ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

พระสาวก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 06:32 PM

ปรารถนามรรคผลนิพพาน

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 06:51 PM

ตอนนี้อยู่เพศบรรพชิตหรือ คฤหัสล่ะคับ ถามไกลจังคับ
นั่งหลับตาทำใจนิ่ง หยุดกลางองค์พระ ณ ฐานที่เจ็ด เห็นองค์พระ ทำใจให้ใจตามครูไม่ใหญ่ก่อนจะดีกว่านะคับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 09:28 PM

ระยะเวลาในการบรรลุมรรคผลนิพพาน จะย่นย่อลงมามากถึงมากที่สุด ถ้าคุณดอกอุบลมาบวชเป็นพระภิกษุครับ เพราะพระภิกษุเปรียบเสมือนคนพายเรือใกล้ฝั่งพระนิพพานเต็มที่แล้วครับ เหลือแค่เพียงการทิ้งเรือขึ้นฝั่งเท่านั้นเอง ส่วนเพศฆราวาสจะเปรียบเสมือนคนพายเรืออยู่กลางทะเลครับ

ดังนั้น มาบวชรุ่นเข้าพรรษานี้เลยนะครับ ในโครงการบวชเข้าพรรษาแสนรูปทั่วไทยครับ ดีไม่ดีอาจบรรลุนิพพานในชาตินี้เลยก็ได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 11:51 PM

คุณดอกอุบล ค่ะ

การสร้างบารมีเป็นพระอรหันต์สาวก จะต้องสร้างบารมี 10 อย่าง 30 ทัศ คือ ทานบารมี ศีลบารมี เนกขัมมบารมี ปัญญาบารมี

วิริยะบารมี ขันติบารมี สัจจะบารมี อธิษฐานบารมี เมตตาบารมี อุเบกขาบารมี

สร้างบารมี 10 อย่างนี้ เป็นระยะเวลา 1 อสงไขย 1 แสนมหากัป จึงจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์ องค์หนึ่งได้ค่ะ จึงจะเข้าพระนิพพานได้

ถ้าคุณอยากไปที่สุดแห่งธรรม ต้องทำทาน ศีล สมาธิ และ บารมี 10 อย่าง ให้มากที่สุด ให้เต็มเปี่ยมบริบูรณ์ ให้มากที่สุด สุด ๆ

เหมือนอย่างที่หลวงพ่อให้เราสร้างบารมีเช่น การชวนคนบวช การถวายไทยธรรม 10000 วัด เป็นต้น จึงจะถึงที่สุดแห่งธรรมได้ค่ะ

แต่จะใช้เวลานานกว่า 1 อสงไขย 1 แสนมหากัป

เหมือนอย่างที่คุณหัดฝันบอกน่ะค่ะ ชาตินี้ คุณมาบวชก่อน จะได้ชื่อว่าเป็นผู้เข้าใกล้พระรัตนตรัย แล้วค่ะ

ท่านสมาชิกทุกท่านค่ะ ถ้าเราเขียนผิดพลาดประการใด ช่วยเขียนตอบบอกกล่าวกันด้วยค่ะ ถือว่าเป็นธรรมทานให้ทุกคนค่ะ ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 12:03 AM

มาเถิดขอรับ ท่านที่มีดวงตาเห็นทางธรรม

จะบรรลุระดับไหนก็ตาม ก็เป็นหนทาง สงบ สุข สันติ

แต่ก็ต้องสร้างบารมีกันทุกระดับ แต่ไม่ต้องกลัวครับ พระพุทธเจ้าตรัสว่า "เธอจงอย่ากลัวบุญเลย จงกลัวบาป เพราะการสั่งสมขึ้นซึ่งบุญ นำสุขมาให้"

หากท่านมีดวงตาเห็นหนทางธรรม หากเหนื่อล้าอ่อนล้า วุ่นวายกับโลกภายนอกมามากมายนัก จงก้าวเข้าสู่โลกบรรพชิตเถิด

พระพุทธเจ้าตรัสว่า "ที่นี่ไม่วุ่นวายหนอ ที่นี่ไม่ขัดข้องหนอ มาเถิด จงนั่งลง เราจะแสดงธรรมให้เธอฟัง...มีใจสงบ สุขใจ เบิกบานแล้ว"

และถึงแม้ท่านจะบรรลุอรหันต์ แม้ระดับสุกขวิปัสสกะก็ตาม แล้วเข้าพระนิพพาน สุดท้ายท่านก็ต้องถึงที่สุดแห่งธรรมอยู่ดีครับ เมื่อหมู่คณะในสายวิชชาธรรมกายถึงที่สุดแห่งธรรมในภายภาคหน้า แต่หากจะอยู่ช่วยกันสร้างบารมีก็ยิ่งดีครับ biggrin.gif

ในทางปริยัติ เราเรียนรู้ระยะเวลาอนยาวนานในการสร้างบารมี แต่ว่าในทางปฏิบัตินั้นเราจะไม่รู้สึกยาวนานเหน็ดเหนื่อยเลย ถ้าเราได้ปฏิบัติธรรม

การบรรลุธรรม การบำเพ็ญบารมี หนทางแห่งความบริสุทธิ์ ทางศาสนาพุทธ คุณอย่าไปคิดว่าลำบาก ยาวนานเลยครับ เพียงแค่คุณหลับตา ทำสมาธิ นึกถึงองค์พระใสสว่าง นั่นและครับ คุณก็เข้าใกล้พระรัตนะตรัยแล้ว รับรองว่าคุณจะได้รับสิทธิ์แห่งความบริสุทธิ์ แห่งความสุขนั้น ทันที

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 01:21 AM

เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สร้างบารมี อย่างน้อย 20 อสงไขย เศษ 1 แสนกัปป์
เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า สร้างบารมี 2 อสงไขยกัปป์
เป็นพระอัครสาวก สร้างบารมี 1 อสงไขยกัปป์
เป็นพระอรหันต์สาวก แบบธรรมดา สุขวิปัสโก (ไม่มีอภิญญาใดๆเลย แค่มีญาณตัดกิเลสได้) สร้างบารมีอย่างน้อย 1 แสนกัปป์ แต่ถ้ามีอภิญญา มากบ้างน้อยบ้าง ไปจนถึง เอตะทัคคะ ก็สร้างบารมีมากขึ้น ไปตามลำดับ จนถึง 1 อสงไขยกัปป์

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 01:46 AM

"...จะนิพพานนั้น หากใครจะเข้าคุณยายก็ขออนุโมทนาด้วย แต่ยายยังไม่เข้า ยายจะรื้อวัฏฏะ จะนำทุกสรรพสัตว์ที่เวียนว่ายตายเกิดให้เขาข้ามพ้นห้วงแห่งความทุกข์ให้หมดก่อน แล้วยายจะขอเข้านิพพานเป็นคนสุดท้าย..."

...0/ ผมคนนึงที่ขอร่วมทุกข์ร่วมสุขไปกับหมู่คณะผู้ปรารถนาไปถึงที่สุดแห่งธรรม เพราะหากปราศจากหมู่คณะเราแล้ว หาได้มีหมู่คณะใดเลยจะช่วยเหลือ จะนำสรรพชีวิตเหล่านั้นไปพบความสุขที่แท้จริงได้ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นอย่างแท้จริง...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 08:22 AM

อ้อ ตอนนี้ เริ่มรับพระพี่เลี้ยงแล้ว ดังนั้น อย่ารอเข้าพรรษาเลยครับ มาสมัครเป็นพระพี่เลี้ยงของพระรุ่นเข้าพรรษาแสนรูปนี่แหละครับ เป็นพระก่อน มีสิทธิ์ถึงฝันก่อนนะครับ สิบอกไห่

#9 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 01:36 PM

สาธุครับ............

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 02:40 PM

สร้างบารมี 10 อย่างนี้ เป็นระยะเวลา 1 อสงไขย 1 แสนมหากัป จึงจะสำเร็จเป็นพระอรหันต์ องค์หนึ่งได้ค่ะ จึงจะเข้าพระนิพพานได้

เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สร้างบารมี อย่างน้อย 20 อสงไขย เศษ 1 แสนกัปป์
เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า สร้างบารมี 2 อสงไขยกัปป์
เป็นพระอัครสาวก สร้างบารมี 1 อสงไขยกัปป์
เป็นพระอรหันต์สาวก แบบธรรมดา สุขวิปัสโก (ไม่มีอภิญญาใดๆเลย แค่มีญาณตัดกิเลสได้) สร้างบารมีอย่างน้อย 1 แสนกัปป์ แต่ถ้ามีอภิญญา มากบ้างน้อยบ้าง ไปจนถึง เอตะทัคคะ ก็สร้างบารมีมากขึ้น ไปตามลำดับ จนถึง 1 อสงไขยกัปป์

ตรงนี้มีคำขยายเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ ที่มาที่ไปก็ได้ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 07:29 PM

ได้ครับ คุณทัพพี อ่านได้จากพระไตรปิฎกเลยครับ

http://www.84000.org.......p;i=137&p=2

แต่ต้องขยายความเล็กน้อยครับ คือ
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะ จะต้องสร้างบารมี 4 อสงไขย แสนมหากัป (นับเฉพาะตอนได้รับพุทธพยากรณ์) หากนับรวมตอนนึกในใจอีก 7 อสงไขย และตอนเปล่งวาจาอีก 9 อสงไขย รวมแล้วจะกลายเป็น 20 อสงไขย แสนมหากัป
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าประเภทศรัทธาธิกะ จะต้องสร้างบารม 8 อสงไขย แสนมหากัป (นับเฉพาะตอนได้รับพุทธพยากรณ์) หากนับรวมตอนนึกในใจอีก 14 อสงไขย และตอนเปล่งวาจาอีก 18 อสงไขย รวมแล้วจะกลายเป็น 40 อสงไขย แสนมหากัป
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าประเภทวิริยาธิกะ จะต้องสร้างบารม 16 อสงไขย แสนมหากัป (นับเฉพาะตอนได้รับพุทธพยากรณ์) หากนับรวมตอนนึกในใจอีก 28 อสงไขย และตอนเปล่งวาจาอีก 36 อสงไขย รวมแล้วจะกลายเป็น 80 อสงไขย แสนมหากัป

พระปัจเจกพุทธเจ้า สร้างบารมี 2 อสงไขย แสนมหากัป
พระอัครสาวก สร้างบารมี 1 อสงไขย แสนมหากัป
พระมหาสาวก สร้างบารมี 1 แสนมหากัป
ส่วนพระอรหันต์สาวกทั่วไป สร้างบารมีเท่าไหร่ แม้ตำราไม่ได้กล่าวไว้ แต่ก็จำเป็นต้องสร้างบารมีแน่นอนครับ

#12 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 08:21 AM

แล้วพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่เข้านิพพานแบบ ไม่ถอดกาย
ตอนนี้ยังมีอยู่หรือเปล่าครับ

แล้วจะต้องสร้างบารมี กี่อสงไขยมหากัป ครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#13 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 12:48 PM

ฮั่นแน่ ถามลึกอีกแล้ว อิอิ เรื่องนี้เคยได้ยินจากครูไม่ใหญ่ครับ โดยท่านได้เคยฝันในฝันให้ฟังว่า
ในภพดุสิตนั้น นอกจากวงบุญพิเศษแล้ว ก็มีวงบุญของนิยตโพธิสัตว์ และอนิยตโพธิสัตว์ อยู่อีกมากมายหลายวงมากๆ
แต่มีพระโพธิสัตว์อยู่องค์หนึ่ง เหล่าทวยเทพต่างคอยไปสอบถามท่านว่า เห็นท่านทำสมาธิอยู่บนสวรรค์มานานมากๆ
เมื่อไหร่ท่านจะลงไปเกิดสร้างบารมีเสียที

พระโพธิสัตว์ท่านนั้นตอบว่า เราจะขอนิพพานด้วยกายมนุษย์ น่ะครับ (ซึ่งถ้าแบบนี้เคยได้ยินว่า 5 พันอสงไขย น่ะครับ)

ส่วนถ้าจะไปที่สุดแห่งธรรม ผมเคยได้ยินว่า อสงไขยอสงไขยน่ะครับ

#14 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 01:04 PM

แล้วๆๆ พระโพธิสัตว์ที่ว่านี้ ท่าน เป็น นิยต หรือ อนิยต ครับผม

เพิ่มเติมๆ เคยมีพระอาจารย์ รูปไหนมิรุบอกว่า (ไม่ขอเอ่ยนาม)

ที่สุดแห่งธรรมนั้น อาจจะสามารถ ชนะเขาได้ ภายในพุทธันดรนี้ ถ้าพวกเราทำปัจจุบันนี้ได้ดีที่สุด

ช่วง ตั้งแต่นี้ - อีก 1000 ปี วิชชาธรรมกายจะเร็วและแรง สุดขีด จนฝ่ายนู้นเขาไม่สามารถ กั้นอยู่ได้

แต่ก็อ่านะ ตอนนี้เขา ก็กันสุดขีด เหมือนกัน

สู้ๆ นะครับ พี่น้องวงบุญ

อยากเข้าถึงพระธรรมกายเร็วๆ จะได้ไปหาคำตอบที่ผม โค ตะ ระ จะสงสัย ไม่รู้กี่คำถาม

อิอิ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#15 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 02:21 PM

ถ้ามั่นใจ ไปกับหลวงพ่อ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 05:16 PM

เป็นอนิยตโพธิสัตว์น่ะครับ เนื่องจากหลักสูตรกำหนดไว้ชัดเจน(โดยใครก็น่าจะรู้)ว่า หากได้รับพุทธพยากรณ์แล้ว ต้องรีบมาตรัสรู้ธรรมครับ

ส่วนเรื่องที่สุดแห่งธรรม ก็ทำนองเดียวกันกับ สอบพระบาลียกชั้นแหละครับ

หากผมจะถามว่า เมื่อไหร่พระเณรทั่วประเทศไทย จะสามารถสอบพระบาลียกชั้นได้ (คือ ไม่มีรูปใดสอบตกเลย)
คำตอบนั้น ก็สามารถตอบได้ 2 แนวทางคือ
1. หากทุกรูป(ทั่วประเทศไทย) ร่วมแรงร่วมใจกันทำข้อสอบให้ได้ในครั้งนี้ เราก็สามารถสอบยกชั้นได้ในครั้งนี้เลย
2. หรือ เมื่อใดก็ตามที่ระบบการศึกษาพัฒนาได้ถึงขีดสุด เมื่อนั้นก็มีโอกาสที่พระเณรทุกรูปจะสอบยกชั้นได้ ซึ่งคงจะอีกแสนนานมากๆ เพราะการที่จะทำให้ทุกๆ รูป พร้อมใจกัน ดูหนังสือ แล้วเข้าใจดีทุกๆ รูป อีกทั้งสอบได้เหมือนกันทุกรูปนั้น มันยิ่งกว่า งมเข็มในมหาสมุทร อีกนะครับ อย่าว่าแต่ ทุกรูปทั่วประเทศไทยเลย แค่พระเณรสำนักเรียนแห่งเดียว สอบให้ได้ยกชั้นกันทั้งสำนักเรียน แค่นี้ก็หืดขึ้นคอแล้วครับ จริงมั้ยครับ

ที่สุดแห่งธรรม ก็ทำนองเดียวกันนั่นแหละครับ

#17 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 09:21 PM

...ขอสรุปสั้นๆนะครับ ที่ว่าที่สุดแห่งธรรมคืออะไร ...ตอนนี้ มันเหมือนมีเครื่องจักรเครื่องนึง สร้างภพ 3 ทั้งสวรรค์ โลกมนุษย์ และ นรก ถ้าเราปิดเครื่องจักรนี้ได้ ทุกสิ่งทุกอย่างจะกลับสู่ปกติ จากคนที่ผัดก๋วยเตี๋ยวอยู่ดีๆจะวูบเป็นกายมหาบุรุษ เป็นขอทานก็เปลี่ยนกายเป็นกายมหาบุรุษ เป็นหญิงชาย ทอม เกย์ เปลี่ยนกายหมดเลย ผู้ที่อยู่สวรรค์ หรือนรกเปลี่ยนกาย ณ ตอนนั้นเป็นกายมหาบุรุษหมดทั้งสิ้นแล้วเข้าสู่อายัตตนะนิพพาน ไม่ต้องเกิดดับอีกต่อไป ...งานนี้ยิ่งใหญ่นักที่เรียกว่า รื้อวัฏฏะนั่นเอง ...ขอละไว้แต่เพียงเท่านี้ รู้ไว้เพียงติดแข้งติดขาละกันนะ อย่าถือสาหาความเด้อ..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#18 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2010 - 05:44 AM

กระทู้นี้น่าสนใจครับ มีธรรมะละเอียดให้ได้เรียนรู้ด้วย
สาธุ ครับผม

#19 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2010 - 03:48 PM

ขออนุญาติถามเพิ่มครับ...(สงสัยมานานแล้วครับ)

ถ้าเราสามารถปิดเกมฑ์ได้ภายในพุทธธันดรนี้แล้ว...

พระนิยตโพธิสัตว์..ที่ได้รับการพยากรณ์แล้ว...จะทำอย่างไร?

พระพุทธเจ้าที่เป็นผู้พยากรณ์ไว้แล้วนั้น...จะต้องเป็นผู้ที่พยากรณ์ผิดพลาดได้อย่างไร?

(ปัญหาที่ต้องพิจารณายังตามมาอีกมากเลย....นะครับ)

#20 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 27 April 2010 - 04:10 PM

คำตอบของคุณ Airy ก็คือ ประเด็นที่สองของคำตอบเรื่อง การสอบพระบาลียกชั้นไงล่ะครับ ว่าเมื่อไหร่จะสอบพระบาลีได้ยกชั้นกันทั้งสังฆมณฑล คำตอบคือ "อีกนาน" นั่นแหละครับ

#21 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 27 April 2010 - 08:20 PM

.... มาร่วมไปถึงที่สุดแห่งธรรมด้วยกันสิครับ จะเป็นกองสเบียง กองทำวิชา หรือกองหนุนอะไรก็แล้วแต่ ทุกคนสำคัญทั้งสิ้น แต่ถ้านิพพานหมดก็ทำให้ต้องหาคนใหม่ที่จะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมไปอีก เวลาก็จะนานออกไป แต่ถ้าหมู่คณะผูกพันเหนียวแน่น โอกาสผลัดพรากก็จะน้อยลง จำนวนหมู่คณะที่จะจุติมาเกิดก็จะตามมาสมทบกันอีกได้ทันการ แต่สานต่อวิชากัน แบบนี้ก็จะถึงจุดหมายได้เร็วขึ้นจ้า ถ้าเปรียบนิพพานคือการนอน แต่การนอนนี้ ยังมีข้างหลังเพื่อนร่วมเกิดร่วมตายยังทุกข์ทรมานอยู่ การไปถึงที่สุดแห่งธรรมคือการไม่ต้องนอน ไม่ต้องตื่น ไม่ต้องหลับ ไม่ต้องกิน ฯลฯ และพ้นทุกข์ไปด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นไม่เหลือใครไว้เลย... ผมว่า ผมลุยทีเดียวม้วนเดียวเลยดีกว่า จากนั้นก็พักแบบสมศักดิ์ศรีที่สุดแล้วจ้า ใครจะไปยกมือขึ้น? 0/

#22 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2010 - 10:37 PM

...ขอขอบคุณมากครับ...

ถ้าอย่างนั้นวงบุญพิเศษก็อยู่ในเขต...อนิตยตโพธิสัตว์ ซิครับ ผมหลงเข้าใจผิดไป 2 เรื่องครับ..คือ

1. วงบุญพิเศษอยู่ในเขตนิยตโพธิสัตว์ (ซึ่งผิด)

2. หลวงปู่สร้างบารมีได้ประมาณ 80 อสงไขกัปป์ กับแสนกัปป์ (ซึ่งผิดไปประมาณ 4,920 อสงไขกัปป์)

ซึ่งผิดพลาดคลาดเคลื่อนไปมาก

แสดงว่าพวกเราโชคดีมากสิครับ...ที่มีโอกาสได้มารับทราบข่าวอันประเสริญโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ......ครับ

#23 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 April 2010 - 11:50 AM

ก็ยังผิดอยู่ครับคือ

วงบุญพิเศษนั้น อยู่ในเขตของ นิยตโพธิสัตว์ ครับ(ตามที่เข้าใจเดิมถูกแล้ว) แต่ไม่ได้รับพุทธพยากรณ์ เลยได้ชื่อว่า วงบุญพิเศษ (ไม่ได้ชื่อว่าวงบุญนิยต หรือ อนิยตโพธิสัตว์)

นี่คือผิดอีกครับ หมู่คณะสร้างบารมีมายาวนานๆ มากๆ จนไม่รู้จะมากอย่างไรแล้วล่ะครับ ไม่ใช่แค่นี้แน่นอน

#24 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2010 - 07:44 PM

....รับทราบครับ...ขอบคุณมากครับ
(ออออ...พิเศษตรงนี้นี่เอง)

อย่างนี้ต้องตามติด...และติดตามไม่ให้หลุด