ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาหาร สาธุชน!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 09:04 AM

งานบุญกฐิน ๕๐ ปลื่มในบุญ สาธุชนเยอะมากขออนุโมทนาบุญกับ โภชนาการ ในทุกๆบุญด้วยครับ

ช่วงเพลก็ไปรับอาหารตามปกติ แต่ข้าวหมด++ แจกเยลลี่แทน ของผมมีขนมตุนก็เลยไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่... สาธุชนที่มาจากต่างจังหวัด ถ้าไม่มีข้าวหรือมาม่าให้ทาน ก็คงจะหิวใส้กิ่วแน่ๆ

จึงขออนุญาต ฝากข้อความไว้ เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับงานบุญใหญ่และหากกำลังไม่เพียงพอคงต้องสนับสนุนและประชาสัมพันธ์กันเป็นการใหญ่แล้วครับ ไว้พบกันกับงานธุดงค์ปีใหม่ ครับ
แนบไฟล์  DSCF3008.JPG   29.82K   94 ดาวน์โหลด
<<ไม่แน่ใจว่าควรโพสท์ข้อความนี้อย่างไรดี...ถ้าเห็นว่าไม่สมควรก็ลบข้อความได้เลยนะครับ>>

#2 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 09:35 AM

ดิฉันว่า ถ้าพวกเราที่อยู่ในโซนกรุงเทพฯ หรือปริมณฑลที่อยู่ใกล้ ๆ ก็ให้จัดอาหารมาด้วยจะดีมากเลย เพราะงานบุญใหญ่ แบบนี้ คนจะเยอะมาก เราก็เตรียมอาหารมาด้วย จะสะดวก เพราะที่บ้านก็พาคุณป้า และเด็ก ๆ ไปด้วยก็เตรียมข้าวเหนียว หมูทอด และก็ผลไม้ แม้กระทั่งน้ำเปล่าเราก็เตรียมไป (ต้องหิ้วจากทางเข้าใกล้ ๆ วิหารหลวงปู่เข้าไปอีก ก็ให้เด็ก ๆ ช่วยกันหิ้วค่ะ สนุกดี) เพราะใจมุ่งมั่นที่จะไปเอาบุญให้เต็มเม็ดเต็มหน่วย แล้วก็ดีจริง ๆ นะคะ เด็ก ๆ จะไม่บ่นหิวหรืองอแงเลยค่ะ พวกเราหลานหลวงปู่ หลานคุณยาย และลูกหลวงพ่อ ต้องช่วยกันค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 10:19 AM

ให้ได้บุญกันเยอะ ๆ ทุกคนเลยนะครับ...สาธุ

#4 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 10:40 AM

พอดีพาคนใหม่มาด้วยหลายคน จึงคิดว่ากลัวอาหารทางวัดจะไม่พอ
เลยเตรียมมาเองด้วยส่วนหนึ่ง และได้รับแจกทั้งอาหารและขนม แต่พอได้ยินว่าอาหาร
ไม่พอ เลยรู้สึกเห็นใจผู้ที่ไม่ได้รับแจกอาหารมากเลยค่ะ แต่เคยได้ยินคุณสองพูดว่า วัดไม่มีนโยบาย
ที่จะให้สาธุชนอดอยู่แล้ว ขนาดมีอยู่ปีหนึ่งทางวัดปัจจัยไม่พอ ยังต้องไปเชื่อเอาอาหารมาเลี้ยงสาธุชนก่อน
เรื่องเงินเอาไว้ว่ากันที่หลัง แต่ยังไงก็ตามต้องเลี้ยงสาธุชนก่อน นี่คือนโยบายของหลวงพ่อและคุณยาย

ส่วนเรื่องที่อาหารไม่พอคิดว่าน่าจะเป็นเพราะปีนี้คนมามากเกินกว่าที่ได้คำนวนไว้ ซึ่งเป็นเรื่องที่น่ายินดีนะคะ
แต่ในเรื่องของอาหารนั้น ก็ต้องอภัยกันไปเพราะใช้เวลา และคงไม่มีใครเตรียมทัน อย่าขุ่นใจเลยนะคะ เพราะเรื่องนี้
คำนวนยากจริงๆ บางทีวัดเองก็เจอปัญหาเรื่องของที่คำนวนไว้เหลือมาก เก็บไว้ก็บูดเพราะจำนวนเยอะ ตรงนี้เป็นเงินวัด
ทั้งนั้น น่าเห็นใจจริงๆค่ะ

เสนอว่าทางวัดน่าจะมี ช่องทางที่ให้คนมาลงทะเบียนทาง web ก็ได้ หรือทางแบบสอบถามก็ได้ ก่อนมีงานบุญใหญ่
อาจจะพอช่วยได้บ้างนะคะ

อนุโมทนาบุญกับทุกคนค่ะ

#5 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 12:58 PM

งานบุญปีก่อนๆ เห็นว่ามีการระดมกำลังเตรียมงาน โดยประกาศรับอาสาสมัครมาแพ็คข้าวกล่องก่อนวันงาน ทำกันทั้งคืน ทำให้อาหารพอแจกจ่าย น่านำวิธีการนี้มาใช้นะครับ ให้สาธุชนนั่งกับที่ และแจกข้าวกล่องในพื้นที่นั่งกันทีเดียว

ส่วนขอคิดเห็นที่ว่าให้เตรียมอาหารมาเองก็เห็นด้วย และผมก็คงเตรียมมาทานเช่นกัน... แต่ก่อนนี้พิธีบูชาข้าวพระ งดนำอาหารมาเข้าพื้นที่นั่ง เนื่องจากทำให้ดูไม่เป็นระเบียบ และอาหารส่งกลิ่น

งานธุดงค์ปีใหม่ ถ้ามีรับบุญแพ็คข้าวกล่องช่วยแจ้งด้วยครับ จะได้ไปรับบุญกัน

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#6 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 03:30 PM

ขออนุโมทนาด้วย กับคุณน้ำใส ถ้าพวกเราทุกคนช่วยกัน พวกเราทุกคนก็สามารถ สร้างบารมีได้สะดวก ขอสนับสนุนความคิดดีดีแบบนี้ ปกติ ตามภาคก็มีจัดไว้ส่วนหนึ่งอยู่ แต่อาจจะไม่เพียงพอ ในงานบุญใหญ่ๆ ที่กะประมาณ คนที่มาได้ยากจริงๆ และ ปริมาณการรับประทานของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ถ้าทุกคนช่วยกันได้ พอจะเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ก็จะช่วยรักษาใจให้ทุกคนที่มามีใจใสใส ไม่ตกไม่หล่นบุญกันเลย เตรียมความพร้อมในการมากันสักนิด และรับ บุญใหญ่ๆใสใส กลับไปกันเต็มๆ เกินควรเกินคุ้มจริงๆ สาธุ

#7 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 03:57 PM

เคยเข้าไปช่วยแผนกโภชนาการในงานบุญใหญ่หลายครั้ง ผู้จัดเตรียมก็ทำเต็มที่ อาหารพอเพียงถึงเหลือ บางครั้งปริมาณอาหารไม่พอเพียง ก็มีการเตรียมบะหมี่สำเร็จรูปแกะซองไส่ถุงไว้เลย คราวนี้สาธุชนมามากจริง

ส่วนตัวและครอบครัว ได้ซื้อข้าวคลุกกะปิคนละกล่อง ขนมนิดหน่อย และน้ำมาเอง ก็พอสำหรับมื้อกลางวันที่เตรียมมารับบุญใหญ่แล้ว

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคะ

#8 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 05:17 PM

สาธุชนมาแน่นมากจริงๆครับ ขนาดจะลุกเดินเข้าห้องน้ำยังหาทางไปยากเลย แน่นอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ส่วนอาหาร ผมก็เตรียมขนม ผลไม้มาเสริม

งานนี้ต้องยอมรับอาหารทั้ง 2 มื้อ อร่อยมากๆ ทั้งข้าวต้มและพะโล้หมู ส่วนการแจกก็ทำได้รวดเร็วดี (สะดวกและเร็วกว่าเดิมมาก)

สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 05:19 PM

หนูอยากบอกว่า หนูได้ไปช่วยเป็นอาสาสมัครโภชนาการทุกงานบุญค่ะ เมื่อกฐินที่ผ่านมานี้ หนูก็ได้พาน้องๆไปเตรียมงานก่อน 1วัน อยากบอกว่าอยู่แผนกต้องทุ่มเทมากๆเลยค่ะ เข้านอนก็เกือบเที่ยงคืน ตื่นตี 3 ตี4 โน้นค่ะ เพื่อที่มาเตรียมแพ๊คอาหาร แต่ดูสีหน้าน้องๆแล้วดูอเลิศกันมากเลยค่ะ เพราะอาสาสมัครต่างร.รก็เริ่มทยอยกันมาช่วย เพลงก็เปิด สนุกมากค่ะ เราก็ทุ่มเทกันเต็มที่เลยค่ะ พอใกล้ ตี 5 เราก็ต้องเร่งมือกันละค่ะ แพ๊คกันใหญ่เลยลุ้นอีกต่างหากกลัวจะไม่ทัน พอได้เวลาเที่ยง น้องก็ไดผลงานที่น้องได้ทำกัน ทำให้น้องอเลิศในบุญนี้มากเลยค่ะ ถึงแม้ว่า จะแลกด้วยแรงกาย แรเหงื่อย แรงเหนื่อย แต่ทุกอย่างผลก็คือ บุญ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญกับงานกฐินซึ่งกันนะคะ ส่วนตัวหนูไม่ได้นอนเลยค่ะเตรียมงานทั้งคืน ก็อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ กลับมาบ้านเป็นไข้เลย พัก 1 วันก็หายเหนื่อยแต่คุ้มจริงๆค่ะ แต่หนูปลื้มตัวน้องๆที่พาไปรับบุญมากค่ะ ขนาดกลับจากบ้านถึง 3ทุ่ม วันจันทร์ก็มาร.รกันครบเลยค่ะ แต่หนูสิอายน้องจัง555 เลยขาด1วันพักผ่อน แต่ส่วนอันใดที่ตกบกพร่องอยู่หนูก็ขอเป็นตัวแทน กราบขออภัย จริงนะค่ะ เราจะนำไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 05:26 PM

ลืมบอกไปค่ะ อาสาสมัคร โภชนาการ วันกฐินมี1500คนค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 apisom

apisom
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 05:27 PM

ถ้ารับผิดชอบงานไหนแล้ว ก็ทำให้ดีที่สุด มีคุณภาพ ผู้รับบริการพึงพอใจ ผมว่า ตามหลัก ปัญหาบริการครั้งนี้ถือเป็นโจทย์ ที่ท้าทาย งานโภชานาการมาก เพราะ เราทำกิจกรรมในนามของครูบาอาจารย์

#12 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 05:49 PM

ข้าวไม่พอแจก แต่มีบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปแจกนี่ค่ะ ถ้าไม่ใจร้อนกลับไปเสียก่อน แต่ก็ดีใจนะคะที่มีสาธุชนมากันเยอะเกินคาด

#13 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 08:39 PM

อนุโมทนาสาธุครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#14 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 10:42 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะคะ

เราต้องช่วยกัน

เพราะวัดเป็นของเรา

เราเป็นเจ้าของวัด

จริงไหมคะ

#15 ประสิทธิ์

ประสิทธิ์
  • 25 โพสต์
  • Location:67/113 ซ.มิตรไมตรี ต.บางเมืองใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 06:09 AM

เท่าที่ทราบมา จะมีผู้นำรถจากที่ต่างๆส่วนหนึ่งเข้ามาเอาข้าวกล่องที่แพ็กเป็นถุงมาเก็บไว้สำหรับเตรียมให้กับสาธุชนบนรถไว้ตอนเย็น แล้วก็กลับไปเอาอีกเพื่อกินตอนเพลอีกที ไม่แน่ใจว่าตรงจุดนี้อาจจะอยู่นอกเหนือการประเมินจำนวนอาหารก็ได้

แต่ก็อยากบอกทุกท่านที่ตุนไว้ให้ดูภาพรวมด้วยครับ เพราะผมเห็นหลายครั้งข้าวกล่องที่ตัวเองตุนเอาไว้ สุดท้ายก็ไม่มีใครกินเพราะทุกที่มาด้วยก็ตุนกันทั้งนั้น สุดท้ายเลิกงานจะเห็นข้าวกล่องวางทิ้งไว้เป็นถุงๆ ทุกที หรือไม่ก็ต้องเร่แจกจ่ายให้คนอื่นตอนกลับ ดูแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไรครับ

#16 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 07:22 AM

ขออนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ

#17 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 08:27 AM

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำฝนครับ ว่าแต่ธุดงค์ปีใหม่ ต้องเตรียมการอย่างไรดี สาธุชนมากันเยอะแน่

#18 Gift_DekDee!!

Gift_DekDee!!
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 04:27 PM

สาธุชนคงมากันเยอะเกินจำนวนที่คาดการณ์ไว้ ข้าวถึงไม่เพียงพอและบางท่านก็เก็บไว้มากเกินจะทานท่านอื่นเลยไม่พอทานกันน่ะค่ะ

แต่ถ้าเรามีความพร้อมที่จะเตรียมอาหารมาไว้รับประทานกันเองด้วยก็ดีนะคะจะได้ไม่ต้องไปเข้าแถวรอทานข้าวกันน่ะค่ะ

เพราะฉะนั้นถ้าไปรับจากจุดก็ควรจะรับให้เพียงพอกับจำนวนคนนะคะถ้าทานไม่อิ่มก็ไปรับใหม่ดีกว่าทานเหลือแล้วท่านอื่นไม่ได้ทานนะคะ

จงใช้ความพอเพียงเป็นที่ตั้ง
สาธุ...

#19 แน่วแน่

แน่วแน่
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 05:14 PM

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับแผนกโภชนาการก่อนเลยนะครับ ที่ทุ่มเทจนลืมความเหน็ดเหนื่อย
แต่เรื่องอาหารไม่พอกับสาธุชน อาจเกิดจากการที่สาธุชนมามากเกินคาด
แต่อีกปัญหาที่เห็นคือ สาธุรับอาหารมากกว่า 1 ชุดแทบทุกคน
หลายคนรับไปมาก 5-6 ชุดก็มี ไม่ทราว่าไปเผื่อคนอื่นหรือเก็บไว้ทานตอนเย็น
ทางวัดน่าจะจัดแบบแจกในพื้นที่ คนละ 1 ชุดก่อน ถ้าไม่พอทานค่อยมารับเพิ่ม
เหมือนคราวบุญใหญ่ครั้งก่อนๆ จะทำให้อาหารกระจายไปทั่วถึงมากขึ้น
ไม่ใช่คนมาก่อนได้รับมากจนเหลือเก็บไว้ตอนเย็น ส่วนคนมาทีหลังไม่ได้รับ
ต้องมาทานมาม่าแทน ทางวัดน่าจะกระจายอาหารเข้าพื้นที่ไม่ให้บางคนรับมาตุนไว้
และยังใช้เวลาไม่มาก เมื่อเทียบกับมายืนต่อแถว แต่อสม.ต้องมากและอาจเหนื่อยหน่อย
แต่ก็สะดวกแก่ผู้สูงอายุที่ไม่ต้องมายืนเข้าแถวรับอาหารด้วยนะครับ
ยังงัยก็ฝากเอาไว้พิจารณาด้วยนะครับ และอาหารควรเป็นแบบที่เก็บไว้ได้นานหน่อย
เพื่อจะได้เตรียมงานไว้ล่วงหน้าได้ อาจใช้ข้าวกระป๋อง และพวกหมูแผ่นหรือของที่เก็บได้นาน เสริมเข้ามา
หลังจากอาหารหลักหมดก็ดีนะครับ ถ้าจะให้ดีทางวัดควรมีพวกข้าวกระป๋องเก็บไว้เยอะหน่อย
หรือถ้าราคาแพงก็ควรหาเทคโนโลยีที่จะเก็บข้าวหรืออาหารไว้ได้หลายวันหน่อย
เพื่อเตรียมอาหารล่วงหน้า สำรองไว้เผื่อฉุกเฉิน
เวลาอาหารหมดจะได้สำรองอาหารพวกนี้เข้าไปได้ทันท่วงที เวลามีบุญใหญ่
ถ้าอาหารเหลือ ก็ยังสามารถนำมาแจกในวันอาทิตย์ธรรมดาต่อได้

#20 แม่อ้อย

แม่อ้อย
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 07:24 AM

ขออนุโมทนาบุญใสๆด้วยนะค่ะ การให้ข้าวและน้ำเปรียบเสมือนการให้กำลังเพื่อ ไปถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ สาธุๆๆ ค่ะ happy.gif

#21 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 09:40 PM

อิ่มจัง ตังส์อยู่ครบ(เหลือไว้ทำบุญโมดุล "คริคริ")
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ