ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

Help

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 58 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 10:49 PM

โอ้โห น้องวิวคะ มีเพื่อนๆ พี่ๆ กัลยาณมิตรมาร่วมให้กำลังใจหนูกันเยอะเลย รวมทั้งพี่แมรี่ด้วยนะคะ

มีหลายอย่างที่พี่อยากจะให้กำลังใจหนู แต่พออ่านแล้วก็จะตรงกับข้อความจากหลายๆท่านแล้ว
นับได้ว่า DMC.tv community ของเราเป็นชุมชนสีขาวสว่างไสว มีแค่ความรักความปรารถนาดีต่อกัน
อันนี้เป็นสิ่งที่น่าปลื้มมาก ขอให้น้องวิวมีกำลังใจอันเหลือล้นที่จะจัดการปัญหาเหล่านี้ต่อไปนะคะ

ให้หนูวิวเอาอย่างหลวงพ่อครูไม่ใหญ่เป็นตัวอย่างนะจ๊ะ พี่ฟังเคสติดหนี้ 44 ล้าน ที่เจ้าของเคสบอกว่า
พ่อแม่เค้ามีฐานะดีเลี้ยงดูเค้าอย่างดีตั้งแต่เด็ก เค้าพบเจอปัญหาเมื่อโตขึ้น จู่ๆพ่อเม่ก็เลิกกัน
แล้วเมื่อเค้าไปเรียนต่อต่างประเทศ พ่อเค้าก็ล้มละลายติดหนี้สินล้นตัว
เค้าบอกว่าเค้าเจอปัญหาหนัก แต่เมื่อครูไม่ใหญ่อ่านเรื่องของเค้า ท่านก็บอกว่าตกม้าหมดคอกแล้วหละ
เพราะว่าคุณครูไม่ใหญ่เอง ตั้งแต่เกิดมาพ่อแม่ท่านไม่มีความพร้อมให้ท่านเลย ต้องย้ายโรงเรียนและบ้านตลอด
แม้นแต่จนถึงปัจจุบันท่านก็สู้กับปัญหาตลอด เพื่อสร้างวัดและขยายธรรมะให้แก่มนุษยชาติ
เพิ่งจะเมื่อไม่กี่วันมานี้ ที่เราได้ข่าวดีที่ทำให้ท่านเบาปัญหาขึ้นเยอะ ปัญหาเก่าก็หลุดไปเพราะแพ้บุญบารมีท่าน
เราคือพระโพธิสัตว์มาเกิดหนะ นานๆทีเราถึงจะมาเกิดที มันมีโอกาสช่วงนี่แหละที่จะใส่ปัญหาให้กับเรา
เพื่อให้เราลืมตรึกองค์พระ ลืมศูนย์กลางกายของเรา แล้วก็เอาวิบากอื่นมาใส่มากขึ้นเมื่อเราใจตก ถอนถอยจาก072
ถ้าเราชนะนำใจมาหยุดนิ่งได้ มันแพ้เรานะ มันหลอกให้เราคิดเรากลัวเรากังวล โดยใช้คนที่เรารักมาให้เราต้องคิด
พี่แมรี่เองก็เจอสภาพพ่อแม่ที่แยกทางกันค่ะ และมีความพยาบาทต่อกัน มีทิฐิมานะแรงสูงมากทั้งคู่

ขอยกความแนะนำที่ดีๆ และตรงกับที่พี่แมรี่จะบอกน้องวิว ได้แก่
จากน้องฟ้าร้าง
ชีวิตของพี่เอง ก็ผ่านอะไรมาเยอะแยะมากมายสะบักสะบอมพอตัวเหมือนกัน แต่ทุกคน ก็ย่อมคิดว่าปัญหาของตัวเองยิ่งใหญ่ที่สุดแล้ว พี่ขอฟันธงว่า ไม่จริง อย่ามองปัญหาว่าเป็นปัญหา

แต่ที่พี่ผ่านมาได้ก็เพราะ

นิ่ง สงบ สยบความเคลื่อนไหว... จ้ะ

เวลามีเรื่องร้ายๆ อย่าตีตนไปก่อนไข้ ให้นึกถึงคำสอนของคุณยายไว้ อย่าคิดนำไปก่อน เพราะยิ่งคิดนำไปก่อน เขายิ่งเข้ามาแทรกให้ใจเราตก ฟุ้งซ่าน พาลคิดทำอะไรไม่ดีๆ ไปกันใหญ่
ให้นึกถึงหลวงปู่ไว้ ใกล้จะถึงงานบุญใหญ่ ใครๆ ก็มักจะเจอแต่เรื่องหนักๆ กันทั้งนั้น พยายามอย่าปล่อยอารมณ์ไปตามแรงเหวี่ยงที่มากระทบ เวลาเจอเรื่องแย่ๆ ก็เดินไปสงบสติอารมณ์เงียบๆ เดินไปให้ไกลผู้คน หากัลยาณมิตรดีๆ คุยระบายความเครียดก็จะดีเหมือนกัน เผื่อเขาช่วยทำให้เราสบายใจได้บ้าง

และที่สำคัญ อย่าไปเถียงพ่อกับแม่ อย่าทำให้เขารู้สึกว่าเราไม่เชื่อฟังเขา หรือทำตัวแข็งกระด้าง
เขาจะเป็นอย่างไร ก็ปล่อยเขาไป ทำตัวให้พ่อและแม่รัก ถ้าเราโตขึ้นเราจะมีชีวิตเป็นของตนเอง เขาไม่อาจบังคับชีวิตและจิตใจเราได้ตลอดไปหรอก ซักวันนึงเขาก็ต้องจากเราไป ตอนนี้เรายังเด็ก ยังอยู่ภายใต้การปกครองของเขา ก็ต้องตามน้ำไปก่อนนะ ให้คิดว่า นี่เป็นภาพในอดีตของเราเอง ที่เราก็เคยทำไว้ กฎแห่งกรรมไม่เข้าใครออกใครหรอกนะ

แต่ก็อย่าทิ้งวัด อย่าทิ้งหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย พึงระลึกถึงท่านเอาไว้ในใจเสมอ ท่านจะเป็นที่พึ่งให้กับเราได้ แล้วเดี๋ยวท่านจะช่วยหาทางออกให้เราเอง อ้อ อย่าลืมอธิษฐานจิต ให้ครอบครัวเป็นสุข ได้บุพการีที่ดี มีศีล สมาธิ ทิฐิ ที่เสมอกัน ด้วย อยากได้อะไรก็อธิษฐานอยู่บ่อยๆ ทุกวันยิ่งดี แล้วเดี๋ยวสิ่งที่เราต้องการจะสำเร็จเองได้อย่างง่ายๆ พี่ทำมาแล้ว

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#32 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 10:50 PM

ทำใจใสๆ ไว้ก่อนคิดทำอะไรนะคะ
ขอเป็นกำลังใจอีกหนึ่งคนค่ะ

คิดว่า ตอนนี้ในครอบครัวยังอยู่ในภาวะที่อารมณ์ปั่นป่วนมาก
ซึ่งเรื่องแบบนี้มีความหนักหน่วงต่อสมาชิกในครอบครัวมาก
คุณOmena โชคดีที่ได้มาวัดมานาน มีธรรมะ และได้เป็นกัลยาณมิตรให้คนเป็นจำนวนมาก
ซึ่งบุญเหล่านั้นจะช่วยให้สถานการณ์ค่อยๆดีขึ้นได้
แต่ว่าต้องนึกถึงบุญบ่อยๆ นึกบุญถี่ๆ อย่าให้อกุศลแทรกได้ อย่าโกรธ เศร้า หรือท้อแท้
ทุกคนที่ตัดสินใจทำอะไรสักอย่าง จะมีเหตุผลของตัวเองทั้งนั้น แต่เหตุผลนั้นคนอื่นอาจยอมรับไม่ได้ ก็ได้
บางครั้งเราก็ต้องหยุดคิด แล้วมองอะไรต่างๆ อย่างใจเป็นกลาง
ความสุขและสันติ เราต้องสร้างขึ้นมาเป็นคนแรก แล้วจะได้เผื่อแผ่แก่คนรอบข้าง
ในครอบครัวมีความรัก แต่ว่า ความเข้าใจกันนั้นอาจไม่มากพอ หรือเข้าใจไม่ตรงกัน
ต้องเป็นน้ำ อ่อนเข้าไปประสานใจ ประสานความเข้าใจระหว่างกัน
เพราะคนเราต้องการสิ่งพื้นฐานคล้ายๆกัน ...เพียงแต่ แต่ละคนแสดงออกมาไม่เหมือนกัน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#33 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:04 PM

เราจักต้องพรัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันทั้งหมด ครับ..

วิถีชีวิตผม ก็คล้ายๆ กับน้อง ครับ เมื่อปี 2542 ชีวิตผมมันย่ำแย่

แต่ได้มาเจอยอดกัลยาณมิตร พาผมมาวัดพระธรรมกาย ได้บวช จากย่ำแย่ เป็นยอดเยี่ยม

คำตอบสุดท้ายในชีวิตผมคือวัดพระธรรมกาย ครับ

น้องพกรูปครูไม่ใหญ่ติดตัวไว้นะครับ ยามใดท้อแท้ สิ้นหวัง มองดูท่าน ทุกอย่างจะมีคำตอบครับ

ขออวยพรให้น้องพบแสงสว่างแห่งชีวิตนะครับ อยูในตัวเรานั่นแหละ ถามท่านดูครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#34 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:05 PM

พี่เองก็แก้ปัญหาไม่เก่ง พี่ขอเอาใจช่วยแล้วกันนะคะ

พี่เปิ้ล
Ple

#35 yimgunnaja

yimgunnaja
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:12 PM

น่าซึ้งใจมากๆ เลยนะคะ ทีพวกเรา พี่ๆ น้อง ใน dmc ห่วงใยกันมากขนาดนี้

พี่ขอเป็นอีกคนหนึ่ง ที่ให้กำลังใจน้อง omena อยู่ห่างๆ นะคะ ขอให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดีค่ะ happy.gif

#36 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 11:40 PM

[attachmentid=7146][attachmentid=7147]มาเป็นกำลังใจให้น้อง Omena อีกคนนะครับ
สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นให้นึกเสียว่า บารมีเราเริ่มแก่กล้าขึ้นแล้ว มารเลยมาแกล้งด้วยการเอาวิบากในอดีตมาส่งผลให้เราทุกข์ใจเล่น มองดูรูปคุณยายสิ ท่านเข้มแข็งนะ ท่านเป็นเพื่อนน้อง Omena ที่ศูนย์กลางกายทุกขณะเลย ขอบารมีท่านช่วยให้ใจเราหายเศร้า และ ให้ความเข้มแข็งคืนกลับมาไวๆ เพื่อจะได้สร้างบารมีต่อไปอย่างสดชื่นเบิกบานเหมือนอย่างเคย
คงต้องขอบคุณคุณพ่อของน้องนะ ที่ให้บทเรียนอย่างหนักแก่น้องเพื่อฝึกให้ใจเข้มแข็งในเวลาที่เรายังไม่พร้อม แต่ก็ช่างเถอะ อย่าโทษตัวเองมากนักเลย ถ้าตอนนี้อยากร้องไห้เพราะคิดอะไรไม่ออก ก็อนุญาตให้ร้องไปก่อน แต่การอนุญาตให้ร้องนี้ เป็นการอนุญาตแบบมีเป้าหมายนะ คือ อนุญาตให้ร้องเป็นครั้งสุดท้ายกับเรื่องนี้ แน่นอนไม่ใช่สิ่งที่น้องเป็นคนก่อมันขึ้นมานี่นา เป็นเรื่องของผู้ใหญ่ อะไรจะเกิดมันก็เกิดไปแล้วนี่ ที่นี้สิ่งที่เราจะทำได้คือ ยิ้มกับตัวเอง ก็ชีวิตคนเราน่ะมันแค่ประมาณ 75 ปีเท่านั้นเอง อย่าเสียเวลาไปกับการเสียใจนานนัก ผ่านไปอีกสักระยะ อะไรมันก็คงเข้ารูปเข้ารอยเอง
จงนึกไว้เสมอว่า การเสียใจของน้องไม่ได้ทำให้อะไรมันดีขึ้นได้เลยตอนนี้ เพราะนั่นคือการแสดงให้มารรู้ว่าเรากำลังเพลี่ยงพล้ำแล้ว แต่จงแก้ไขสถานการณ์ให้ดีขึ้น ด้วยการตัดใจไม่คิดถึงปัญหา แต่ปัญญาและบุญในการแก้ปัญหาของน้องจะเกิดขึ้นได้เมื่อทำสมาธิและอธิษฐานจิต แบบฝึกหัดชีวิตครั้งนี้จะทำให้น้องแกร่งและเป็นที่พึ่งให้แก่คนอืนในยามทุกข์เช่นน้องนี้ได้สักวัน ไม่ชวนคุยแล้ว ไปนั่งสมาธิเร็ว แล้วจะมาชวนคุยวันพรุ่งนี้ต่อนะครับ นึกถึงบุญเยอะๆ และอนุโททนาบุญกับทุกบุญที่น้องตั้งใจทำไว้ด้วยดีเสมอมา

เอารูปพระธรรมกายมาฝากไว้ที่ศูนย์กลางกายของน้องด้วยอีก 1 องค์ สาธุ

ไฟล์แนบ

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#37 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:57 AM

ขอบคุณพี่ๆ"ทุกคน" มากค่ะ
แต่ละอย่างที่แนะนำดีมากๆเลยค่ะ
หนูจะลองปรับใจใหม่ตั้งแต่ต้นเลยค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#38 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:28 AM

Remain still, and become strong. I'm sure you now know what to do. It's shown here that you're not ALONE at all. SEE? ohmy.gif

There're lots of pepole who CARE you and WISH you their best. Keep doing. You're doing great! laugh.gif

In my humble opinion, you're now being challenged by the so-called dark lord or whatsoever. And we here are all going to be challenged by that some day as well. smile.gif So, keep stick together as a TEAM!!! smile.gif

In the future, you can personally tell the general that how you could keep your mind bright and pass the problem by. Therefore, you may remember every step you're making that makes you come out from the problem. happy.gif

YOU ARE STRONG THAN YOU MAY THINK mad.gif , JUST..............REMAIN STILL AS ALMOST EVERYONE'S HERE SAID. ^____^

You are going to be just fine! smile.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#39 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:06 AM

สวัสดีค่ะ How are you today? smile.gif

#40 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:52 AM

น้อง Omena ค่ะ

สิ่งหนึ่งที่พี่ใช้อยู่ทุกครั้งที่มีเรื่องทุกข์ใจมากๆ และไม่สามารถแก้ปัญหาเหล่านั้นได้ด้วยตัวเอง
ก็คือพี่จะพูดให้กำลังใจตนเองค่ะ โดยพี่จะพูดกับตัวเองว่า สิ่งที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเรา
เจอแต่ละอย่างนั้น หนักหนากว่าเรานัก ท่านยังไม่ท้อเลย ในเมื่อพ่อไม่ท้อ แล้วลูกจะท้อได้อย่างไร
ชีวิตในวัฎฎะ ยังอีกยาวไกล พ่อไม่ท้อ ลูกก็ไม่ท้อ
นี่คือสิ่งที่พี่ใช้อยู่เสมอ เมื่อเวลาที่เจอมรสุมในชีวิตค่ะ

นึกถึงพระเดชพระคุณหลวงปู่ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ
และคุณยายอาจารย์บ่อยๆ นะค่ะ น้อง Omena
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

พี่เก๋

#41 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:56 AM

พี่แดงดี ให้คำแนะนำที่ดีมากๆ เลยค่ะ ขอเอามาใช้ในชีวิตของตัวเองด้วยคน กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่ดีมากๆๆๆๆๆ เป็นกำลังใจให้กับคนที่ประสบทุกข์ในชีวิตที่ดีมากเลยค่ะ ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านเลยนะคะ อยากให้โลกใบนี้ เป็นเหมือนเว็บบอร์ดที่นี่จังเลยค่ะ

วันนี้เป็นอย่างไรบ้างคะ ถ้ายังเครียดอยู่ ให้ไปอ่านอันนี้นะคะ http://www.dmc.tv/pa...n/usa_lisa.html เขาเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายค่ะ ไม่รู้จะมีชีวิตอยู่ได้อีกกี่วัน แต่เขาก็สามารถสร้างความสุขให้กับจิตใจของเขาเองได้โดยไม่ต้องพึ่งคนอื่นเลยค่ะ

สู้ๆ นะน้องวิว ถ้าเราไม่สู้เราก็แพ้ แต่ถ้าเราสู้ เรายังมีวันชนะ สู้ในที่นี้คือสู้ด้วยวิธีการของพระนะ อย่าไปเอาวิธีการของมารเขามาใช้ วิธีของพระคืออะไร ก็คือ "หยุด เป็นตัวสำเร็จ" น่ะเองค่ะ smile.gif

นึกถึงบุญที่เคยทำไว้ ให้มากๆ ต่อเนื่อง เนืองๆ อย่างที่คุณยายสอนว่า "ตลอดแสนโกฎิอนันตจักรวาลนี้ ไม่มีใครช่วยยายได้ มีแต่บุญของยายเท่านั้น ที่ช่วยยายได้" ให้น้องวิวทิ้งทุกเรื่องไว้ก่อนชั่วขณะนะ แล้วก็ให้นึกถึงบุญตั้งแต่ปฐมชาติที่น้องวิวได้เกิดมาเป็นมนุษย์จนถึงปัจจุบัน นึกไปเรื่อยๆ ว่าเราทำบุญอะไรมาบ้าง ทั้่งที่นึกออก หรือนึกไม่ออกก็ตาม (รวมกับบุญของพ่อ แม่ น้อง คุณย่า ด้วยก็จะยิ่งดี) เป็นดวงบุญใหญ่ ห่อหุ้มกายของเราจนใสสะอาดบริสุทธิ์ กลั่นแก้ธาตุธรรม เห็น จำ คิด รู้ ของเราให้ใสสะอาดบริสุทธิ์ นึกถึงภาพ พ่อ แม่ น้อง คุณย่า มาไว้ในศูนย์กลางกาย กลั่นให้ท่านใส สะอาดบริสุทธิ์ อยู่เนืองๆ นึกขึ้นได้เมื่อไร ก็เมื่อนั้นเลยนะคะ แล้วอธิษฐานจิตให้เป็นครอบครัวแก้ว ครอบครัวธรรมกาย ศีล สมาธิ ทิฐิเสมอกัน เดี๋ยวทุกอย่างจะดีขึ้นเองค่ะ

ลองเอาไปทำดูนะคะ เดี๋ยวจะอัศจรรย์
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#42 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:35 PM

ป่านจะเป็นกำลังใจให้พี่วิวนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#43 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:42 PM

ช่วงนี้งานยุ่ง เลยมาให้กำลังใจช้าไปหน่อย

พี่ก็ขอฝากคำแนะนำสั้นๆสำหรับน้องที่น่ารักคนนี้นะคะ

ให้นึกถึงคำของคุณครูไม่ใหญ่ที่บอกพวกเราบ่อยๆว่า

"เมื่อจิตสงบ..ก็จะพบทางออก"

ให้น้องนั่งสมาธิให้มากขึ้น แม้จะฟุ้งคิดแต่เรื่องนี้วนไปวนมาก็ต้องนั่งนะคะ

พอถึงจุดหนึ่งใจจะตกตะกอน..ความคิดและทางออกที่ดีจะมาเอง

ให้อดทน และสู้ สู้ นะน้อง...พี่เอาใจช่วย

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#44 จักรพรรดิ์

จักรพรรดิ์
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:01 PM

Omena เป็นคนมีความรู้เยอะ ผมชอบอ่านข้อคิดที่คุณOmena ตอบ เวลาตอบแต่ละอย่างทำให้ผมประทับใจมากเลยครับ มีข้อคิดดีๆทั้งนั้นเลยครับ ส่วนเรื่องกระทู้นี้นะครับ ช่วยได้....เท่าที่เราช่วย เราช่วยได้.....ในส่วนของเราแต่ส่วนของเค้าเราช่วยไม่ได้.....เพราะกรรมนั้นเป็นของๆคนนั้น เรายังมีของเราเช่นกัน Omena เป็นคนดี มีความรู้ สู้ๆนะครับ ทำความดีต้องลำบาก แต่แค่ลำบากนะไม่ใช่ต้องทุกข์

#45 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:13 PM

โอโห้ กำลังใจเพียบเลยพี่วิว
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#46 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 07:36 PM

ใจเย็นจนเริ่มจะชะดาดาดี๊ด๊าดา
ล้อเล่นค่ะ
ใจเย็นไว้นะคะ
สู้ค่ะ

#47 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:43 PM

อุปสรรคมีไว้ให้เราข้าม.....

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้น้องวิวฝ่าฟันไปได้โดยสำเร็จนะครับ smile.gif

#48 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:32 PM

ขอเป็นกำลังใจให้น้องนะคะ ชีวิตเราทุกคนก็ต้องมีอุปสรรคเพื่อเอาไว้ให้ข้าม และเพื่อให้ตัวเราเข้มแข็งขึ้นไงคะ

พี่เชื่อว่าน้องต้องผ่านปัญหานี้ได้แน่นอนค่ะ เพราะน้องใจอยู่ในบุญตลอดอยู่แล้ว และมีกำลังใจดีๆจากกัลยาณมิตรทั้ง web เลยนะคะ

เมื่อเวลาผ่านไปแล้วน้องทำได้ เมื่อมองมาน้องจะรู้สึกภูมิใจในตัวเองมากขึ้นค่ะ ว่าตัวเราเก่งจังที่สามารถผ่านปัญหานี้มาได้ wink.gif

เป็นกำลังใจให้นะคะ...สู้ สู้ ค่ะ laugh.gif น้องวิวทำได้อยู่แล้ว...ใช่มั๊ยคะ... happy.gif
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#49 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 02:45 AM

เป็นกำลังใจให้นะคะ

#50 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 06:12 AM

ซึ้งใจมากๆ เลย ที่เรา พี่ๆ น้อง ใน dmc ห่วงใยกันมากขนาดนี้

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#51 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:53 PM

มาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจส่งให้น้อง Omena นะคะ

คิดว่าตอนนี้น้องคงสบายใจขึ้นแล้วนะคะ

#52 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 27 August 2006 - 06:51 PM

ผมมักใช้คำว่า Daijobu เสมอ ๆ เวลาท้อ

ผมเชื่อเสมอว่าบุญและคุณธรรมในตัวเรา ที่เราทำมาจะส่งผลในทางดีกับเราเองครับ ทุกอย่างมีทางออก
แต่ทั้งหมดต้องเริ่มที่เรานะ เราต้องเข็มแข็งก่อนนะ อุปสรรคมีไว้ข้ามนะ เอาใจช่วยน้องนะ

#53 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 03:14 AM

อ้าว มาอ่านกระทู้นี้ช้าไปแล้ว ตั้งมาตั้ง ๓-๔ วันแล้ว เฮ้อ ใจเย็นก่อนครับ ช่วงนี้ผมเองก็โดนปัญหาหนัก
ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน กว่าจะได้เข้ามาตอบแต่ละที ก็ยากแล้วบางทีกำลังจะตอบก็มีปัญหาเข้ามาตอบไม่เสร็จ
อีก แต่กระทู้นี้พลาดไม่ได้จริง ๆ

ตอบเลยแล้วกัน ปัญหาทุกอย่างเกิดขึ้นรอบ ๆ ตัวเรา เราต้องไม่หวั่นไหว ถึงร้ายแรงเพียงใดก็
ต้องไม่หวั่นไหว ยกตัวอย่างก็พระโพธิสัตว์แต่ละองค์ ที่เจอปัญหาที่ทำให้ทุกข์ล้วนหนักหนาสาหัสไม่หย่อนกว่า
กันทั้งสิ้น เอาที่เห็นชัดที่สุด เรื่องของปัญหา ( ทุกข์ ) แม้เราอยู่เฉย ๆ ไม่ทำอะไร เมื่อมันจะเกิดเราก็ห้าม
ไม่ได้ทั้งสิ้น ดูครูบาอาจาร์ยเรา ทำแต่ความดีทั้งชีวิต ยังไม่วายถูกมารผจญหรือวิบากกรรม(มาร) มาทำให้
เกือบเป็นเกือบตาย ..จะเห็นได้ว่าปัญหาของหลวงพ่อที่ท่านได้รับนั้น หนักกว่าเราหลาย ๆ เท่า ทั้ง ๆ สิ่งที่ท่าน
ทำเป็นความดีล้วน ๆ ยังถูกตีความว่าเป็นความเลว ทำให้ตอนนั้นท่านได้รับความทุกข์มาก ช่วงนั้นผมติดตาม
ข่าวตลอดรู้สึกเห็นใจท่านมากอยากให้เหตุการณ์นี้ผ่านพ้นไปเร็ว ๆ และมีความมั่นใจในตัวท่านว่า ท่านจะสามารถ
ผ่านวิกฤตินี้ไปได้

เรื่องร้าย ๆ ที่เรามองเห็นก็คล้ายกับมรสุมที่ก่อตัวตั้งเค้า คล้ายคลื่นทะเลที่ซัดฝั่ง บางทีมรสุมที่ตั้งเค้าอาจจะ
กลายเป็นแค่ลมเย็นเบา ๆ พัดผ่านตัวเราไปก็ได้ หรือคลื่นที่ดูร้ายกาจรุนแรงเมื่อเข้าใกล้ฝั่งอาจจะกลายเป็นคลื่น
กระทบฝั่งธรรมดา ๆ ก็ได้ เพราะชีวิตในสังสารวัฏนี้มีแต่เรื่องที่คาดไม่ถึงทั้งสิ้น

สรุปปัญหาทั้งหลาย จะมีทางคลี่คลายของมันไปเอง แต่สำคัญที่สุดคือตัวเรานั่นแหละยังมั่นคงขนาดไหน
มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งขนาดไหน เมื่อเราหยุดได้แล้วมั่นคงได้แล้ว สิ่งทั้งหลายเหล่านี้มันตั้งอยู่ไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยน
แปลงไปตามกาลเวลา ตอนนี้คงต้องรีบเข้าถึงธรรมะไว ๆ แล้วล่ะ เพราะจะได้พบที่พึ่งที่เป้นผู้รู้ที่แท้จริง

หยุดคือตัวสำเร็จ

#54 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 09:43 AM

ช่วงนี้ผมเองก็โดนปัญหาหนัก
ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน
...คุณทศพล สู้ ๆ ด้วยอีกคนค่ะ
.......................................
น้องOmena คงสบายใจขึ้นแล้วเน๊อะ
สองอาทิตย์แล้ว ไปวัดนั่งตรงแถว ๆ มัคคุเทศน์ไม่เห็นหน้าน้องOmenaเลย เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง laugh.gif

#55 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 01:47 PM

ทำบุญได้ ใช้บุญเป็น เวลามีปัญหาต้องตรึกระลึกถึงบุญ อธิษฐานให้บุญช่วย พยายามรักษาใจ อย่าปล่อยให้ใจเศร้าหมอง วิตกกังวล เดี๋ยวจะเข้าทางเค้า...นะครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#56 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 06:13 PM

มาช้าไปเลยเรา ไม่เป็นไรเดี๋ยวลองตั้งกระทู้ใหม่ ที่จะเป็นกำลังใจให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#57 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 09:10 PM

สองอาทิตย์แล้ว ไปวัดนั่งตรงแถว ๆ มัคคุเทศน์ไม่เห็นหน้าน้องOmenaเลย เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง

อยุ่ใกล้แผนกหนุเลยค่ะแวะมาหาหนุบ้างนะค่ะ กล้าอาสา ใช่แล้วค่ะเหมือนขาดอะไรไปเลย อุตส่าห์จะได้เจอกันแล้ว เฮ่อ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#58 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 06:15 PM

สองอาทิตย์แล้ว ไปวัดนั่งตรงแถว ๆ มัคคุเทศน์ไม่เห็นหน้าน้องOmenaเลย เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง

อยุ่ใกล้แผนกหนุเลยค่ะแวะมาหาหนุบ้างนะค่ะ กล้าอาสา ใช่แล้วค่ะเหมือนขาดอะไรไปเลย อุตส่าห์จะได้เจอกันแล้ว เฮ่อ

ว่างๆๆๆถ้ามีโอกาสจะเดินไปหาแถวนั้นคนรู้จักเยอะ เรื่องนี้มันเป็นผล.....ที่ส่งผลมาบรรจบในตอนนี้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#59 ลูกน้ำ...

ลูกน้ำ...
  • 24 โพสต์
  • Interests:สนใจเพราะเห็นว่าเป้นเว๊บของวัดของเลยลองเล่นดูค่ะ

โพสต์เมื่อ 02 January 2007 - 05:06 PM

ขอโทษนะวิวที่เราอาจจะเป็นคนสุดท้ายที่อ่านกระทู้แต่ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นั่งสมาธินึกบุญนะทำใจใสๆๆๆสบายถ้าเคลียดหาทงออกไม่ได้ก็นั่งสมาธิขอหนทางจากพระธรรมกายสิอย่าลืมว่าเราไม่ได้อยู่คนเดียวเรายังมีพระธรรมกายอยู่กับเรา วิวอย่างน้อยเราก็อยากรู้ว่าวิวเป็นอย่างไรสบายดีไหมเป็นไรหรือป่าวเขียนจดหมายมาบอกกันก็ได้
"จงตั้งใจทำฝันเป็นจริง
ในทุกสิ่งที่พึ่งปราถนา
แม้ทั้งชีวิตทั้งกายา
ขอจงทำฝันพ่อให้เป็นจริง
แม้ประสบสิ่งใดมากระทบ
ให้จรดใจกายให้หยุดนิ่ง
อยู่ในศูนย์กลางนะเพื่อนเอย"

"อย่าท้อนะเพื่อนที่รักยังมีกำลังใจอย่ตรงนี้แล้วสิ่งดีๆๆจะเข้ามา จากจริงมอบสิ่งแกเพื่อนเอย"

เพราะไหม
เขียนมาบอกด้วยละยังรออยู่นะ
เอาบุญมาฝาก
จำไม่ค่อยเท่าไรงะ
ไงก็ทุกๆบุญแล้วกัน
สำหรับเดือนธันวานี้ก็
อยู่ ธุดงปีใหม่นะจ๊ะ
เปิดวิหารหลวงปู่
ต้อนรับสาธุชนที่ลานตักบาตรหน้าวิหารคต
แล้วไปตอนรับสาธุชนที่ โลตัสแลนนะ
ตอกเสาเข็มตอนแรกด้วย happy.gif แบ่งซึ่งกันและกันน้าน สาธุ

ความสงบใจ เป็นสมบัติอันลำค่า
ยิ่งกว่าสมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิ
เมื่อไรมากระทบ อย่าให้สะเทือนถึงใจ

ตะวันธรรม