ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสารครูไม่ใหญ่อะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 40 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:44 PM

สิ่งที่พวกเราควรทำในขณะนี้ คือ ทำตามที่ ครูไม่ใหญ่สอนสั่งอย่างตั้งใจครับ

ถ้าใครเคยไปดูการถ่ายทอดสดที่วัด จะทราบเลยว่า ครูไม่ใหญ่ของพวกเรา ตั้งใจมากๆ กว่าจะเดินลงจากรถมานั่งเก้าอี้ ยังใช้เวลาตั้งนาน ท่านพยายามเดินทั้งที่เจ็บปวดกับอาการขาที่เป็นอยู่ ผมมีโอกาสได้เห็นตอนที่ไปบวชธรรมทายาท 590 เข้าใจเลยครับ ว่าครูไม่ใหญ่ทำเพื่อพวกเราจริงๆ

แล้วเราละครับ ทำอะไรเพื่อท่านบ้าง

เราทำอะไรในสิ่งที่ท่านสอนสั่งบ้าง

หยุด เป็น ตัวสำเร็จ.....

#32 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 03:20 PM

นั่งสมาธิกันทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 ชม. แค่นี้ก็เป็นการตอบแทนบุญคุณท่านแล้ว

เห็นด้วย กับน้องฟ้าร้างค่ะ

รักคุณครูไม่ใหญ่ สงสารครูไม่ใหญ่

ก็ต้องคิดตามที่คุณครูไม่ใหญ่ ท่านสอนไว้นะครับ ท่านสอนว่า
"เชื่อที่พูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ"
"เชื่อที่พูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ"
"เชื่อที่ลูกพูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ (ของลูก)"

เห็นด้วย กับพี่หัดฝันค่ะ

ถ้ารักคุณครูไม่ใหญ่จริง ก็ต้องแสดงความรักด้วยการไม่ขาดเรียนนะครับ ไม่ว่าท่านจะลงสอน หรือไม่ก็ตามครับ ทำสำคัญอย่าลืมการบ้าน 10 ข้อนะครับ

เห็นด้วยกับคุณ Joeintra

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#33 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 04:05 PM

ก็แล้วแต่ท่านค่ะ
ท่านมีความเมตตาและเป็นห่วงลูกๆ
ลูกๆก็ยังทำให้ท่านเป็นห่วงอยู่เรื่อยเลยย...
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#34 dmk

dmk
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 04:07 PM

ที่ถูกต้องควรเป็นน่าสรรเสริญมากกว่า

ท่านใช้กายหยาบสร้างบารมีทุกอนุวินาที

ท่านสามารถที่จะไปรู้ไปเห็นความจริงแล้วมาถ่ายทอดต่อ

ตอนนี้ที่ดีที่สุดคือ ช่วยกันทำภารกิจที่ท่านมอบหมายมาให้ดีที่สุด ฟังที่ท่านพูด

10 ต.ค.ชวนมากันเยอะๆๆ

2550 มาเป็นอาสาสมัครช่วยงานท่าน ชวนคนดูจาน มางานบุญให้ได้ล้าน

แล้วตั้งใจนั่งธรรมะให้ดี

แล้วพิจารณาให้ดีๆ ใครที่น่าสงสาร
...
ที่น่าสงสารคือตัวเราเองที่ยังไม่สามารถไปรู้ไปเห็นเช่นท่าน
...
จะเอาตัวรอดได้หรือไม่หากว่าตายไปในขณะนี้ ถ้าไม่มีท่าน
...

#35 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 04:24 PM

อนุโมทนา สาธุกับทุกท่านครับ

#36 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 06:28 PM

ที่หลวงพ่อยังเหนื่อยยากอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะงานหยาบมันยังไม่เสร็จ เพราะฉะนั้นฝันอยากให้มหาเศรษฐีอย่าง บิลล์เกต นำเงินมาสร้างให้มันเสร็จจัง หลวงพ่อท่านจะได้นั่งหลับตาเสียที อายุตั้ง 62 แล้วยังไม่ได้นั่งหลับตาเลย
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#37 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 09:31 PM

ถ้ารักคุณครูไม่ใหญ่จริง ก็ต้องแสดงความรักด้วยการไม่ขาดเรียนนะครับ ไม่ว่าท่านจะลงสอน หรือไม่ก็ตามครับ ทำสำคัญอย่าลืมการบ้าน 10 ข้อนะครับ

เมื่อก่อนตอนเรียนมหาลัย โดดเรียนประจำ สัปดาห์นึงเข้าเรียนแค่2วัน confused_smile.gif การบ้านไม่เคยทำอาศัยลอกเพื่อนเอา sad.gif เพื่อคุณครูไม่ใหญ่ เห็นทีต้องเริ่มทำการบ้านเองซะแล้ว nerd_smile.gif

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#38 lvmeditate

lvmeditate
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:52 PM

dry.gif ความปราถนาดีที่คุณครูไม่ใหญ่ (พระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย) ที่ท่านมีต่อพวกเรา ทำให้ท่านต้องยอมเหนื่อยเหนื่อย สร้างวัดพระธรรมกายให้เราได้อยู่สร้างบารมีร่วมกัน ยิ่งกว่านั้นท่านได้ให้ทั้งความรู้ คำสอน และให้เราได้มีโอกาสสร้างบุญใหญ่ๆบ่อยๆ เพราะเมื่อเราได้สร้างบุญใหญ่ๆแล้ว เราจะสามารถติดตามพระเดชพรุคุณหลวงปู่วัดปากน้ำ ติดตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อครูไม่ใหญ่ ติดตามคุณยายอาจารย์ไปได้ทัน
นี่เป็นน้ำใจของท่านอันหาที่ประมาณมิได้
ซึ่งลำพังตัวของท่านเอง บารมีธรรมขนาดนี้ท่านรู้ธรรมะขนาดนี้ ท่านสามารถปิดนรกให้ตัวเองได้ เปิดสวรค์ ไปนิพพานให้ตัวท่านได้สบาย ไม่จำเป็นต้องเหนื่อยกับพวกเรา แต่ว่าท่านสงสารพวกเรา
ดังนั้นสิ่งที่พวกเราตอบแทนพระคุณของท่านได้ คือ พยามฝึกฝนตัวเองให้เข้าถึงพระธรรมกายภายใน และสิ่งที่ท่านพยายามพร่ำสอนพวกเราทุกๆวัน happy.gif

[attachmentid=8145] สู้ต่อไป...อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน สาธุ..[attachmentid=8146]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  anumotana.gif   3.31K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  emo15.gif   1.16K   9 ดาวน์โหลด

#39 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 30 September 2006 - 02:38 PM

เราสามารถที่ช่วยท่านได้นะครับคือการนั่งสมาธิเห็นดวง องค์พระ แล้วอธิษฐานให้ขาท่านหายเร็วไวและสุขภาพแข็งแรงครับ ง่ายๆๆแค่นี้ใครๆๆก็ทำได้ครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#40 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2006 - 07:44 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ สาธุ และเห็นด้วยกับความคิดเห็นของทุกท่านค่ะ

#41 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2006 - 04:19 AM

สุดยอดในหัวใจ กราบเคารพด้วยหัวใจทั้งดวงของลูกนี้ แด่ครูไม่ใหญ่
ธรรมะ คำสอน ลูกจำไว้ และปฏิบัติ จวบจนถึงที่สุดแห่งธรรม
และตามติดไปกับหลวงพ่อครับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ