ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องจริงไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 55 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 poupee

poupee
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:54 AM

ปวดหัวใจ

ธรรมกาโย อะหัง อิติปิ = ตถาคตคือธรรมกาย
ธรรมกาย = กายธรรม
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าคือกายธรรม

กายธรรมพระโสดาบัน
กายธรรมพระสกิทาคามี
กายธรรมพระอนาคามี
กายธรรมพระอรหันต์

กายธรรม = ธรรมกาย
ธรรมกายมีอยู่ในตัวทุกคน ไม่งั้นเค้าทำยังไงถึงจะได้เป็นพระโสดาบัน พระสกิทาคามี..... กันล่ะคะ
อยากจะรู้ ก็นั่งสมาธิพิสูจน์ดูเอง เป็นสิ่งที่รู้ได้ด้วยตนเอง ใครทำใครได้ ไม่ทำก็ไม่ได้

basic แบบนี้เข้าใจมั้ยคะ

ไปเปิดพระไตรปิฎกอ่านดูก่อนจะดีกว่าค่ะ

#32 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:21 AM

QUOTE(cheterk)
ขอชี้แจ้งนะครับ กระทู้นี้ผมไม่ได้เขียนขึ้นเอง แต่อ้างมาจาก web manager ซึ่งถ้าไม่ใช่ความจริง เขาน่าจะละอายต่อบาป ไม่ควรลงข่าวแบบนี้นะครับ

ถามว่า "จริงไหม" ขอตอบสั้นๆว่า "ไม่จริงครับ มั่วมา"

ส่วนที่บอกว่า "เขาน่าจะละอายต่อบาป" ผมอยากบอกว่า ตามปกติแล้ว "คนชั่วไม่เคยละอายต่อบาปครับ" ตราบใดที่บาปยังไม่ส่งผล คนชั่วย่อมเห็นการทำบาป เป็นเรื่องหอมหวานเสมอ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#33 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:30 AM

...เจ้าของกระทู้ เคยมาวัดไหมครับ ถ้าไม่เคย แนะนำให้มาพิสูจน์ด้วยตัวเองดีกว่าไหมครับ...

...เพราะคุณไม่ได้ปฏิบ้ติ ทำให้คุณไม่ได้ "ประโยชน์สุข" จากการปฏิบ้ติ...

...เจ้าของกระทู้เคยศึกษาพระพุทธศาสนารึเปล่า และเคยศึกษาคำสอนของวัดรึเปล่าครับ หรือเอาแต่ฟังคนอื่นหรือลอกบทความผิดๆของผู้อื่นมา แนะนำว่าน่าจะลองศึกษาแก่นของพระพุทธศาสนาซะก่อนที่จะปักใจเชื่อสิ่งใดนะครับ...

...วอนเจ้าของกระทู้ทำใจให้เป็นกลาง แบบสบาย สบาย ด้วยนะครับ จะได้ไม่หลงตามกระแส...

...เอาตัวมาวัด - มาสัมผัสว่าเขามาวัด มาทำอะไรกัน มาทำบุญกันเพื่ออะไร ยังไง เอาหูมาฟังหลวงพ่อ - ว่าท่านเทศน์ ท่านสอนอย่างไร ฟังให้จบ หลายๆ เรื่องฟังให้รู้เรื่อง (ไม่ใช่ฟังแค่ประโยคเดียวแล้วมาคิดต่อเอาเอง) เอาใจมาด้วย - มาเปิดใจรับฟังเรื่องที่เป็นอยู่จริงๆ ด้วย...

...คุณรู้จักความสุขภายใน แบบพูดไม่ออก บอกไม่ถูก ไหมครับ ???...laugh.gifสัมผัสด้วยตัวเองเหมือนกันค่ะ laugh.gif

...มียอดคนเข้าวัดกลับเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว จนขยายไปทั่วโลก ฝรั่งต่างแดนก็สนอกสนใจ จนเจ้าหน้าที่รองรับกันไม่ทันอยู่แล้ว...

...]ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป อย่าลืมรักษาใจไว้ที่กลางกาย เข้าพรรษานี้ จำพรรษาที่ศูนย์กลางกาย หยุดให้ได้เสียก่อน อย่างอื่นพูดไปก็มากความ...

...ผมเชื่อแบบมีปัญญาประกอบ...

...คนที่ไม่เข้าใจวัด ควรมาดูด้วยตาตัวเอง...

...ของดีมีอยู่ในกับตัวแท้ๆ ถ้าคุณลองคุณจะเข้าใจเอง...

...พูดไปก็ไม่มีประโยชน์...ทำใจให้ใสๆ ดีกว่าและนั่งสมาธิไปด้วย...สบายใจ...สบายกาย แล้วติดตามหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย พร้อมหมู่คณะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม...

...แนะนำให้ไปอ่านหนังสือ การสร้างบารมีของวัดพระธรรมกาย เล่มสีเขียว แล้วจะกระจ่าง...

...ชีวิตของผู้ที่เข้าวัดพระธรรมกายก็ล้วนแต่พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นทั้งนั้น...

...ขยายจานยังน้อยเกินไป...

...ไม่ได้ตั้งใจศึกษาเพื่อหากความจริงแต่ศึกษาเพื่อจับผิด...

... น่าสงสารคนเขียนข่าวนะครับ ไม่ยอมและไม่อยากจะทำความเข้าใจให้สิ่งที่ถูกต้อง กลับพยายามจะทำให้ผู้อ่านข่าวเกิดความเข้าใจผิด
เกี่ยวกับวัดอีก...

...ศรัทธาวัดมากแม้ยังไม่เคยมาวัดเลย แต่พอมาวัดแล้วยิ่งศรัทธาเพิ่มขึ้นไปอีก อยากให้คนที่มองวัดในแง่ลบ (รวมถึงครอบครัวตัวเองด้วย) ได้มาสัมผัสวัด แล้วลองมองย้อนดูว่าสิ่งที่เราคิดเราพูดมันถูกต้องหรือไม่ อยากให้ทุกคนเปิดใจมากกว่านี้ค่ะ...

...อยากจะรู้ ก็นั่งสมาธิพิสูจน์ดูเอง...

เห็นด้วยจริง ๆ ค่ะ happy.gif

คราวหน้ากรุณาอย่ามาโพสต์ข้อความแบบนี้เลยนะคะ
แม้จะเป็นการคัดลอกมาก็ตาม
จะทำให้คนใหม่เข้าใจผิด และหลงเชื่อไปด้วย แม้จะไม่มีเจตนา
แต่ผลของการกระทำยังมีอยู่ จะพลอยมีวิบากกรรมไปเปล่าๆ
ควรระมัดระวังมากขึ้นค่ะ
คงไม่เป็นไรเน๊อะคุณgioia...ยังงัยผู้คนส่วนมากก็คงได้อ่านจากเว็บที่เค้านำมาอยู่ดีค่ะ แต่บางส่วนก็เริ่มเอือมระอาแล้วบ้าง เพราะมีแต่การยั่วยุให้ตีกัน หาพวกด่ากัน มีแม้กระทั่งด่าซุบซิบดารา ดีนะที่"ซ้อเจ็ด งดไปแล้ว" laugh.gif (ตนเองก็เคยอ่านกะเค้าด้วย) แต่เจ้าของกระทู้ก็คงอยากรู้อยากเข้าใจอยากได้ความกระจ่างจริง ๆ ค่ะ....

#34 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:45 AM

อุเกขาค่ะ อุเบกขา เข้าไปอ่นตามลิงค์มามาแล้ว อยาหให้ท่นที่คิดไม่ดีกับวัดลองเข้ามาดูจังเลย ตัวเรานั้น เคยเข้ามาที่วัดปฏิบัติธรรมเมื่อ2539แล้วก็หายไปเลยจนได้ย้ายบ้านมากใกล้วัดก็กลับเข้าวัดอีกคราวนี้ไม่ให้บุญหล่นเลยค่ะ เป็นกำลังให้กันและกันนะค่ะ ต้องเตรียมตอบคำถามกับคนรอบข้างไม่ว่าที่ทำงานและคนที่รู้จักและรู้ว่าเราเข้าวัด ต้องทำใจนิ่งๆ ตอบคำถามค่ะ

#35 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:58 AM

ที่แน่ ๆ ข้อความนี้ตั้งแต่เมื่อ 2 ปีที่แล้วโน้นนนนนน...Copy กันไป Copy กันมา ข้อความข้อเปลี่ยนแปลง เสริมแต่งไปเรื่อย ๆ ลองเอาข้อความมาเปรียบเทียบกันดูได้เลย

ทำไมนะในเมืองไทยตอนนี้.... คนที่ทำชั่ว ไม่มีประโยชน์ต่อผู้คนบ้านเมืองเลยมักรอดพ้น แต่คนที่พยายามทำความดีเพื่อส่วนรวมกลับอยู่ไม่ค่อยได้...เพราะคนทำชั่วเค้ากินบุญเก่าเหรอค่ะ mad.gif

#36 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 10:01 AM

มีทุกขติเป็นที่ไป
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#37 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:18 AM

อืม.....เราอาจทำงานกันน้อยไปจริงๆ หรือไม่ก็เค้าอาจไม่รู้จริงๆ ก็ได้จึงได้ถามเช่นนั้น
แต่อย่างไรก็ผมขอให้ท่านเจ้าของกระทู้มีสุขภาพที่แข็งแรง อย่าได้เจ็บไข้ ขอให้มีความสุข และขอให้มีเรื่องดีๆ เข้ามาในชีวิตเสมอๆ

#38 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:21 PM

ตามปกติแล้ว "คนชั่วไม่เคยละอายต่อบาปครับ" ตราบใดที่บาปยังไม่ส่งผล คนชั่วย่อมเห็นการทำบาป เป็นเรื่องหอมหวานเสมอ

"คนชั่วไม่ละอายต่อบาป" - อันนี้เรื่องจริงค่ะ
.............................................................................................................................................

1. คนไม่รู้ ไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ศึกษาข้อมูล(แต่เจตนาดี) แล้วเขียนข่าว อ่านข่าวแบบมั่ว ก็มีอยู่ --เราควรชี้แจงอธิบายเพื่อให้เขาได้ข้อมูลที่ถูกต้อง

2. แต่คนที่เจตนาชั่วร้าย ประสงค์โจมตีพระพุทธศาสนาให้ย่อยยับ ก็มีอยู่ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ -- กลุ่มคนประเภทนี้เขารู้ข้อมูลที่ถูกต้องมากมาย รวมทั้งได้ศึกษาธรรมะมาเยอะด้วย แต่เจตนาทำลายพุทธ จึงเขียนเนื้อหาบทความหรือข่าวให้มั่ว ผิดปนถูก หรือเขียนให้ผิดเพี้ยนล้วนๆ -- คนอย่างนี้ไม่ละอายต่อบาป ทำจนชินชาไปซะแล้ว
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#39 เล็กหญิง

เล็กหญิง
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 04:01 PM

คนที่เขียนไม่รู้จริง แต่กลับมาชี้ ระวังวิบากกรรม ร้ายแรงมากนะจ๊ะ

#40 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 04:22 PM

มีกลุ่มคนคณะหนึ่งที่ จ้องทำการบิดเบือน สร้างกระแส ทำให้คนบางคนได้รับข้อมูลที่ผิดนั้นเข้าใจผิดคล้อยตาม สำหรับผู้ที่จ้องทำลาย ก็คงจะทำอย่างนี้ ต่อไป
สังเกตุจากได้แปะฝังข้อความไว้ในเว็ปไซต์ มาเป็นเวลานาน เกือบทั้งหมดเป็นแบบไม่สามารถเข้าไปตอบชี้แจงได้ ทั้งๆที่เรื่องราวก็ผ่านไปนานและ คงไม่หยุดจนกว่า กฏแห่งกรรมจะตามทัน
สำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจเป้าหมายที่แท้จริงของพระเดชพระคุณหลวงพ่อและหมู่คณะ ก็เป็นหน้าที่ของพวกเราทุกๆคนต้องช่วยกัน โดยตรงและโดยอ้อม อย่าให้ใครมาว่าเราได้ เพราะว่าเราก็เป็นคนเดินดินยังเหาะกันไม่ได้ จะทำอะไรแล้วถูกใจทุกคนไปหมดก็เป็นไปได้ยาก ก็ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าหน้าที่ทุกท่านและผู้ที่เสียสละทุ่มเททำงานช่วยงานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อและงานพระศาสนา นำคนมากลับมาสู่เส้นทางแห่งความสุขที่แท้จริง มาสร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง นำพากันไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมกัน สาธุ สาธุ สาธุ

#41 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:51 PM

ขำๆ(ได้ไม๊คะ)
ขออภัยถ้าไม่ได้

ขอขำด้วยคน biggrin.gif

อ่านดูก็รู้แล้วว่า เขียนแบบจับแพะชนแกะ

ตามสบายเลยค่ะ..ตามสบาย...โลกนี้เสรีอยู่แล้ว

ใครทำอะไร ก็จะได้ผลตอบแทนตามที่ทำอย่างเสรี

ไม่มีปัญหาค่ะ.. happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#42 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:19 PM

เว็บผู้จัดการเขาต้องการหวังผลทางการเมืองน่ะครับ โดยนำเรื่อง ธรรมกาย มาโยงให้คนเข้าใจผิดพระมหาเถระผู้ใหญ่

โดยเคยลงข่าวถึงขนาดกล่าวหา พระมหาเถระผู้ใหญ่ในมหาเถระสมาคมว่า คิดเป็นใหญ่ในคณะสงฆ์ โดยร่วมมือกับพรรคการเมืองหนึ่ง โดยมีข้อแลกเปลี่ยนว่า ให้หัวหน้าพรรคการเมืองนั้น เข้ายึดอำนาจเป็นใหญ่ในทางโลก ส่วนพระมหาเถระชิงความเป็นใหญ่ในทางธรรม แล้วจะส่งเสริมวัดพระธรรมกายขึ้นมา

เว็บนี้จะคอยลงข่าวทำนองนี้เป็นระยะๆ และลงข่าวเรื่อยๆ มาด้วยล่ะครับ โดยพยายามเอาข่าวเก่าเมื่อ 7 ปีมาแล้ว มาทำให้คนเข้าใจผิดวัดพระธรรมกาย จากนั้น ก็จะเสริมข่าวว่า พระมหาเถระผู้ใหญ่ปกป้องคนผิด เพราะร่วมมือกับหัวหน้าพรรคการเมืองใหญ่ เพื่อให้คนรังเกียจหัวหน้าพรรคการเมืองนั้นๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปอีกน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#43 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 06:32 PM

ดูๆแล้ว มันก็ไม่ได้แตกต่างกับ สมัยพุทธกาล ที่พวกเดียรถีย์ จ้องจับผิด ในคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่ก็สงสารที่จับผิดเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ แต่เป็นการโชว์ความขี้เท่อของตัวเองเสมอไป

ดูๆไป ก็อย่าไปคิดอะไรมาก สรรพสัตว์ล้วนมีธาตุธรรมแก่อ่อนไม่เท่ากัน จะให้มันคิด พูด ทำ เหมือนกันหมด คงเป็นไปได้ยาก ต้องรอไปถึงที่สุดแห่งธรรมก่อนโน่นละครับ ความขัดแย้งถึงจะหมดไป

#44 opalhima

opalhima
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:00 PM

บทความที่ลงใน MANAGER นั้นล้วนแต่เป็นบทความที่ก่อให้เกิดความแตกแยกทางความคิดทั้งทางธรรมและทางโลก ถ้าเราไม่ใช้วิจารณญาณ หลงเดินตามเกมส์ของเขา ก็จะทำให้เกิดโลภะ โมหะ โทสะ อันจะนำไปสู่การขาดความสามัคคี การทะเลาะเบาะแว้งของคนในชาติ เกิดหายนะตามแผนการทำลายศาสนาพุทธ

#45 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:09 PM

มาสิคะมาพิสูจน์
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#46 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:18 PM

เว็บนี้ ถ้าจะอ่านก็ต้องทำใจแข็งๆ หน่อยนะครับ อย่าเผลอโมโหกับสิ่งที่เค้าว่าเรา หรือหลงเชื่อไปโดยไม่ได้คิดพิจารณาให้ดี เค้าหวังผลแก่ตนมากจนเกินควร ส่วนตัวไม่อยากเรียกว่าสื่อมวลชนแล้ว ทางที่ดีคืออ่านเพื่อรับรู้สถานการณ์ ไม่พยายามโพสต์ตอบหรืออธิบายมากมาย เพราะจะสร้างกระแสต่อต้านอย่างรุนแรงจนเราทนไม่ได้ ทางที่ดีให้ต้องให้เค้ามาพิสูจน์ด้วยตนเอง ดีที่สุดครับ

#47 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:56 PM

ขอบคุณครับ ที่มาให้ความกระจ่างมากขึ้น ทั้งผู้กล่าวตักเตือน และคำแนะนำ

คิดว่ากระทู้นี้จะช่วย เตือนไม่ให้เราประมาทใน สื่อต่างๆ นะครับ

จรองแล้ว มีทั้งคนเห็นด้วย ไม่เห็นด้วยกับกระทู้นี่นะ ว่าเหมาะสมหรือไม่ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้สบายใจหรอก ที่ลงข่าวไว้

เพียงแต่อยากได้ความคิดเห็นจากคนอื่นๆ บ้างนะครับ คงต้องวางอุเบกขากันครับ

ถ้าลงกระทุ้ แล้วไม่เป็นที่พอใจยังไง ก็ของอภัย ณ. โอกาศนี้ด้วยนะครับ

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระสาวกทุกพระองค์ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ พรหมทุกพระองค์ เทวดาทุกพระองค์ พ่อแม่ครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณทุกท่าน จงมาสถิตอยู่เหนือเศียรเกล้าของข้าพเจ้า ขอให้คำอธิษฐานของข้าพเจ้าศักดิ์สิทธิ์มีฤทธิ์ทุกประการเทอญ
บุญกุศลที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมา ในอดีตชาติก็ดี ในปัจจุบันชาติก็ดี และที่จะบำเพ็ญไปจนกว่าที่จะถึงซึ่งพระสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี ที่จะให้ผลแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนั้นให้แก่จิตวิญญาณทุกดวง ทั้งหมื่นโลกธาตุ แสนโกฏิจักรวาล อนันตจักรวาล ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้อนุโมทนาในกุศลนั้น และจงพลันบังเกิดเป็นเครื่องสักการะบรรณาการ อันเป็นทิพย์ที่ท่านยินดีพอใจ เป็นร้อยเท่าพันทวีที่ท่านต้องการ ขอให้ท่านจงเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธรรมสาร สมบัติ พิพัฒนมงคลสมบูรณ์พูนผล ด้วยลาภ ยศ สุข สรรเสริญ และอธิบดีอันเป็นทิพย์ยิ่งยิ่งขึ้นไป
ท่านคิดปรารถนาสิ่งใด ขอจงได้สำเร็จสมความปรารถนาทุกสิ่งทุกประการตลอดเวลา ขอให้ท่านจงสถิตอยู่ในฐานะบิดา มารดาช่วยบำรุงรักษาข้าพเจ้า ซึ่งอยู่ในฐานะลูกสาว-ลูกชาย ให้ปราศจากภัยอันตรายจะมาแผ้วพาน ขอให้เจริญรุ่งเรืองในทุกสิ่งทุกประการ จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตกาลอันใกล้นี้ด้วยเทอญ
อนึ่ง บุญใดที่ท่านทั้งหลายได้บำเพ็ญมาทุกภพทุกชาติ ข้าพเจ้าขออนุโมทนา ขอให้ข้าพเจ้าจงมีส่วนแห่งบุญนั้นทุกประการเทอญ สิ่งใดที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินท่านทั้งหลายด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ข้าพเจ้าขอกราบแทบเท้าขอขมา ขอท่านทั้งหลายจงโปรดเมตตายกโทษอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ สิ่งใดที่ท่านทั้งหลายได้เคยล่วงเกินข้าพเจ้ามาในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ข้าพเจ้าขอยกโทษอโหสิกรรมให้ทั้งหมดทั้งสิ้น ขอท่านทั้งหลายจงช่วยเสริมพลังบารมีแก่ข้าพเจ้า เมื่อข้าพเจ้าคิดจะประกอบกิจการอันใด ที่ไม่ผิดทำนองคลองธรรม ขอให้พลันสำเร็จเป็นอัศจรรย์เหนือมนุษย์ทั้งปวงด้วยเทอญ
ขออัญเชิญ พระอินทร์ พระพรหม พระยม พระกาล ท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระเพลิง แม่พระพาย พระโพธิสัตว์ทั้งหลายเทวดาทั้งหลาย นายนิริยบาลทั้งหลาย ท่านผู้มีตาทิพย์ หูทิพย์ ใจทิพย์ทั้งหลาย ท่านผู้มีวิชชา อภิญญา ปฏิสัมภิทาทั้งหลาย จงมารับเอาส่วนกุศลและเป็นพยานในการสร้างกุศลและอุทิศส่วนกุศล พร้อมทั้งนำข่าวคำอธิษฐานของข้าพเจ้า ไปบอกกล่าวแก่สรรพสัตว์ให้รู้ทั่วหน้ากันทุกภูมิทุกชั้น และช่วยทำคำอธิษฐานนั้นให้เป็นจริงด้วยเทอญ

#48 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:07 PM

น่าสงสารคนเขียนข่าวนะครับ อาจจะเป็นเพราะความไม่รู้ เป็นเหตุให้ทำกรรมโดยที่ไม่รู้ตัว และก็ทุกคติ เป็นที่ไป sad.gif

ลูกพระธรรม

#49 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:11 PM

ไม่ใช่แล้วครับ cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#50 อาทร ศรสำแดง

อาทร ศรสำแดง
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:48 PM

ยอมรับว่าที่เขียนมาในคอลัมน์นี้ ก็คล้ายคลึงกับที่วัดสอนบางส่วน แต่หลักการเขียนของคนเขียน เป็นในลักษณะมีอคติ ทำให้คนอ่านซึ่ง ถ้าเป็นคนไม่มีความรู้พื้นฐานทางพระพุทธศาสนามาก็ย่อมไม่เข้าใจไปด้วย ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องตั้งป้อมมีอคติกับ วัดพระธรรมกายด้วย

คำสอนหลายๆ อย่างของหลวงพ่อ ยอมรับว่าบางอย่างไม่มีที่ไหนสอน แม้ในพระไตรปิฏกก็ไม่ได้เขียนไว้ แต่ว่า พระพุทธเจ้าเปิดทางให้ไว้แล้ว ลองไปอ่านในพระไตรปิฏกดูครับ ซึ่ง เมื่อพิจารณาแล้วก็มีความเป็นไปได้ และที่สำคัญ ไม่ได้บิดเบือนคำสอนของพระพุทธเจ้าเลยสักนิด กลับกัน ได้ช่วยพระพุทธศาสนาให้รุ่งเรืองมากกว่าในยุดใดๆ ตลอด 1000 ปีมานี้ ให้คนรักพระพุทธศาสนามากขึ้น

ก็ฝากความเข้าใจไปยังผู้ที่เอามาโพสต์ด้วยนะ ทุกอย่างต้องใช้เวลาในการศึกษา ตั้งแต่ผมเข้าวัดมา 7 กว่าปี ไม่เคยมีเลยที่วัดจะสอนเพื่อให้แยกลัทธิ หรือนิกายใหม่ (ผมเข้ามาถึงระดับลึกสุดๆ ของวัดแล้วบวชต่อเกือบปี ศึกษาสุดๆ ไม่เคยที่มีแผล้มออกมาเลยว่าจะแยกลัทธิเลย และขอบอกว่าถ้าวันไหนวัดสอนเรื่องแยกลัทธิ คนที่เข้าวัดตอนนี้ จะพากันออกจากวัดไปหมดแน่นอนครับ)

เป้าหมายที่หลวงพ่อพูดตลอด คือ รวมทุกนิกายให้เป็นนิกายเดียวกัน จนไม่เลยนิกายอะไรเลย เป็นนิกายเดียวของพระพุทธเจ้า แล้วคุณต้องการอย่างนี้ไหมละครับ

ท่านไม่ได้มุ่งรวมทุกนิกายเท่านั้น ยังมีความปรารถนา แสวงจุดร่วม สมานจุดต่าง กับทุกศาสนาอีกด้วย

#51 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:50 PM

ส่วนใหญ่ที่เขาตั้งคำถามเหล่านี้ขึ้นมาก็เพราะ ยังไม่เคยมาพิสูจน์ด้วยตนเอง
เชิญท่านมาพิสูจน์ด้วยตัวเองเถิด ก่อนที่จะตัดสินใจจากแค่คนที่เขาไม่ได้มา แล้วแสดงความเห็นแบบไม่เข้าใจ

#52 buddh_072

buddh_072
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 02:56 PM

ถึงเจ้าของกระทู้นะคะ เราไม่ทราบว่าคุณมีจุดประสงค์อะไรที่ได้นำเอาข้อความอย่างนี้มาเขียนใน website ของวัดแต่สิ่งแรกที่จะเรียนให้ทราบก็คือว่าถ้าคุณไม่ได้ตั้งใจจริงๆๆก็ขอบอกเลยว่ามันไม่สมควรที่จะทำอย่างยิ่งแต่อย่างไรก็ตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านก็ได้ให้หลักไว้แล้วว่าอดีตที่ผิดพลาดก็ลืมมันไปให้หมดถ้าคุณเองอยากจะรู้ความจริงก็ขอแนะนำให้มาวัด และก็ควรศึกษาที่จะหันมาเข้าวัดปฏิบัติธรรมรวมถึงลองเอาพระไตรปิฏกมาอ่านดูก็ได้นะคะว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านได้เอาหลักคำสอนมาจากพระไตรปิฏกทั้งนั้นแหละคะขออโหสินะคะ แต่ว่าถ้าคุณประสงค์ร้ายต่อวัดของเราจริงๆๆละก็ดิฉันแนะนำว่าให้เลิกซะเถอะคะ เวรกรรมมีจริงนะคะ จะรู้ตอนเป็นหรือเห็นตอนตายก็เลือกเอานะคะ ดิฉันในฐานะธรรมโฆษกหญิง ลูกพระธัม นครเพิริ์ทขอยืนยันว่า ทุกคำสั่งสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่ท่านได้ให้หลักกับลูกๆๆไว้นั้นล้วนแต่เป็นไปตามความเป็นจริงของชีวิต เป็นโอวาทอันประเสริฐ ดิฉันและทุกๆๆคนขอเป็นกำลังใจให้เลิกคิดแบบนี้นะคะ และมาปฏิบัติตัวใหม่จะดีกว่านะคะ

ยังไงก็อนุโมทนาบุญกับคุณนะคะถ้ากลับใจได้

ไฟล์แนบ

#53 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 05:13 PM

ช่วยกันทำงานเชิงรุกมากขึ้นน่ะครับ
อะไรที่แก้ต่างได้ก็ควรทำ อย่าปล่อยวางจนล่วงนานไป จะลำบากในภายหลัง

ภาพที่เรา ๆ ท่าน ๆ หน้าตาตื่นมาเฝ้าหลวงพ่อ เพราะมีคนจะมาชาร์ตท่านในความเข้าใจผิดต่อกันอย่างแรง
หรือ ภาพเก่า ๆ ที่เราเห็นหลวงพ่อต้องหอบร่างกาย เพื่อแก้ต่างให้กับตนเอง ผ่านวันผ่านคืน ที่โดนกระแสมากมาย ผมเจ็บแปลบในใจลึก ๆ ครับ หากคนเป็นลูกศิษย์ท่านวางเฉยอยู่ได้

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#54 อุดรแก้ว

อุดรแก้ว
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2006 - 07:15 AM

เห็นด้วยจริง ๆ
กับคุณ opalhima
เครือ MANAGER เขาถนัดในเรื่องนี้
วอนทุกท่านอย่าหลงไปตามเกมส์ที่เขาตั้งใจจะให้มันเป็นอยู่แล้ว
มาลุยสร้างบารมีกันเถอะครับ......

#55 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 02:25 PM

พอกันดีกว่าเน๊อะ...เอาพอประมาณเน๊อะ...หลวงพ่อสอนว่าไม่ให้ว่าคนอื่น...เดี๋ยวไปกันใหญ่ ใครมาอ่านเข้า unsure.gif เดี๋ยวตีความว่าตั้งตัวเป็นศัตรู dont_tell_anyone_smile.gif

#56 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 02:11 PM

ไม่น่าอ่านเลย ใจขุ่นมัว สับสน วุ่นวาย