ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

**จิตสำนึกของผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้ที่ทุกคนต้องอ่าน**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 40 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 05:54 PM

อ่านกระทู้ แล้วก็อย่าลืมทำใจใสๆ กันเด้อค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#32 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 06:50 PM

คุณ somch ลองตั้งกระทู้ที่ชอบ สักระยะหนึ่งสิครับ

ผมก้อตั้งบ้าง นานๆครั้งไม่บ่อย เพราะไม่ค่อยว่าง
ส่วนใหญ่จะมาตั้งกระทู้อนุโมทนางานบุญที่พวกเราจะทำหรือทำไปแล้วเป็นส่วนใหญ่

อีกอย่าง สมาชิกส่วนใหญ่ก้อตั้งกันได้ดีอยู่แล้ว
ที่ผมท้วงคุณสาครเพราะสังเกตว่าหลายครั้งน่าจะเป็นเรื่องส่วนตัว ที่คุยกันนอกรอบได้
(แต่คุณสาครก้อปวารณาว่าจะปรับให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งขออนุโมทนามา ณ ที่นี่ด้วย)

อีกอย่างที่จะฝากเอาไว้ ในเว็บนี้ไม่ใช่แค่คนวัดเท่านั้นที่มาอ่าน
คนนอกวัดที่มาจับผิดก้อมีมาก แต่เขาไม่ได้ตอบในนี้เพราะไม่ใช่สมาชิก ไม่มีสิทธิใช้เว็บได้

เช่น ผมเคยเห้นในเว็บ#####ที่มีคนเอาคำว่า อุเบกขาวาง ไปใช้ในการโจมตีวัด
บางคนคัดลอกข้อความที่พวกเราเขียนไปเผยแพ่รอย่างสนุกสนาน เช่นการตั้งวอร์รูมเว็บบอร์ด

พวกเราเองหลายคนก้อหวังดีไปตอบใน#####
แต่บางเรื่องมันละเอียดอ่อนเกินกว่าคนที่ศึกษาธรรมใหม่ๆจะเข้าใจ

โดยเฉพาะ การกล่าวถึง นรก สวรรค์ หรือปาฏิหารย์มาลอยๆ
อาจเป็นจุดที่ทำให้คนทียังไม่เข้าใจ แปลความหมายผิดได้

ที่ผมเขียนนี่ก้อใช่ว่าจะเก่งกาจอะไร
แต่ผมเห็นด้วยกับคุณdangdee หลายข้อ
และอยากให้บอกที่มาของการตอบด้วย

เช่นบอกก่อนว่าอันนี้ความเห็นส่วนตัว อันนี้มาจากพระไตรปิฏก
เพราะมีหลายคนมาอ่านเพราะได้ความรู้ อยากให้ได้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องกลับไป
(ส่วนใหญ่ตอบดีนะ เช่น คุณหัดฝัน ฟ้าร้าง สิริปโภ)

สรุปแล้ว อยากให้การถามและตอบกระทู้ในเว็บนี้ ได้ประโยชน์มากที่สุด
ซึ่งพวกเราต้องไม่เหมือนเวบอื่นๆที่ตั้งและตอบไปโดยไม่รับผิดชอบ

ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาทุกๆท่านครับ

#33 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 09:55 PM

สรุปแล้ว อยากให้การถามและตอบกระทู้ในเว็บนี้ ได้ประโยชน์มากที่สุด
ซึ่งพวกเราต้องไม่เหมือนเวบอื่นๆที่ตั้งและตอบไปโดยไม่รับผิดชอบ

เช่นบอกก่อนว่าอันนี้ความเห็นส่วนตัว อันนี้มาจากพระไตรปิฏก
เพราะมีหลายคนมาอ่านเพราะได้ความรู้ อยากให้ได้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องกลับไป
(ส่วนใหญ่ตอบดีนะ เช่น คุณหัดฝัน ฟ้าร้าง สิริปโภ)

ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาทุกๆท่านครับ

ผมดีใจมากครับ ที่คุณ somch ไม่คัดเคืองที่ผมห็นแตกต่างไปบ้าง
และคุณ somch ยังให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณ somch ในเรื่องนี้ และ
มีส่วนร่วมในการทำหน้าที่ดูแลรักษาสุขภาพของภิกษุ สามเณร
และประชาชนทั่วไปด้วยนะครับ

สาธุ ๆ ๆ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#34 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:18 PM

เห็นด้วยกับคุณsomchนะคะ โพส์ที่ 32 บางครั้งก็ต้องระวังคำพูดหรือข้อความที่ไม่ชัดเจนเพราะคนที่อ่านก็พื้นฐานไม่เหมือนกัน
เว็ปเราเป็นเว็ปที่สุภาพมากๆ เมื่อเทียบกับที่อื่นๆ อาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันบ้างเรื่องปกติ แต่ก็กล้าคุยเปิดใจกันดี ยึดธรรมมะที่ถูกต้องเป็นพื้นฐาน
"วิสุทธิ์วาจา " ช่างเถิดเขาติเตียนเรา ดีกว่า การที่เราติเตียนเขา
แต่เว็ปที่นี่ไม่ได้ถึงกับเรียกว่าติเตียนแต่น่าจะเรียกว่าคอยเสนอแนะสิ่งที่เหมาะสมต่อการทำความดีมากกว่า

ส่งยิ้มให้กันนะคะ ช่วยกันเผยแผ่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายคือจุดประสงค์หลักของเว็บ อนุโมทนากับทุกท่านที่ตั้งใจทำดีทุกท่าน
หากมีท่านใดที่ไม่ได้ตั้งใจก็จะได้เปลียนใจทัน (คงไม่มีมั้ง)

#35 บุญเท่านั้น

บุญเท่านั้น
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:43 PM

บางทีตั้งกระทู้แล้วโดนลบโดยไม่ทราบเหตุผลทั้งที่
มิได้เป็นเรื่องการเมืองหรือธรรมะลึกซึ้ง
รู้สึกว่าไปแสดงความเห็นที่webอื่นดีกว่า
ที่นี่เหมาะสำหรับอนุโมทนาบุญเท่านั้น

#36 pui flower

pui flower
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 12:45 PM

ชอบกระทู้ dmc มากๆ ค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้ และสบายใจแต่ชอบอ่านมากกว่า ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็นเพราะ ความรู้น้อย อนุโมทนาทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ

#37 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 01:21 PM

บางทีตั้งกระทู้แล้วโดนลบโดยไม่ทราบเหตุผลทั้งที่ มิได้เป็นเรื่องการเมืองหรือธรรมะลึกซึ้ง

อันนี้ ขอเพิ่มเติม จากคุณบุญเท่านั้น นะคะ ว่า

ถ้าหากทีมงาน ลบกระทู้ของผู้ตั้งกระทู้ท่านใด อยากให้แจ้งทางข้อความส่วนตัวก็จะดีนะคะ ว่า ที่ลบ เพราะ.....

จะได้ทราบน่ะค่ะ ว่า กระทู้อย่างนี้นะ ไม่ควรตั้ง เพราะ อย่างนี้.......นะ

หรือถ้าหาก เปลี่ยนชื่อ หรือ ย้ายหมวดกระทู้ ก็ดีนะคะ เพราะที่ตั้งกระทู้ บอกบุญ เรื่องวัดพระบาทน้ำพุ แล้วคุณ บุญเท่านั้น โพสต์มา ใจความว่า

"ไม่น่าใช่ เพราะเห็นเพื่อนpostมาถูกลบตลอด (วัดอื่นนะ)คนลบระวังวิบากกรรมด้วยนะคะ"

ก็ยังสงสัยนะคะ ว่าจริงหรือเปล่า พอรุ่งเช้า อ้าว! กระทู้เราหาย โดนลบจริงๆหรือนี่ แย่จัง ตกใจน่ะค่ะ นึกว่าเป็นอย่างที่ คุณบุญเท่านั้น โพสต์ไว้ แต่ว่า ไปเจอในหมวด บุญใสใส แล้วเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น

ขอเชิญร่วมบุญกับ "กองทุนอาทรประชานาถ"

ก็เลยถึงบางอ้อ ว่า บางที ที่คุณบุญเท่านั้นพูดถึงเพราะ อย่างนี้หรือ เปล่า ถ้าแจ้งให้ผู้ตั้งกระทู้ทราบ จะได้ไม่คิดเป็นอย่างอื่นไงคะ

อันนี้ก็เป็นการออกความเห็นประการนึง นะคะ รบกวนทีมงาน DMC พิจารณาด้วยนะคะ และ ขออนุโมทนา กับ การทำงาน และผลของการทำงานที่เยี่ยมยอด และ ยอดเยี่ยม เสมอมาของทางทีมงานค่ะ สา...ธุค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#38 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 08 October 2006 - 03:03 PM

ชอบกระทู้ dmc มากๆ ค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้ และสบายใจแต่ชอบอ่านมากกว่า ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็นเพราะ ความรู้น้อย อนุโมทนาทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ___By ท่าน 'pui flower'
โดยส่วนตัวแล้ว ข้าพเจ้าใคร่อยากจะเห็น ท่าน pui flower มี ความกล้ามากขึ้น และมากพอ ที่จะแสดงความคิดเห็นใน DMC.tv webboard นะครับ ทั้งนี้ โดยอาศัยตามความคิดเห็นขอตัวเองที่คิดว่า เหมาะสม และ เจตนาที่บริสุทธิ์ เป็นเบื้องต้นนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการแสดง หรือตั้งในหัวข้อ ในหัวข้อไหนก็ตาม ทั้งนี้ก็เพื่อ จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และประสบการณ์ ด้วยกันกับ ท่านสมาชิกท่านๆ อื่นๆ นะครับทั้งนี้ โปรดพยายามอย่ากังวลมากไปเลย เพราะที่นี้ เท่าที่ข้าพเจ้าสังเกตุ จะมีท่านผู้ดูแลหลายๆ ท่านอยู่ (ที่น่ารัก ทั้งใจดี และมีความรู้อย่างไม่ธรรมดาเลย, นั้นอาจเป็นเพราะท่านผู้ดูเหล่านั้นขยันตั้งใจฝึกฝนอยู่ เนื่องๆ และมีประสบการณ์โดยตรงของตัวท่านดูแลเหล่านั้นเองอีกด้วย ohmy.gif smile.gif happy.gif ) ที่หมั่นคอยดูแล ความเหมาะสมต่างๆ ทั้งนี้เพื่อให้ DMC.tv webboard เป็นที่อีกที่หนึ่ง ที่ท่านทั้งหลายๆ จะสามารถเก็บเกี่ยวสิ่งๆดีๆ เป็นไปความรู้ หรือประสบการณ์ ไม่มากก็น้อย จ้า happy.gif smile.gif laugh.gif

อย่างไรก็ตาม สิ่งที่ข้าพเจ้าพึงระวังอยู่เสมอๆ ในการแสดงความคิดเห็น ก็คือ เรื่องความเหมาะสมในเรื่องของการไม่ เผลอเลอ ไปปรามาส ต่อข้อแสดงความคิดเห็นของเท่านอื่นๆ โดยที่ท่านเหล่านั้นมี หรือแสดง เจตนาที่ บริสุทธิ์ และสุจริต ในการตั้งหัวข้อ หรือโพทส์แสดงความคิดเห็นต่างๆ ครับ

ข้าพเจ้าใคร่เปรียบเสมือนว่า เป็นการติวกันเองของนักเรียน พอติวกันเสร็จแล้ว ก็จะได้ไปเรียนรู้เพิ่มเติม หรือไว้ถาม คุณครูบาอาจารษ์ทั้งหลาย ในห้องเรียนกันอีกที่หนี่งนะครับ คนไหนจด คนไหนจำ คนได้ทวนอยู่เป็น นิจ ก็เป็นธรรมดาที่เค้าหรือเธอจะสามารถ ทบทวน ความจำให้กับเพื่อนๆทั้งหลายได้ทบทวนกันอีก หรือใครไม่มาก็จะได้ตามกันทัน นะครับ___Said me
สืบเนื่องมาความคิดเห็นที่ข้าพเจ้าได้แสดงไว้ในกระทู้นี้ คลิ๊กที่นี้ครับ อย่างไรก็ตาม ความรู้ต่างๆ ข้าพเจ้ามีความคิดเห็นว่าเรา และท่านทั้งหลาย พึงสามารถเพิ่มเติม ความรู้ในเรื่องต่างๆ และเรื่องธรรมะ ด้วยการหาอ่าน หรือฟัง และดีที่สุด ก็คงเป็นการประพฤติปฎิบัติ พิสูทธิ์ และเห็นได้ ด้วยตัวของเราเอง ได้ตามสื่อธรรมะ ต่างๆ ที่ทางวัดพระธรรมกาย หรือวัดอื่นๆ ได้จัดไว้ และมีไว้ให้ศึกษา กันอย่างมากมาย ตามที่ตัวท่านคิดเห็นว่าเหมาะสมแล้วแก่การศึกษาหาความรู้ และ ถ้าหาก ยังมีข้อสงสัยประการใด ก็ยังสามารถสอบถามกับ เพื่อนๆ กัลยาณมิตร ต่างๆ รวมถึงพระสงฆ์ เช่น พระอาจารษ์ พระหลวงพ่อ พระหลวงพี่ อีกเยอะเยอะ เลยที่เดียว เพื่อจะได้เป็นการกรองเพื่อความสมบูรณ์ยิ่งๆ ขึ้นไปอีกนะครับ laugh.gif smile.gif happy.gif

บางทีตั้งกระทู้แล้วโดนลบโดยไม่ทราบเหตุผลทั้งที่
มิได้เป็นเรื่องการเมืองหรือธรรมะลึกซึ้ง
รู้สึกว่าไปแสดงความเห็นที่webอื่นดีกว่า
ที่นี่เหมาะสำหรับอนุโมทนาบุญเท่านั้น___By ท่าน 'บุญเท่านั้น'
I don't know whatelse to say but 'Complaint makes better' happy.gif smile.gif happy.gif

บางทีตั้งกระทู้แล้วโดนลบโดยไม่ทราบเหตุผลทั้งที่ มิได้เป็นเรื่องการเมืองหรือธรรมะลึกซึ้ง

อันนี้ ขอเพิ่มเติม จากคุณบุญเท่านั้น นะคะ ว่า

ถ้าหากทีมงาน ลบกระทู้ของผู้ตั้งกระทู้ท่านใด อยากให้แจ้งทางข้อความส่วนตัวก็จะดีนะคะ ว่า ที่ลบ เพราะ.....

จะได้ทราบน่ะค่ะ ว่า กระทู้อย่างนี้นะ ไม่ควรตั้ง เพราะ อย่างนี้.......นะ

หรือถ้าหาก เปลี่ยนชื่อ หรือ ย้ายหมวดกระทู้ ก็ดีนะคะ เพราะที่ตั้งกระทู้ บอกบุญ เรื่องวัดพระบาทน้ำพุ แล้วคุณ บุญเท่านั้น โพสต์มา ใจความว่า

"ไม่น่าใช่ เพราะเห็นเพื่อนpostมาถูกลบตลอด (วัดอื่นนะ)คนลบระวังวิบากกรรมด้วยนะคะ"

ก็ยังสงสัยนะคะ ว่าจริงหรือเปล่า พอรุ่งเช้า อ้าว! กระทู้เราหาย โดนลบจริงๆหรือนี่ แย่จัง ตกใจน่ะค่ะ นึกว่าเป็นอย่างที่ คุณบุญเท่านั้น โพสต์ไว้ แต่ว่า ไปเจอในหมวด บุญใสใส แล้วเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น

ขอเชิญร่วมบุญกับ "กองทุนอาทรประชานาถ"

ก็เลยถึงบางอ้อ ว่า บางที ที่ คุณบุญเท่านั้น พูดถึง เพราะ อย่างนี้หรือ เปล่า ถ้าแจ้งให้ผู้ตั้งกระทู้ทราบ จะได้ไม่คิดเป็นอย่างอื่นไงคะ

อันนี้ก็เป็นการออกความเห็นประการนึง นะคะ รบกวนทีมงาน DMC พิจารณาด้วยนะคะ และ ขออนุโมทนา กับ การทำงาน และผลของการทำงานที่เยี่ยมยอด และ ยอดเยี่ยม เสมอมาของทางทีมงานค่ะ สา...ธุค่ะ___By ท่าน 'koonpatt'
ข้าพเจ้าเห็นด้วยกับ ท่าน koonpatt ที่ได้กรุณาแสดงความคิดเห็นเพิ่ม ในเรื่องที่ว่า ถ้ามีการแจ้งให้ทราบถึงท่านผู้ที่โพสท์หัวข้อ ในเรื่องขอการ ลบ หรือย้ายกระทู้ ฯลฯ ก็จะเป็นการดีมากขึ้นไปอีกครับ smile.gif

โดยทั้งนี้ ข้าพเจ้ามีความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกว่า จะเหมาะสมดีหรือป่าว ถ้าสามารถจะทำลิงค์ที่พาไปสู่หมวด อันที่ท่านผู้ดูแล พิจารณาเห็นว่าเหมาะสมแล้ว ทั้งนี้โดยที่อาจไม่จำเป็นต้องลบหัวข้อกระทู้เดิมที่ ซึ่งโดยมาก มักจะมาโพสท์ไว้ที่ เว็บบอร์ด DMC ซะเป็นประจำส่วนใหญ่

[attachmentid=8423]

ขออนุโมธนาบุญ ท่าน บุญเท่านั้น, ท่าน koonpatt และ กับทุกๆท่าน สำหรับ ทุกๆความคิดเห็น โดยทั้งนี้ ที่เป็นไปเพื่อปราถนาที่จะเห็น DMC.tv webboard แห่งนี้ จะสมบรูณ์มากขึ้นไปอีกขั้นหนึ่ง และจะ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ของ การเสวนา สนทนา และพูดคุยกัน เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ใน เรื่องราวของวิชาพระพุทธศาสนา (วิชชาธรรมกาย, วัดพระธรรมกาย) สำหรับทุกๆท่านที่สนใจ บนสังคมอินเตอร์เน็ท ในยุคปัจจุบันนี้นะครับ

...ขออนุโมทนา กับ การทำงาน และผลของการทำงานที่เยี่ยมยอด และ ยอดเยี่ยม เสมอมาของทางทีมงานค่ะ สา...ธุค่ะ___By ท่าน 'koonpatt'
ข้าพเจ้าขอร่วมอนุโมธนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ในทีมงานของ DMC.tv ด้วยครับ เหมือนกับ ท่าน koonpatt ด้วยเช่นกันจ้า ทำงานกันได้ สุดยอดจริงๆ นะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif happy.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#39 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 10:27 AM

อืมๆครับ

#40 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 07:57 PM

โลภะ โทสะ โมหะ ทำให้ใจไม่ใสนะครับ ขอให้เมตตาและยกโทษ อโหสิ ให้แก่กันและกันนะครับ

ช่วยกันเป็นกัลลยาณมิตรนะครับ

#41 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:53 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ อ่านกระทู้แล้วทำใจใส ๆ กันนะเจ้าค่ะ

???? ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ ยิ้มแล้วรวยจ้า.... laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ไฟล์แนบ