ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:55 PM

สงสัยต้องหารูปประจำตัวบ้างซะแล้ว เดี๋ยวตก trend

#5 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:56 PM

ดีใจจังคุณบ๊อก บ๊อก โพสต์รูปเราด้วย

ที่จริงว่าจะเปลี่ยนแล้วค่ะ แต่หนังกลับมาฉายใหม่อีกรอบ และก็รูปนี้น่ารักดีค่ะ รูปอื่นที่อยากใช้ก็จะซ้ำกับสมาชิกอื่นหน่ะค่ะ แล้วถ้าเปลี่ยนมันก็ต้องเปลี่ยนชื่อไปด้วยหน่ะค่ะ เลยเอารูปนี้ไว้เลย

ที่จริงคุณ บ๊อก บ๊อก ลืมไปอย่างน้อยคนนึงนะค่ะ

รูปนี้ไงค่ะ ไม่กลัวเจ้าของภาพน้อยใจเหรอค่ะ

[attachmentid=4179]

ไฟล์แนบ

#6 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 08:03 PM

โฮ ^^ ละเอียดกันจังเลยนะค่ะ ส่วนเรื่องความหมายของรูป ของหนู
ที่ใช้รูปนี้เพราะว่า เวลาเห็นว่าเป็นของเรา
ก็รู้สึกสบายใจค่ะ จะนึกถึงแต่องค์พระแก้วใส

"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#7 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 08:03 PM

และอีกอย่าง ภาพที่เลือกมานี้เป็นหนูจังกึมตอนเด็ก ถือดอกไม้ แล้วก็ยิ้มน่ารักด้วย

ถึงแม้เวลามีเรื่องเครียดๆมาโพสต์ พอมองภาพแล้วก็ยิ้มออกดีค่ะ

#8 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 08:28 PM

อ่ะ....แฮ่ม กำลังรวบรวมรูปประจำตัวสมาชิกอยู่นะจ๊ะ ฝนตกทั่วฟ้าแน่จ๊ะอ่ะ..แฮ่มน้องบูม

#9 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:02 PM

แหมะน้อง BOG-BOG นี่วัยกำลังโตเลยนะครับเนี่ย 555+
เข้าใจสักเกตดีจังเลยครับ

รูปของผมก็คือรูปหลุมดำ (Black Hole) ที่กำลังกินดาวฤกษ์ดวงหนึ่งอยู่ครับ
เป็นการสื่อบ่งบอกว่าในจักวาลนี้มันไม่เที่ยงครับขนาดดาวฤกษ์ที่ยิ่งใหญ่ก็ยังมีวันที่อาจจะ
ต้องสูญสลายไปได้ทุกเมื่อครับ

ถ้าอุปมาเทียบในทางธรรมแล้วผมเจตนาสื่อให้เห็นถึง อันตรายในวัฎฎะสงสารครับว่า
แท้จริงแล้วสังสารวัฎนั้นน่ากลัวมากครับ สิ่งมีชีวิตทั้งหลายในจักวาลจะตายวันตายพรุ่ง
ไม่รู้ที่ถ้าเราโชคร้ายก็อาจจะสูญสิ้นมนุษย์ชาติด้วยอำนาจของหลุดดำได้ภายในพริบตา

หลุดดำเหมือนกับอวิชชาที่คอยกลืนกินสัตว์โลกให้ต้องทนทุกข์ในวัฎฎะอย่างยาวนานนั่นเองครับ
เป้าหมายของนักปฏิบัติธรรมก็คือการมุ่งกำจัดหลุมดำในใจของตนเองนั่นเองครับ

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:11 PM

เพราะว่าเจ้าตัวนี้ไม่รู้ว่าเป็นน้องเหมียว หรือสิงโตกันแน่ (สงสัยจะเป็นลูกผสมเหมือนกัน) หน้าตาประหลาดๆ ดูแล้วต้องดูนานๆ ว่าพันธุ์ไหนหว่า ฮ่าๆ ชอบทำหน้านิ่งๆ แต่ก็น่าร๊าก ฮิฮิ ที่กำลังเต้นอยู่โดยไม่สนว่าจะมีเพลงหรือไม่ก็เพราะว่า alert ในการสร้างบารมีอย่าง ไม่สนใจอะไรเลยน่ะเอง แฮ่ๆ

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:14 PM

น่าสนใจ ผมก็อยากรู้ของคนอื่นเหมือนกัน

รูปเราก็ไม่มีอะไรมาก ลองหารูปอะไรที่มันดูมีความหมาย เมฆสีขาวค่อย ๆปกคลุมภูเขาสีดำ
แต่เมฆมันแปลกเหมือนกำลังจะครอบภูเขายังงั้นแหละ ได้ความหมายดีเหมือนธรรมะ สีขาว
ค่อย ๆ คลุมภูเขาสีดำจนขาวโพลนด้วยหิมะไปทั้งลูก
หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:23 PM

อย่าลืมแวะมาให้ตอบในรูปประจำตัวสื่อถึงอะไรเอ่ยนะจ๊ะ....คนไหนไม่ได้เอามาลงอย่าน้อยใจนะจ๊ะกำลังรวบรวมอยู่จ้า

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#13 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:13 PM

รู้จักผมด้วยหรอ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#14 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:36 AM

รูปที่ใช้เป็นดอกไม้ของตระกูลแคตตัส หรือคนไทยชอบเรียกว่ากระบองเพชร ชนิดหนึ่ง
ซึ่งดอกของเขาจะสวย แต่ถ้าใครได้กลิ่นแล้ว จะเดินหนี เลยเพราะมาน เหม็นค่ะ อิอิ
แต่ที่เอามาใช้ก็เพราะว่า เป็นคนชอบต้นไม้ตระกูลแคตตัส และสีของเขาสวยดี ดูแล้วสบายใจ
ก็เลยใช้ค่ะ แต่ความหมายเป็นนัย ก็คือ แม้ต้นไม้ที่อยู่ที่แห้งแล้ง ก็ยังสามารถให้ความงามกับโลกได้ ฉันใด เราซึ่งเป็นธรรมดา ไม่มีความรู้ได้ธรรมมะ อย่างใครเขาก็จะพยายามทำความดีให้ได้อย่าง เช่นดอกไม้พันธ์นี้ค่ะ
อิอิ

#15 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:06 AM

รูปประจำตัวของผมสื่อถึงพุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะ โดยผ่านพระของขวัญวัดปากน้ำรุ่น ๑ ครับ (ผมเปลี่ยนรูปประจำตัวแล้วนะครับ)

#16 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:42 AM

รูปประจำตัวผมไปทำมาด้วยตัวเองที่นี่ครับ
http://illustmaker.a.../index_en.shtml

ปล. พึ่งอัพเดทรูปใหม่ รูปเดิมไม่ค่อยชัดเจน
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#17 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 07:09 AM

ได้แบบนี้มาอ่ะ

#18 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 08:40 AM

เพราะธรรมกาย คือ เป้าหมายชีวิตครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#19 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 08:42 AM

ของเราเป็นท้องฟ้ายามค่ำคืน ไม่มีสาระอะไรเลยค่ะ แต่เห็นว่ามันน่ารักดี ทั้งน้องจันทร์ และ น้องดาว ก็ยิ้มให้เราแก้มปริเลยค่ะ

#20 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:11 AM

[attachmentid=4181]

ลองไปทำตามที่คุณมองอย่างแมวมาได้ภาพนี้มาหล่ะ (เกือบเหมือนตัวจริง อิๆๆ)

ไฟล์แนบ

#21 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:55 AM

ผมชอบปฏิบัติธรรมท่ามกลางธรรมชาติน่ะครับ

#22 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 10:55 AM

พยายามจะหาภาพให้ตรงกับชื่อค่ะ ได้เท่าที่เห็นอ่ะนะ
เลยขอเอาเนื้อเพลง ทางสายกลาง เพลงยุคแรกๆของวัดมาฝากค่ะ

http://www.savefile.com/files/2624175

#23 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 11:04 AM

พยายามจะหาภาพให้ตรงกับชื่อค่ะ ได้เท่าที่เห็นอ่ะนะ
เลยขอเอาเนื้อเพลง ทางสายกลาง เพลงยุคแรกๆของวัดมาฝากค่ะ

http://www.savefile.com/files/2624175

เพลงทางสายกลาง ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย ที่มาของชื่อคือเพลง นี้นี่เอง ขอบคุณมากจ๊ะ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#24 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:04 PM

สาธุ แต่ละท่านมีสัจจธรรมลึกซึ้งซ่อนอยู่จริงๆ
แต่หลายๆท่านก็มีความน่ารักสดใสกันดีนะคะ
น้อง Bog Bog เข้าใจตั้งกระทู้ดีนะ ทำให้หลายคนเข้ามาแนะนำตัวกัน

ส่วนของพี่แมรี่ ก็เห็นได้ชัดอยู่แล้วว่าเป็นพี่ที่ใจดี๊ดี+น่าร๊ากด้วยค่ะ หุหุ
มีความสุขในการทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา สดชื่นแจ่มใสดี

ยินดีต้องรับท่านใหม่ๆ ที่เข้าร่วมวงศา DMC.TV นะคะ
ส่วนท่านสมาชิกเก่าแล้ว ก็ขอให้รวยวันรวยคืน องค์พระชัดใสแจ่มทั้งวันนะค้า

ปล. ขอแซวคุณก้องหน่อย ว่าเข้าใจอัญเชิญพระของขวัญมาเป็นรูปประจำตัวนะคะ
ดูขลังดี ยังกับเอาไว้เป็นประกาศิต สำหรับคุมเข้มเว้ปบอร์ดเลย

#25 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:27 PM

ส่วนของพี่แมรี่ ก็เห็นได้ชัดอยู่แล้วว่าเป็นพี่ที่ใจดี๊ดี+น่าร๊ากด้วยค่ะ หุหุ
มีความสุขในการทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา สดชื่นแจ่มใสดี

555+เรียกพี่ได้มั๊ย แล้วพี่จะให้กินขนมหมื่นห้า 555+

เพียงพอ

#26 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:28 PM

รูปของผมหรือครับ สื่อถึงว่า ผมทำตามวิธีแนบรูปที่คุณหยุดอะตอมใจแนะนำไว้ แล้วไปลองเลือกรูปในคลังของ DMC ดู มันมีอยู่ไม่กี่รูปก็เลยเลือกรูปนี้

อาจถามว่า ทำไมไม่เอารูปจากของนอกมา เหมือนคนอื่นๆ เขา คำตอบคือ แก่แล้ว หัวช้า ทำไม่เป็นน่ะครับ เลยได้รูปนี้มานี่แหละ ก็สวยดีนะผมว่า
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#27 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:49 PM

ความหมายรูปAvatarของผม ก็ง่ายๆเลย เหมือนSignatureครับคือ "ธัมมกาโย อหัง อิติปิ เราผู้ตถาคต คือ ธรรมกาย" แล้วก็เพลงนี้ครับ "ปันความสุขให้"

เพลงปันความสุขให้
Thai Ver.
http://www.kalyanami...hamma/t0041.mp3
Eng. Ver.
http://www.kalyanami...hamma/t0042.mp3

MV ปันความสุขให้
Thai Ver.
http://media.dmc.tv/MV/056.wmv
Eng. Ver.
http://media.dmc.tv/MV/057.wmv
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#28 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:30 PM

555+เรียกพี่ได้มั๊ย แล้วพี่จะให้กินขนมหมื่นห้า 555+

จิงหรือป่าวน้องบูม งั้นผมขอเรียกพี่แมรี่ด้วยคนครับพี่จ๋า...ขอตังส์หน่อย หุหุหุ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#29 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:40 PM

สำหรับน้องบูม และน้องหนูXLmen

ขอบคุณค่ะที่ชื่นชม แหม..ใจดีอยู่แล้ว
ขอตังค์ก็ได้ตังค์ ขอขนมก็ให้ขนมค่ะน้อง

ไฟล์แนบ

#30 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:54 PM

สำหรับน้องบูม และน้องหนูXLmen

ขอบคุณค่ะที่ชื่นชม แหม..ใจดีอยู่แล้ว
ขอตังค์ก็ได้ตังค์ ขอขนมก็ให้ขนมค่ะน้อง

นู๋ขอเป็นน้องสาว และขอเรียกว่าพี่มาลี อ่ะเพราะเรียกง่ายดีอ่ะจ๊ะ