ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยเรื่อง EM อ่าครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 12:38 PM

เห็นบางคนก็กิน ทั้งๆ ที่ข้างขวดบอกว่า ห้ามรับประทาน

ทั้ง พระทั้ง โยม ก็กิน กัน อ่าครับ

บางคนก็บอกว่าเป็นน้ำขยะ

อยากจะรู้ว่า EM กินแล้วเป็นประโยนช์อย่างไร มีผลเสียต่อร่างกายอย่างไร ใครพอทราบมั่งครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#2 ดวงตะวันเจแปน

ดวงตะวันเจแปน
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 01:31 PM

zab
ดวงตะวันเจแปน

#3 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 03:04 PM

ขอความรู้นิด EM คือ อะไรคะ เอนไซม์เหรอเปล่า

#4 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 03:24 PM

ขอความรู้นิด EM คือ อะไรคะ เอนไซม์เหรอเปล่า

ใช่แล้วครับ คือ เอนไซม์ ครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 04:49 PM

ความจริงแล้ว EM เป็นจุลินทรีย์ฝ่ายเทพ น่ะครับ

คือ จุลินทรีย์นั้น ก็มีทั้งฝ่ายเทพ ฝ่ายมาร ลองไป Search คำว่า EM ดูสิครับ จะบรรยายมาตั้งแต่ประวัติการค้นพบโดยศาสตราจารย์ชาวญี่ปุ่น จนถึงการใช้งานในปัจจุบัน บ้านผมก็ซื้อมาใช้งานอยู่ ต้นไม้เวลาเป็นโรค ผมก็ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง แต่ใช้ EM รดเข้าไป ปรากฏว่า บางต้นก็หายครับ

ซึ่ง EM กินได้หรือไม่นั้น ผมว่าถ้าเฉพาะ EM บริสุทธิ์จริงๆ ก็กินได้ครับ แต่ต้องอย่าลืมว่า Package ที่เขานำมาใส่นั้น ดูแลความสะอาดดีพอหรือเปล่า เขาเติมสารเคมีอื่นไปนอกจาก EM หรือเปล่า ตรงนี้ต้องตรวจสอบให้ดีครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 05:11 PM

ที่ผม กินอยู่ เป็น EM ฝาสีเขียว
ขวดละ 25 บาท
เพื่อนๆ ชอบบอกว่ามันไม่ดี ก็เลยไม่มั่นใจเลยครับ

#7 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 08:25 PM

EM effective microorganism จุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพ ค้นพบโดย ศ.ดร.เทรูโอะ ฮิหงะ ประเทศญี่ปุ่น ลิขสิทธิ์ในประเทศไทยคือบริษัทอีเอ็มคิวเซ อยู่ที่ทับกวาง แก่งคอย สระบุรี
อีเอ็ม เป็นจุลินทรีย์ฝ่ายดี ปกติจุลินทรีย์จะมี ฝ่ายดี ฝ่ายร้าย และเป็นกลาง(ซึ่งจะมีจำนวนมาก) หลักการทำงานคือ อีเอ็มจะไปทำให้จุลินทรีย์ที่เป็นกลาง กลายเป็นจุลินทรีย์ฝ่ายดี
ปกติ อีเอ็มจะใช้ในการเกษตร ปศุสัตว์ จึงเขียนเตือนไว้ว่า ห้ามรับประทาน (จริงๆแล้วก็ดื่มได้ เมื่อก่อนพี่บ่าวดื่มบ่อยเพื่อปรับสมดุลจุลินทรีย์ในลำไส้ ตอนนี้เลิก) ทุกวันนี้มีการผลิตหลายบริษัท พี่บ่าวก็ไม่แน่ใจในความสะอาด (ถ้าเป็นของบริษัทอีเอ็มคิวเซดั้งเดิมจะปลอดภัย)
ถ้าอยากดื่มจริงๆเพื่อสุขภาพ จะมีอีเอ็มเอ็กซ์ ซึ่งสกัดเอาเฉพาะสารต้านอนุมูลอิสระ เอาไว้ใช้ในการแพทย์ ราคาหนึ่งลิตรจะอยู่ประมาณพันห้า (ไม่ใช่แปดสิบบาทเหมือนอีเอ็มธรรมดา) ลองโทรสอบถามที่บริษัทอีเอ็มคิวเซ เบอร์โทรเสริชในกูเกิ้ลนะครับ

#8 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2010 - 01:40 AM

กรุณาอย่าทานเลยครับ......

แม้จะเป็นจุรินทรีย์ที่ไม่เป็นพิษต่อคนและสัตว์...แต่ถ้ามีจำนวนมากๆ....ก็เป็นภัยต่อจุรินทร์ทรีย์

ที่ประจำการอยู่เดิมตามธรรมชาติในระบบทางเดินอาหาร..ของมนุษย์ ทำให้ระบบการจัดการ

ของลำไส้เสียสมดุลย์ไปได้...(จุรินทร์ทรีย์มีทั้งประเภทอยู่อาศัยร่วมกันได้ และประเภทฟาดฟันกัน)

ที่สำคัญ...ระบบการผลิตและห้องแลบตรวจสอบและควบคุมคุณภาพ...ในโรงงานอุตสาหกรรมจริง

ไม่มีที่ไหนสมบูรณ์ 100% เห็นขวดสวยๆ..ฉลากสวยๆ...ก็ช่วยอะไรไม่ได้

EM เหมาะกับการใช้สร้างสมดุลย์ให้กับกับสิ่งแวดล้อม..และย่อยสลายอินทรีย์วัตถุในธรรมชาติ

ให้กลับไปเป็นฮิวมัสในดินเร็วขึ้น..(ฮิวมัสคือ..สารประกอบที่สามารถปลอดปล่อยก๊าซไนโตรเจนได้ง่าย)

ก๊าซไนโตรเจนในดินเป็นประโยชน์ต่อพืชทุกชนิด และเป็นประโยชน์ต่อมนุษย์ทางอ้อม

จุรินทร์ทรีบางชนิดใส่ผสมในน้ำสบู่และมีชีวิตอยู่ได้ในน้ำสบู่ได้.. ซึ่งช่วยย่อยสารอินทรีย์ที่เปราะเปื้อนสื้อผ้า

ได้เร็ว...แต่ก็ย่อยสารอนินทรีย์ที่ติดอยู่ไม่ได้..แต่ถ้าเอาเสื้อผ้าที่ทำจากสารอินทรีย์มาแช่เป็นเวลานาน

จะทำให้เสื้อผ้าโทรมและชำรุดเร็วขึ้นมากเช่นกัน..(ดังนั้นไม่ควรแช่นานกว่า 30 นาที)

การเลือกเอาจุรินทรีย์เดียวๆ..ที่รู้จักคุณสมบัติเฉพาะของมันดีแล้ว..มาใช้ให้เกิดประโยชน์ก็เป็นเรื่องที่ดี

แต่อย่าเอามากินโดยตรงเด็ดขาด..

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 12:10 PM

เห็นว่า หมักด้วย ของไม่สะอาด เช่นขี้ไก่

จะกล้ากินเหรอครับ

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 12:33 AM

....ผมได้ยิน ได้ฟังมาเยอะเหมือนกัน เอาเป็นว่า ทานอาหาร กับน้ำดื่มที่สะอาดๆ ตามแบบฉบับเดิมก็น่าจะดีอยู่นะครับ - -" ผมไม่เคยเห็นขวดหรอก ไม่เคยกิน ไม่เคยลอง แต่เคยได้ยินคำนึงจากหลวงพ่อว่า "กรรมบันดาล กับ บุญบันดาล" บุญน่ะโอเคอยู่ แต่ถ้ากรรมบันดาลงิ มีหวัง....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 05:14 AM

ที่เคยทราบ บางวิธี ผลิดโดยไม่ได้ใช้ขี้ไก่ ใช้แต่พวกผลไม้ น้ำตาล อะไรอีกจำไม่ได้ แต่ไว้เอาไปรดต้นไม้

ของหลายๆ อย่าง ถ้าใช้อย่างถูกวิธีก็มีประโยชน์ แต่ถ้าใช้ไม่ถูกวิธีก็เป็นโทษได้เหมือนกันนะคะ
ถ้าจะลองอะไร ก็ต้องตรวจสอบให้แน่ใจ และลองหาข้อมูลจากคนรู้จักที่เคยใช้ ว่าได้ผลหรือไม่

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 10:00 AM

อีเอ็มหัวเชื้อจะผลิตจากไส้ปลาหมักกับกากน้ำตาล ส่วนการหมักกับขี้ไก่ เป็นการนำอีเอ็มหัวเชื้อ (ที่ จขกท ถามว่าดื่มได้ไหม) มาประยุกต์ทำเป็นปุ๋ยเรียกว่าโบกาฉิ โบกาฉิจะมีส่วนผสมของ รำข้าว+ มูลสัตว์ +อีเอ็มหัวเชื้อ นำไปใช้แทนปุ๋ยเคมีบำรุงดินได้ดี ถ้าทำเป็นก้อนเรียกว่าดังโหงะ นำไปบำบัดน้ำเสียได้ดี ถ้ามีน้ำเสียส่งกลิ่นเหม็น ใช้ดังโหงะโยนลงไปจะช่วยปรับสภาพน้ำ (นึกถึงคลองข้างหมู่บ้านปฏิบัติธรรมตอนบวชรุ่นโอท็อปเจ็ดพันตำบลส่งกลิ่นน่าดู น่านำดังโหงะไปโยน) ส่วนอีเอ็มหัวเชื้อ สามารถ นำมาทำเป็นอีเอ็มขยาย โดยอีเอ็มหัวเชื้อหนึ่งลิตร เทใส่น้ำสักหนึ่งพันลิตร ผสมกับกากน้ำตาลสักสองลิตร หมักเอาไว้หนึ่งสัปดาห์ นำไปรดพืชผัก หรือบำบัดกลิ่นของส้วม คลองน้ำเสียได้ ฯลฯ (ของเขาดีจริงๆ)

ส่วนเรื่องการดื่ม ผมขอถามว่าจะดื่มเพื่ออะไร จริงๆ แล้ว พระพุทธเจ้าตรัสบอกสูตรยาครอบจักรวาลไว้แล้ว คือให้เอาน้ำมูตรเน่า(น้ำฉี่ตัวเอง)ดองกับลูกสมอ รักษาได้สารพัดโรค ลองดูรึยังครับ

แต่ถ้ายังสงสัยว่าดื่มได้ไหม ก็ดื่มไปเลยครับ จะได้หายสงสัย แล้วก็เฝ้าดูตัวเองว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร ส่วนตัวผมเคยทำงานอยู่กับองค์กรนี้อยู่หกปี เคยเป็นพี่เลี้ยงสัมมนาอีเอ็ม และเคยดื่มอีเอ็มหัวเชื้อของบริษัทอีเอ็มคิวเซมาก่อน ยังบ่เป็นอะหยังจนถึงวันนี้ (ขอย้ำว่าอีเอ็มของบ.อีเอ็มคิวเซเท่านั้น)

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 December 2010 - 04:45 PM

ผม เป็นลูกคนขาย พวกอาหารสัต แลก พวก ปุ๋ย หรือเมล็ด พืชอะครับ ก็ได้ยินลูกค้ามาบอกอยู่ที่ซื้อ EM ไปก็เอาไปกิน แล้วมีลูกค้าราย นึงครับ เป็น ทหาร ก่อน เขาทาน เขาลุกตอนเช้าไม่ไหว และวิ่ง เป็ยระยะ ไกลไม่ได้ พอเขาดื่มเข้าไป (แรกๆ เขาดื่มผสมน้ำ) ประมาณ 1 เดือนก็เห็นผลได้ชัดเจนเลยครับ เขาวิ่ง ได้ไกลขึ้นมาก และตื่นในตอนเช้าสบายเลย และที่แฟนเขาเห็นได้ชัด คือหน้าตา เขาดู สดใส ผิว พรรดี > ผมเองก็กำลังเริ่มดื่มเหมือนกันครับ เช้า-เย็น ครั้งล่ะ 4-5 หยด แล้วที่ผมขายนั้น ก็เป็นขวดฝาเขียว ๆ ขวดล่ะ 25อะครับ แล้วจะมีขวดใหญ่ 90 บาท

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 December 2010 - 04:46 PM

อ่อ จาก หัวข้อห้านบน นะครับ ผมเองก็เอามา จาก คิวเซ ครับ เขา ส่งมาฝากขาย