ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปลื้มกับน้องสหัสชัยที่สวดสรรเสริญคุณหลวงปู่ได้จบ!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 42 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 09:04 PM

ค่ำนี้ ได้ดูช่วงที่น้องสหัสชัย ได้แสดงความเก่งและดี

เธอสวดสรรเสริญคุณหลวงปู่จบจริงๆ โอ้...สุดยอดไปเลย

เคยได้เจอน้องฯ กับคุณแม่ Ivy ในงานบุญใหญ่หลายครั้ง
เพราะว่าช่วยต้อนรับผู้นำบุญต่างประเทศ

ตอนนั้นน้องยังพูดไม่เก่งเท่านี้ค่ะ แต่ก็ตอนนี้พูดได้คล่องมากเลยค่ะ
อยากให้เด็กๆรุ่นหลังทุกๆ คนเป็นเด็กที่เก่งและดีแบบนี้จังเลย...

ภาษากวางตุ้งค่ะ ถึงน้องสหัสชัย
Nei Hao, Ah Chai! สวัสดี อาชัย
Nei Hi Hao Lek Jai! หนูเป็นเด็กที่เก่งมากเลยจ๊ะ

มาร่วมอนุโมทนาบุญกับน้องด้วยกันนะคะ
พี่จะส่งให้คุณแม่ Ivy ได้อ่านข้อความจากใจของพวกเรา
ท่านใดพิมพ์ภาษาอังกฤษได้ ก็พิมพ์ได้เลยนะคะ
ไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ สา...ธุ

อยู่ในบุญ
http://www.kalyanami...n...54&Itemid=4
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#2 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 09:19 PM

คุณMerry ตั้งกระทู้ไว้แฮง สาธุครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 10:00 PM

wacko.gif "หนีเห่า"เป็นภาษากลาง(แมนดาริน)
glare.gif ภาษากวางตุ้งต้อง"โจ๋สั่น"(สวัสดีตอนเช้า)"โจ๋เฉา"(ราตรีสวัสดิ์)

ตอนนี้นักสร้างบารมี Generation Next มากันแล้วนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 10:09 PM

สุดยอดเลยครับ3ขวบกะ4เดือน หมู่คณะชุดนี้เก่งๆๆทั้งนั้นเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 11:02 PM

Anumothana-Boon, Ah Chai happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 11:23 PM

เก่งมากๆ
น่ารักมากๆค่ะ
ได้ดูเหมือนกัน
น่ารัก น่ารัก

อนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ
Relax & Alert

#7 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 12:23 AM

ตอนผมเด็กเท่านี้ ทำได้ดีแค่เอากะละมังลอยน้ำแล้วลงไปเล่นพายเรือ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#8 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:58 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#9 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 07:11 AM

สุดยอดจริงๆ ครับ ขออนุโมทนาบุญกะอาชัยด้วยครับ

#10 ริมคลอง

ริมคลอง
  • 44 โพสต์
  • Location:772 ริมคลองชักพระ แขวลคลองชักพระ เขตตลิ่งชัน กทม.10170

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:28 AM

ขออนุโมทนากับอาชัยด้วยค่ะ

น้องเค้าได้บุญมากๆเลยนะคะ

เมื่อค่ำวาน ทุกคนที่บ้านต่างมีความสุข ได้ยิ้ม หัวเราะและปลื้มใจ กับความเก่ง ดี และน่ารักมากๆ ของอาชัย

เจอน้องเค้าที่วัดกับคุณแม่และแม่ฟ้าของเค้า

เคยเจอความเก่งและดี ของน้องเค้ามากับตัวเองแล้ว

ขอยอมรับว่า คนนี้ไม่ธรรมดาเลย

#11 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:49 AM

เก่งจริง ๆ ค่ะ

#12 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:52 AM

น่ารักค่ะ เข้าวัดตั้งแต่อยู่ในท้อง อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

#13 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:55 AM

ไม่ธรรมดาเลย อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#14 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 09:23 AM

มีบุญมากๆ
อนุโมทนาบุญนะคะ

#15 หนิงหน่อง

หนิงหน่อง
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 10:52 AM

ยอดเยี่ยมมาก อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#16 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 12:20 PM

น่ารักมากๆ

สุดยอดเลย อาชัย....

น่าจะเอา อาชัย กับ น้องพอเพียง มาประชันกันนะ

#17 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 01:21 PM

Ar Chai is so cute. I wish him to be a good boy growing up with Dao Dham and help Luang Phaw to propagate Dhamma throughout the world krub. :-)

#18 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 01:37 PM

เก่งและดีแบบนี้ เป็นเพราะคุณแม่ไอวี ให้ดีเอ็มซี ช่วยเลี้ยงค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#19 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:17 PM

เก่งและดีแบบนี้ นอกจาก dmc chanel ต้องยกย่องทั้งคุณแม่และแม่ฟ้าเป็นพิเศษ

เมื่อคืนดูแล้ว ยิ้มกว้างเลย บางตอนก็ขำกับ movement ของอาชัย ตลกดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#20 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 04:36 PM

น่ารักมากๆค่ะ เมื่อไรจะมีเด็กเก่งและดีแบบน้องเขาบางนะคะ สงสัยน้องเขาอธิฐานมาดีจริงๆเลยมีบุญมากเลยนะค่ะเนี๋ย น่าจะให้วัยรุ่นได้มาตัวอย่างนะค่ะอายเด็กจริงๆเลย อนุโมทนาบุญกับน้องด้วยนะจ๊ะ #####กล้าของหลวงพ่อ

*ดู
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#21 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 05:29 PM

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#22 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 06:28 PM

เก่งและดี มากๆ

#23 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 08:15 AM

อนุโมทนา...สาธุ อนาคตของชาติที่แท้จริง สุดยอดเด็กดีของโลกครับ happy.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#24 nachi

nachi
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 12:58 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#25 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 03:56 PM

อนุโมทนา.....สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#26 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 03:57 PM

อเมริกา ก็มี อิลาน จาชัวร์ น้องป่าน
ฮ่องกง ก็มี น้องสหัสชัย
เมืองไทย ก็มี น้องพอเพียง

กำลังสำคัญของพระพุทธศาสนาในอนาคต กำลังพัฒนาตัวขึ้นไปเรื่อยๆ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#27 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 08:30 PM

น่าอนุโมทนาจัง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#28 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 10:22 PM

สาธุ... สาธุ... สาธุ... โตมาพี่ขุนศึกฯ ก็ขอให้อาชัยจงรักษาความดีนี้ไว้ ดั่งเกลือที่รักษาความเค็มนะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#29 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 10:59 PM

ถ้าเจอเจอตัวจริงละก็ จะหยิกให้ >.<

#30 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 11:03 AM

Clip WMV ของน้องสหัสชัยที่สวดสรรเสริญพระเดชพระคุณหลวงปู่ครับ