ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมื่อสร้างสิ่งต่างๆเสร็จแล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:00 PM

เมื่อสร้างสิ่งต่างๆเสร็จแล้ว เช่น ธรรมกายเจดีย์ อาคาร 100 ปีคุณยาย วิหารคต ถ้าเสร็จหมดนี้แล้วต่อไปก็ไม่มีบุญใหญ่ให้ทำต่อแล้วใช่ไหมครับ แล้วถ้าคนอยากถวายปัจจัยก็ไม่มีอาไรให้สร้างแล้วใช่ไหมครับ หรือมีสิ่งที่จะต้องสร้างกันอีกครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:07 PM

อ๋อ ไม่ต้องห่วงครับ เพราะเมื่อวิหารคตสร้างเสร็จแล้ว คุณครูท่านบอกว่า นักเรียนทั้งหลายอย่าเพิ่งรีบเดินทางออกจากกายมนุษย์นะ เพราะท่านจะนิมนต์พระภิกษุ 1 ล้านรูป มาให้พวกเราร่วมบุญถวายสังฆทานพระ 1 ล้านรูปทุกๆ สัปดาห์ ทุกๆ เดือน

โอ๊ะโอ๋ บุญจะนักขนาดไหนกันล่ะเนี่ย

แต่ถ้านักเรียนใหม่ที่พึ่งมาวัด ยังไม่ได้มีส่วนร่วมสร้างอะไรเลย และคิดอยากทำบุญสร้างวัดกับเขาบ้าง ผมก็ขอบอกครับว่า มิต้องกังวล บุญสร้างวัดสาขานั่นยังไงล่ะ ยังมีบุญสร้างองค์พระธรรมกาย(องค์พระประธาน) ถวายวัดต่างๆ ที่ต้องการทั่วโลก(เหมือนที่เคยถวายที่ศรีลังกา)อีกล่ะ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 จิระ

จิระ
  • 13 โพสต์
  • Interests:พระ

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 09:32 PM

ก็สร้างวัดทั่วโลก คู่กับบุญใหญ่อื่นๆอีกละครับ ไม่ต้องห่วงครับ
ตัวเรานั่นแหละ ให้เตรียมทรัพย์ไว้ทำทานเยอะๆ นะจ้ะ
พระมหาจตุรงค์

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:46 PM

เตรียมสร้างพระอุโบสถหลังใหม่กันครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:57 PM

... วัดพระธรรมกาย ในญาณของหลวงพ่อ ไม่ได้มีอาณาเขตแค่นี้หรอกครับ อิอิ ไม่ต้องกลัวว่ามาทีหลังจะอดทำอะไร
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 01:17 AM

ทำจนหมดตัวก็ยังไม่หมดบุญให้ทำ 555

ถ้ามีสมบัติจักพรรดิก็ดีสิเนาะ

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 08:19 AM

แต่ถ้านักเรียนใหม่ที่พึ่งมาวัด ยังไม่ได้มีส่วนร่วมสร้างอะไรเลย และคิดอยากทำบุญสร้างวัดกับเขาบ้าง ผมก็ขอบอกครับว่า มิต้องกังวล บุญสร้างวัดสาขานั่นยังไงล่ะ ยังมีบุญสร้างองค์พระธรรมกาย(องค์พระประธาน) ถวายวัดต่างๆ ที่ต้องการทั่วโลก(เหมือนที่เคยถวายที่ศรีลังกา)อีกล่ะ

จริงอย่างที่พี่หัดฝันว่าไว้ ศูนย์สาขาอีกหลายศูนย์ยังไ่ม่ได้ร่วมบุญเลยต้องเร่งเครื่องซะหน่อยแล้ว ถ้าเราได้ร่วมปัจจัยในทุกๆศูนย์สาขา ทุกสถานที่ปฏิบัติธรรม ทุกๆวัดร้างทั่วประเทศ คงจะบุญไม่น้อยเชียว

ต้องขอบพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ที่ได้ได้ให้เรามีโอกาสสร้างมหากุศลฟื้นฟูพระศาสนา นึกแล้วปลื้ม+++

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 10:22 AM

คงขยายไปเรื่อยๆ ครับ
เมื่อก่อนสมัยย้ายจากหลังคาจากมาที่สภาธรรมกายสากลผมก็คิดว่าน่าจะถึงที่สุด แต่ตอนนี้ดูซิครับว่าพอมีงานบุญใหญ่ๆ สาธุชนมากขนาดใหน ผมเองก็เสมือนกับดูภาพในอดีตที่เหตุการณ์ทำนองนี้ได้เกิดขึ้นมาแล้วที่หลังคาจาก
เชื่อว่าอีกไม่นานก็คงได้มีขยายอีก แต่ไม่ทราบจริงๆ ว่าจะเป็นรูปใหน

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 10:52 AM

แล้วบุญในการใช้ให้เกิดประโยชน์กับบุญรักษาเอาไว้ไม่ใช่บุญใหญ่หรือครับ

ทำไมถึงมองกันว่าบุญสร้างเป็นบุญใหญ่อย่างเดียวเท่านั้นครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 11:05 AM

สาธุ มองอีกมุม ได้แง่คิดเพิ่มขึ้น

#11 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 01:59 PM

จ้า จะไม่รีบร้อนออกไปจากกายมนุษย์ค่ะ จะพยายามรักษาลมหายใจให้นานที่สุด

บุญใหญ่ๆๆๆต่อๆ ไป ก็สร้าง พระเป็น คน(ดี เป็นๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปๆ เรื่อยๆ โอ๊ย มีอีกเยอะ ไม่ต้องห่วง

สนุกสนานบุญบันเทิงค่ะ

#12 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 02:21 PM

สาธุค่ะ ปลื้มไม่จบ biggrin.gif

#13 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 05:20 AM

ในหนังสือนิยาย..จำชื่อไม่ได้....พิมพ์เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว

กล่าวว่าอีก 1 พันปีข้างหน้า..วัดพระธรรมกายจะมีพื้นที่เป็นหมื่นๆ ไร่ (จำไม่ได้ว่ากี่หมื่นไร่แน่)

มีท่าอากาศยาน..และมีท่ายานอวกาศด้วยครับ

สาธุ...สาธุ...สาธู...ขอให้ได้เห็นจากดุสิตบุรีด้วเถอะ

#14 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2010 - 09:43 PM

นอกจากนี้ก็ยังมีบุญเผยแผ่ธรรมมะ ไปทั่่วโลกด้วยนะคะ
และยังมีบุญ สร้างคน เพื่อให้สามารถไปเผยแผ่ธรรมมะไปทั่วโลกด้วย

คำพูดที่คล้ายๆ กับที่ นรอ. Airy ว่า มาจากหนังสือ "ท่องไปใน 3 สหัสวรรษ"

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป